ผู้เขียน หัวข้อ: น้องลงกระทู้หางานทุกวัน  (อ่าน 1607 ครั้ง)

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
น้องลงกระทู้หางานทุกวัน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 10:37:21 AM »
จากที่เคยแปลกใจ จนกระทั่งคิดว่า ไม่แปลกใจแล้ว
แต่แล้วก็แปลกใจอีก
มีน้องหลายๆ คน ที่ลงกระทู้หาคนช่วยเหลือ  จำนวนเท่านั้น เท่านี้
คนที่ลงไอดีไว้ แอดไลน์ไป บางครั้งก็ได้คุย บางครั้ง น้องก็ไม่ตอบ ไม่อ่าน
คนที่ไม่ลงไอดีไว้ ถ้าเป็นคนใหม่ ก็จะขอไอดีใน pm เมื่อได้ก็จะแอดไปคุย เผื่อช่วยเหลือได้ ถ้าตกลงกันได้
แต่เมื่อได้คุย และประมวลผลแล้ว ปรากฏว่า น้องที่ลงกระทู้บ่อย บางครั้งก็ไม่ใช่เพราะยังหาคนช่วยไม่ได้ แต่น่าจะเป็นสองกรณี
กรณีแรก น้องเลือกที่จะตอบ คนบางคน ไม่ตอบทุกคน เพราะน้องอาจจะมีกลุ่มไลน์หรือ อะไรก็แล้วแต่ที่จะตรวจสอบว่าคนที่ทักไปเป็นคนที่เชื่อถือได้หรือไม่ อันนี้จะบอกเลยว่า ข้อมูลที่น้องได้รับ บางครั้งก็ถูกต้อง บางครั้งก็ไม่ถูกต้อง เพราะคนในกลุ่มบางคนก็ไม่ชอบคนที่แอดหาน้อง แต่เจอคำถามของน้องแล้วรีบมาตอบก่อนคนอื่น ถ้าเป็นกรณีแบบนี้ น้องก็เสียประโยชน์ไป เพราะคนที่เขาไม่ชอบ อาจจะมีศักยภาพที่ช่วยเหลือน้องได้
กรณีหลัง น้องมาลงบ่อยๆ เพราะน้องมาหาเสมือนหนึ่งเป็นอาชีพ ขอโทษนะครับ ไม่ได้จะดูถูก เพราะมันเป็นสิทธิ์ของน้อง แต่การที่ลงบ่อยๆ ก็อาจจะทำให้พี่หลายๆ คนมอง้วยความรู้สึกแปลก บางคนต้องการความช่วยเหลือจำนวนมาก ก็จะระบุยอดไว้ชัดเจน เลยทำให้รู้สึกว่าเขามีเหตุผลในการลงบ่อยๆ แต่บางคนแค่มาลงว่าต้องการเท่านั้น เท่านี้ แต่ก็ลงทุกวัน ทำให้เป็นที่สงสัยว่า ยังหาคนช่วยไม่ได้อีกหรือ
สรุป  การลงกระทู้ มันเป็นสิทธิ์ของน้องที่จะลง แต่อยากให้ลงข้อมูลให้ครบถ้วนหน่อย เช่น มีความจำเป็นต้องหาเรื่อยๆ เพราะไม่มีรายได้ทางอื่น มีความต้องการเพื่อนำไปใช้หนี้ ค่าเทอม จำนวนเท่านั้นเท่านี้ หรืออะไรก็แล้วแต่ เพื่อให้พี่ๆ ที่มีศักยภาพจะดูแลน้องๆ ได้รับรู้ แล้วพิจารณาว่าเขาอยากจะช่วยน้องอย่างไร
ส่วนตัวนะครับ ไม่ค่อยช่วยใครครั้งเดียวเท่าไหร่ เจอกันจะถามเสมอ ต้องใช้จริงเท่าไหร่ ถ้าพอช่วยได้ ก็จะคุยกันเรื่องรายละเอียด แล้วก็นัดเจอกัน ตามแต่ตกลง แล้วก็ช่วยเหลือตามที่คุยกัน ไม่ได้อยากให้มองว่าเป็นพ่อพระ เพราะก็ไม่ใช่ แต่ก็พอจะเข้าใจความจำเป็นของน้องๆ ซึ่งแต่ละคนก็มีความจำเป็นต่างกัน แล้วถ้าพี่ๆ ได้ข้อมูลครบถ้วนแต่แรกก่อนนัดเจอ เขาอาจจะพิจารณาให้ความช่วยเหลือน้องตามที่ต้องการได้ จะดีกว่าไหม

pop2000

• Hero Member
  • People Like This 831
Re: น้องลงกระทู้หางานทุกวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 10:51:12 AM »
เขียนไปก็เท่านั้นแหละครับ.   คนที่เข้ามาอ่านมักหน้าเดิมๆที่ปกติก็มักเป็นคนที่เข้าใจดีอยู่แล้ว

แต่พวกมาเหวี่ยงข้อความโครมๆ แล้วหายไป พวกนี้ไม่ได้ค่อยเข้ามาอ่านหรอกครับ.  **25**

ผมอ่านเพราะผมใช้คอมอ่านใช้โน๊ตบุ๊คอ่าน.  แต่ถ้าลองอ่านโดยมือถือ. อูย ตาแทบหลุดตัวเล็กเท่านิ้วมด  **12**. เลยคิดว่าคนพวกนี้มักไม่อ่านกันแน่นอน.

ส่วนพวกประหลาดขยันใช้สิทธิ์ในการตอบแต่ไร้สิทธิ์ทางมารยาท.  พวกนี้ทักไป10 ตอบมา1 เท่านั้นแหละครับ ก็ปล่อยเค้าไปถือว่ามันโลกของเค้า. เค้าจะเดือดร้อนอะไรมันก็เรื่องของเค้า ไม่เอามาใส่ใจครับ หลายคนตอบพอเห็นเราเงียบบล๊อกไปเลย แต่เราทักไปนี่ 2วันกว่าจะตอบ.  พอมาตอบรอเราแค่ 1-2นาที ไม่ตอบกลับบล๊อกทันที.  พวกนี้เพี้ยนๆครับ ไม่แปลกที่ขัดสนตลอดเพราะทำตัวไม่เหมือนชาวบ้านเค้า

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 12:29:41 PM »
      เป็นไปตามที่ท่านจขกท.ว่ามา และพี่ POP2000 บอกไว้ครับ
ส่วนตัวผมก็เคยเจอแบบนี้และไม่สนใจว่าน้องที่ทักไปจะตอบมั้ย ถือว่าเรามีสิทธิ์เลือก
น้องก็คงเหมือนกัน ส่วนคนที่มาตั้งทุกวันก็ดี คือเราหาใครไม่ได้ค่อยลองทักคนนั้น
เพราะยังไงก็มาทุกวัน คอยดูคนน่ารักๆ ที่นานๆ จะมาทีนึงดีกว่า

สนใจแต่คนที่เราสบายใจตั้งแต่เริ่มคุย นัดเจอ แล้วนัดซ้ำๆ ดีกว่าครับ
เล่นเวปแค่พอสุขกาย สุขใจก็พอครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

slow

• People Like This 2111
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 06:06:08 PM »
น้องเค้าคงเลือกคนที่จะช่วยด้วยมั้งครับ

พี่ๆใจดีในเวปมีเยอะ น้องเค้าก็เลือกจะเจอ เลือกจะคุย

ทำใจนะ...

**38**

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2018, 11:13:42 AM »
ลองเปลี่ยนความคิดสักนิด.. ใจเขาใจเรา..
ลองสลับบทบาทกันดูสิคะ..(อย่ามองแต่ตัวเอง)

น้องผู้หญิง ก็ อยากได้เงิน.. ได้ความสบายใจ..ที่ไปเจอ..
พี่ผู้ชายก็อยากได้.. ความสุขกายสบายใจที่เจอน้อง..

ทีนี้ลองปรับจูนความคิดให้ตรงกัน.. ทำยังไง..วิธีไหนหนอถึงจะ ได้มา..

ไม่อยากให้เอาแต่ความคิดตนอย่างเดียว..
เรามิใช่ศูนย์กลางของจักรวาล..
อะไรที่อะลุ้มอล่วยได้ก็จงทำ..
ตรงฉินมากไปก็ไม่ดี.. จงมี ความเมตตา กรุณา มุทิตา อุ เบกขา(พรหมวิหาร4) ต่อกันเทอญ   **06**
สังคมจะน่าอยู่อิอิ..

ปล. แต่สำหรับกรณีน้องคนที่โพสบ่อยๆนี้..
เขาอาจมีเหตุผลส่วนตัวของเขา.. ปล่อยผ่านไปเถอะค่ะ..
เก็บมาคิด ก็ทุกข์ เปลืองพื้นที่สมองเปล่าๆ แง่มๆ : )

ปล.2 ถ้าเมนต์นี้มิถูกใจใคร.. อภัยกัน นะ จุ้บ ^^
 **06**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

Ringrunrun

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
  • หมวย เตี้ย ล่ำ แต่ปล้ำไม่ง่ายนะคะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 03:14:25 AM »
ไม่รู้ว่าตัวเองเข้าข่ายมั้ยนะคะ
แต่ก็เคยตั้งกระทู้หาพี่จ้างเที่ยว (น่าจะไม่เกิน 10 กระทู้ค่ะ)

ได้เที่ยวจริงๆ 1 ครั้งถ้วน เพราะว่าพี่เค้าสงสารที่เราโดนหลอก (ตั้งแต่ปี 59)
จนปัจุบันยังไม่มีพี่คนไหนมาจ้างเลยค่ะ มีแต่มาคุย แล้วก็ไม่ได้จ้าง
หรือก็ความต้องการไม่ตรงกันก็ไม่ได้คุยต่อ

อาจจะเพราะชวนคุยไม่เก่งด้วยมั้งคะ (โสดมานาน แล้วปกติไม่ใช่คนหวาน)
แต่ถ้าพี่ๆถามอะไรก็ตอบหมดนะคะ

ใจจริงอยากมีแฟน เพราะกระทู้ล่าสุดที่ตั้งคือขอพี่ที่พร้อมพัฒนาความสัมพันธ์
แค่ ณ ปัจจุบัน ก็ยังไม่มีเลยสักกะคนค่ะ

ว่าจะตั้งอีกแต่ขอให้เลยช่วงยุ่งของตัวเองก่อนดีกว่า  **25**
อยากมี "คู่ชีวิต" ที่จะใช้ "ชีวิตคู่" ไปด้วยกัน