ผู้เขียน หัวข้อ: ทริปลุงหลาน  (อ่าน 2434 ครั้ง)

ariinz

• Full Member
  • People Like This 13
ทริปลุงหลาน
« เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 10:49:21 AM »
ทริปลุงพาหลานเที่ยว

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อเดือนที่แล้ว พี่ท่านนี้ได้มาถามเราว่า เราว่างสักสามวันมั้ย ไปออกทริปกัน ไอ้เราก้อ...เอ่อ (ใจก้ออยากไป) (อีกใจก้อเกรงใจที่ทำงาน)  **07** เอางัยดีล่ะ แต่ทว่า พี่แกก้อนัดก่อนเป็นเดือนๆ มันก้อดีนะ ไอ้เราเลยไปเกริ่นกะผจก ที่ร้าน วันละนิด วันละหน่อย สุดท้ายก้อรวบรวมความกล้า ขอลากิจนะคะพี่  **02** ผลออกมาคือ ได้สิ เย้!!!! ได้ไปแล้ว จากนั้นคุณพี่ก้ออธิบายมาเป็นฉากๆแล้วแระ ว่าเด๋วต้องไปยังงัย ไปกับใครบ้าง ไปที่ไหน และแล้ววันที่รอคอยก้อมาถึงซะที คุณพี่ท่านนัด 8:15 น. ไอ้เรารึไปก่อนนัดครึ่งชม. ไม่รู้ตื่นเต้นรึยัง 555  **34** ขอตัดภาพมาตอนที่เจอกันพร้อมหน้าพร้อมตาเลยนะ คุณพี่ 5 ท่านที่อยู่ตรงหน้า และเราเป็นผู้หญิงคนเดียวที่ไป พี่ท่านนึงบอกว่า เราเป็นน้องคนเล็ก เพราะเฉลี่ยอายุทุกคนเกิน 300 ปีแน่นอน อิอิ ท่านบอกอย่าเรียกว่าคนแก่มันสะเทือนใจ ให้เรียกพวกท่านว่า ชช ย่อมาจาก ผู้เชี่ยวชาญการใช้ชีวิต 555 ฮาไปอีก เอาล่ะได้เวลาล้อหมุน ขึ้นรถปุ๊บ หลับจ้าาา หลับไปตลอดทาง มีแวะปั๊มนิดหน่อยซื้อกาแฟ ตื่นมากิน ขึ้นรถ หลับต่อ โธ่...ยัยนี้ รถคันนี้เหมือนมีมนต์สะกด ขึ้นมาเป็นต้องหลับ  **40** พอถึงจุดหมายปลายทางแรก ลงไปถ่ายรูปวิวทิวทัศน์ เราก้ออาสาเป็นตากล้องให้ ภาพที่เห็นในเลนส์กล้อง คือมิตรภาพที่ยาวนานของพวกพี่เค้า +กับวิวที่สวย ผลออกมาคือดี เป็นภาพที่อบอุ่น แน่นแฟ้น พอถ่ายภาพเสร็จก้อไปต่อคะ ได้เวลาหาข้าวกินแระสิ กองทัพต้องเดินด้วยท้องนะ ร้านที่ไปคือร้านอาหารชื่อ จันทรโภชนา  **04** ร้านนี้ขอแปะดาว ให้สี่ดาวเลย ร้านดี สะอาด อาหารอร่อย แถมยังมีบุฟเฟ่ต์เติมข้าวไม่อั้นด้วยนะ เอาล่ะ อิ่มล่ะ ไปต่อจ้าา พี่ท่านนึงอยากกินขนมหวาน ก่อนออกได้มีการถามพนง. ในร้านว่ามีที่ไหนบ้าง ก้อไปวนๆหาตลาดกัน และได้ไปจอดที่ศาลหลักเมืองของจังหวัด (หลงงัย เลยต้องจอดก่อน) แต่เหตุกาารณ์มีเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้น ถอยรถชนตูดเค้า  **12** ทำให้เสียเวลาตรงนี้ไปชม.กว่า ตัดภาพไปเนอะ เด๋วจะยาว ล้อหมุนกลับที่พักเลยล่ะกัน โอ้วววว...แม่เจ้า บ้านสวย มีห้องเยอะเลย คือพี่ท่านแกดีมากคะ แบ่งห้องให้เรา ซึ่งมีห้องน้ำในตัว จะได้เป็นสัดส่วน เผื่อเวลาอาบน้ำแต่งตัวจะได้ไม่โป๊ คือดีงามอ่ะคะ หลังจากที่ดูห้องเสร็จ ก้อมาพูดคุยตามประสาเพื่อนพี่น้อง เราก้อนั่งฟังและพูดคุยด้วย ในทริปนี้เราเหมือนครอบครัวคะ ไม่เกร็งเลย เป็นตัวของตัวเองมาก  41

ariinz

Re: ทริปลุงหลาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 10:50:06 AM »
ตัดภาพมาตอนเช้าเลยนะ อากาศดี นอนสบาย เลยทำให้ตื่นเช้า มาชื่นชมบรรยากาศกลางป่าเขา โอ้ยยย...หมอกบางๆ ต้นไม้ร่มรื่นย์ มีเสียงน้ำตกจางๆ ฟินอ่ะ ถ่ายรูปสิ รอรัย วันที่สองมีกิจกรรมคือไปโบสถ์คริสต์ ระหว่างที่ไป ก้อเตรียมตัวเตรียมท้องพร้อมล่ะ ล้อหมุนออกเดินทางจ้าา ไปถึงโบสถ์ ภาพที่เห็นคือ เป็นโบสถ์คู่ สวยงามมาก เหมือนอยู่เมืองนอกเลยอ่ะ ได้เข้าไปขอถ่ายรูปด้านใน และขอเก็บบรรยากาศด้านนอก คิดเลยว่า ทริปนี้เราโชคดีจัง ได้มาเที่ยวกับพวกคุณพี่ ได้มาเจอสิ่งมหัศจรรย์แปลกตาเยอะเลย หลังจากถ่ายรูปเสร็จ พี่ท่านพาไปเดินตลาดริมน้ำค่ะ ซึ่งอยู่ตรงข้ามโบสถ์นี่แหละ เดินไป ถ่ายรูปไป ฝนเริ่มมาจ้าา พวกพี่ท่านตามหาร้านก๋วยเตี๋ยวเจ้านึงอยู่แหละ พอเจอร้านก้อรีบปรี่ลงไปนั่ง แล้วสั่งเลย เราสั่ง เตี๋ยวปูกั้งต้มยำไม่ผัก กั้งเป็นตัวๆ แค่เห็นก้อฟินล่ะ กินเสร็จก้อไม่รอช้า หันไปซัดขนมถ้วยที่วางกองอยู่ตรงหน้าอีกสักคู่ แฮร่....อิ่มพุงกาง ร้านนี้เราให้ 5 ดาวคะ อร่อยสมคำร่ำลือ ไปต่อคะ คุกขี้ไก่ กับ ตึกแดง โบราณสถานของที่นี่แหละ ถ่ายรูปเสร็จ ก้อเดินหาดอีกนิดหน่อย ไปต่อที่วัดกะทิง พี่พาไปนวดแผนไทย ไปกัน 6 คน แต่นวดแค่สองคน 1 ในนั้น คือเราเอง 555 เอาล่ะ ผ่อนคลายสบายจิตไปล่ะ ได้เวลาอาหารค่ำ และกลับบ้านพัก วันนี้ทุกคนคงเพลีย เลยอาบน้ำนอนกันไว เหลือแต่เรากะท่านพี่ท่านนึง นั่งเม้าท์มอยมันส์ปากพักนึง 555 จนในที่สุดก้อตรงขอตัวไปนอนเหมือนกัน เช้าอีกวัน วันที่ต้องเดินทางกลับ โอ้ย...ใจหายจัง อยากร้องเป็นเพลง "อยู่ต่อเลยได้มั้ย" เศร้าแพ้พ ไม่อยากกลับเลย ยังรู้สึกผ่อนคลายสบายจิตอยู่เลย ฮืออออออ

ผลสรุปของทริปนี้ ดีงามคะ ไว้คราวหน้ามีโอกาสคงได้ไปร่วมทริปกันใหม่เน้อ (ปีหน้านู๋จองอีก อิอิ) พวกลุงๆ ก้อดูแลสุขภาพกันด้วย ลดของหวานบ้างก้อดี เด๋วเบาหวานจะถามหา 555 ด้วยรักและปราถนาดี

ariinz

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 11:00:30 AM »
ยาวหน่อย แต่อร่อยชัวร์ เก็บภาพที่ระทึก เอ้ยระลึกมาฝากเพื่อนๆ กันด้วยคะ

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 05:37:07 PM »
จันทบุรีเป็นจังหวัดที่ชอบเที่ยวเหมือนกัน อาหารอร่อยๆเยอะ...
ที่พักสวยๆ เงียบสงบไม่พลุกพล่านก็มีหลายที่

การบ้านแปลกดี ชช 5 ส 1

**25**

Warinthara

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 26
  • คุยได้ อัธยาศัยดี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 06:09:52 PM »
ช่วงเวลาที่มีความสุข ช่วงเวลาแห่งการพักผ่อน มักจะสั้นเสมอ
เวลาเข้าสู่โหมดของความเป็นจริง สิ่งที่จะทำให้ระลึกถึงช่วงเวลานั่นๆได้ที่สุดนอกจากความทรงจำแล้ว ก้อคือ"ภาพถ่าย"

(( จขกท.โปรไฟล์ศิลป์ดีค่ะ รูปที่ถ่ายมาให้ชมจัดองค์ประกอบสวยค่ะ))

ariinz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 10:55:10 PM »
จันทบุรีเป็นจังหวัดที่ชอบเที่ยวเหมือนกัน อาหารอร่อยๆเยอะ...
ที่พักสวยๆ เงียบสงบไม่พลุกพล่านก็มีหลายที่

การบ้านแปลกดี ชช 5 ส 1

**25**

จิงอย่างที่พี่สโลว์ว่าแหละคะ สถานที่ท่องเที่ยวมีเยอะ อาหารอร่อย ที่พักเงียบสงบเหมาะกับการพักผ่อนจิงๆคะ   

ปล. เป็นความแปลกที่ลงตัวนะคะ  **34**

ariinz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2017, 11:00:36 PM »
ช่วงเวลาที่มีความสุข ช่วงเวลาแห่งการพักผ่อน มักจะสั้นเสมอ
เวลาเข้าสู่โหมดของความเป็นจริง สิ่งที่จะทำให้ระลึกถึงช่วงเวลานั่นๆได้ที่สุดนอกจากความทรงจำแล้ว ก้อคือ"ภาพถ่าย"

(( จขกท.โปรไฟล์ศิลป์ดีค่ะ รูปที่ถ่ายมาให้ชมจัดองค์ประกอบสวยค่ะ))

**39**

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 09:33:22 AM »
   อ่านการบ้านนี้แล้วคิดถึงรีสอร์ทสุดสวย โรแมนติก .....จันทราบุรี....
อ่างอาบน้ำท่ามกลางท้องฟ้า อาหารเช้าบนดาดฟ้า ...อยากไปที่นี่อีก กับคนเดิม......เท่านั้น
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

ariinz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 10:50:05 AM »
   อ่านการบ้านนี้แล้วคิดถึงรีสอร์ทสุดสวย โรแมนติก .....จันทราบุรี....
อ่างอาบน้ำท่ามกลางท้องฟ้า อาหารเช้าบนดาดฟ้า ...อยากไปที่นี่อีก กับคนเดิม......เท่านั้น

อ่อ จันทราบุรีที่เป็นสไตล์บูติคใช่มั้ยคะพี่กัปตัน น้องเองก้อเคยไปเหมือนกัน แต่คงไม่มีโอกาสได้ไปกะคนเดิมแระ  **25**

MynameisKkhwan

• People Like This 51
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 10:08:06 PM »
Wowww^^ พี่สาวค่าปปป อ่านการบ้านเพลินๆ แว็บมาดูรูปภาพประกอปการบ้านด้วยอีก...

... ขอบอกตรงๆ "ฟิน&ชิว" มากค่ะพี่ เเอบเสียดายอยากให้มีโมเม้นท์จิ้นๆ(ลุ้นๆนิดๆเเต่ไม่มี...)T.T

เเอบคิดเล็กๆว่าจะมีหนุ่มคนไหนมาเด็ดหัวใจพี่สาวของขวัญได้บ้างน้า อิอิ ชอบการบ้านนะคร้าป

เป็นกำลังใจให้เจอประสปการณ์ดีดีต่อไปค่ะ ขอสมัครเป็นFC คอยติดตามอ่านการบ้านพี่เเอร์ต่อค่าป จุ่ปๆ
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

• มายเนมอิส' ของขวัญ