ผู้เขียน หัวข้อ: ชักสงสัยดีหรือไม่! ตัดสินกันจากอะไรน้ออ. . . ???  (อ่าน 4216 ครั้ง)

MynameisKkhwan

• Full Member
  • People Like This 51
เป็นคนดีมิใช่อยู่ที่ “ ความรู้ “
ใช่จะอยู่... ที่โก้หรูดูภูมิฐาน
ใช่อยู่ที่... เขานั้นเป็นอาจารย์
ใช่อยู่ที่... กิจการงานที่ทำ

ใช่อยู่ที่... ตำแหน่งที่เป็นอยู่
ใช่อยู่ที่... เขานั้นดูน่าเกรงขาม
ใช่อยู่ที่... เขานั้นเป็นทนายความ
ใช่อยู่ที่... เขานามสกุลดี

ใช่อยู่ที่... เขานั้นมีบุญหนัก
มากยศศักดิ์รวยล้นเป็นเศรษฐี
เกิดอยู่ในเผ่าพงศ์วงศ์ผู้ดี
ที่กล่าวมาใช่บ่งชี้ความเป็นคน

เป็น ” คนดี “ เขาดูที่ตรงไหน ?
คิดคิดไปคิดหนักชักสับสน
และสิ่งที่จะบ่งชี้ความเป็นคน
ดีหรือชั่ว... อยู่ที่ตนเป็นคนทำ

**40** ดีหรือไม่! ตัดสินกันจากอะไรน้อออ ??
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

• มายเนมอิส' ของขวัญ

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• Hero Member
  • People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
Re: ชักสงสัยดีหรือไม่! ตัดสินกันจากอะไรน้ออ. . . ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 07:15:28 AM »
คนแต่ละคนมี "มาตรฐาน" สำหรับคำว่า "ดี" ต่างกัน
จึงมองและตัดสินต่างกัน มั้งโนะะ ^^

**25**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

kaptan

• People Like This 1734
Re: ชักสงสัยดีหรือไม่! ตัดสินกันจากอะไรน้ออ. . . ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:21:15 AM »
     คนเรานั้นเป็น และอยู่บนความคาดหวังของคนอื่นเสมอครับ
ถ้าเราเป็นหมอศัลย์ คนก็คาดหวังว่าเราจะผ่าตัดตัวเค้าหรือญาติเค้าให้หายได้
ถ้าเราเป็นหมอ ER คนก็คาดหวังให้เราดูแลรักษาการเจ็บป่วยฉุกเฉินให้ดีขึ้นให้เร็วที่สุด
แม้จะต้องนั่งมอเตอร์ไซค์ไปรักษาเคสด่วนๆ ก็ตาม.....
ถ้าเราไม่ได้เป็นหมอ ก็ไม่มีใครคาดหวังว่าเราจะรักษาเค้าได้....อ้อ คงไม่เชื่อด้วยว่าเราเป็น

ถ้าเรามารับงานเที่ยว พี่ๆ ก็คงคาดหวังว่น้องน่ารัก นิสัยดี รู้หน้าที่ ตรงเวลา
ถ้าเรามาจ้างน้องๆ เที่ยว น้องก็จะคาดหวังว่าพี่ๆ จะมาตามนัด จ่ายตามเรทที่ตกลง ไม่ทำอะไรเกินเลยจากข้อกำหนด

ถ้าเราเล่นเวป ก็คงมีคนคาดหวังว่าเราจะเป็นใครซักคนที่น่าเชื่อถือ ไม่ว่าจะมาในสถานะไหน
แบ่งปันอะไรๆ ดีให้กัน เป็นหูเป็นตาให้กันบ้างในกรณีที่เจอคนดีๆ หรือไม่ดี......

สรุป คนดี....คือคนที่เป็นไปตามความคาดหวังของคนอื่น ในด้านที่เค้าพอใจครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:38:31 AM »
ดีเลว เป็นสิ่งที่คนสมมติ ตามที่ตนเองคิดและหวัง อะไรที่เป็นตามตัวเองคิด ตามที่ตัวเองชอบก็ว่าดี

ใม่ชอบก็ว่าใม่ดีแค่นั้น อย่าไปยึดติด สมมุติ

ที่น้องจ้างเที่ยวว่าดี คือ จ่ายเงินดี ตรงเวลา ใม่ล่วงเกินน้อง พูดจาสุภาพให้เกียรติ น้องอยากได้อะไรก็ตามใจ

ที่พี่จ้างเที่ยวว่าดี คือ สวย น่ารัก น้องคอยเอาอกเอาใจ นัวได้  ใม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม เรตใม่แพง ใม่งี่เง่าเรื่องส่วนตัว

ยกตัวอย่าง หากมีพี่จ่ายดี แต่ล่วงเกินละ ดีใหมในสายพี่ๆ และน้อง

หากมีพี่ ตามใจน้องซื้อนู่นนี่นั้นให้เพิ่มตามน้องแต่ใม่ล่วงเกิน ดีใหม ตามความเห็นพี่และน้อง

เห็นมั้ย ดีของคนเราใม่เหมือนกัน

jr2230

• People Like This 103
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 09:43:41 AM »
3 คำ
กฏ
อารมณ์
ใจ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 11:27:08 AM »
คนแต่ละคนมี "มาตรฐาน" สำหรับคำว่า "ดี" ต่างกัน
จึงมองและตัดสินต่างกัน มั้งโนะะ ^^

**25**
  **36** ขอบคุณมากนะคะ^^ สำหรับความคิดเห็น...
ของขวัญเห็นด้วยกับที่... ฮันนี่อูมามิ♦️บอกไว้นะคะ...
จากความเห็นของขวัญคิดตามว่า...ความดี ไม่ใช่ความถูกใจ
แล้วการจะดีให้ถูกใจใครทุกคนคงเป็นไปไม่ได้ เลยอยู่ที่แล้วแต่มุมมอง
กับมาตรฐานความดีในเเบบที่ตัวเองพอใจ ของใครของมัน...

แหะๆ ที่ของขวัญคิดไม่รู้ว่าพอจะเข้าใจถูกบ้างไหมคะ? **25**
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 12:05:41 PM »
นี่มันอาการของ เจ้าสาวที่กลัวฝน. ชัดๆ 55555

ดีไม่ดีอยู่ที่ตัวเราตัดสินใจครับ เพราะเชื่อว่าคนเรามักไม่ได้นึกถึงผู้อื่นก่อนแน่ๆ. อีกฝ่ายก็คงคิดแบบเดียวกัน.

ไปกินอาหารร้านดังสุดอร่อยแถมได้ ดาว มิชลิน ปรากฎว่าไม่อร่อยสมคำร่ำลือ. แต่พาเพื่อนสนิทไปร้านสุดโปรดของเราอีกร้านนึงเพื่อนดันบอกไม่อร่อย. ตัวเราเองก็ตัดสินใจเองทั้งนั้นในความคิดเราว่ามันดี แต่คนอื่นเค้าไม่

เลือกตัดสินในที่ๆคิดว่าดีก็แล้วกันครับ ไม่ดีก็หยุดเปลี่ยนเส้นทาง.  ยางรถยนต์เค้าถึงทำให้มีดอกยางไงครับ.  เพราะสภาพถนนไม่เหมือนกันต้องออกแบบให้รองรับทุกสภาพ

Aunny.aun

• People Like This 277
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 01:00:46 PM »
     คนเรานั้นเป็น และอยู่บนความคาดหวังของคนอื่นเสมอครับ
ถ้าเราเป็นหมอศัลย์ คนก็คาดหวังว่าเราจะผ่าตัดตัวเค้าหรือญาติเค้าให้หายได้
ถ้าเราเป็นหมอ ER คนก็คาดหวังให้เราดูแลรักษาการเจ็บป่วยฉุกเฉินให้ดีขึ้นให้เร็วที่สุด
แม้จะต้องนั่งมอเตอร์ไซค์ไปรักษาเคสด่วนๆ ก็ตาม.....
ถ้าเราไม่ได้เป็นหมอ ก็ไม่มีใครคาดหวังว่าเราจะรักษาเค้าได้....อ้อ คงไม่เชื่อด้วยว่าเราเป็น

ถ้าเรามารับงานเที่ยว พี่ๆ ก็คงคาดหวังว่น้องน่ารัก นิสัยดี รู้หน้าที่ ตรงเวลา
ถ้าเรามาจ้างน้องๆ เที่ยว น้องก็จะคาดหวังว่าพี่ๆ จะมาตามนัด จ่ายตามเรทที่ตกลง ไม่ทำอะไรเกินเลยจากข้อกำหนด

ถ้าเราเล่นเวป ก็คงมีคนคาดหวังว่าเราจะเป็นใครซักคนที่น่าเชื่อถือ ไม่ว่าจะมาในสถานะไหน
แบ่งปันอะไรๆ ดีให้กัน เป็นหูเป็นตาให้กันบ้างในกรณีที่เจอคนดีๆ หรือไม่ดี......

สรุป คนดี....คือคนที่เป็นไปตามความคาดหวังของคนอื่น ในด้านที่เค้าพอใจครับ
ยังเหลือ เป็น หมอฟัน มาอาชีพใหม่คือหลานCP
 **25**
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

Rembrandt

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 38
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 01:03:22 PM »
 คำถามคือ  เป็น"คนดี"เขาดูที่ตรงไหน?
 ดูที่ความคิดของคนนั้นครับ
 ดูผ่านคำพูดและการกระทำของคนนั้นทั้งในที่แจ้งและที่ลับ
 ไม่สำคัญว่าคนนั้นจะมีอาชีพอะไร
  ไม่ได้ขึ้นกับความพอใจของผู้อื่นที่มองคนๆนั้นด้วยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 01:20:47 PM »

**02** ขอบคุณมากค่ะพี่ Kaptan^^ ที่ช่วยมาเเนะนำข้อคิดที่มีประโยชน์ให้
จริงอย่างที่พี่บอกเลยค่ะ ขวัญสรุปคร่าวๆได้ว่าดีหรือไม่นั้น...
อยู่ที่การกระทำของตัวเราด้วยว่าตรงใจกับคนอื่นที่เค้าคาดหวังไว้แล้ว...
เค้าพอใจกับเรารึเปล่า ? อันนี้ของขวัญพอจะเข้าใจถูกต้องไหมคะพี่ ?

ขวัญเคยอ่านหนังสือเล่มนึงค่ะพี่ที่มีบทความนึงเขียนถึงเด็กชายที่มีsuperhero เป็นidol
เด็กชายชื่นชมในความสามารถของฮีโร่มากและคาดหวังว่าตัวจริงฮีโร่ของเค้า
จะเป็นอย่างในสิ่งที่เค้าคิดแต่แล้ววันนึงที่เด็กชายมีโอกาสได้ไปเจอฮีโร่ตัวจริงๆ...
ฮีโร่ที่เค้าเชื่อมั่นและยึดถือเป็นแบบอย่างมาตลอด กลับไม่ใช่ฮีโร่ในอุดมคติ
แบบที่เค้าคาดคิดและคาดหวังไว้เลยสักนิด ไม่มีความสามารถพิเศษ
ไม่ได้มีความเชื่อในสิ่งที่เค้าเคยพูดไว้เลย เด็กชายรู้สึกเสียใจแล้วก็ผิดหวังมาก
..ที่ฮีโร่ไม่ได้ดีอย่างที่คิดไว้!?คืนนั้นก่อนนอนเด็กชาย
ได้เล่าเรื่องที่ตนได้ไปเจอฮีโร่ในดวงใจของเค้า...ให้คุณพ่อได้ฟัง...

พอฟังจบคุณพ่อยิ้มและบอกกับเค้าว่า “ที่จริงเเล้วฮีโร่ของลูก
เป็นเพียงคนธรรมดาคนนึงเหมือนลูกเพียงเเค่นั้น...
สิ่งที่ลูกชอบและชื่นชมมันเป็นเพียงงาน
แล้วถ้าลูกชอบงานของเค้าก่อนที่จะชอบตัวตนจริงของเค้า
ใช่หรือไม่?ถ้าใช่ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาถ้าแยกสองอย่างนี้ออกจากกัน...”

บทความเขียนต่อไว้ว่า... เวลาผ่านไปในวันที่เด็กชายเข้าใจคำพูดของพ่อ
ก็คิดว่า...“ผมอาจต้องรู้จักชื่นชมในสิ่งที่ใครสักคนนึงทำ มากกว่าสิ่งที่ใครสักคนนึงเป็น”  **26**

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 02:55:06 PM »
ดีเลว เป็นสิ่งที่คนสมมติ ตามที่ตนเองคิดและหวัง อะไรที่เป็นตามตัวเองคิด ตามที่ตัวเองชอบก็ว่าดี

ใม่ชอบก็ว่าใม่ดีแค่นั้น อย่าไปยึดติด สมมุติ

ที่น้องจ้างเที่ยวว่าดี คือ จ่ายเงินดี ตรงเวลา ใม่ล่วงเกินน้อง พูดจาสุภาพให้เกียรติ น้องอยากได้อะไรก็ตามใจ

ที่พี่จ้างเที่ยวว่าดี คือ สวย น่ารัก น้องคอยเอาอกเอาใจ นัวได้  ใม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม เรตใม่แพง ใม่งี่เง่าเรื่องส่วนตัว

ยกตัวอย่าง หากมีพี่จ่ายดี แต่ล่วงเกินละ ดีใหมในสายพี่ๆ และน้อง

หากมีพี่ ตามใจน้องซื้อนู่นนี่นั้นให้เพิ่มตามน้องแต่ใม่ล่วงเกิน ดีใหม ตามความเห็นพี่และน้อง

เห็นมั้ย ดีของคนเราใม่เหมือนกัน

**36** รับเเซ่บบบบบบ บบ บ... แหะแหะ **25**
เห็นแล้วค่าพี่ ^_^ ก่อนอื่นขอบคุณพี่Konba501 มากนะคะที่ช่วย
แนะนำมุมมองข้อคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ให้กับขวัญ ...

ชอบความเห็นตรงไปตรงมาของพี่จังนะคะ ประโยคที่บอกสิ่งที่น้องคิดว่าดีกับสิ่งที่พี่คิดว่าดี ^^
ตรงไปที่... สิ่งที่น้องคิดว่าดีอ่านดูแล้วก็ดีกับน้องจริงๆด้วยค่ะแต่ถ้าหาก
ตรงมาที่... มุมของพี่ ขวัญว่าพี่ก็คงจะเห็นด้วยว่าดีอยู่แล้วค่า...ดีกับน้อง
(แต่พี่ปาดเหงื่อกันเลยทีเดียว)  **25**

ตรงไปที่... สิ่งที่พี่คิดว่าดีอ่านดูแล้วก็ดีกับพี่จริงๆด้วยค่ะแต่ถ้าหาก
ตรงมาที่... มุมของน้อง ขวัญว่าน้องก็เห็นด้วยเช่นกันค่ะ...ว่าดีกับพี่
(แต่น้องอาจจะตอบช้านิดนึงนะคะน่าจะขอเวลาคิดก่อนตอบพอสมควร)  **06**

สุดท้ายคงน่าจะอยู่ที่ความต้องการของใครของมัน แล้วก็ความพอใจของใครของมัน...
ว่าตกลงสนองกับข้อเสนอไหม ใช่ไหมคะ? ถ้าแฮ้ปปี้ดีลข้อเสนอกันลงตัว...
ขวัญว่างานนี้ win win งานนี้ ดีทั้งคู่ ใช่ไหมคะ... อิอิ **34**

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 04:16:45 PM »
เอาตรง ๆ เลยนะ ถ้ารักษาพรหมวิหาร 4 ได้ ก็เป็น คนดี แน่นอน 555

เมตตา แปลว่า ความรัก หมายถึง รักที่มุ่งเพื่อปรารถนาดี โดยไม่หวังผลตอบแทนใด ๆ

กรุณา แปลว่า ความสงสาร หมายถึง ความปรานี ปรารถนาให้ผู้อื่นพ้นทุกข์

มุทิตา แปลว่า มีจิตอ่อนโยน หมายถึง จิตที่ไมีความอิจฉาริษยาเจือปน มีอารมณ์สดชื่นแจ่มใสตลอดเวลา

อุเบกขา แปลว่า ความวางเฉย นั่นคือ มีการวางเฉยต่ออารมณ์ที่มากระทบ ไม่ว่าจะดี หรือ ร้าย
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 05:52:58 PM »
เอาตรง ๆ เลยนะ ถ้ารักษาพรหมวิหาร 4 ได้ ก็เป็น คนดี แน่นอน 555

เมตตา แปลว่า ความรัก หมายถึง รักที่มุ่งเพื่อปรารถนาดี โดยไม่หวังผลตอบแทนใด ๆ

กรุณา แปลว่า ความสงสาร หมายถึง ความปรานี ปรารถนาให้ผู้อื่นพ้นทุกข์

มุทิตา แปลว่า มีจิตอ่อนโยน หมายถึง จิตที่ไมีความอิจฉาริษยาเจือปน มีอารมณ์สดชื่นแจ่มใสตลอดเวลา

อุเบกขา แปลว่า ความวางเฉย นั่นคือ มีการวางเฉยต่ออารมณ์ที่มากระทบ ไม่ว่าจะดี หรือ ร้าย

**25** พรหมวิหาร 4 เลยหรอคะ งั้นตัวขวัญคงห่างไกลละคะ

เอาแค่เบสิคก่อนเลยค่ะ ขอแค่ศีล5 ให้ได้ครบก่อน

ยังไม่รู้จะสำเร็จชาตินี้เลยรึเปล่าค่ะ แหะๆ... ‘คนดี’ นี่เป็นยากนะคะพี่เนอะ  **12**

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 01:44:39 AM »

**25** พรหมวิหาร 4 เลยหรอคะ งั้นตัวขวัญคงห่างไกลละคะ

เอาแค่เบสิคก่อนเลยค่ะ ขอแค่ศีล5 ให้ได้ครบก่อน

ยังไม่รู้จะสำเร็จชาตินี้เลยรึเปล่าค่ะ แหะๆ... ‘คนดี’ นี่เป็นยากนะคะพี่เนอะ  **12**

55 ถ้าคนทั่วไปเอาแค่ ไม่คิดเอารัดเอาเปรียบคนอื่น  กตัญญูต่อผู้มีพระคุณ เท่านี้ก็ดีมากแล้วครับ
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 10:31:13 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะพี่  **26**
แล้วก็ขอบคุณสำหรับคอมเม้นจากพี่ทุกคนเลยด้วยนะค่ะ

ของขวัญจะจำข้อคิดดีดีที่ได้จากพี่ทุกคนไปปรับปรุงตัว
 **04** แล้วก็... ปรับใช้พัฒนาชีวิตตัวเองนะคะขอบคุณมากๆค่ะ

แล้วตอนนี้ก็ใกล้จะปีใหม่แล้วค่ะ ของขวัญก็ขอให้พี่ๆทุกคนพบเจอ
แต่ความสุขความสำเร็จในสิ่งที่หวังไว้ทุกประการนะคะ สุขภาพแข็งแรง
มีเงินมีทองไหลมาเทมาเหลือกินเหลือใช้ ตลอดปีและตลอดไปเลยนะคะ

สวัสดีปีใหม่ไทยค่ะ Happy newyear 2018
นะค้าาาาาา
  **38**  **26**

ใบไหม

• People Like This 64
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 08:26:20 PM »
คนดี คือคนที่ทำประโยชน์ให้คนที่ชม ซึ่งอาจเป็นคนไม่ดีของอีกคนนึงก็ได้ ดี 100% อาจจะหายากสัดนิด

คนเรามีหลายด้านหลายมุม ถ้าคนดีฟิวส์ขาด เกินเลยในเรื่องต่าง ๆ อาจจะโมโหเกิน โลภเกิน ก็เป็นคนไม่ดีได้เช่นกัน

คนดีในสายตาแก้ม ก็อาจเป็นคนที่มีสติ และรู้ว่าอะไรควรหรือไม่ควรทำ หรือเกินขอบเขตได้แค่ไหน เท่านั้นก็พอแล้ว  **06**

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 09:59:00 PM »
คนดี คือคนที่ทำประโยชน์ให้คนที่ชม ซึ่งอาจเป็นคนไม่ดีของอีกคนนึงก็ได้ ดี 100% อาจจะหายากสัดนิด

คนเรามีหลายด้านหลายมุม ถ้าคนดีฟิวส์ขาด เกินเลยในเรื่องต่าง ๆ อาจจะโมโหเกิน โลภเกิน ก็เป็นคนไม่ดีได้เช่นกัน

คนดีในสายตาแก้ม ก็อาจเป็นคนที่มีสติ และรู้ว่าอะไรควรหรือไม่ควรทำ หรือเกินขอบเขตได้แค่ไหน เท่านั้นก็พอแล้ว  **06**
ชอบๆมากค่ะ สำหรับความเห็นของแก้ม ...ปรบมือชอบใจดังเลยๆ ^_^

เพราะคนคนเดียวจะดีหรือเลวก็ได้เช่นกัน การมีสติกับสิ่งที่เราทำคิดพูด นั่นคือสิ่งที่ดีและขวัญเห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะแก้ม

ใบไหม

• People Like This 64
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 10:45:51 PM »
อย่าเข้าข้างมากน้าา ช่วงนี้กำลังสับสน แพ้คนน่ารัก ฮ่าๆ  **39**