ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ครั้งนึงในชีวิตที่ได้ลองมาเป็น “ พี่จ้างเที่ยวค่ะ “ :)  (อ่าน 4971 ครั้ง)

MynameisKkhwan

• Full Member
  • People Like This 51

**32** อันที่จริงแล้ว ช่วงนี้เราก็กำลังอยู่ในฤดูหนาวกันอยู่เลยนะคะ^^”
กว่าจะเข้าฤดูร้อนก็คงอีกหลายเดือน... ของขวัญว่าทำใจให้เย็นสบายไปกับอากาศดีกว่านะคะ
ถ้าหากพี่Monin_II ไม่ได้มีเจตนาจะว่าพาดพิงถึงพี่pop2000 จริงๆนะคะ...
เรื่องเข้าใจผิดในการเขียนเเสดงความคิดเห็นก็มีกันได้ทุกที่ทุกเวลาค่ะ เป็นธรรมดา
ฉะนั้น... การที่พี่นิลมาขอโทษพี่ป๊อบ... ก็ถือว่าเป็นการกระทำที่ดีที่น่าชื่นชมเช่นกันค่ะ
ถ้าพี่ป๊อบได้เข้ามาเห็นการขอโทษของพี่นิลเเล้วก็คงไม่โกรธอะไรหรอกค่ะ ขวัญคิดเช่นนั้นนะคะ

ส่วนตัวขวัญเองมองว่าทุกคนมีสิทธิที่แสดงออกทางด้านความคิด ของตัวเองเท่าเทียมกันค่ะ
รู้สึกอย่างไร คิดเห็นเเบบไหนก็แชร์ เล่า แบ่งปันกันและกันได้เสมออยู่เเล้วค่ะแต่ถ้าหากจะให้ดี
เราก็เเค่เขียนให้ถูกแล้วก็พูดให้เป็นบ้างเท่านั้นเองค่ะ... ถูกที่ ถูกเวลา รู้จักกาลเทศะ และให้เกียรติกันบ้าง
เพราะการเขียนไม่เหมือนกับการพูดสนทนาตรงๆต่อหน้าค่ะ ที่จะมองเห็นความรู้สึกของอีกฝ่ายได้ชัดเจน
มันเลยอาจจะยากสักหน่อยที่จะเขียนสื่อสารให้เข้าใจความรุสึกตรงกันทั้งสองทาง...

ขวัญดีใจนะคะที่ทุกคนอ่านการบ้านนี้แล้วรู้สึกอิน ชอบ แล้วก็มาเเสดงความเห็นเเบ่งปันกัน
ขวัญยินดีที่จะรับรู้ รับฟัง และสนทนาได้กับทุกคนค่ะ... บนพื้นที่ส่วนรวมนี้ทุกคนต่างมีความต้องการ
มีเหตุและผลส่วนตัวของตัวเองที่ต้องการแตกต่างกันออกไป บนโลกใบนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้เสมอค่ะ
อย่างเช่นการบ้านนี้... ที่ขวัญยังไม่จ่ายค่าจ้างให้เพื่อนสาวตามกฎเกณฑ์จากการเลือกหน้าตาเลยค่ะ
ไม่ได้ให้เพราะหน้าตา แต่ให้เพราะความพอใจแบบนี้เป็นต้นค่ะ เพราะเท่าที่ขวัญอ่านการบ้านมา
ไม่เห็นมีใครเขียนการบ้านที่พบเจอมาได้เหมือนกันสักคนเลยค่ะ ขวัญเลยคิดว่ากฎเกณฑ์ใดใด
คุ้มหรือไม่ ไปที่ไหน ให้เท่าไหร่คงไม่มีใครเป็นคนกำหนดไว้ว่าต้องเท่านั้นเท่านี้เป๊ะๆหรอกมั้งคะ

ความต้องการตรงกัน ถูกใจ พอใจที่จะให้มากน้อยคงอยู่ที่เหตุผลส่วนตัวและข้อตกลงกันของคนสองคน
ส่วนการบ้านขวัญ ไม่ว่าความเห็นจะเป็นเช่นไร มันก็ยังคงเป็นการบ้านที่ดีและน่าจดจำในการที่ได้พบกัน
กับใครสักคนในความทรงจำของขวัญเสมอค่ะ  ขอบคุณมากนะคะ

~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

• มายเนมอิส' ของขวัญ

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
41 สวัสดีค่ะทุกคน ความทรงจำที่ดีของขวัญในปีนี้มีมากมาย แล้วหนึ่งในความทรงจำ
ที่ขวัญนึกถึงทีไรก็ยิ้มขึ้นมาได้ทุกที ก็คงเป็นประสบการณ์ครั้งนึงในชีวิตที่ได้ลองมาเป็น
พี่จ้างเที่ยวค่ะ เรื่องเริ่มต้นที่ขวัญไปเห็นกระทู้ของสาวคนนึงในห้องนั่งเล่น เค้าลงไว้ว่า
หาเพื่อนไปเที่ยววัดด้วยกัน ขวัญเลยpm.ไปทำความรู้จักกันไว้ เผื่อได้เพื่อนสาว
ไว้ไปเที่ยวด้วยกันเพิ่มสักคน จำได้ว่าตอนนั้นขวัญทิ้งเบอร์ให้เค้าซะงั้น ซึ่งจำไม่ได้ว่า
เพราะอะไรถึงกล้าจะให้เบอร์ไปกับคนแปลกหน้าก็ไม่รู้ค่ะ นึกไปก็ยังขำตัวเองเหมือนกันนะคะ ^^

แล้วจากนั้นก็ทำความรู้จักกันมาเรื่อยๆ ผ่านการโทรคุยกันบ้างผ่านวิดีโอคอลจากไลน์บ้าง
ผลัดกันเล่าเรื่องส่วนตัวของตัวเองให้อีกคนได้ฟัง เวลาค่อยค่อยผ่านเลยไปเรื่อย...
จนวันนั้นมาถึงขวัญอยากไปข้างนอกค่ะ ไปชวนเพื่อนก็ติดทำโอที เลยลองไปชวน
เพื่อนสาวคนนี้ดูว่าว่างไปเดินเที่ยวเป็นเพื่อนกันรึเปล่า? “ ก็ว่างอยู่นะคะของขวัญเราเพิ่งเลิกงาน “

นึกในใจเอาละวันนี้มีเพื่อนไปด้วยแล้ว...^^ หลังจากนั้นเลยถามถึงที่อยู่เผื่อไม่ไกลกันมาก
จะได้ไปรับได้ไม่ต้องเสียค่ารถเดินทางกันเยอะ แต่ปรากฏว่าคำตอบของวันนั้นคือระยะทาง
มันไกลกันมากค่ะ แถมเวลาที่ชวนก็เกือบสองทุ่มแล้วด้วย วันนั้นก็ไม่รู้ว่าเหตุผลอะไร
ถึงไปรับเพื่อนสาวจากประชาชื่นถึงพระประแดงได้นะคะ อาจจะเป็นเพราะขวัญเป็นคนชวนก็ได้ค่ะ

ย้ำว่าชวนนะคะเหมือนชวนเพื่อนไปทานข้าวกัน แบบที่ไม่ใช่งานจ้าง วันนั้นขวัญก็ไม่ใด้คิดอะไร
นะคะไปรับแล้วก็พาไปหาอะไรกินกันเเถวตลาดเลียบทางด่วนรามอินทรา
แต่ขวัญเองก็ไม่ใช่เจ้าถิ่นเลยไม่รู้ว่าจะทานอะไรดี หันไปถามเพื่อนสาวูน่าจะเกรงใจ
ที่จะเลือกอีกต่างหาก เลยนึกไปนึกมาเลยหาร้านนั่งชิวดีกว่า สรุปว่าวันนั้นเลยลงตัวที่
ร้าน A Bout Hip แถวเลียบคลองประปา เลือกที่นี่เพราะใกล้บ้านค่ะแล้วมาบ่อย
เลยนึกสถานที่ไปในสถานการณ์นั้นได้เท่านี้จริงๆค่ะ บทสนทนากันในวันนั้นเป็นไปด้วย
ความสนุกสนาน เฮฮากันเอง ต่างคนก็ต่างมีเรื่องเล่ามาเล่าให้ฟังมากมายสลับกับ
เเชร์ความคิดเห็นและเสียงหัวเราะตลอดจนร้านใกล้ปิด ด้วยความที่อยู่ใกล้คอนโดตัวเอง
จึงเลือกเรียกกลับไปหน้าคอนโดขวัญด้วยกัน แต่ก็อยากขอโทษอยู่เหมือนกันที่ดึกแล้ว
เลยไม่ได้ไปส่งเองเพราะถ้าเทียวไปเทียวมาน่าจะมีเช้าแหงๆ แหะแหะ เลยเลือกเรียกuber
ให้ไปส่งเพื่อนสาวแล้วขอออกค่ารถให้เเทน ด้วยความเป็นห่วงจึงยืนรอส่งจนรถขับออกไป
แล้วกำชับว่าถึงบ้านให้โทรบอกเเม้ว่าจะมีGPSติดรถให้ดูตลอดระยะทางก็เถอะ
แต่ผู้หญิงด้วยกันก็อดห่วงไม่ได้ยุดีน้า...

พอส่งเสร็จขวัญกลับมาคำนวณค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการพบกันแล้วก็ประมาณเกือบห้าพันได้...
 ทั้งค่าเดินทางค่ากินและค่ารถที่ขวัญเลือกจ่ายเงินให้เพื่อนสาวไปด้วยแล้วจำนวนเท่ากันกับเรทค่าจ้างเที่ยว
ได้โปรดอย่าเพิ่งคิดว่าขวัญต้องการอยากจะเป็นคนดี อยากอวยตัวเอง หรือซื้อเพื่อนด้วยเงินเลยนะคะ
เพราะสิ่งที่เสียไปถ้าเทียบกับการได้รู้จักใครสักคนนึงแล้ว แม้จะแค่ช่วงระยะนึงสั้นๆ แต่กลับมีช่วงเวลา
ความทรงจำที่ดีและน่าจดจำด้วยกัน ขวัญมองว่ามันคุ้มค่านะคะ...

แต่ถ้ามองในมุมมองของพี่จ้างเที่ยวขวัญเข้าใจแล้วค่ะว่าการจ้างงานน้องๆไปเที่ยวครั้งนึง
เรทค่าจ้างปกติ1500-2000บาทดูน้อยแต่ไม่น้อยนะค้า ไหนจะค่ากินค่าดูหนังหรืออะไรก็ตามแต่
อย่างน้อยงบประมาณที่เสียทั้งหมดครั้งนึงขั้นต่ำก็ต้องมีติดตัวไป5000เป็นอย่างน้อยแล้ว
 ซึ่งถ้าถามความคุ้มค่าของงานจ้างเที่ยวจากน้องเงินขั้นต่ำ5000ซึ่งถ้าให้น้องๆคิดคงไม่ค่อยมีใครคิดหรอกค่ะ
 ตราบใดที่น้องไม่ใช่คนจ่าย แล้วเงินครึ่งหมื่นนะคะที่ต้องเสียให้ต่อการจ้างเที่ยวน้องๆแค่ครั้งเดียว
น้องๆควรจะฉุกคิดสักนิดเถอะค่ะ ว่าถ้าพี่ที่จ้างต้องการความคุ้มค่าจากเรื่องอย่าง เพียงอย่างเดียว
คงอาจจะไม่ต้องมาหาจากการจ้างเที่ยวน้องหรอกค่ะ เเต่คงไปหาจากอาบอบนวดหรือน้องรับงานเเรง

ดูน่าจะคุ้มค่าซะมากกว่า แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากจากความคุ้มค่าเรื่องอย่างว่าอย่างน้อยสิ่งที่พี่จ้างเที่ยว
ต้องการจากการจ้างงานมาพบกับน้องๆ ก็คงเป็นความรู้สึกดีดีในช่วงเวลาสั้นๆนี้ ความสบายใจที่ได้พบเจอ
และความทรงจำที่ได้ใช้เวลาร่วมกัน คงไม่มีใครที่จะโอเคหรอกนะคะถ้าจ้างเที่ยวน้อง
มาเเล้วน้องเอาแต่รีบร้อนจะกลับเอย มาแล้วน้องเอาแต่ก้มหน้าก้มตาเล่นโทรศัพท์จนพี่ๆต้องท่องบทสวด
โอมจงเงยขึ้นมาเอย มาแล้วน้องไม่ควบคุมตัวเองหน้าเป็นนางยักษ์ประหนึ่งทะเลาะกับสามีมาเอย

ไม่ว่าจะสาเหตุใดใดใครมาเจอก็คงเซงกันทั้งนั้นแหละจริงไหมคะ??อยากให้น้องๆทุกคนที่รับจ้างเที่ยว
ทบทวนตรงนี้สักนิดนะคะว่าถ้าเเลกกันถ้าเป็นน้องๆบ้างที่ต้องเป็นคนจ่ายจะรู้สึกเช่นไรถ้าต้องเจอเเบบนี้...
 แต่อีกด้านในมุมของน้องจ้างเที่ยว ก็อยากจะให้พี่ๆเข้าใจสักนิดนะคะเก็บความหื่นให้มิดชิดสักหน่อย
ให้เกียรติกันและกันสักนิด ขวัญก็เข้าใจนะคะว่าหัวข้อหลักคือจ้างเที่ยวแต่เพื่ออะไรพี่ก็ต้องการต่างกันไป
ไม่เหมือนกัน ถึงต้องคุยกันบ้างแต่ความเข้าใจส่วนตัวจ้างเที่ยวคือจ้างเที่ยวค่ะจบจากจ้างเที่ยวค่อย
ถามไถ่กันต่อไปเพื่อเป็นการสานความสัมพันธ์ถ้าถูกใจและความต้องการตรงกันทั้งสองฝ่าย

ไม่ใช่พี่จะเอาเเต่ได้มือไม้ล้วงควักลักจับกันเป็นพัลวัน แบบนี้ก็ไม่ไหวค่ะ เพราะประเภทหนูรับจ้างเที่ยวอย่างเดียวค่ะ
หนูไม่ได้มารับงานเเรง(ถ้าไม่เเพงพอ...) ก็ใช้ได้กับเเค่น้องบางคนเท่านั้น เพราะบางคนเค้ามาเเค่รับจ้างเที่ยว
มาเป็นรายได้เสริมจริงๆ พี่ก็ช่วยๆเก็บความหื่นให้พอเหมาะพอดี จะได้ไม่ต้องมาดราม่ากันต่อให้วุ่นวาย
อีกประเภทคือพวกพี่ที่มีสเปกของตัวเองสูง นอกจากเลือกความต้องการตัวเองแล้วนัดเจอน้องๆก็ช่วย
มีความรับผิดชอบให้สูงตามกับสิ่งที่ตัวเองเลือกหน่อยนะคะพี่ ถ้าไม่ใช้4Gให้เป็นประโยชน์จากวิดีโอคอล
ก็อย่ามโนเเรงกับรูปค่ะ ไม่มีสาวๆท่านใดที่หน้าสดก็สวยกันทุกคน นัดเจอแล้วถ้าไม่ถูกใจก็มีสามัญสำนึก
ส่งค่ารถน้องเค้ากลับบ้านไปด้วย ไม่ใช่พอเห็นแล้วไม่ถูกใจก็ทิ้งน้องไว้กลางทางเอาดื้อๆ
ความถ่อยมันไม่ได้ดูเท่ห์หรอกน้าโตเเล้ว เเยกความดีกับความรับผิดชอบที่ควรมีจากการตัดสินใจเลือก
ของตัวเองได้แล้วนะคะ ใจเขาใจเราบ้างค่ะเดี๋ยวผลกรรมไปลงที่ลูกหลานตัวเองจะมาชอกช้ำระกำใจซะเปล่าๆนะเออ ฮ่าๆ^^

ส่วนประสบการณ์ที่ของขวัญได้ลองมาเป็นพี่จ้างเที่ยวนี้ส่วนตัวให้เพราะความพอใจเเละมีความสุขกับการได้เจอค่ะ
 ไม่ได้อวดรวยหรืออวยตัวเอง แต่ให้ไปแล้วเราโอเคไม่ได้เดือดร้อนอะไร ให้เพราะคำตอบเพื่อนสาว
ที่ขวัญถามว่าคุ้มหรอบ้านอยู่ไกลแต่มารับจ้างเที่ยวครั้งนึง1500-2000เอง ค่ารถหักไปจะเหลือเท่าไหร่เอง?
 เเต่คำตอบที่ได้รับคือ “ของขวัญคะ เงินเเค่นั้นถ้าหักค่ารถแล้วต่อจะให้มันเหลือเเค่200-300ก็ตาม
แต่มันก็เป็นเงินพิเศษที่ได้รับนอกเหนือจากเงินทำงานแต่ละเดือน แม้จะเหลือแค่200-300แต่มันก็มีค่ามากพอ
ที่จะช่วยเเบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายที่ต้องรับผิดชอบเหมือนกันต่อให้หักเเล้วเหลือเท่าไหร่ก็คุ้มค่ะ “

ยังไงคำตอบนี้ขวัญก็อยากขอบคุณเธอมากเหมือนกันนะคะ ที่ช่วยกระตุกความคิดกับขวัญ
 ว่าแม้ต้นทุนที่คนเรามีมามันมากน้อยไม่เท่ากัน และโอกาศของเเต่ละคนก็ได้รับมากน้อยก็ไม่เท่ากัน
แต่การรู้จักมีน้ำใจที่จะเเบ่งปันก็คือความสุขจากการได้เป็นผู้ให้ ต่อให้ขวัญจะไม่รู้ว่าผู้รับจะกำลังเจอ
เรื่องเเย่ๆอะไรอยู่และมากน้อยแค่ไหน แต่ก็ขอเลือกที่จะเป็นกำลังใจเล็กๆให้เค้าเจอเรื่องราวที่ดีดี
ในบรรดานับร้อยนับพันเรื่องราวที่เค้าได้เจอในชีวิตมาบ้าง อย่างน้อยได้มีโอกาสเห็นรอยยิ้มบนมิตรภาพ
ของความทรงจำที่เคยได้พบเจอกันสั้นๆแค่นี้ก็พอ... ทุกคนคิดเหมือนกันกับของขวัญไหมละคะ?

มาหาความสุขใจที่ได้พบใครสักคนกันดีกว่า... :) ยังไงของขวัญขอสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้ากันเลยแล้วกันนะค้า
ขอให้ทุกท่านพบเจอแต่ความสุขเกษมเปรมปรีดิ์โชคดีมีชัยพบคนถูกใจกันถ้วนหน้านะคะ
แล้วเจอกันใหม่อีกทีปีหน้านะค่าปป Happy new year 2018 Naka... **38**

ขอบคุณน้องขวัญ ที่สละเวลาเขียนประสบการณ์และข้อคิดมาให้อ่านกันนะครับ

เมื่อก่อนนี้เป็นอะไรที่ผมมองว่า การจ้างคนไปเที่ยวด้วยนั้น เป็นเรื่องประหลาดมากมาย
เพราะคนที่จะไปเที่ยวด้วยกัน ก็น่าที่จะต้องมีความสนิท สนม คุ้นเคยกันมากพอประมาณหนึ่ง
มีความรัก ความชอบ ในเรื่องราวต่าง ๆ คล้าย ๆ กัน หรือมีงานอดิเรกที่ทำด้วยกันเป็นกลุ่ม
อาทิเช่น กลุ่มเล่นกีฬา หรือ กลุ่มนิยมของต่าง ๆ บลา บลา เป็นต้น

เมื่อไปเที่ยวด้วยกัน ก็จะมีความสนุกสนาม เฮฮา สามารถพูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้
ไปในแนวทางเดียวกัน  ซึ่งไม่ได้จำกัดว่าจะต้องเป็นเพื่อนเพศเดียวกัน หรือ เพศตรงข้าม
ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ก็ แชร์กัน หรือ ใครมีมากกว่า ก็ช่วยเหลือ คนที่มีน้อยกว่า เป็นต้น

แต่งานเพื่อนเที่ยวในสถานที่นี้ ร้อยละ 99.999% เป็นการรับงานจากน้อง ๆ ผู้หญิง โดยมีพี่ ๆ
ผู้ชายเป็นผู้ว่าจ้าง ให้ไปเป็นเพื่อน เพื่อทำกิจกรรมต่าง ๆ ร่วมกัน ตั้งแต่ นั่งรถเล่น ดูหนัง ทานข้าว
ดื่มเหล้า และอีกสารพัด แรง เบา แล้วแต่จะตกลงกัน

และแน่นอน เมื่อมันเป็นงาน จึงเกิดข้อขัดแย้งต่าง ๆ ในเรื่องของผลประโยชน์ต่างตอบแทนขึ้นมา
เพราะไม่ได้ไปเที่ยวกันด้วยความสมัครใจ แต่เป็นการไปโดยมีปัจจัยพื้นฐานในเรื่องเงิน เป็นที่ตั้ง
ดังนั้นจึงเกิดการมองถึงความคุ้มค่า หรือ ไม่คุ้มค่า  เกิดขึ้นในใจของทั้งสองฝ่าย อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

ว่าไปคือ ไม่มีใครถูก ใครผิดหรอกครับ เพราะมันเป็นธุรกิจ เป็นเรื่องของผลประโยชน์ต่างตอบแทน
ซึ่งสามัญสำนักของคนเรา คือ ไม่อยากเสียเปรียบ อันเป็นกมลสันดานเดิมอยู่แล้วในตัวตนของทุก ๆ คน

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

tomoii

• People Like This 45
กระทู้ที่ดี ชอบเลยค่ะ  **39**
เป็นคนโลกสวย รวยรอยยิ้ม

จ๋องกระปิ๋ม

• Hero Member
  • People Like This 1128
ขอพี่ปั่นเงินแพพ แล้วจะจ้างน้องของขวัญไปเดินเล่นด้วยกันนะคะ
 **39** **39**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

Iammay

• Newbie
  • *
  • People Like This 9
  • หมูเมย์นะคร้าบบบบ
ขอบคุณกระทู้ดีๆจากพี่สาวคนสวยนะค้า มีมาเรื่อยๆเลย

... แต่บอกตรงๆรอบนี้น้องอ่านไม่หวายยย อ่านในมือถือตาลายมาก  **21** **25** **26**
สวัสดีน้าค้าาา เรียกง่ายๆว่าหมูเมย์ ยินดีที่ได้รุ้จักทุกคนคร้าบ

**26** ขอบคุณมากค่ะพี่A WayBackInLove สำหรับความคิดเห็น 
อันที่จริงแล้วตอนขวัญเข้ามาใหม่ก็งงเหมือนกันค่ะ แต่ด้วยความที่พร้อมรู้จักคนใหม่ๆอยู่เเล้ว
ก็เลยสนุกกับมันค่ะมีเวลาว่างเยอะด้วยช่วงนั้น... เลยรู้สึกว่าลองรับจ้างดูก็ไม่เเปลกอะไร
ได้เงินด้วย อื้มมม... รับค่ะเรื่องเงินๆทองๆไม่ค่อยขัดศรัทธาใครบอกไม่รับขวัญไม่รู้นะคะ
แต่ผู้ใหญ่ให้ขวัญรับหมดค่ะงกพอสมควร+5555 พอเวลาผ่านไปกลับมาถามความต้องการตัวเองเราเริ่มไม่โอเค
เพราะส่วนตัวขวัญไม่ค่อยชอบให้ใครมาตั้งกฎเกณฑ์กับขวัญน่ะคะ เลยหากิ๊กดีกว่าสบายใจดี **30**

ขวัญเข้าใจนะคะ ก็บางที... การไปเที่ยวกับเพื่อน กับการไปเป็นเพื่อนเที่ยว ความหมายมันต่างกันนี่คะ
มันเลยไม่เเปลกที่เวลาเจออะไรไม่คุ้นเคยแล้วจะไม่เข้าใจ แต่ของแบบนี้ถ้าอยากรู้อะไรเราควรลงไปเจอเองค่ะ
ไม่ใช่ฟังจากใครบอก หรือเค้าพูดกัน เพราะสรุปแล้วคนหนึ่งจะดีกับคนนี้แล้วเลวกับคนนั้นก็ได้เสมอ...
ขวัญเคยมีเพื่อนสนิทที่คบหากันมาร่วม10ปี ครั้งนึงเราเคยคิดว่าเราสนิทกับเค้ามาก รู้ใจกันดีที่สุด
แต่วันนึงที่เพื่อนมาทำร้ายเรา มันมีคำถามเกิดขึ้นมาในใจนะคะว่าเวลาไม่ได้ช่วยอะไรเลยหรอ?
สิบปีที่ผ่านมาเราเคยคิดว่าเรารู้จักเค้าดีที่สุดมากกว่าใครๆ แต่สุดท้ายเวลากลับสอนให้ขวัญรู้ว่า
เราไม่มีทางรู้จักใครได้ดีที่สุด ต่อให้คบมานานก็ไม่ได้เเปลว่าเรารู้จักเค้าดี ต่อให้รู้จักกันมาสิบปี
เวลาสิบปีก็ไม่ได้การันตีว่าเค้าจะไม่ทำร้ายเรา... และพี่เคยได้ยินไหมคะว่าคนที่ทำร้ายเราได้มากที่สุด

ส่วนใหญ่ก็จะเป็นไอ้คนข้างตัวเราเสมอเนี่ยละคะ ขวัญถึงไม่กลัวเท่าไหร่คะที่จะเจอใครต่อใครในชีวิตใหม่ๆ
แต่ส่วนใหญ่ไม่ว่าจะใหม่หรือจะเก่า ขวัญจะบอกเค้าเสมอว่าทุกวันนี้ขวัญโตแล้วนะ...
ปัจจัยในชีวิตมีเยอะมากค่ะ ทุกวันนี้คบเพื่อนไว้ช่วยเหลือดูแลพึ่งพาอาศัยซึ่งกันและกันนะ...
ถ้าจะมีแค่ใจ พูดอย่างเดียวเอาใจช่วยนะ“ เเบบนี้ขวัญไม่นับเป็นเพื่อนเป็นคนรู้จักนะคะ+55555

เพราะส่วนตัวขวัญนะคะ ยิ่งโตก็ยิ่งรูสึกว่าเราไม่จำเป็นต้องมีเพื่อนเยอะก็ได้อ่ะค่ะถ้า
มีเยอะแยะแต่ช่วยเหลือพึ่งพาอาศัยปรับทุกข์สุขอะไรกันไม่ได้....
สู้ขอมีเพื่อนน้อยๆดีกว่าค่ะ มีน้อยแต่คบด้วยความจริงใจ พึ่งพาอาศัยดูแลกันและกัน

“มีเพื่อนเยอะไม่สู้มีเพื่อนดีค่ะ เพราะเพื่อนไม่ได้วัดที่ปริมาณเเต่เค้าวัดกันที่คุณภาพค่ะ”

*ที่พูดมาทั้งหมดขวัญคบเพื่อนในแบบผลประโยชน์เกื้อลกันค่ะ มากบ้างน้อยบ้างไม่ว่ากัน
แต่ถ้าคบไว้... ให้เเต่ทวงบุญคุณ กับ เอาใจช่วยแต่ไม่ใด้ช่วยอะไรมีใจอย่างเดียว

ขวัญจะไล่ให้ไปหาเพื่อนสมัยอนุบาลมาคบค่ะ กินนอนอย่างเดียว ปัจจัยในชีวิตยังไม่เยอะดี
แหะๆ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวขวัญเองนะคะ ไม่ได้มีเจตนาพิมพ์ไปกระทบความคิดใครแต่อย่างใด
มีความสุข กับเช้าศุกร์หรรษาดีกว่าคร้าบบบ **39**
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

กระทู้ที่ดี ชอบเลยค่ะ  **39**
**36**ขอบคุณมากนะค้า... ที่ชอบการบ้านนี้
ไว้ขวัญมีความประทับใจจากการบ้านไหนจะลงให้พี่ๆลองอ่านกันอีกนะคะ
ขอบคุณมากมากค่ะ  **39**

ขอพี่ปั่นเงินแพพ แล้วจะจ้างน้องของขวัญไปเดินเล่นด้วยกันนะคะ
 **39** **39**
พี่จ๋องกระปิ๋มคะ ชวนได้ค่ะพี่  **25** ไม่ต้องจ้างค่าปปปปป