ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากเสียงกีตาร์นี้ไปกล่อมเธอให้นอนหลับฝันดี Zzz ...  (อ่าน 1776 ครั้ง)

MynameisKkhwan

• Full Member
  • People Like This 51
การบ้านนี้ไม่มีเรื่องราวดีๆของพี่ให้ทุกคนได้ฟินกันนะคะ...  **02**
เพราะว่าการบ้านนี้ของขวัญขอส่ง... เรื่องราวของตัวเองค่ะ

**04** หลังจากที่ก่อนหน้านี้เคยตั้งกระทู้ถามเรื่องเลือกซื้อกีต้าร์กับทุกคน

วันนี้มีกีต้าร์ของตัวเองแล้วนะคะ ได้ซื้อ GuitarClassic yamaha C80 มาค่ะ
เก็บรวบรวมซื้อกีตาร์ได้จากเงินค่าขนมที่ได้รับมาจากงานจ้างเที่ยวที่พี่ๆจ้างละคะ...  **25**

ฝึกคอร์ด... C major  •  D major  •  G major
   A minor  •   D minir   •  E minor  •  G seven 

...ได้หมดเเล้วนะคะ... ตอนนี้พอจะเล่นบางเพลงได้บ้างแล้วด้วย ^.^

ไว้ฝึกคล่องกว่านี้   41  คงได้มีโอกาศเล่นกีตาร์ให้พี่ๆเพื่อนๆฟังได้บ้างน้า...

ตอนนี้ขวัญสะดุ้งตื่นมาตอนตีสามกว่า เหลือบไปเห็นหน้าต่างห้องเปิดอยู่...
เลยเดินมาปิด แต่ปะทะกับสายลมเย็นๆ... บรรยากาศตอนค่ำคืน... เข้าพอดี

**36** อากาศหนาวเเล้วทุกคนอย่าลืมดูแลสุขภาพตัวเองกันด้วยนะคะ  **36**

ส่วนของขวัญคงไม่ได้นอนต่อ... เจอบรรยากาศดีๆเเบบนี้เข้าไป
ขอหยิบกีตาร์มาเล่นคลอตามสายลมเบาๆก่อนแล้วกัน
ขอส่งทุกคนให้นอนหลับฝันดีไปกับเพลงนี้นะค่ะ ราตรีสวัสดิ์ค่ะ  **35**

https://youtu.be/cci7_Zf6nfA
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

• มายเนมอิส' ของขวัญ

pracha1975

• Newbie
  • *
  • People Like This 4
Re: ฝากเสียงกีตาร์นี้ไปกล่อมเธอให้นอนหลับฝันดี Zzz ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 09:35:31 PM »
คอร์ดเบสิค ฝึกจับให้ติดเสียงทุกเส้น วนเปลี่ยนให้คล่อง แล้วค่อยไปต่อคอร์ดทาบครับ

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
Re: ฝากเสียงกีตาร์นี้ไปกล่อมเธอให้นอนหลับฝันดี Zzz ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 10:29:13 PM »
รอฟังขวัญเล่นกีต้าร์อยู่น้าาา...... 41
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Apichat

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 11:47:36 PM »
รอด้วยคนนะ จะมีวาสนาได้ฟังไหมนะ 55555

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 01:28:29 AM »
คอร์ดเบสิค ฝึกจับให้ติดเสียงทุกเส้น วนเปลี่ยนให้คล่อง แล้วค่อยไปต่อคอร์ดทาบครับ
ขอบคุณค่ะพี่ pracha1975 สำหรับคำแนะนำ^^
ยอมรับว่ามีหลายครั้งแอบถอดใจค่ะเพราะขวัญฝึกเองด้วยค่ะ ลองดูแบบผิดบ้างถูกบ้าง

ยิ่งช่วงนี้ขวัญเจอปัญหากับ Half Bar ด้วย เวลาตั้งใจมากๆแล้วไม่ใด้สักทีก็กดคอร์ดย้ำๆ

ย้ำบ่อยไปก็เจ็บนิ้วค่ะ ครั้งเเรกฝืนตัวเองให้อดทนฝึกต่อไป... สักพักเลือดออกไหลลงมาตามสายเลยคะ
แล้วก็ท้อเลยร้องไห้เลย5555+ คิดในใจตอนนั้นทำไมยากขนาดนี้ ไม่ไหวเเล้วไม่เอาเเล้วพอแล้ว...
ปล่อยให้มันนอนแอ้งแม้งอยู่5วันค่ะ แต่พอเห็นมันวางที่เดิมทุกวันๆก็คิดถึงช่วงที่ผ่านมาตอนอยากได้มากๆ

เลยถอนหายใจหลายๆเฮือก แล้วลองดูใหม่อีกสักตั้ง!!...
 ก็พัฒนาตัวเองขึ้นเรื่อยๆค่ะ จะได้มาดีดแง้วๆให้พี่ๆฟังได้ สักที จะพยายามนะคะ^^
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 01:43:32 AM »
รอฟังขวัญเล่นกีต้าร์อยู่น้าาา...... 41
ขอบคุณนะคะพี่ tawans ใกล้ความจริงเเล้วค่ะพี่ แหะๆ^^'  รับรองว่าจะได้ไปเล่นให้พี่ฟังเเน่นอนค่ะ
มีหลายทีที่หงุดหงิดๆบ้าง แต่ก็พยายามอดทนไว้เยอะๆค่ะ
ข้อปรับปรุงสำคัญที่พี่tawans เคยบอกขวัญไว้ ก็ยังเป็นปัญหากับขวัญอยู่เหมือนเดิม...

แต่เพิ่มเติมคือ น้อยลงเเล้วค่ะ กว่าจะทำให้ตัวเองมีสมาธิได้ ... ท่อง "สติ สติ สติ มีสติหน่อยเว้ยขวัญ" ทุกวัน5555+
พูดพึมพำอยู่คนเดียวจนบางทีคิดว่าตัวเองเป็นบ้าไปแล้วค่ะ5555+

ขวัญใช้วิธีที่พี่tawans บอกไม่เฉพาะกับแค่เรื่องกีตาร์นะคะแต่รวมถึงเรื่องงานในชีวิตประจำวันของตัวเองด้วย
ยังไงก็รออีกหน่อย... รับรองว่าไม่นานเกินรอค่ะ ^_^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 01:49:03 AM »
รอด้วยคนนะ จะมีวาสนาได้ฟังไหมนะ 55555
ยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะพี่ Apichat แต่อย่าฝากความหวังไว้ที่วาสนาเลยค่ะ5555+
นาทีนี้ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ล้วนๆเลยค่ะ ยังใงจะพยายามฝึกเข้านะคะขอบคุณค่ะ^^

Apichat

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 04:46:24 AM »
อ๋อ ของขวัญเข้าใจผิดคร้าบ พี่รู้ครับว่าของขวัญต้องเล่นเก่งได้แน่นอนครับ แต่ที่บอกไม่มีวาสนาหมายถึง พี่คงไม่มีวาสนา ไม่มีโอกาสไปนั่งฟังของขวัญเล่นกีตาร์ครับ