ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ครั้งนึงในชีวิตที่ได้ลองมาเป็น “ พี่จ้างเที่ยวค่ะ “ :)  (อ่าน 4972 ครั้ง)

MynameisKkhwan

• Full Member
  • People Like This 51
41 สวัสดีค่ะทุกคน ความทรงจำที่ดีของขวัญในปีนี้มีมากมาย แล้วหนึ่งในความทรงจำ
ที่ขวัญนึกถึงทีไรก็ยิ้มขึ้นมาได้ทุกที ก็คงเป็นประสบการณ์ครั้งนึงในชีวิตที่ได้ลองมาเป็น
พี่จ้างเที่ยวค่ะ เรื่องเริ่มต้นที่ขวัญไปเห็นกระทู้ของสาวคนนึงในห้องนั่งเล่น เค้าลงไว้ว่า
หาเพื่อนไปเที่ยววัดด้วยกัน ขวัญเลยpm.ไปทำความรู้จักกันไว้ เผื่อได้เพื่อนสาว
ไว้ไปเที่ยวด้วยกันเพิ่มสักคน จำได้ว่าตอนนั้นขวัญทิ้งเบอร์ให้เค้าซะงั้น ซึ่งจำไม่ได้ว่า
เพราะอะไรถึงกล้าจะให้เบอร์ไปกับคนแปลกหน้าก็ไม่รู้ค่ะ นึกไปก็ยังขำตัวเองเหมือนกันนะคะ ^^

แล้วจากนั้นก็ทำความรู้จักกันมาเรื่อยๆ ผ่านการโทรคุยกันบ้างผ่านวิดีโอคอลจากไลน์บ้าง
ผลัดกันเล่าเรื่องส่วนตัวของตัวเองให้อีกคนได้ฟัง เวลาค่อยค่อยผ่านเลยไปเรื่อย...
จนวันนั้นมาถึงขวัญอยากไปข้างนอกค่ะ ไปชวนเพื่อนก็ติดทำโอที เลยลองไปชวน
เพื่อนสาวคนนี้ดูว่าว่างไปเดินเที่ยวเป็นเพื่อนกันรึเปล่า? “ ก็ว่างอยู่นะคะของขวัญเราเพิ่งเลิกงาน “

นึกในใจเอาละวันนี้มีเพื่อนไปด้วยแล้ว...^^ หลังจากนั้นเลยถามถึงที่อยู่เผื่อไม่ไกลกันมาก
จะได้ไปรับได้ไม่ต้องเสียค่ารถเดินทางกันเยอะ แต่ปรากฏว่าคำตอบของวันนั้นคือระยะทาง
มันไกลกันมากค่ะ แถมเวลาที่ชวนก็เกือบสองทุ่มแล้วด้วย วันนั้นก็ไม่รู้ว่าเหตุผลอะไร
ถึงไปรับเพื่อนสาวจากประชาชื่นถึงพระประแดงได้นะคะ อาจจะเป็นเพราะขวัญเป็นคนชวนก็ได้ค่ะ

ย้ำว่าชวนนะคะเหมือนชวนเพื่อนไปทานข้าวกัน แบบที่ไม่ใช่งานจ้าง วันนั้นขวัญก็ไม่ใด้คิดอะไร
นะคะไปรับแล้วก็พาไปหาอะไรกินกันเเถวตลาดเลียบทางด่วนรามอินทรา
แต่ขวัญเองก็ไม่ใช่เจ้าถิ่นเลยไม่รู้ว่าจะทานอะไรดี หันไปถามเพื่อนสาวูน่าจะเกรงใจ
ที่จะเลือกอีกต่างหาก เลยนึกไปนึกมาเลยหาร้านนั่งชิวดีกว่า สรุปว่าวันนั้นเลยลงตัวที่
ร้าน A Bout Hip แถวเลียบคลองประปา เลือกที่นี่เพราะใกล้บ้านค่ะแล้วมาบ่อย
เลยนึกสถานที่ไปในสถานการณ์นั้นได้เท่านี้จริงๆค่ะ บทสนทนากันในวันนั้นเป็นไปด้วย
ความสนุกสนาน เฮฮากันเอง ต่างคนก็ต่างมีเรื่องเล่ามาเล่าให้ฟังมากมายสลับกับ
เเชร์ความคิดเห็นและเสียงหัวเราะตลอดจนร้านใกล้ปิด ด้วยความที่อยู่ใกล้คอนโดตัวเอง
จึงเลือกเรียกกลับไปหน้าคอนโดขวัญด้วยกัน แต่ก็อยากขอโทษอยู่เหมือนกันที่ดึกแล้ว
เลยไม่ได้ไปส่งเองเพราะถ้าเทียวไปเทียวมาน่าจะมีเช้าแหงๆ แหะแหะ เลยเลือกเรียกuber
ให้ไปส่งเพื่อนสาวแล้วขอออกค่ารถให้เเทน ด้วยความเป็นห่วงจึงยืนรอส่งจนรถขับออกไป
แล้วกำชับว่าถึงบ้านให้โทรบอกเเม้ว่าจะมีGPSติดรถให้ดูตลอดระยะทางก็เถอะ
แต่ผู้หญิงด้วยกันก็อดห่วงไม่ได้ยุดีน้า...

พอส่งเสร็จขวัญกลับมาคำนวณค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการพบกันแล้วก็ประมาณเกือบห้าพันได้...
 ทั้งค่าเดินทางค่ากินและค่ารถที่ขวัญเลือกจ่ายเงินให้เพื่อนสาวไปด้วยแล้วจำนวนเท่ากันกับเรทค่าจ้างเที่ยว
ได้โปรดอย่าเพิ่งคิดว่าขวัญต้องการอยากจะเป็นคนดี อยากอวยตัวเอง หรือซื้อเพื่อนด้วยเงินเลยนะคะ
เพราะสิ่งที่เสียไปถ้าเทียบกับการได้รู้จักใครสักคนนึงแล้ว แม้จะแค่ช่วงระยะนึงสั้นๆ แต่กลับมีช่วงเวลา
ความทรงจำที่ดีและน่าจดจำด้วยกัน ขวัญมองว่ามันคุ้มค่านะคะ...

แต่ถ้ามองในมุมมองของพี่จ้างเที่ยวขวัญเข้าใจแล้วค่ะว่าการจ้างงานน้องๆไปเที่ยวครั้งนึง
เรทค่าจ้างปกติ1500-2000บาทดูน้อยแต่ไม่น้อยนะค้า ไหนจะค่ากินค่าดูหนังหรืออะไรก็ตามแต่
อย่างน้อยงบประมาณที่เสียทั้งหมดครั้งนึงขั้นต่ำก็ต้องมีติดตัวไป5000เป็นอย่างน้อยแล้ว
 ซึ่งถ้าถามความคุ้มค่าของงานจ้างเที่ยวจากน้องเงินขั้นต่ำ5000ซึ่งถ้าให้น้องๆคิดคงไม่ค่อยมีใครคิดหรอกค่ะ
 ตราบใดที่น้องไม่ใช่คนจ่าย แล้วเงินครึ่งหมื่นนะคะที่ต้องเสียให้ต่อการจ้างเที่ยวน้องๆแค่ครั้งเดียว
น้องๆควรจะฉุกคิดสักนิดเถอะค่ะ ว่าถ้าพี่ที่จ้างต้องการความคุ้มค่าจากเรื่องอย่าง เพียงอย่างเดียว
คงอาจจะไม่ต้องมาหาจากการจ้างเที่ยวน้องหรอกค่ะ เเต่คงไปหาจากอาบอบนวดหรือน้องรับงานเเรง

ดูน่าจะคุ้มค่าซะมากกว่า แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากจากความคุ้มค่าเรื่องอย่างว่าอย่างน้อยสิ่งที่พี่จ้างเที่ยว
ต้องการจากการจ้างงานมาพบกับน้องๆ ก็คงเป็นความรู้สึกดีดีในช่วงเวลาสั้นๆนี้ ความสบายใจที่ได้พบเจอ
และความทรงจำที่ได้ใช้เวลาร่วมกัน คงไม่มีใครที่จะโอเคหรอกนะคะถ้าจ้างเที่ยวน้อง
มาเเล้วน้องเอาแต่รีบร้อนจะกลับเอย มาแล้วน้องเอาแต่ก้มหน้าก้มตาเล่นโทรศัพท์จนพี่ๆต้องท่องบทสวด
โอมจงเงยขึ้นมาเอย มาแล้วน้องไม่ควบคุมตัวเองหน้าเป็นนางยักษ์ประหนึ่งทะเลาะกับสามีมาเอย

ไม่ว่าจะสาเหตุใดใดใครมาเจอก็คงเซงกันทั้งนั้นแหละจริงไหมคะ??อยากให้น้องๆทุกคนที่รับจ้างเที่ยว
ทบทวนตรงนี้สักนิดนะคะว่าถ้าเเลกกันถ้าเป็นน้องๆบ้างที่ต้องเป็นคนจ่ายจะรู้สึกเช่นไรถ้าต้องเจอเเบบนี้...
 แต่อีกด้านในมุมของน้องจ้างเที่ยว ก็อยากจะให้พี่ๆเข้าใจสักนิดนะคะเก็บความหื่นให้มิดชิดสักหน่อย
ให้เกียรติกันและกันสักนิด ขวัญก็เข้าใจนะคะว่าหัวข้อหลักคือจ้างเที่ยวแต่เพื่ออะไรพี่ก็ต้องการต่างกันไป
ไม่เหมือนกัน ถึงต้องคุยกันบ้างแต่ความเข้าใจส่วนตัวจ้างเที่ยวคือจ้างเที่ยวค่ะจบจากจ้างเที่ยวค่อย
ถามไถ่กันต่อไปเพื่อเป็นการสานความสัมพันธ์ถ้าถูกใจและความต้องการตรงกันทั้งสองฝ่าย

ไม่ใช่พี่จะเอาเเต่ได้มือไม้ล้วงควักลักจับกันเป็นพัลวัน แบบนี้ก็ไม่ไหวค่ะ เพราะประเภทหนูรับจ้างเที่ยวอย่างเดียวค่ะ
หนูไม่ได้มารับงานเเรง(ถ้าไม่เเพงพอ...) ก็ใช้ได้กับเเค่น้องบางคนเท่านั้น เพราะบางคนเค้ามาเเค่รับจ้างเที่ยว
มาเป็นรายได้เสริมจริงๆ พี่ก็ช่วยๆเก็บความหื่นให้พอเหมาะพอดี จะได้ไม่ต้องมาดราม่ากันต่อให้วุ่นวาย
อีกประเภทคือพวกพี่ที่มีสเปกของตัวเองสูง นอกจากเลือกความต้องการตัวเองแล้วนัดเจอน้องๆก็ช่วย
มีความรับผิดชอบให้สูงตามกับสิ่งที่ตัวเองเลือกหน่อยนะคะพี่ ถ้าไม่ใช้4Gให้เป็นประโยชน์จากวิดีโอคอล
ก็อย่ามโนเเรงกับรูปค่ะ ไม่มีสาวๆท่านใดที่หน้าสดก็สวยกันทุกคน นัดเจอแล้วถ้าไม่ถูกใจก็มีสามัญสำนึก
ส่งค่ารถน้องเค้ากลับบ้านไปด้วย ไม่ใช่พอเห็นแล้วไม่ถูกใจก็ทิ้งน้องไว้กลางทางเอาดื้อๆ
ความถ่อยมันไม่ได้ดูเท่ห์หรอกน้าโตเเล้ว เเยกความดีกับความรับผิดชอบที่ควรมีจากการตัดสินใจเลือก
ของตัวเองได้แล้วนะคะ ใจเขาใจเราบ้างค่ะเดี๋ยวผลกรรมไปลงที่ลูกหลานตัวเองจะมาชอกช้ำระกำใจซะเปล่าๆนะเออ ฮ่าๆ^^

ส่วนประสบการณ์ที่ของขวัญได้ลองมาเป็นพี่จ้างเที่ยวนี้ส่วนตัวให้เพราะความพอใจเเละมีความสุขกับการได้เจอค่ะ
 ไม่ได้อวดรวยหรืออวยตัวเอง แต่ให้ไปแล้วเราโอเคไม่ได้เดือดร้อนอะไร ให้เพราะคำตอบเพื่อนสาว
ที่ขวัญถามว่าคุ้มหรอบ้านอยู่ไกลแต่มารับจ้างเที่ยวครั้งนึง1500-2000เอง ค่ารถหักไปจะเหลือเท่าไหร่เอง?
 เเต่คำตอบที่ได้รับคือ “ของขวัญคะ เงินเเค่นั้นถ้าหักค่ารถแล้วต่อจะให้มันเหลือเเค่200-300ก็ตาม
แต่มันก็เป็นเงินพิเศษที่ได้รับนอกเหนือจากเงินทำงานแต่ละเดือน แม้จะเหลือแค่200-300แต่มันก็มีค่ามากพอ
ที่จะช่วยเเบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายที่ต้องรับผิดชอบเหมือนกันต่อให้หักเเล้วเหลือเท่าไหร่ก็คุ้มค่ะ “

ยังไงคำตอบนี้ขวัญก็อยากขอบคุณเธอมากเหมือนกันนะคะ ที่ช่วยกระตุกความคิดกับขวัญ
 ว่าแม้ต้นทุนที่คนเรามีมามันมากน้อยไม่เท่ากัน และโอกาศของเเต่ละคนก็ได้รับมากน้อยก็ไม่เท่ากัน
แต่การรู้จักมีน้ำใจที่จะเเบ่งปันก็คือความสุขจากการได้เป็นผู้ให้ ต่อให้ขวัญจะไม่รู้ว่าผู้รับจะกำลังเจอ
เรื่องเเย่ๆอะไรอยู่และมากน้อยแค่ไหน แต่ก็ขอเลือกที่จะเป็นกำลังใจเล็กๆให้เค้าเจอเรื่องราวที่ดีดี
ในบรรดานับร้อยนับพันเรื่องราวที่เค้าได้เจอในชีวิตมาบ้าง อย่างน้อยได้มีโอกาสเห็นรอยยิ้มบนมิตรภาพ
ของความทรงจำที่เคยได้พบเจอกันสั้นๆแค่นี้ก็พอ... ทุกคนคิดเหมือนกันกับของขวัญไหมละคะ?

มาหาความสุขใจที่ได้พบใครสักคนกันดีกว่า... :) ยังไงของขวัญขอสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้ากันเลยแล้วกันนะค้า
ขอให้ทุกท่านพบเจอแต่ความสุขเกษมเปรมปรีดิ์โชคดีมีชัยพบคนถูกใจกันถ้วนหน้านะคะ
แล้วเจอกันใหม่อีกทีปีหน้านะค่าปป Happy new year 2018 Naka... **38**
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

• มายเนมอิส' ของขวัญ

jr2230

• People Like This 103
ประสบการณ์ดี
ความคิดดี
จิตใจดี
ชื่นชม

pop2000

• Hero Member
  • People Like This 831
หูย.  อยากให้บรรดาสาวๆมาอ่านทุกคนจริงๆ. จะได้รู้ความจริงซะที. ต้องขอบคุณน้องผู้น่ารักที่เขียนกระทู้นี้ขึ้นมา  **06**

แต่ว่ายาวๆแบบนี้พวกโลกสวยจะอ่านไหมเนี่ย ผมเคยลองนะเปิดเวปนี้ด้วยมือถือ. โอ้โห เห็นตัวหนังสือ นึกว่ากำลังถือขวดพริกไทยเม็ด ตัวกระจิ๋วเดียว. กระจิ๊ดริ๊ดมาก จะอ่านทีก็ต้องแหวกกกก.  แหวกกกกกก.  แหวกซ้ายทีขวาที.  **12**

อย่างที่น้องเขียนแหละครับ. การเจอกันทีค่าใช้จ่ายไม่น้อย. บางครั้งรวมค่าใช้จ่ายตลอดเวลาที่เจอหมดไป หมื่นกว่า. ไม่รวมค่าจ้างน้อง.  เคยถูกสุดก็. 1500ค่าอาหารไม่รวมค่าจ้างน้อง.  นี่แค่จ้างเที่ยวนะ. ไม่มีอย่างอื่น

น้องบางคนบอก ชั้นเป็นพริตตี้นะ. เคยรับ 2-3พัน.   อย่าลืมนะครับ พริตตี้ต้องยืนขาแข็งทั้งวัน. และบางที่หาข้าวกินเองนะครับ. ไม่มีประเคนเซิร์ฟ   งานเที่ยวนี่งานโครตง่ายแถมสบาย.   **25**

ขอบคุณบทความดีๆครับ

ประสบการณ์ดี
ความคิดดี
จิตใจดี
ชื่นชม
ขอบคุณมากค่ะพี่jr2230
ประสบการณ์ดีที่ได้เจอต้องขอบคุณเพื่อนสาวที่ไปด้วยกันค่ะ
อย่างน้อยเค้าก็ทำให้ขวัญรู้สึกว่ายังมีคนที่พร้อมจะเปิด
โอกาสให้ตัวเองได้พบเพื่อนผู้หญิงด้วยกันจากในเว็บwlgนี้
จริงๆ เมื่อก่อนความทันสมัยน้อยจะคุยกับเพื่อนได้ทีนึง
ชวัญเดินถือPCT จากปากซอยยันท้ายซอยได้ หาสัญญาณคุยกัน
แต่ปัจจุบัน บ้านติดกันยังส่งเเชทหากันเลย การได้พบใครสักคน
ที่เค้าอยากพบทำความรุจักเสียเวลามาเจอใครก็ไม่รู้ ที่ไม่ไช่การจ้างเป็น
กิจลักษณะแต่เเรกก็เลยมีน้อยค่ะ เป็นความรุสึกที่ดีส่งท้ายปีจากในเว็บเลยค่ะ

ขวัญมีความเชื่อมั่นอยู่สิ่งนึงว่า... คนหนึ่งคนจะดีกับใคร หรือเลวกับใครก็ได้
ต่อให้ระวังตัวไว้มากขนาดไหนก็พลาดเจอคนเลวได้เหมือนกันหมด ...
แต่บางทีการมีสติ ก็จะช่วยให้ผ่านเรื่องเลวร้ายได้โดยที่ไม่หนักหนาสาหัสมาก
ขวัญเองก็ไม่ใช่คนดีอะไรมีความเลวในตัวเองมากเหมือนกันค่ะ
หลายครั้งที่ทำร้ายคนอื่นไป และหลายครั้งที่โดนทำร้ายมา...

แต่ก็ไม่มีเหตุผลหรือความจำเป็นว่าการที่โดนใครทำร้ายเลวใส่มา
เเล้วต้องเอาความเลวไปทำร้ายคนอื่นบ้างเหมือนที่ตัวเองได้เจอค่ะ
เวลาในชีวิตก็มีจำกัด จะเสียเวลาเรียกร้องหาความยุติธรรมคงไม่ต้องไปทำอะไร
ถ้าคิดให้ง่ายสุดก็เเค่ “ยอมรับความผิดพลาด” ของตัวเองและคนอื่นบ้าง
แล้วรู้จักที่จะ “ให้อภัย” ตัวเองและคนอื่นบ้าง ภายใต้พื้นฐานเหตุและผลอันสมควร
แค่นี้ก็สุขขึ้นเยอะละค่ะพี่ อยู่ให้ง่ายใช้ชีวิตให้เป็นดีกว่า ... สบายกายสบายใจดีค่ะ

เพราะชีวิตเราคงไม่ใด้อยู่กันเป็นร้อยปีหรอกค่ะ เนอะพี่เนอะ^_^
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

หูย.  อยากให้บรรดาสาวๆมาอ่านทุกคนจริงๆ. จะได้รู้ความจริงซะที. ต้องขอบคุณน้องผู้น่ารักที่เขียนกระทู้นี้ขึ้นมา  **06**

แต่ว่ายาวๆแบบนี้พวกโลกสวยจะอ่านไหมเนี่ย ผมเคยลองนะเปิดเวปนี้ด้วยมือถือ. โอ้โห เห็นตัวหนังสือ นึกว่ากำลังถือขวดพริกไทยเม็ด ตัวกระจิ๋วเดียว. กระจิ๊ดริ๊ดมาก จะอ่านทีก็ต้องแหวกกกก.  แหวกกกกกก.  แหวกซ้ายทีขวาที.  **12**

อย่างที่น้องเขียนแหละครับ. การเจอกันทีค่าใช้จ่ายไม่น้อย. บางครั้งรวมค่าใช้จ่ายตลอดเวลาที่เจอหมดไป หมื่นกว่า. ไม่รวมค่าจ้างน้อง.  เคยถูกสุดก็. 1500ค่าอาหารไม่รวมค่าจ้างน้อง.  นี่แค่จ้างเที่ยวนะ. ไม่มีอย่างอื่น

น้องบางคนบอก ชั้นเป็นพริตตี้นะ. เคยรับ 2-3พัน.   อย่าลืมนะครับ พริตตี้ต้องยืนขาแข็งทั้งวัน. และบางที่หาข้าวกินเองนะครับ. ไม่มีประเคนเซิร์ฟ   งานเที่ยวนี่งานโครตง่ายแถมสบาย.   **25**

ขอบคุณบทความดีๆครับ

**39** ขวัญขอบคุณพี่pop2000 ด้วยนะคะที่ชอบเรื่องราวในการบ้านนี้ของขวัญ
น้องจ้างงานเที่ยวขวัญก็เคยมีโอกาสได้ลองรับมาบ้างนะคะพี่ Pop2000
แต่โอกาสที่จะได้ลองมาเป็นพี่จ้างเที่ยวเองเลยเนี่ยขวัญว่าน่าจะมีน้อยเลยล่ะค่ะ  **25**

ทุกครั้งที่เป็นน้องจ้างเที่ยวเราก็จะรับรู้แค่ความรู้สึกด้านนึงของ
การเป็นเเค่คนรับ...เป็นน้องรับจ้างเที่ยวแต่พอได้มาเป็นพี่จ้างเที่ยวเองบ้าง...
มันคนละเรื่องเลยนะคะพี่ ขวัญเข้าใจเลยค่ะในมุมมองอีกด้านของพี่จ้างเที่ยว

***ความเข้าใจส่วนตัวของขวัญนะคะพี่pop2000
ไม่ว่าเราจะพบเจอกันในงานจ้างลักษณะใดก็ตามจะรับดูแลหรือหาเพื่อน
หากิ๊ก หาอะไรก็ว่ากันไป บลาๆๆ แล้วแต่ว่าใครต้องการแบบไหน...
แต่การมาทำความรู้จัก มาพบเจอกัน หรือแม้กระทั่งจ้าง หรือช่วยเหลือกัน
ทุกความสัมพันธ์ก็ต้องมีความพอดี อยู่บนพื้นฐานการให้เกียรติกันและกัน
ยิ่งสนิทยิ่งต้องเกรงใจ เรียกร้องต้องการอะไร ให้มันอยู่บนพื้นฐานความเป็นจริง
พอเหมาะพอควรไม่มากจนเกินไป คงไม่ต้องมาบอกกันหรอกว่า
อะไรคือพอเหมาะพอควร ขวัญเชื่อว่าทุกคนรู้ดี รู้เรื่อง รู้กัน  **25**

ส่วนตัวขวัญมองว่าแรงดึงที่น่าสนใจที่จะจ้างน้องสักคนนึง...
นอกจากความต้องการตรงกันเรื่องอาชีพที่น้องทำบอกตรงไม่มีผลใดใดเลยค่ะ
ความสวยก็ต้องมีกันบ้างถ้าคิดว่าจะมารับงานประมานนี้แต่ถ้าสวยมากแล้วงี่เง่า
ต้องเยอะชั้นต้องเเบบนี้เเบบนั้น กับไม่สวยมากเเต่นิสัยดี ใส่ใจเทคเเคร์ คุยเข้าใจง่ายๆ
ไลฟสไตล์ไม่เยอะเป็นขวัญก็เลือกไม่ต้องสวยมากดีกว่าค่ะเลือกอยู่ด้วย
เเล้วสบายใจดีกว่า...เจอกันแล้วแฮปปี้มีความสุขแบบนี้
ใครได้เจอได้จ้างสักครั้งถ้ามีโอกาสก็อยากเจออยากจ้างอีกใช่ไหมคะพี่ ??

41 “ แบบว่า... เจอเเล้วอยากเจอซ้ำจังเลย “ อารมณ์ประมาณอะไรเเบบนี้   **34**

slow

• People Like This 2111
อย่าบวกตัวเลขค่าใช้จ่ายเลย...กลัว

**25**

อย่าบวกตัวเลขค่าใช้จ่ายเลย...กลัว

**25**
กลัวอะไรคะพี่slow กลัวน้องไม่พอ...หรอคะ?
ถ้าพี่slow จะมีทิปเพิ่มให้ก็ได้อยู่นะคะ อิอิ ^^ **34**

Monin_II

• People Like This 115
เมื่อคิดแล้วเพื่อนเที่ยวครั้งนึงก็หลายบาทเนอะ
ไหนพี่จะหน้าใหญ่ พาทานร้านหรู
เดี๋ยวเสียหน้าว่าไม่ป๊า
แล้วก็มานั่งบ่นว่าเรทจ้างเที่ยวน้องมันแพง
โอ๊ยพาทานKFC ร้านตามสั่งก็ได้
ถ้างบพี่มันจะมีจำกัดแค่ค่าจ้างน้องเที่ยว
ใครหวังงานจบคุ้มมเงินก็ต้องงานแรง
อย่างที่คุณของขวัญบอกหักลบแล้ว
ค่าเดินทาง ค่าแต่งตัว น้องอาจเหลือไม่เท่าไร
มันเป็นงานจะกำไรมากน้อยก็คือเงิน
แพง ไม่แพง คุ้มเงินที่จ่ายไหม
ก็ต้องถามพี่ๆว่า
หวังอะไรจากน้องจ้างเที่ยวล่ะค่ะ
หวังมากคุ้มค่าเงินงานแรงน่าจะจบ

pop2000

• People Like This 831
เมื่อคิดแล้วเพื่อนเที่ยวครั้งนึงก็หลายบาทเนอะ
ไหนพี่จะหน้าใหญ่ พาทานร้านหรู
เดี๋ยวเสียหน้าว่าไม่ป๊า
แล้วก็มานั่งบ่นว่าเรทจ้างเที่ยวน้องมันแพง

ปกติผมจะไปกินข้าวกับใครไม่ว่าเพื่อนหรือน้องหรือญาติผมก็กินแบบนี้ครับ ไม่ได้กินเพราะอยากเป็นป๋า เห็นน้องนินตามจิกกัดพี่มาหลายรอบแล้วไม่ทราบไปทำอะไรให้ครับ
ผมเองยังเคยคุยบอกในกระทู้ทั่วๆไปด้วยซ้ำว่าการพาน้องไปกินข้าวก็ควรให้เหมาะสมเพราะเคยมีพี่จ้างเที่ยวพาไปนั่งสั่งกาแฟเย็นแก้วเดียว ผมว่ามันดูแปลกๆ ยกเว้นว่าน้องเค้าชอบกาแฟก็อีกเรื่อง

ส่วนเรื่องเรต. เป็นอีกเรื่องครับ ไม่ใช่เรื่องกิน. เรียกมาเว่อร์ๆผมก็ไม่ไป. แต่เรียกมาน้อยแล้วเกิดประทับใจให้ติ๊บก็มีครับ ผมเขียนเพราะไม่ชอบให้ใครมาเอาเปรียบ คนอื่นในสังคมแต่งตัวออกไปำงานทุกวัน. เงินเดือน15000-20000วันละกี่บาทครับ เหลือกลับบบ้านวันละกี่บาท

ส่วนจ้างน้องกะเอาคุ้ม มะโนรึเปล่าไม่เคยครับ จ้างเที่ยวนะครับ ไม่ใช่จ้างงานแรง

Monin_II

• People Like This 115
ถ้าเจตนานิลตรงไป
แล้วมองว่าจิกกัดพี่ป๊อปอันนี้ต้องขอโทษค่ะ
นิลเป็นเด็กอายุน้อยกว่าคงไม่กล้า
เพราะภาพรวมหลายคนก็เป็นแบบนี้
นิลแค่มองว่าในจุดนี้
ไม่มีใครเอาเปรียบใครนะคะ
เรื่องเรตถ้าเหมาะสมกับหน้าตาน้อง
อย่างน้องเป็นพริตตี้เรียก2000
เค้าเรียกตามเรทหน้าตา
เรตตั้งต้นของในเว็บจ้างเที่ยวก็1000-1500
เค้าจะสวยขึ้นมาหน่อยเรียก2000ก็ไม่แปลก
จะเอาไปเทียบกับงานประจำเค้า
ที่เค้าอาจไม่ต้องคอยบริการ คอยเอาใจ
โดนสัมผัสเนื้อตัวกับคนที่ไม่รู้จัก
มันก็คนล่ะเรื่องกันเอาไปเทียบกัน
กับงานประจำไม่ได้ค่ะ
ถ้าอย่างงั้นพื้นที่เว็บนี้
ทุกคนก็เหมือนเอาเปรียบคนในสังคม
ตามเรทแรงงานขั้นต่ำหมดสิค่ะ
สุดท้ายนี้นิลเด็กกว่าก็ต้องขอโทษจริงๆค่ะ
นิลแค่แสดงความคิดเห็น
ซึ้งมุมมองแต่ล่ะคนมันต่างกันอยู่แล้ว
แยกย้ายแล้วยกกระทู้คืนเจ้สของเค้าดีกว่า
การบ้านดีดีจะไม่happyเอา