ผู้เขียน หัวข้อ: เหนื่อยจากงานอยากได้กำลังใจ  (อ่าน 2771 ครั้ง)

Iammay

• Newbie
  • *
  • People Like This 9
  • หมูเมย์นะคร้าบบบบ
เหนื่อยจากงานอยากได้กำลังใจ
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 10:08:22 AM »
สวัสดีค้า ว่างจัง เหงาด้วย เบื่อด้วย ใครก็ได้คุยกะหนูหน่อย ชายก็ได้ หญิงก็ดี ... บางทีการทำงานออฟฟิศมันอาจจะไม่เหมาะกับเราจริงๆ แค่เราไม่ใช่คนเฟรนลี่ หน้านิ่งๆ กลับทำให้ถูกมองว่าเป็นคนไม่จริงใจ ไม่รุ้จะทำยังไงแล้ว ทำงานก็อึดอัด ไม่อยากไปทำเลย  **07**
สวัสดีน้าค้าาา เรียกง่ายๆว่าหมูเมย์ ยินดีที่ได้รุ้จักทุกคนคร้าบ

MynameisKkhwan

• Full Member
  • People Like This 51
Re: เหนื่อยจากงานอยากได้กำลังใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 10:35:30 AM »
น้องเมย์ไม่เสียดายเวลาที่เรียนมาหรอคะพี่ขวัญแนะนำให้น้องเมย์ลุกขึ้นไปที่กระจกค่ะ
ลองดูสีหน้าตัวเองว่าตอนยิ้มออกมารู้สึกยังไง ตอนไม่ยิ้มแล้วรู้สึกยังไง ?
ถ้าน้องเมย์ชอบตอนที่ตัวเองยิ้มทุกๆคนก็ชอบค่ะ ถ้าเราอยากได้รอยยิ้มเเบบนั้นคืนกลับมา

เราก็ต้องยิ้มด้วยความจริงใจ ยิ้มให้เค้ารู้สึกได้ว่าเรามาด้วยมิตรไมตรีจริงๆ
มันไม่เหมือนตอนเราเรียนมหาลัยเลยพี่เข้าใจค่ะ แต่ถ้าเราปรับตัวได้พี่ว่าน้องเมย์จะมีความสุข
ในที่ทำงานมากขึ้นเเน่ๆน้า^^ อีกอย่างเราไม่เห็นจำเป็นจะต้องแคร์เลยว่าใครจะมองหนูยังไง
ใครจะรักเราใครจะเกลียดเรา เเล้วยังไง?  เค้ามีค่ากับเรามากพอถึงขนาดเอาเก็บมาบั่นทอน
ความรู้สึกเราได้ขนาดเลยหรอ? ใครจะรักเราหรือเกลียดเราช่างเค้าสิคะ เรารักตัวเราเองก็พอ

ใส่หัวก็ปวดหัว... ใส่ใจก็ปวดใจ... ไม่จำเป็นต้องให้คนที่เรารักเค้ามารักเราหรอกน้องเมย์
แค่ให้คนที่เค้ารักเราเค้ายังรักเราอยู่ในเเบบที่เป็นเราต่อไปก็พอพี่ขวัญเข้าใจและเป็นกำลังใจดีดีให้นะคะ
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

• มายเนมอิส' ของขวัญ

TiBBieee

• Sr. Member
  • People Like This 121
Re: เหนื่อยจากงานอยากได้กำลังใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 11:32:31 AM »
อย่าลืมว่าการที่เราอยู่หรือทำงานกับคนเยอะๆมีปัญหาตามมาเสมอ

ถ้าเป็นไปได้ลองปรับตัวเองให้เข้ากับองค์กรณ์ ให้เข้ากับสถานที่ดูค่ะ  ถ้าลาออกไปหางานใหม่ก็จะมีปัญหาใหม่ๆตามมาอีก

ไม่ต้องยิ้มให้ทุกคนในบริษัทหรอก ยิ้มให้คนที่ทัศนคติดี ทำดีกับเราก็พอ เอาตัวเองไปอยู่ไกล้คนแบบใหน เราก็จะเป็นคนแบบนั้น

คนขี้นินทา ช่างจับผิด อย่าไปให้ราคาเลย  เขาจะพูดอะไรก็ปล่อยเขาไปดีกว่า เพราะเราไม่รู้ว่าเราจะได้อะไรจากการไปสนใจสิ่งเหล่านี้ 

"ตั้งใจทำงานที่เรารับผิดชอบดีกว่าค่ะ สิ่งที่ได้รับกับคืน มันเป็นรูปธรรมและชัดเจนยิ่งกว่า ........." การมัวแต่ไปสนใจคำพูดไม่ดีของคนอื่นเป็นสิ่งที่ไร้ประโยชน์จริงๆ ลองเอาหูทวนลมดู
ออกจากบ้านต้องได้เงิน !!!!!

สีเทา

• Sr. Member
  • People Like This 88
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 11:44:16 AM »
สู้ๆนะครับ  **26**
แล้วเมื่อมันผ่านมาแล้ว เราจะขำกับสิ่งที่เราเคยท้อว่า เออ ตอนนั้นเราท้อได้ไง มันเรื่องนิดเดียว  **36**
เป็นกำลังใจให้นะครับ^^

Monin_II

• People Like This 115
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 11:44:40 AM »
พฤติกรรมต่างๆเราปรับตัวเองได้ค่ะ
ยิ่งอยู่กับคนหมู่มากเราต้องยิ่งปรับตัว

ลองเริ่มจากสวัสดีพี่ๆในแผนก
-เราจะถูกเอ็นดูว่าเป็นคนมีสัมมาคารวะ
ลองแบ่งปันขนม หรือมีของฝาก
-เราจะได้ผูกมิตรง่ายขึ้น
ลองพูดคุยสอบถามงานเมื่ออยากได้คำปรึกษา
-เราจะได้คำชมว่าเป็นอ่อนน้อมไม่ถือตัว
ค่อยๆลองปรับดูค่ะ
ถ้ามันเป็นที่นิสัยเรา
ต่อให้เปลี่ยนงานอาจไม่ช่วยอะไร
เรียนรู้ที่จะอยู่กับมันดีกว่า
ส่วนเรื่องนินทา ขาเม้าท์มันมีอยู่ทุกที
อย่าไปใส่ใจ ทำในส่วนของเราให้ดีก็พอ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

Black coffee

• People Like This 55
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 12:07:36 PM »

ทำงานไม่มีความสุข VS ตกงานมีแต่ความทุกข์

ทำงานแบบไร้ความสุข บางทีก็น่าจะดีกว่าการไม่มีงานทำนะ  นอกจากว่าน้องไม่ได้กังวลเรื่องการตกงาน

Iammay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 02:05:40 PM »
น้องเมย์ไม่เสียดายเวลาที่เรียนมาหรอคะพี่ขวัญแนะนำให้น้องเมย์ลุกขึ้นไปที่กระจกค่ะ
ลองดูสีหน้าตัวเองว่าตอนยิ้มออกมารู้สึกยังไง ตอนไม่ยิ้มแล้วรู้สึกยังไง ?
ถ้าน้องเมย์ชอบตอนที่ตัวเองยิ้มทุกๆคนก็ชอบค่ะ ถ้าเราอยากได้รอยยิ้มเเบบนั้นคืนกลับมา

เราก็ต้องยิ้มด้วยความจริงใจ ยิ้มให้เค้ารู้สึกได้ว่าเรามาด้วยมิตรไมตรีจริงๆ
มันไม่เหมือนตอนเราเรียนมหาลัยเลยพี่เข้าใจค่ะ แต่ถ้าเราปรับตัวได้พี่ว่าน้องเมย์จะมีความสุข
ในที่ทำงานมากขึ้นเเน่ๆน้า^^ อีกอย่างเราไม่เห็นจำเป็นจะต้องแคร์เลยว่าใครจะมองหนูยังไง
ใครจะรักเราใครจะเกลียดเรา เเล้วยังไง?  เค้ามีค่ากับเรามากพอถึงขนาดเอาเก็บมาบั่นทอน
ความรู้สึกเราได้ขนาดเลยหรอ? ใครจะรักเราหรือเกลียดเราช่างเค้าสิคะ เรารักตัวเราเองก็พอ

ใส่หัวก็ปวดหัว... ใส่ใจก็ปวดใจ... ไม่จำเป็นต้องให้คนที่เรารักเค้ามารักเราหรอกน้องเมย์
แค่ให้คนที่เค้ารักเราเค้ายังรักเราอยู่ในเเบบที่เป็นเราต่อไปก็พอพี่ขวัญเข้าใจและเป็นกำลังใจดีดีให้นะคะ

ขอบคุณพี่ของขวัญนะคะ ก่อนหน้านี้มันกำลังจะไปได้ดีแล้วคะ แต่พอดีมีเรื่องที่ทำให้พวกพี่เค้าไม่พอใจหนูขึ้นมา มันเลยแย่ลงเรื่อยๆเลยอ่ะ  **36** **21**
สวัสดีน้าค้าาา เรียกง่ายๆว่าหมูเมย์ ยินดีที่ได้รุ้จักทุกคนคร้าบ

Iammay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 02:08:29 PM »
อย่าลืมว่าการที่เราอยู่หรือทำงานกับคนเยอะๆมีปัญหาตามมาเสมอ

ถ้าเป็นไปได้ลองปรับตัวเองให้เข้ากับองค์กรณ์ ให้เข้ากับสถานที่ดูค่ะ  ถ้าลาออกไปหางานใหม่ก็จะมีปัญหาใหม่ๆตามมาอีก

ไม่ต้องยิ้มให้ทุกคนในบริษัทหรอก ยิ้มให้คนที่ทัศนคติดี ทำดีกับเราก็พอ เอาตัวเองไปอยู่ไกล้คนแบบใหน เราก็จะเป็นคนแบบนั้น

คนขี้นินทา ช่างจับผิด อย่าไปให้ราคาเลย  เขาจะพูดอะไรก็ปล่อยเขาไปดีกว่า เพราะเราไม่รู้ว่าเราจะได้อะไรจากการไปสนใจสิ่งเหล่านี้ 

"ตั้งใจทำงานที่เรารับผิดชอบดีกว่าค่ะ สิ่งที่ได้รับกับคืน มันเป็นรูปธรรมและชัดเจนยิ่งกว่า ........." การมัวแต่ไปสนใจคำพูดไม่ดีของคนอื่นเป็นสิ่งที่ไร้ประโยชน์จริงๆ ลองเอาหูทวนลมดู

ขอบคุณนะคะพี่ทิบบี้ ทุกวันนี้หนูก็ทำเหมือนที่พี่บอกเลยคะ คุยกับพวกพี่เค้าแค่เรื่องงาน ยิ้มให้พวกพี่เค้าเวลาเจอหน้า แต่พยายามถอยห่างออกมา จะได้ไม่เหนื่อยและไม่อึดอัดไปมากกว่านี้ คุยแค่กับคนที่คิดว่าคุยด้วยแล้วรุ้สึกดีก็พอ  **25** **26**

Iammay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 02:09:22 PM »
สู้ๆนะครับ  **26**
แล้วเมื่อมันผ่านมาแล้ว เราจะขำกับสิ่งที่เราเคยท้อว่า เออ ตอนนั้นเราท้อได้ไง มันเรื่องนิดเดียว  **36**
เป็นกำลังใจให้นะครับ^^

ขอบคุณค้า  **36**

Iammay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2017, 02:11:43 PM »
พฤติกรรมต่างๆเราปรับตัวเองได้ค่ะ
ยิ่งอยู่กับคนหมู่มากเราต้องยิ่งปรับตัว

ลองเริ่มจากสวัสดีพี่ๆในแผนก
-เราจะถูกเอ็นดูว่าเป็นคนมีสัมมาคารวะ
ลองแบ่งปันขนม หรือมีของฝาก
-เราจะได้ผูกมิตรง่ายขึ้น
ลองพูดคุยสอบถามงานเมื่ออยากได้คำปรึกษา
-เราจะได้คำชมว่าเป็นอ่อนน้อมไม่ถือตัว
ค่อยๆลองปรับดูค่ะ
ถ้ามันเป็นที่นิสัยเรา
ต่อให้เปลี่ยนงานอาจไม่ช่วยอะไร
เรียนรู้ที่จะอยู่กับมันดีกว่า
ส่วนเรื่องนินทา ขาเม้าท์มันมีอยู่ทุกที
อย่าไปใส่ใจ ทำในส่วนของเราให้ดีก็พอ
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ขอบคุณนะคะ  **26**
สิ่งที่พี่บอกหนูทำไปทุกอย่างแล้วค่ะ แต่เพราะมันมีเรื่องของงานบางอย่างเข้ามาทำให้เรื่องตอนนี้มันแย่ลงอ่ะคะ จากที่ตอนแรกหนูเริ่มเข้ากับพวกพี่ๆเค้าได้แล้ว  **21**