ผู้เขียน หัวข้อ: อยากไปหลวงพระบาง^^  (อ่าน 4184 ครั้ง)

สีเทา

• Sr. Member
  • People Like This 88
อยากไปหลวงพระบาง^^
« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 02:16:49 PM »
ก็ไม่รู้จะลงตรงส่วนไหนของเวบนี้ดี เลยขอมาเขียนไว้ในห้องนั่งเล่นนี้แล้วกันนะครับ  **26**
ที่ผ่านมาเดินทางไปมาหลายประเทศ แต่เนื่องจากไปด้วยเรื่องงาน มันไม่ใช่การไปเที่ยว บางสิ่งบางอย่างที่อยากจะทำก็ไม่ได้ทำ เช่น การตื่นสายนอนโง่ๆซักพักแล้วค่อยลุกขึ้นอาบน้ำ ลงมาทานอาหารแบบชิวๆ หรือเดินเล่นดูโน่นนี่นั่นในช่วงเย็นๆ ค่ำๆ นั่งกินพักผ่อน ก็ไม่ได้ทำ  **12** และจากที่ไปมาทั้งหมด ตอนนี้มีเมืองในใจที่ไปแล้วชอบมาก อยากไปแบบส่วนตัว แบบเที่ยว คือ หลวงพระบาง ประเทศลาว ทำไมถึงเป็นหลวงพระบางน่ะเหรอ ..อันดับแรก เรากับเขาพูดกันรู้เรื่อง 555 เขาพูดลาวเราพูดไทยก็สื่อสารกันได้ อย่างที่สอง ลาวเป็นเมืองที่ผู้คนค่อนข้างอันธยาศัยดีที่สุดถ้าเทียบกับ เวียดนาม เขมร สิงคโปร์ มาเลเซีย อินโดนิเซีย พม่า จากที่ไปมา (ยกตัวอย่างเยอะไปมั้ย)  **25** ก็เลยมีความคิดว่า อยากจะไปอีกครั้ง แต่ก็ไม่อยากไปคนเดียว อยากมีน้องจากเวบนี้ไปด้วย 555 ไปแบบแบ็คแพคแต่แบ๊คแพคของพี่คือไม่ใช่ นั่งรถบัสต่อรถไฟหลับบนรถโดยสารน่ะครับ  **25** แต่หมายถึง นั่งเครื่องจากดอนเมืองไปลงหลวงพระบาง หารถโดยสารเอง หาโรงแรมเอง เลือกร้านกินเอง เลือกสถานที่จะไปเอง ประมาณนี้ คาดว่าน่าจะเป็นช่วงกลางเดือนกุมภาพันธ์ปีหน้า เพราะตอนนี้ยังหัวฟูกับงานมาก  **12** ถ้ายังไงถือโอกาสรับสมัครล่วงหน้านะครับ ถึงจะโพสไว้เดือนนี้ นานไปมั้ย 55 แต่ไม่ซีเรียสนะครับ ส่วนหนึ่งอารมณ์อยากเล่าสู่กันฟัง ว่าอยากเที่ยว  **26**
ปล.หากมีอะไรเพิ่มเติมจะมาบอกกล่าวกันนะครับ ขอบคุณครับ^^

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
Re: อยากไปหลวงพระบาง^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 10:44:12 PM »
แวะมาบอกว่าจ๋องอยากไปด้วยม้ากกกกกกก ก ไก่ ล้านตัว
 **19**

หลวงพระบางเป็นอีกที่ในอาเซียนที่จ๋องใฝ่ฝันเลย รวมถึงวังเวียงด้วย
 **39**

ไม่รู้ว่าท่านพี่ผมสีเทา จะเคยมีโอกาสไปดานัง ฮอยอัน หรือยัง
เป็นอีกที่ในอาเซียนที่จ๋องอยากแบคแพคไปเที่ยวซ้ำ
ด้วยบรรยากาศดี อาหารทะเลสด ผักเยอะ ผู้คนน่ารัก ปลอดภัย ระเบียบวินัยเป็นเลิศ ที่สำคัญ สาวๆขาวแจ่มมากค่ะ เผื่อเป็นตัวเลือกให้ท่านพี่สนใจทริปต่อไป
 41

เสียดายที่ภาระงานหนักเหลือเกิน ประกอบกับสุขภาพร่างกายที่แย่เอามากๆ เข้ารพ แทบทุกเดือน
นอกจากเรื่องงานแล้ว ไม่สามารถเดินทางไปไหนในช่วงหลายปีจากนี้ได้เลย

รออ่านการบ้านละกันนะคะ
 **26**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

จ๋องกระปิ๋ม

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2017, 10:48:27 PM »
ลืมบอกว่าเห็นด้วยอย่างยิ่ง เรื่องไปตปท เรื่องงาน ไม่ทำให้มีความสุขเท่าการไปเที่ยวค่ะ
ไปหลายประเทศแต่ไปทำงาน ยังไงก็น่าเบื่ออยู่ดี
หาเวลาไปเที่ยวจริงๆดีกว่า
แค่มีเวลาเดินเล่นเรื่อยเปื่อย หาของข้างทางกิน คุยกับผู้คนในพื้นถิ่นนั้นๆ แค่นี้ก็เพลินแล้ว
 41
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

สีเทา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 08:45:49 AM »
แวะมาบอกว่าจ๋องอยากไปด้วยม้ากกกกกกก ก ไก่ ล้านตัว
 **19**

หลวงพระบางเป็นอีกที่ในอาเซียนที่จ๋องใฝ่ฝันเลย รวมถึงวังเวียงด้วย
 **39**

ไม่รู้ว่าท่านพี่ผมสีเทา จะเคยมีโอกาสไปดานัง ฮอยอัน หรือยัง
เป็นอีกที่ในอาเซียนที่จ๋องอยากแบคแพคไปเที่ยวซ้ำ
ด้วยบรรยากาศดี อาหารทะเลสด ผักเยอะ ผู้คนน่ารัก ปลอดภัย ระเบียบวินัยเป็นเลิศ ที่สำคัญ สาวๆขาวแจ่มมากค่ะ เผื่อเป็นตัวเลือกให้ท่านพี่สนใจทริปต่อไป
 41

เสียดายที่ภาระงานหนักเหลือเกิน ประกอบกับสุขภาพร่างกายที่แย่เอามากๆ เข้ารพ แทบทุกเดือน
นอกจากเรื่องงานแล้ว ไม่สามารถเดินทางไปไหนในช่วงหลายปีจากนี้ได้เลย

รออ่านการบ้านละกันนะคะ
 **26**
ขอบคุณครับ น้องจ๋องกระปิ๋ม  **26**
ยังมีเวลาครับ 555 ก็อย่างที่น้องว่าน่ะครับ ไปทำงานยังไงก็ไม่ได้ฟิวเหมือนไปเที่ยว ฮอยอัน ดานัง เพิ่งไปมาน่ะครับ แต่ไม่ค่อยประทับใจครับ คนเวียดนามไม่ค่อยมีมนุษยสัมพันธ์เท่าไหร่  **25** แต่อาหารโอเคครับ เราทานได้ ไม่เลี่ยนเหมือนทางจีนหรือไต้หวัน มีโอกาสคงได้ควงสาวคนนี้ไปนะครับ
ยินดีและดีใจที่น้องสนใจครับ  **26**

จ๋องกระปิ๋ม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 06:15:22 PM »
อาจเพราะทำใจไว้แล้วว่าคนเวียดนามไม่มีมนุษยสัมพันธ์เท่าไร แต่พอไปเดินเล่นข้างทาง ก็มีแม่ค้าน่ารักอยู่เหมือนกัน เลยทำให้รู้สึกว่าคนเขาน่ารัก แถมสาวๆก็ขาวๆหน้าตาจิ้มลิ้มด้วย เลยยิ่งน่ารักไปใหญ่ แหะๆ

จะว่าไป ผู้คนที่ไหนก็ไม่น่ารักเท่าคนไทยนะคะ

ขอให้ท่านพี่มีสาวๆถูกใจไปเที่ยวด้วยเร็วๆนะคะ

สีเทา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2017, 06:46:56 PM »
ขอบคุณครับน้องจ๋องกระปิ๋ม  **26**
แต่ยังไงก็ตาม ที่ไหนก็ไม่สุขใจเท่าบ้านเราน่ะล่ะครับ กินง่าย เที่ยวง่าย ตอนนี้ก็พยายามเจียดเวลาไปในแบบเดินทางท่องเที่ยวอยู่ให้ได้นอน กิน เที่ยว แบบไม่มีเรื่องงาน 555 มีความคืบหน้ายังไงจะเขียนให้ได้อ่านเล่าสู่กันฟังนะครับ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 09:07:33 AM »
    หลวงพระบางน่าเที่ยวมากครับ แนะนำเลยว่าอย่าพลาด มีโรงแรมดีๆ ให้เลือกพักตามงบประมาณทื่เราพอใจ
มีร้านอาหารอร่อยๆ ร้านกาแฟบรรยากาศดีๆ เช่าจักรยานขี่ชมเมือง ไหว้พระ ชมพิพิธภัณฑ์ ล่องเรือชมลำน้ำ
เล่นน้ำตก......

แนะนำโรงแรมนึงนะครับ หลวงพระบางริเวอร์ลอดจ์ คืนละพันกว่าบาทรวมอาหารเช้า
เดินไปตลาดเช้าได้ใน 2 นาที ตลาดมืด 3 นาที ตกบ่ายนั่งชิวริมแม่น้ำหน้าโรงแรม...
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

สีเทา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 12:07:42 PM »
    หลวงพระบางน่าเที่ยวมากครับ แนะนำเลยว่าอย่าพลาด มีโรงแรมดีๆ ให้เลือกพักตามงบประมาณทื่เราพอใจ
มีร้านอาหารอร่อยๆ ร้านกาแฟบรรยากาศดีๆ เช่าจักรยานขี่ชมเมือง ไหว้พระ ชมพิพิธภัณฑ์ ล่องเรือชมลำน้ำ
เล่นน้ำตก......

แนะนำโรงแรมนึงนะครับ หลวงพระบางริเวอร์ลอดจ์ คืนละพันกว่าบาทรวมอาหารเช้า
เดินไปตลาดเช้าได้ใน 2 นาที ตลาดมืด 3 นาที ตกบ่ายนั่งชิวริมแม่น้ำหน้าโรงแรม...
ขอบคุณครับท่านกัปตัน ดีเลยครับเพราะส่วนใหญ่เวลาเข้าพักจะมีเจ้าหน้าเขาจัดการให้ เลยไม่ทราบรายละเอียดเรื่องที่พักเลย
ตะเก็บข้อมูลไว้เป็นตัวเลือกแรก^^ ส่วนอย่างอื่นก็ตระเวณตามหากันไป
รอหาน้องร่วมเดินทาง^^

ɴɴᴏᴏᴋᴋᴋᴋɪɪᴇᴇ

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 12:42:29 PM »
รออ่านการบ้านนะคะ  **36**

ลาวเป็นเมืองที่คนน่ารัก และเป็นมิตร ถึงไม่เคยได้ไป แต่ก็ฟังจากหลายคนที่ไปก็บอกเป็นเสียงเดียวกัน มีโอกาศก็อยากลองไปสักครั้งเหมือนกันคะ^^

สีเทา

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 04:18:14 PM »
รออ่านการบ้านนะคะ  **36**

ลาวเป็นเมืองที่คนน่ารัก และเป็นมิตร ถึงไม่เคยได้ไป แต่ก็ฟังจากหลายคนที่ไปก็บอกเป็นเสียงเดียวกัน มีโอกาศก็อยากลองไปสักครั้งเหมือนกันคะ^^
ขอบคุณครับน้อง ɴɴᴏᴏᴋᴋᴋᴋɪɪᴇᴇ จริงๆก็ไปมาหลายครั้งแล้วน่ะครับ แต่ไปเรื่องงาน มันเลยไม่ได้ฟิวแบบเที่ยว ครั้งนี้เลยอยากไปแบบสบายๆไม่เป็นทางการบ้างน่ะครับ  **36**
ลาวเป็นเมืองสงบ ผู้คนอัธยาศัยดี กล้าคุยกล้าพูดกับนักท่องเที่ยว ที่สำคัญเราไม่ต้องกังวลเรื่องภาษาและการติดต่อ สื่อสารกันง่าย มีโอกาสคงได้ควงน้อง ɴɴᴏᴏᴋᴋᴋᴋɪɪᴇᴇ ไปเที่ยวนะครับ
ขอบคุณครับ  **26**

Nanniie

• People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2017, 11:14:05 PM »
คิดถึงหลวงพระบางเหมือนกันค่ะ
คิดถึงร้านริมน้ำ คิดถึงของแปลกๆ ในตลาดเช้า
คิดถึงร้านกาแฟในตลาดนั้นล่ะ
คิดถึงผับ ย่านเมืองใหม่ ที่ตอนใกล้ปิด ทุกคนจะเต้นท่าเดียวกันทั้งฟลอร์
ปล.เบยลาวจืด สู้เบียร์ไทยไม่ได้  **30**
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

Milo93

• People Like This 20
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 03:30:12 PM »
รอเก็บน้องที่ตกหล่น เอ้ยข้อมูลทริปดีของพี่สีเทา  **14**

ใครได้ไปคงฟินแน่นอนนน...
ปิ้งชาบู ต้มเกาหลี หรือจะสู้ 😋 55555

สีเทา

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 03:41:29 PM »
คิดถึงหลวงพระบางเหมือนกันค่ะ
คิดถึงร้านริมน้ำ คิดถึงของแปลกๆ ในตลาดเช้า
คิดถึงร้านกาแฟในตลาดนั้นล่ะ
คิดถึงผับ ย่านเมืองใหม่ ที่ตอนใกล้ปิด ทุกคนจะเต้นท่าเดียวกันทั้งฟลอร์
ปล.เบยลาวจืด สู้เบียร์ไทยไม่ได้  **30**
ขอบคุณครับน้อง Nanniie
หลวงพระบาง วังเวียง เวียงจันทร์ มีที่เที่ยวแตกต่างกัน
ไม่แน่ใจว่าร้านกาแฟที่ว่าคือ ร้านประชานิยม หรือป่าว
ผับไม่ได้เข้า 555 แต่ก็นึกภาพที่น้องบอกมาก็น่าสนุกดี
ส่วนเบยลาวก็อย่างว่าครับ กินไปสามลังยังไม่รู้สึก  **12**

สีเทา

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 03:44:26 PM »
รอเก็บน้องที่ตกหล่น เอ้ยข้อมูลทริปดีของพี่สีเทา  **14**

ขอบคุณครับท่าน redevil  **26**
แต่ระดับท่านแล้ว คงมีให้เลือกมากกว่าอีกนะ 55 ไม่ตรงสเปคท่านหรือป่าวเลยยังหาไม่ได้มากกว่านะ ^^
ก็รอเวลาน่ะครับ เพราะช่วงกุมภาพันธ์คนน่าจะไม่เยอะ ชอบไปแบบช่วงคนไม่เที่ยวกัน 55
ปล. ไว้รอเก็บตกน้องจากท่าน redevil ดีกว่า

Milo93

• People Like This 20
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2017, 04:25:18 PM »

ขอบคุณครับท่าน redevil  **26**
แต่ระดับท่านแล้ว คงมีให้เลือกมากกว่าอีกนะ 55 ไม่ตรงสเปคท่านหรือป่าวเลยยังหาไม่ได้มากกว่านะ ^^
ก็รอเวลาน่ะครับ เพราะช่วงกุมภาพันธ์คนน่าจะไม่เยอะ ชอบไปแบบช่วงคนไม่เที่ยวกัน 55
ปล. ไว้รอเก็บตกน้องจากท่าน redevil ดีกว่า

**25** ถ้ามีก็ดีสิค้าบบบ คนที่คิดก้ไม่อยุ่ค้าบ ยังไม่รุ้จะไปไหนเลย เหนือ อีสาน ใต้ หรือ ตปท ไม่มีไอเดียเลยครับ...

เชื่อระดับท่านสีเทาต้อง  **34** จะแช่อ่างรออ่านสวีททริปนะคร้าบบบบ
(ปล 1. สวีทเบาๆนะครับ **05** 55555)
(ปล 2. น้องตกเครื่องแจ้งได้นะครบ )

ขอให้เป็นสวีททริปครับผม  **26**
ปิ้งชาบู ต้มเกาหลี หรือจะสู้ 😋 55555

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2017, 09:21:16 PM »
น่าสนใจนะคะ
ว้าว อยากไปจัง ^^

**36**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

สีเทา

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 08:49:15 AM »
น่าสนใจนะคะ

**36**
ด้วยความยินดีครับ หากน้องสนใจ แต่พอบอกเดือนกุมภา น้องที่ถามไถ่มาหายเกลี้ยง  **12**
ปล.ชื่อ usre น้องคุ้นตามาก 55

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:40:01 AM »
น่าสนใจนะคะ

**36**
ด้วยความยินดีครับ หากน้องสนใจ แต่พอบอกเดือนกุมภา น้องที่ถามไถ่มาหายเกลี้ยง  **12**
ปล.ชื่อ usre น้องคุ้นตามาก 55

5555 เมื่อก่อนเข้ามาป้วนเปี้ยนในเว็บบ่อยค่ะ แล้วก็หายไปยาวๆ คิคิ  **25**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~