ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเงียบหรือตอบ  (อ่าน 3983 ครั้ง)

jr2230

• Full Member
  • People Like This 103
ควรเงียบหรือตอบ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 09:50:05 PM »
ถึงตอนนี้อายุสมาชิกครบ4เดือนบริบูรณ์ เลยอยากตั้งกระทู้แต่คิ๊มะออก
คิ๊ไปคิ๊มา งั้นมาถามดีกว่า จะได้ทำตัวให้ถูก
คือว่า บ่อยครั้งที่มีน้องๆทักอีแมวมาบ้าง pmมาบ้าง และถ้าผมรู้สึกว่ายังไม่เหมาะหรือยังไม่พร้อมที่จะพบ ผมควรจะเงียบไม่ตอบดีมั๊ย
รู้ว่าการเงียบไม่ตอบนั้นเป็นการเสียมารยาทแต่ทุกครั้งที่ตอบทักทายตามธรรมเนียมมักพบว่าสุดท้าย
ต้องทิ้งภารกิจอื่นๆไปจ้างทานข้าวด้วย ที่แย่หน่อยคือ บางครั้งไม่สามารถปลีกตัวกลับต้องตะรอนตะรอนไปเดินกับน้องๆอีก
เรื่องเงินหรือค่าใช้จ่ายนั้นเรื่องเล็ก แต่เรื่องเวลาที่คิดว่าจะได้พักผ่อนกลับเสียไปและอีกเรื่องคือเวลาที่เบิร์นแคลอรี่นั้นไม่พอกับอาหารที่ไปทานกับน้องๆเลยทำให้ นน.เพิ่ม
ทีนี้ขอถามนะครับว่า ถ้าเงียบไปเลยจะดีมั๊ยครับ (ลึกๆก็รู้สึกว่าทำแบบนี้จะทำให้น้องๆเสียความตั้งใจ)
หรือใครจะมีข้อแนะนำก็จะขอรบกวนครับ พลีสสสสสสสสสสสส

(บางครั้งมาคิดดู แล้วน้องๆที่รับจ้างเที่ยวล่ะ ส่วนใหญ่ก็ทานมื้อค่ำถึงดึกและมีแอลกอฮอล นน.ไม่ขึ้นเลยรึงัย 555+
ผมพบน้องคนหนึ่งเมื่อสองเดือนก่อน พอพบอีกครั้งเมื่อปลายเดือนตค.ที่ผ่านมา พาเทอไปหาไรทานที่เอเชียทีค หุ่นเทออึ๋มขึ้นอะ ดูแล้วนน.เทอน่าจะ+3 กก. นี่คงเป็นอีกปัญหาของน้องๆที่รับงานแน่ๆ 555+++)

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

TiBBieee

• Sr. Member
  • People Like This 121
Re: ควรเงียบหรือตอบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 02:04:11 AM »
       ตอบว่าไม่ว่าง หรืองานยุ่งก็ได้ค่ะ หรือถ้าน้องคนใหนไม่ถูกใจก็บอกน้องไปเลยว่า "ขอผ่านนะครับพอดีไม่ใช่สเปค"... การเงียบก็เป็นคำตอบที่ดีแต่ในมุมมองของสาวๆ มันออกจะดูใจร้ายไปหน่อย  ส่วนตัวรู้สึกดีกับพี่ที่ชัดถ้อยชัดคำมากกว่าค่ะ (คนอื่นไม่รู้นะ )
ออกจากบ้านต้องได้เงิน !!!!!

jr2230

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 01:41:33 PM »
       ตอบว่าไม่ว่าง หรืองานยุ่งก็ได้ค่ะ หรือถ้าน้องคนใหนไม่ถูกใจก็บอกน้องไปเลยว่า "ขอผ่านนะครับพอดีไม่ใช่สเปค"... การเงียบก็เป็นคำตอบที่ดีแต่ในมุมมองของสาวๆ มันออกจะดูใจร้ายไปหน่อย  ส่วนตัวรู้สึกดีกับพี่ที่ชัดถ้อยชัดคำมากกว่าค่ะ (คนอื่นไม่รู้นะ )
ใจคิด"ขอผ่านนะครับพอดีไม่ใช่สเปค" แต่คำพูดที่หลุดออกมา"อืม น้องน่ารักครับ(ก็รู้สึกแบบนี้จริงๆ) ถ้ามีโอกาสจะติดต่อครับ"
แทบทุกครั้งเป็นแบบนี้
เรื่องไม่ว่างหรืองานยุ่งนั้นเป็นอยู่แล้วและใช้บ่อยแต่ไม่ค่อยได้ผลครับ
อาจเพราะไม่อยากทำร้ายความรู้สึกสาวๆมั๊งเลยมักเป็นแบบนี้ครับ

ส่วนเงียบนี่ไม่เคยทำครับมักตอบกลับ เลยมาลองหยั่งเสียงดูและเห็นด้วยครับว่าการเงียบเป็นการทำร้ายจิตใจพอควร
(เวลาผมทักหาน้องๆ มักได้รับคำตอบว่า ค่ะ/ไม่ก็ตอบกลับด้วยติ๊กเกอร์ แบบนี้สงสัยผมเองต้องนำมาใช้บ้าง เช่น ครับ/ยินดีที่ได้รู้จักครับ 555+)
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

Aunny.aun

• Hero Member
  • People Like This 277
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 04:02:46 PM »
ควรไปต่อ...... **11**
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

nanena

• People Like This 14
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 04:24:26 PM »
ตอบเพื่อให้น้องได้รู้ว่าว่างช่วงไหนที่จะพบเจอ ว่างช่วงไหนที่จะสนทนาได้ อีกทั้งไม่เป็นการรบกวนเวลาการทำงานของพี่เอง และน้องยังสามารถรอพบได้ในช่วงเวลาที่เหมาะสม พี่ก็สบายใจและไม่เคร่งเครียดจนเกินไป น้องก็มีความสุขใจเพราะพี่ได้บอกกล่าวไว้แล้ว

jr2230

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 08:39:05 PM »
ไปยังไงดี?  **40**
 ผมเหมือนคนตาบอดเดินมะเถิก มาจูงมือเดินหน่อยจิ 555+

ตอบเพื่อให้น้องได้รู้ว่าว่างช่วงไหนที่จะพบเจอ ว่างช่วงไหนที่จะสนทนาได้ อีกทั้งไม่เป็นการรบกวนเวลาการทำงานของพี่เอง และน้องยังสามารถรอพบได้ในช่วงเวลาที่เหมาะสม พี่ก็สบายใจและไม่จนเกินไป น้องก็มีความสุขใจเพราะพี่ได้บอกกล่าวไว้แล้ว
ขอบคุณครับ

TiBBieee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 09:22:21 PM »
 ผมเหมือนคนตาบอดเดินมะเถิก มาจูงมือเดินหน่อยจิ 555+

ตอบเพื่อให้น้องได้รู้ว่าว่างช่วงไหนที่จะพบเจอ ว่างช่วงไหนที่จะสนทนาได้ อีกทั้งไม่เป็นการรบกวนเวลาการทำงานของพี่เอง และน้องยังสามารถรอพบได้ในช่วงเวลาที่เหมาะสม พี่ก็สบายใจและไม่จนเกินไป น้องก็มีความสุขใจเพราะพี่ได้บอกกล่าวไว้แล้ว
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวทิพเสียสละไปจูงเองรายนั้นเขามีเจ้าของ

jr2230

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 10:37:45 PM »

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวทิพเสียสละไปจูงเองรายนั้นเขามีเจ้าของ
จิงดิ (ปลื้มจุง) งั้นเปลี่ยนใจมาให้น้องน่ารักคนนี้จูงมือก็ได้ **06**

Aunny.aun

• Hero Member
  • People Like This 277
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 11:09:58 PM »

ขอบคุณครับ

นี่ดิส เครดิตกันหรอค่ะ แจ้งแอดมิน บล็อคยูสนี่ค่ะ5555555
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

TiBBieee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 07:16:32 PM »

ขอบคุณครับ

จิงดิ (ปลื้มจุง) งั้นเปลี่ยนใจมาให้น้องน่ารักคนนี้จูงมือก็ได้ **06**

บังเอิญหยุดงานพอดีเลย อิอิ