ผู้เขียน หัวข้อ: ดอกเบี้ย ติดดิน พี่ๆส่วนใหญ่ เอาเงินไปออม หรือ ลงทุนกันอย่างไร  (อ่าน 3948 ครั้ง)

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
อย่างที่รู้เศรษกิจดี๊ดี.  ดอกเบี้ยติดดิน พี่ๆ เอาเงินออมไปเก็บในรูปแบบใหน หรือลงทุนอะไรบ้าง

ส่วนตัว ฉลาก ธกส กับ ออมสิน  กำลังจะหมดอายุ กำลังคิด ไปลงทุนอะไรดี ชุดนี้น่าจะได้ประมาณ 2นิดๆ%ต่อปี

ซื้อทองเก็บ ยังดอยอยู่ ดีนะรอบนี้ซื้อใม่แยอะ  ตอนนั้นเพี้ยนๆ ไปแลก us เก็บก็ติดดอย  เงินjap ที่เหลือ ดอยอีก

ยังดีที่พอได้จากของสะสมมานิดหน่อย. ปีนี้โชคใม่ดีจริง หยิบจับอะไรใม่ขึ้นเลย

ปีที่แล้วหยิบจับอะไรก็ขึ้นกำไรแทบทุกอย่าง พูดคุยแนะนำช่องทางหน่อย ใครลงทุนในอะไรกันบ้าง

หุ้นยังใม่เคยเล่นแต่ลองตามๆดู โดนซะเป็นส่วนมาก  กำลังคิด ว่าจะแบ่งสัก 25% ไปลงในกองดู

Nisa428

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
กองทุน

หรือจะไปกับเรา 555

kokoneko

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 18
ซื้อหุ้น​ AOT  ถือ2ปี+ครับนี่ขนาดยังไม่เปิดเฟสใหม่​
กองทุนครับชอบเเบยไหนจัดไป
สลากออมสินผมก็ชอบ​ เอาไว้้เงินได้ด้วย
ปล.ผมมั่ว

jr2230

• Full Member
  • People Like This 103
ที่ทำอยู่ตอนนี้(เคยpmไปสอบถามแนวทางจากพี่คนหนึ่งในเวบนี้ตอนไปอ่านเจอกระทู้เกี่ยวกับหุ้น)
เก็บหุ้นปันผล
ผมเก็บหลายตัวได้ดอก ตั้งแต่4%ถึง10% ขึ้นกับจังหวะการเข้าออก
มีรายละเอียดมากที่จะไม่เจ็บตัวต้องรู้ในการเล่นหุ้นปันผลครับ ถ้ารู้มีรายได้แน่นอนแต่ไม่ใช่ตลอดเวลาเป็นแค่รายได้เสริม
เล่นหุ้นต้องเข้าใจก่อน อย่าเข้าไปลองเสียเงิน หาผู้รู้ครับคือทางลัด
ตลาดหุ้นมีเจ้ามือนะครับต้องตระหนักตรงนี้

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
    ลงทุนทางอื่นดอกผลไม่แน่นอน เอามาจ้างน้องๆ ในเวปเที่ยว ได้ความคุ้มค่ามากมายครับ

นึก่าในยามที่ยังไม่รู้จะเอางินไปทำให้มันงอกเงยยังไง ก็เอามาต่อยอดให้น้องๆ ที่ลำบากๆ ก่อน

เดี๋ยวก็ได้กุศลเจอช่่องทางที่ดีเองครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Konba501

ซื้อหุ้น​ AOT  ถือ2ปี+ครับนี่ขนาดยังไม่เปิดเฟสใหม่​
กองทุนครับชอบเเบยไหนจัดไป
สลากออมสินผมก็ชอบ​ เอาไว้้เงินได้ด้วย
ปล.ผมมั่ว

ขอบคุณครับ สำหรับความคิดเห็น มั่วไปด้วยกัน 555

Konba501

ที่ทำอยู่ตอนนี้(เคยpmไปสอบถามแนวทางจากพี่คนหนึ่งในเวบนี้ตอนไปอ่านเจอกระทู้เกี่ยวกับหุ้น)
เก็บหุ้นปันผล
ผมเก็บหลายตัวได้ดอก ตั้งแต่4%ถึง10% ขึ้นกับจังหวะการเข้าออก
มีรายละเอียดมากที่จะไม่เจ็บตัวต้องรู้ในการเล่นหุ้นปันผลครับ ถ้ารู้มีรายได้แน่นอนแต่ไม่ใช่ตลอดเวลาเป็นแค่รายได้เสริม
เล่นหุ้นต้องเข้าใจก่อน อย่าเข้าไปลองเสียเงิน หาผู้รู้ครับคือทางลัด
ตลาดหุ้นมีเจ้ามือนะครับต้องตระหนักตรงนี้

ใช่ครับ แนว vi นี่เป็นอะไรที่น่าสน กำลังลังเลว่าจะกระจาย สัก 4-5 กลุ่ม

หรือจัดให้พี่กองบริหารแทน เพราะใม่มีความรู้ดี ส่วนเพื่อนที่คุยกันที่เขาจบมาด้านนี้

คุยกันตรงๆ มันก็ดอยอยู่ แต่เขาเล่นหุ้นตัวเล็กแนวเสี่ยง ตามคอนเซฟหุ้นนี่

ผมว่าจริงๆ ราคาวันนี้มันก็เหมาะสำหรับวันนี้ ส่วนอนาคต เดากันทั้งนั้น

เงินที่จะลงนี้เป็นเงินเย็นครับ พร้อมรับความเสี่ยง เพราะซื้อสลาก ดอกต่ำต้อยจริงๆ

เห็นดอกแล้วปวดใจ. ทองเคยลงไปหลายรอบ ทุกทีก็ได้ค่าขนมนิดหน่อยแต่ปีนี้ โดน 555

Konba501

ลงทุนทางอื่นดอกผลไม่แน่นอน เอามาจ้างน้องๆ ในเวปเที่ยว ได้ความคุ้มค่ามากมายครับ

นึก่าในยามที่ยังไม่รู้จะเอางินไปทำให้มันงอกเงยยังไง ก็เอามาต่อยอดให้น้องๆ ที่ลำบากๆ ก่อน

เดี๋ยวก็ได้กุศลเจอช่่องทางที่ดีเองครับ

ผมแยกค่าใช้จ่ายชัดเจนครับพี่ อันใหนกินเที่ยว …… ก็ใช้จ่ายส่วนนั้นไป

อะไรที่ออม ลงทุน ก็แยกส่วนกัน  ปีนี้ก็ตามสภาพเศรษกิจ (ส่วนตัวแย่มากๆ)

กิน เที่ยว ใช้ ก็ลดลงตามอัตราส่วน ของรายได้ที่ได้รับ อย่าให้ กินเที่ยว…… ไปยุ่งกับเงินออมเลย

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • *
  • People Like This 355
ตามที่ จขกท. โพสมา เล่นอะไรก็โดน ติดดอยตลอด ถือว่าไม่ถนัด
ไม่ควรเล่นอะไรที่มีความเสี่ยง เพราะไม่มีข้อมูล แต่ถ้าชอบความเสี่ยง เล่นหุ้นเลยครับ
ช่วงนี้ไฟกำลังแรงโหมกระพือ เตรียมเผาแมงเม่า หุหุ

ถ้าความเสี่ยงต่ำ ค่าตอบแทนสูงกว่าดอกเบี้ย ก็ต้องเลือกหากองทุน เหมาะ ๆ ซัก 1- 2 กอง

ถ้าความเสี่ยงเป็น 0 ค่าตอบแทนพอสมควร และยังมีลุ้นได้โชค ก็ต้องเลือกซื้อเหมือนเดิม ซื้อสลาก
แต่ต้องลงทุนซื้อทุกหน้า อาจจะต้นทุนสูงหน่อย แต่ชัวร์ ถูกแน่ ๆ ทุกงวด ฟลุ๊คๆ รวยเลย

ถ้าความเสี่ยงเป็น 0 เงินออม เลือกเฉพาะ ที่ไม่เสียภาษี จะได้ ธนาคารละ 1 บ/ช
ผลตอบแทนก็สูงกว่าออมทรัพย์และฝากประจำ

ค่าตอบแทนที่จะเห็นผล ต้องมีตัวเลขในการลงทุนที่ค่อนข้างสูง ลอง บวกลบคูณหารเอาครับ ขอให้โชคดี อิอิ ^___^

หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย

ผมแยกค่าใช้จ่ายชัดเจนครับพี่ อันใหนกินเที่ยว …… ก็ใช้จ่ายส่วนนั้นไป

อะไรที่ออม ลงทุน ก็แยกส่วนกัน  ปีนี้ก็ตามสภาพเศรษกิจ (ส่วนตัวแย่มากๆ)

กิน เที่ยว ใช้ ก็ลดลงตามอัตราส่วน ของรายได้ที่ได้รับ อย่าให้ กินเที่ยว…… ไปยุ่งกับเงินออมเลย
เห็นด้วยครับ...แยกเงินต้องชัดเจน..
1"เงินเสเพล"ก็ไว้กินเที่ยว...ไม่ได้เป็นหุ่นยนต์ทำแต่งาน...ต้องสนุกสนานด้วย...
2 "เงินสร้างอนาคต"..ก็ต้องสร้างอนาคต...ไม่สร้างอนาคตก็ไม่มีอนาคต...

เอาเงินส่วนที่1มาหว่านล้วงสาวๆก็ไม่เป็นไร...หว่านโดนสวยบ้างเสียบ้างก็เป็นเรื่องปรกติ..
แต่ถ้าเอาส่วนที่2มาซื้อหญ้ากินจะกลายเป็นควายครับ...
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ