ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำคะ หาพี่ดูแลรายเดือน จ่ายรายเดือน มีวิธีไหนคะป้องกันการโกง  (อ่าน 4408 ครั้ง)

_Poon_

• Full Member
  • People Like This 681

สำหรับผม สถานการณ์ก็ไม่เหมือนพี่กัปตัน คงเป็นเพราะผมไม่ค่อยเจอน้องจ้างเที่ยวที่ผมสนใจ ถ้าเจอคนไหนถูกชะตา ผมจะเดินหน้าอย่างรวดเร็ว ไม่มีการค่อยๆ พัฒนาครับ และนี่ก็ผ่านมาหลายปีแล้ว ก็ยังไม่เจอใครที่ผมจะเดินหน้าด้วยอีกเลย

ส่วนใหญ่ พี่ที่พร้อมจะดูแล มักจะเปนแบบที่ลุงพี่เข้เปนนะคะ
ถ้าเค้าชอบเรา พี่เค้าจะไม่ปล่อยให้เราลำบาก
หรือ ต้องไปให้คนอื่น หยิบยื่นความช่วยเหลือให้เราแทนตัวเอง

แต่มันก้อขึ้นอยู่กับความเดือดร้อนของน้องแต่ละคนด้วย
รีบมั้ย เดือดด่วนรึป่าว จ้างเท่วอย่างเดว อาจจะบรรเทาไม่ได้
และการหาพี่ดูแล ก้อเปนความหวังเดวของการได้เงินก้อน

พี่กัปตัน เคยบอกว่า อย่าปล่อยให้ความเดือดร้อนมาเคาะถึงประตูบ้าน
แต่ก้อนะ ที่เราคิดว่า มันจะเดินมา แต่มันดันนั่งวินเข้ามาน่ะสิ

เรียนรู้นิสัยพี่ เชื่อว่าไม่ยาก ถ้าจะพิจารณาจริงๆอ่ะนะ ขอให้เจอเร็วๆค่ะ

garybigg15

• People Like This 75
ได้อ่านความเห็นของหลายๆท่าน  พี่คิดว่า จขกท คงได้ความเห็นดีๆ จากหลายๆท่าน โดยเฉพาะความเห็นพี่กัปตัน มีประโยชน์มากทีเดียวครับ พี่เองยังต้องเก็บเกี่ยวเลย  จริงๆแล้ว เรื่องของคนสองคน ควรคุยกันให้เข้าใจ  ถ้าสองคนถูกชะตากันจริงๆ มีความจริงใจให้กันจริงๆ สำหรับพี่แล้ว พี่ยอมจ่ายนะ รายเดือน ครั้งเดียว แล้ววัดใจดูว่า น้องจะให้ใจเราแค่ไหน ถ้าน้องอยู่ๆก็หายไป หรือนัดแล้ว ใยไม่มา
หรือไม่ว่างมาเจอกันเลย  น้องก็คงทำได้แค่ครั้งเดียว หลังจากนั้น เครดิตน้องคนนั้นก็จะหมดไปทันทีในสายตาของพี่   แต่จริงๆแล้ว ถ้าทั้งน้องและพี่ ต่างก็มีความเข้าใจและเกรงใจกันและกัน ปัญหาต่างๆที่ถามก็คงไม่เกิด พี่เกรงใจน้อง คิดว่าน้องคงลำบาก  น้องเกรงใจพี่ คิดว่าพี่อุตส่าห์ให้เงินน้องก่อน  ถ้าทั้งคู่คิดได้แบบนี้   คู่นั้น คงจะมีความสุข และดูแลกันได้ยาวๆ

สุดท้ายก็ขอให้ จขกท ได้เจอ พี่คนนั้นไวๆนะครับ

Aunny.aun

• Hero Member
  • People Like This 277
      ผมเคยแนะนำทั้งพี่ๆ น้องๆ ไว้บ่อยครั้งว่า ก่อนจะตัดสินใจคบใคร ให้เจอกันให้มากพอ บ่อยๆ
ถ้าเจอกันจนมั่นใจว่าพี่ไม่หาย น้องไม่หนี ค่อยตกลงกัน ซึ่งถ้ามีความมั่นใจแล้ว จะจ่ายรายเดือน รายปักษ์
รายสัปดาห์ หรือ จะไม่มีใครกลัวว่าใครหายครับ

ผมคบน้องๆ มาหลายคน เริ่มต้นจากการจ้างเที่ยวแทบทั้งนั้น ทุกคนไม่มีใครรับรายเดือน รายสัปดาห์
มีแต่ตามที่เราทั้ง 2 สะดวกเจอกัน ( หรือบางทีไม่ว่างเจอก็ต้องโอนให้น้องไป ) เพราะเราต่างต้องรู้ว่า
นี่คือความจริงใจ และความรับผิดชอบที่ควรมีแก่กัน น้องก็จะเกรงใจว่าถ้าเอาแต่ขอแต่ไม่มาเจอ เดี๋ยวพี่เค้าจะว่า
หรือพี่ก็ต้องรู้ว่าน้องมีภาระต้องใช้เงิน ถ้าเราไม่สะดวกเจอกันก็โอนไปก่อน ถือว่าเป็นค่ารักษาความสัมพันธ์ที่ดีต่อกันไว้
ทุกคนที่เจอในแบบนี้ก็อยู่กันมาเป็นปีๆ จนวันนึงน้องแข็งแรงพอที่จะไม่ต้องมีผม เราก็มาเป็นพี่น้องกัน

มีบ้างที่เรายังอยากเจอแต่น้องไม่อยากเจอ หรือเราไม่อยากเจอแล้ว แต่น้องยังอยากเจอเราอยู่
แต่มันน้อยมาก ซึ่งเราก็ต้องมองว่านี่ก้เป็นปกติแบบนึงของความสัมพันธ์แบบนี้ครับ
ขอตังค์หน่อย
 **37**
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

nanena

• People Like This 14
  ใช่ครับ จ่ายๆ ทีเจอ และจ่ายบ้างแม้ไม่ได้เจอ แต่ไม่นำไปหักเวลามาเจอกันในครั้งต่อไป
ให้แล้วคือแล้วกัน มาเจอใหม่ก็ให้ใหม่ น้องก็ไม่ต้องกลัวเราไม่เจอไม่จ่าย แต่กลัวเราไม่ไปเจอ
เพราะยิ่งเจอก็ยิ่งได้ครับ .....แต่ ความลงตัวคือได้เจอกันตามระยะเวลาที่เหมาะสมเช่นสัปดาห์ละครั้ง
หรือถ้ามีเวลาก็มากกว่านั้น มีไปตจว.หรือตปท.กันบ้าง และน้องก็ได้ค่าขนมเพิ่มขึ้น

ที่สำคัญ....เจอกันในช่วงแรกๆ ให้มากและบ่อยๆ เพื่อจะได้มั่นใจกันและกันว่าจะคบกันไปยาวๆ
คนเราถ้าพอใจกันแล้ว ย่อมอยากเจอกันไปนานๆ ครับ
เห็นด้วยนะค่ะ น้องก็ได้ค่าขนมทุกครั้งที่เจอ และเป็นสิ่งที่พิสูจน์ได้ว่าพี่มีความสามารถที่ดูแลได้ค่ะ **04**

pop2000

• People Like This 831
เคยเขียนไว้หลายกระทู้. แต่ก็ดูเหมือนไม่ค่อยมีใครเอาไปคิดพิจารณา แถมบางคนดูแคลนว่าไม่เหมาะสม(เหมาะสมของใคร)
แนวก็คล้ายๆพี่กับตันว่าไว้. คือ คนเราจะดูแลกันมันต้องเริ่มจากคุยศึกษานิสัยกันก่อน. ว่าไปกันได้ไหม ไม่ใช่รีบไปหมด อะไรที่รีบๆมันก็มักจบแบบรีบๆ
ด่วนๆ ก็จบแบบด่วนๆ. บางคนไปหลงตัวว่าโปรไฟล์ดีอย่างนั้นอย่างนี้. คนในนี้เค้ามองกันที่นิสัยด้วยครับ. บางทีโปรไฟล์แทบไม่มีค่าอะไรในนี้ เพราะมาหาคนถูกใจอยู่ด้วยแล้วสบายใจ ไม่ได้มาหาคนโปรไฟล์ดี

อีกประเด็นก็คือ. ค่าการดูแลควรพอดีๆ. ไม่เว่อร์จนเป็นภาระอีกฝ่าย หลายกระทู้น้องมักบอกว่า ขอคนที่ไม่เดือดร้อนกับเงินจำนวนนี้. ที่จริงมันก็ไม่ถึงกับเดือดร้อนหรอกครับ. แต่มันเหมาะสมที่จะจ่ายรึเปล่าในอัตราพอๆกับค่างวดรถระดับราคาล้านต้นๆ เรื่องนี้มีสาวๆหลายคนมาคุยเรื่องความเหมาะสม(เหมาะสมของใครอีกที). แล้วเป็นยังไงล่ะ ผลออกมาหากันทั้งปีไม่เจอใครสักที. หรือไม่ก็เจอกันเดือนเดียวเผ่น เพราะมันไม่สมราคา(ของแพงย่อมถูกประเมินตลอดเวลา) คนที่ได้คนดูแลกันจริงๆและคบได้นานๆผมว่าเค้ามีการตกลงที่เป็นธรรมชาติให้สามารถไปกันได้ทั้ง2ฝ่ายนะครับ.  ไม่ใช่เว่อร์ๆแบบหน้าเวปแน่นอน.  คนที่ไม่เคยก็มาพูดกันอยู่ยั่นแหละว่า.  มีนะให้เยอะ. เพื่อนๆ. เพื่อนของพื่อนบอก. ตัวจริงมาบอกน้อยมาก แถมบอกได้ไม่ทันไรโดนเท หายหงอยไปเลย

ผมว่าการดูแลมันไม่ง่าย. ต้องคุยกันมากพอควร. ในระหว่างคุยผู้ชายก็ควรมีน้ำใจให้ค่าใช้จ่ายเหมือนๆการจ้างเที่ยวด้วย แบบพอดีๆ.  น้องบางคนอยากได้เยอะ. ผมแนะนำให้ไปหางานการทำครับ. แค่มายั่งบิดไปบิดมาเรียก 3000 ผมว่ามันง่ายไป.  สู้บางคนเรียกน้อยๆ. หรือไม่เรียก พี่ๆเค้าโดนใจให้ติ๊บเยอะกว่าที่ขออีก.

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
      ผมเคยแนะนำทั้งพี่ๆ น้องๆ ไว้บ่อยครั้งว่า ก่อนจะตัดสินใจคบใคร ให้เจอกันให้มากพอ บ่อยๆ
ถ้าเจอกันจนมั่นใจว่าพี่ไม่หาย น้องไม่หนี ค่อยตกลงกัน ซึ่งถ้ามีความมั่นใจแล้ว จะจ่ายรายเดือน รายปักษ์
รายสัปดาห์ หรือ จะไม่มีใครกลัวว่าใครหายครับ

ผมคบน้องๆ มาหลายคน เริ่มต้นจากการจ้างเที่ยวแทบทั้งนั้น ทุกคนไม่มีใครรับรายเดือน รายสัปดาห์
มีแต่ตามที่เราทั้ง 2 สะดวกเจอกัน ( หรือบางทีไม่ว่างเจอก็ต้องโอนให้น้องไป ) เพราะเราต่างต้องรู้ว่า
นี่คือความจริงใจ และความรับผิดชอบที่ควรมีแก่กัน น้องก็จะเกรงใจว่าถ้าเอาแต่ขอแต่ไม่มาเจอ เดี๋ยวพี่เค้าจะว่า
หรือพี่ก็ต้องรู้ว่าน้องมีภาระต้องใช้เงิน ถ้าเราไม่สะดวกเจอกันก็โอนไปก่อน ถือว่าเป็นค่ารักษาความสัมพันธ์ที่ดีต่อกันไว้
ทุกคนที่เจอในแบบนี้ก็อยู่กันมาเป็นปีๆ จนวันนึงน้องแข็งแรงพอที่จะไม่ต้องมีผม เราก็มาเป็นพี่น้องกัน

มีบ้างที่เรายังอยากเจอแต่น้องไม่อยากเจอ หรือเราไม่อยากเจอแล้ว แต่น้องยังอยากเจอเราอยู่
แต่มันน้อยมาก ซึ่งเราก็ต้องมองว่านี่ก้เป็นปกติแบบนึงของความสัมพันธ์แบบนี้ครับ
 **37**
น้องอันได้ตังค์จากท่านกัปตันยัง...ขอแล้วได้ไหม.....
อยากรู้เฉยๆๆๆๆๆๆ.... **11**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Aunny.aun

• People Like This 277

**37**
น้องอันได้ตังค์จากท่านกัปตันยัง...ขอแล้วได้ไหม.....
อยากรู้เฉยๆๆๆๆๆๆ.... **11**
ขอได้เพิ่ม ตลอดที่เจอ ให้ตังค์มาซื้อเสื้อผ้าด้วย
สงสัยอันจะน่ารักและนิสัยดีเกิน
555555555555+(หัวเราะคำใหญ่)
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

kaptan

• People Like This 1734

ขอได้เพิ่ม ตลอดที่เจอ ให้ตังค์มาซื้อเสื้อผ้าด้วย
สงสัยอันจะน่ารักและนิสัยดีเกิน
555555555555+(หัวเราะคำใหญ่)

สงสัยน้องจะจำผิดคนนะครับ
พี่ตัวจริง งกโคตร .....

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

k p i2 z

• People Like This 81
คหสต. ทุกๆความสัมพันธ์ในรูปแบบรายเดือน แนะนำว่าเราควรรู้จักกันให้มากพอในระดับ 1 ก่อนคะ

เพราะว่า...บางอย่างมันต้องใช้การพิจารณาทั้ง 2 ฝ่าย และความถูกใจของทั้ง 2 ฝ่ายคะ
เพื่อความสัมพันธ์ที่ระยะยาว...

ส่วนเรื่องเงินนั้น !!! อย่างที่บอกคะ หากเราถูกใจกันและกัน!!  **02**

เรื่องเงินที่เราจะได้นั้น มันไม่ได้เป็นประเด็กหลักเลยคะ (เพราะพี่ที่เค้าเลือกจะดูแลเราจริงๆนั้นเค้าย่อมรู้ว่าเค้าควรทำยังไง) ส่วนพี่เค้าจะจ่ายยังไง จ่ายตอนไหน จ่ายเมื่อไหร่ จ่ายเท่าไหร่ ...นั้นมันคือเงือนไขระหว่างเรากับพี่ดูแลคะ  **02**

แล้วเค้าจะหายไหม??? อย่าลืมว่าความสัมพันธ์แบบนี้ ไม่จากกัน ไม่ช้าก็ไวคะ  **25**

**ช่วงที่เรามีโอกาส เราก็ควรเก็บเงินสำรองไว้ด้วยคะ  **38**

Kengalive

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
สำหรับผมนะ ควรให้เป็นวีคครึ่งเดือนครั้ง เพราะบางทีน้องรับเต็มก็ไม่ได้โฟกัสที่ดูแลพี่จริงๆ นอกจากใกล้วันรับเงิน..

เเต่สำหรับคนที่เชื่อมกันแล้วจ้างเที่ยวก็บ่อยแล้วก็เป็นอีกกรณีนึง  อันนี้จ่ายเต็มไม่น่ากลัว เพราะมีความสนิดสนมกันเเล้ว.. น้องไม่น่าจะใจร้ายกับพี่

แต่สำหรับกันน้องเสียผลประโยชน์ ถ้าตกลงกับเป็นวีค ครั้งเเรกเพื่อให้ใจกับน้องควรจ่าย70% ของจำนวนเงิน เพราะทำให้รู้ว่าพี่มีศักยาภาพในการเงินจ่ายจริง แล้วยังกันพี่หายอีกด้วย... (น้องจะเสียผลประโยชน์)

ส่วนน้องที่รับแล้วหาย ปล่อยไปครับ ไม่ต้องไปทำอะไรเลย เค้าจะเสียเคดิต เค้าจะทำไปเรื่อยๆจนไม่มีใครให้ทำ สุดท้ายเมื่อต้องใช้ตังค์หรือเดือดร้อนจริงๆ ก็ไม่พ้นรายวันครับ.. การกระทำของเค้าจะทำให้ตัวเองมุ้งหน้าไปสู่จุดที่ตกต่ำเอง...

##ข้อความข้างบนก็มีประโยชน์นะ หลายคนหลายมุมมอง.. ^^