ผู้เขียน หัวข้อ: พฤศจิกายน 60  (อ่าน 2117 ครั้ง)

ต้นหญ้า

• Newbie
  • *
  • People Like This 28
พฤศจิกายน 60
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 07:10:56 AM »
มนุษย์ เป็นสัตว์ สังคม
ที่หลายครั้ง ต้องการ
ความเป็นส่วนตัว

**หยุด หรือ ผ่าน **
มีคน สองอย่าง
ที่ไม่ต้องการผูกมัดและหยุดอยู่กับใคร

1. ยังไม่เจอ คนที่ใช่ จริง ๆ
2. คิดถึงปลายทาง ที่สุดท้าย ที่ต้องแยกจากกันอยู่ดี
^มีคนบางคน ซุกอยู่ ในส่วนลึกของหัวใจ^

** บทสนทนา **
กับคนแปลกหน้า
ถ้าตั้งใจฟัง
ทำให้ฉุกคิด และสะท้อน
มุมอับ บางอย่าง
เรื่องบางเรื่องอาจได้รับคำ อธิบาย
ในแบบ ที่ คาดไม่ถึง
^เคยนั่งเงียบ ๆ เพื่อฟังเสียง หัวใจตนเองไหม^

** การหยิบยื่น และช่วยเหลือ **
ไม่ว่าคนแปลกหน้า หรือใกล้ชิด
บางคน หยิบยื่น โดยไม่คิดอะไร
และ หลายคน ก็ต้องการ
^ดอกผล จากการลงทุนนั้น^

** เรื่อง sex กับคนที่ **
ผูกพันธ์ แบบผิวเผิน
ไม่ลึกซึ้ง ..
อาจซ่อน ความน่าตื่นเต้นค้นหา
แรงปรารถนา ที่หาไม่ได้
จากคน "ใกล้ตัว"

หนาวแล้ว ครับ
บอกเล่า ตัวตน ให้ผู้คนสัมผัส
จะมุมดี หรือ มุมร้าย
เผยตัวตน บางส่วน ออกมา

แล้ว ..
สักวัน คนบางคน จะ
^ปรากฏตัว^

Dekdue

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 32
  • ไม่มีสเตตัส!!
Re: พฤศจิกายน 60
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 10:03:45 AM »
มนุษย์ เป็นสัตว์ สังคม
ที่หลายครั้ง ต้องการ
ความเป็นส่วนตัว
ทุกคนล้วนต้องการความเป็นส่วนตัว เราแค่ทำมันให้ชัดเจนโดยการขีดเส้นในความสัมพันธ์
ความเป็นส่วนตัวขนาดไหน?ที่คุณต้องการ ชัดเจนผ่านการพูดคุย
ทำความเข้าใจสร้างข้อตกลงซึ่งกันและกัน(บนพื้นฐานความจริง(ใจ) ไม่Fake)

**หยุด หรือ ผ่าน **
สำหรับเรา หยุดหรือผ่าน เป็นข้ออ้างไม่ใช่เหตุผล
คนที่ใช่มันมีอยู่จริงไหม? ถ้าเรายังคิดมาก
คิดโน้นคิดนี้มากมายว่าปลายทางจะเป็นเช่นไร? จะต้องจากกันไหม?
แบบนั้นน่าจะพอที่จะบอกอะไรกับเราได้แล้วนะคะ ว่ามัน"ไม่ใช่"
เพราะถ้าคิดมากมายแบบนั้น ... วันหนึ่งเราคงต้องจากกันอย่างแน่นอน(จากตาย)

** บทสนทนา **
กับคนแปลกหน้า
ถ้าตั้งใจฟัง
ทำให้ฉุกคิด และสะท้อน
มุมอับ บางอย่าง
กับคนแปลกหน้าบ้างคนที่เคมีเข้ากัน เราอาจจะมีความตื่นเต้นสนุกสนานที่ได้พูดคุย
ได้ยิ้มได้หัวเราะกับบทสนทนานั้นๆ คุยกันไปเรื่อยเปื่อยแม้เป็นเรื่องไม่มีสาระแต่ก้อยังอยากที่จะคุยกัน
แต่กับคนแปลกหน้าหลายคน แค่ประโยค สองประโยคก้อรู้แล้วค่ะ ว่ามันไม่ใช่ "Say no"ไปได้เลยค่ะ

การพูดคุยกับคนแปลกหน้า ที่เคมีเข้ากัน เราอาจจะค้นพบตัวตน
ที่คนบนชีวิตจริงไม่เคยได้พบมันก้อเป็นไปได้นะคะ (จากรายการThe mask ภายใต้หน้ากาก
หลายคนแสดงออกถึงบุคคลิกที่ไม่เคยมีใครเห็น ให้เราได้เห็น
แต่พอถอดหน้ากากแล้วคนคนนั้นก้อต้องกับมาเป็นตัวตนที่ถูกต้องอย่างที่สังคมยอมรับ)

** การหยิบยื่น และช่วยเหลือ **
ทุกครั้งที่ได้มีโอกาสให้ ไม่เคยหวังว่าผลที่ได้รับกลับมาจะเป็นเช่นไร?
 "การให้เป็นเหตุให้ได้รับความสุขมากกว่าการรับเสมอ" แค่มีความสุขกับสิ่งที่ทำแค่นี้ก้อพอแล้วค่ะ

** เรื่อง sex กับคนที่ **
ผูกพันธ์ แบบผิวเผิน
ไม่ลึกซึ้ง ..
กับคนที่เรียกได้ว่าเคมีเข้ากัน มันตื่นเต้นและน่าค้นหาอย่างแน่นอนสำหรับเรื่องนี้
ตื่นเต้นและเชิญชวนให้ลิ้มลองและมันก้อคือความสุขเพียงค่ะ
แต่กับคนของเราความตื่นเต้นคงไม่อาจเทียบ มีแค่เพียงความสุขทั้งการและใจมากกว่า

หนาวแล้ว ครับ
บอกเล่า ตัวตน ให้ผู้คนสัมผัส
จะมุมดี หรือ มุมร้าย
ยิ่งหนาว ความเหงายิ่งเพิ่มพูนเป็นทวีคูณ
อากาศหนาวๆ กับกายอุ่นๆ เป็นอะไรที่เข้ากันมากเลยนะคะ
กายอุ่นๆของใครสักคน คงเป็นความปราถนาที่สาวๆอย่างเราต้องการค่ะ

แล้ว ..
สักวัน คนบางคน จะ
^ปรากฏตัว^
มีความสุขกับการค้นพบตัวตนนะคะ หลอกใครก้อหลอกได้ แต่อย่าหลอกตัวเองก้อพอค่ะ

"ทำอะไรแล้วสบายใจก้อทำ อะไรที่ทำแล้วไม่สบายใจก้ออย่าไปทำค่ะ" **32**

ทั้งหมดทั้งมวล เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ
กอดแน่นแค่ไหน? ถึงเวลาก้อต้องปล่อย!!

<a href="https://www.youtube.com/v/9zSKIDtyv4E" target="_blank" rel="noopener noreferrer" class="bbc_link bbc_flash_disabled new_win">https://www.youtube.com/v/9zSKIDtyv4E</a>

MynameisKkhwan

• Full Member
  • People Like This 51
Re: พฤศจิกายน 60
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2017, 10:05:48 AM »
อ่านเนื้อหาที่ จขกท. ตั้งแล้วรู้สึกชอบนะคะ ...
จขกท. ถ่ายทอดความคิดและความรู้สึกตอนเขียน
ผ่านตัวอักษร... ถึงคนอ่านได้ดีจริงๆเลยค่ะ **26**

เริ่มต้นด้วยความอ้างว้าง... ต่อความรู้สึกเป็นเข้าใจ
เขียนด้วยมุมมองการมองโลกบนความเป็นจริง
. . .แบบเหรียญที่ย่อมมี 2 ด้านเสมอ. . .
ก่อนที่สักพักจะเปลี่ยนเป็นการคิดถึงใครสักคน
ที่คาดเดาไม่ได้ว่า ใครคนนั้น? เป็นใคร. . .

ทำเอาขวัญนึกถึงเพลง "ไม่รู้จักฉันไม่รู้จักเธอ" ขึ้นมาทันทีเลยค่ะ
ให้ จขกท. ไว้ฟังแล้วกันนะคะ ขออนุญาติเข้ามาแสดงความเห็น
ส่วนตัวของขวัญนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ จขกท.  **38**
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

• มายเนมอิส' ของขวัญ