ผู้เขียน หัวข้อ: ชักสงสัยดีหรือไม่! ตัดสินกันจากอะไรน้ออ. . . ???  (อ่าน 4261 ครั้ง)

MynameisKkhwan

• Full Member
  • People Like This 51
Re: ชักสงสัยดีหรือไม่! ตัดสินกันจากอะไรน้ออ. . . ???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 02:55:06 PM »
ดีเลว เป็นสิ่งที่คนสมมติ ตามที่ตนเองคิดและหวัง อะไรที่เป็นตามตัวเองคิด ตามที่ตัวเองชอบก็ว่าดี

ใม่ชอบก็ว่าใม่ดีแค่นั้น อย่าไปยึดติด สมมุติ

ที่น้องจ้างเที่ยวว่าดี คือ จ่ายเงินดี ตรงเวลา ใม่ล่วงเกินน้อง พูดจาสุภาพให้เกียรติ น้องอยากได้อะไรก็ตามใจ

ที่พี่จ้างเที่ยวว่าดี คือ สวย น่ารัก น้องคอยเอาอกเอาใจ นัวได้  ใม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม เรตใม่แพง ใม่งี่เง่าเรื่องส่วนตัว

ยกตัวอย่าง หากมีพี่จ่ายดี แต่ล่วงเกินละ ดีใหมในสายพี่ๆ และน้อง

หากมีพี่ ตามใจน้องซื้อนู่นนี่นั้นให้เพิ่มตามน้องแต่ใม่ล่วงเกิน ดีใหม ตามความเห็นพี่และน้อง

เห็นมั้ย ดีของคนเราใม่เหมือนกัน

**36** รับเเซ่บบบบบบ บบ บ... แหะแหะ **25**
เห็นแล้วค่าพี่ ^_^ ก่อนอื่นขอบคุณพี่Konba501 มากนะคะที่ช่วย
แนะนำมุมมองข้อคิดเห็นที่เป็นประโยชน์ให้กับขวัญ ...

ชอบความเห็นตรงไปตรงมาของพี่จังนะคะ ประโยคที่บอกสิ่งที่น้องคิดว่าดีกับสิ่งที่พี่คิดว่าดี ^^
ตรงไปที่... สิ่งที่น้องคิดว่าดีอ่านดูแล้วก็ดีกับน้องจริงๆด้วยค่ะแต่ถ้าหาก
ตรงมาที่... มุมของพี่ ขวัญว่าพี่ก็คงจะเห็นด้วยว่าดีอยู่แล้วค่า...ดีกับน้อง
(แต่พี่ปาดเหงื่อกันเลยทีเดียว)  **25**

ตรงไปที่... สิ่งที่พี่คิดว่าดีอ่านดูแล้วก็ดีกับพี่จริงๆด้วยค่ะแต่ถ้าหาก
ตรงมาที่... มุมของน้อง ขวัญว่าน้องก็เห็นด้วยเช่นกันค่ะ...ว่าดีกับพี่
(แต่น้องอาจจะตอบช้านิดนึงนะคะน่าจะขอเวลาคิดก่อนตอบพอสมควร)  **06**

สุดท้ายคงน่าจะอยู่ที่ความต้องการของใครของมัน แล้วก็ความพอใจของใครของมัน...
ว่าตกลงสนองกับข้อเสนอไหม ใช่ไหมคะ? ถ้าแฮ้ปปี้ดีลข้อเสนอกันลงตัว...
ขวัญว่างานนี้ win win งานนี้ ดีทั้งคู่ ใช่ไหมคะ... อิอิ **34**

~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

• มายเนมอิส' ของขวัญ

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Re: ชักสงสัยดีหรือไม่! ตัดสินกันจากอะไรน้ออ. . . ???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 04:16:45 PM »
เอาตรง ๆ เลยนะ ถ้ารักษาพรหมวิหาร 4 ได้ ก็เป็น คนดี แน่นอน 555

เมตตา แปลว่า ความรัก หมายถึง รักที่มุ่งเพื่อปรารถนาดี โดยไม่หวังผลตอบแทนใด ๆ

กรุณา แปลว่า ความสงสาร หมายถึง ความปรานี ปรารถนาให้ผู้อื่นพ้นทุกข์

มุทิตา แปลว่า มีจิตอ่อนโยน หมายถึง จิตที่ไมีความอิจฉาริษยาเจือปน มีอารมณ์สดชื่นแจ่มใสตลอดเวลา

อุเบกขา แปลว่า ความวางเฉย นั่นคือ มีการวางเฉยต่ออารมณ์ที่มากระทบ ไม่ว่าจะดี หรือ ร้าย
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2017, 05:52:58 PM »
เอาตรง ๆ เลยนะ ถ้ารักษาพรหมวิหาร 4 ได้ ก็เป็น คนดี แน่นอน 555

เมตตา แปลว่า ความรัก หมายถึง รักที่มุ่งเพื่อปรารถนาดี โดยไม่หวังผลตอบแทนใด ๆ

กรุณา แปลว่า ความสงสาร หมายถึง ความปรานี ปรารถนาให้ผู้อื่นพ้นทุกข์

มุทิตา แปลว่า มีจิตอ่อนโยน หมายถึง จิตที่ไมีความอิจฉาริษยาเจือปน มีอารมณ์สดชื่นแจ่มใสตลอดเวลา

อุเบกขา แปลว่า ความวางเฉย นั่นคือ มีการวางเฉยต่ออารมณ์ที่มากระทบ ไม่ว่าจะดี หรือ ร้าย

**25** พรหมวิหาร 4 เลยหรอคะ งั้นตัวขวัญคงห่างไกลละคะ

เอาแค่เบสิคก่อนเลยค่ะ ขอแค่ศีล5 ให้ได้ครบก่อน

ยังไม่รู้จะสำเร็จชาตินี้เลยรึเปล่าค่ะ แหะๆ... ‘คนดี’ นี่เป็นยากนะคะพี่เนอะ  **12**
~พร้อมผูกพันธ์แต่ไม่พร้อมผูกมัด~
" รู้จักรัก รู้จักรอ รู้จักพอ รู้จักให้ "

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 01:44:39 AM »

**25** พรหมวิหาร 4 เลยหรอคะ งั้นตัวขวัญคงห่างไกลละคะ

เอาแค่เบสิคก่อนเลยค่ะ ขอแค่ศีล5 ให้ได้ครบก่อน

ยังไม่รู้จะสำเร็จชาตินี้เลยรึเปล่าค่ะ แหะๆ... ‘คนดี’ นี่เป็นยากนะคะพี่เนอะ  **12**

55 ถ้าคนทั่วไปเอาแค่ ไม่คิดเอารัดเอาเปรียบคนอื่น  กตัญญูต่อผู้มีพระคุณ เท่านี้ก็ดีมากแล้วครับ
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2017, 10:31:13 AM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะพี่  **26**
แล้วก็ขอบคุณสำหรับคอมเม้นจากพี่ทุกคนเลยด้วยนะค่ะ

ของขวัญจะจำข้อคิดดีดีที่ได้จากพี่ทุกคนไปปรับปรุงตัว
 **04** แล้วก็... ปรับใช้พัฒนาชีวิตตัวเองนะคะขอบคุณมากๆค่ะ

แล้วตอนนี้ก็ใกล้จะปีใหม่แล้วค่ะ ของขวัญก็ขอให้พี่ๆทุกคนพบเจอ
แต่ความสุขความสำเร็จในสิ่งที่หวังไว้ทุกประการนะคะ สุขภาพแข็งแรง
มีเงินมีทองไหลมาเทมาเหลือกินเหลือใช้ ตลอดปีและตลอดไปเลยนะคะ

สวัสดีปีใหม่ไทยค่ะ Happy newyear 2018
นะค้าาาาาา
  **38**  **26**

ใบไหม

• People Like This 64
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 08:26:20 PM »
คนดี คือคนที่ทำประโยชน์ให้คนที่ชม ซึ่งอาจเป็นคนไม่ดีของอีกคนนึงก็ได้ ดี 100% อาจจะหายากสัดนิด

คนเรามีหลายด้านหลายมุม ถ้าคนดีฟิวส์ขาด เกินเลยในเรื่องต่าง ๆ อาจจะโมโหเกิน โลภเกิน ก็เป็นคนไม่ดีได้เช่นกัน

คนดีในสายตาแก้ม ก็อาจเป็นคนที่มีสติ และรู้ว่าอะไรควรหรือไม่ควรทำ หรือเกินขอบเขตได้แค่ไหน เท่านั้นก็พอแล้ว  **06**

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 09:59:00 PM »
คนดี คือคนที่ทำประโยชน์ให้คนที่ชม ซึ่งอาจเป็นคนไม่ดีของอีกคนนึงก็ได้ ดี 100% อาจจะหายากสัดนิด

คนเรามีหลายด้านหลายมุม ถ้าคนดีฟิวส์ขาด เกินเลยในเรื่องต่าง ๆ อาจจะโมโหเกิน โลภเกิน ก็เป็นคนไม่ดีได้เช่นกัน

คนดีในสายตาแก้ม ก็อาจเป็นคนที่มีสติ และรู้ว่าอะไรควรหรือไม่ควรทำ หรือเกินขอบเขตได้แค่ไหน เท่านั้นก็พอแล้ว  **06**
ชอบๆมากค่ะ สำหรับความเห็นของแก้ม ...ปรบมือชอบใจดังเลยๆ ^_^

เพราะคนคนเดียวจะดีหรือเลวก็ได้เช่นกัน การมีสติกับสิ่งที่เราทำคิดพูด นั่นคือสิ่งที่ดีและขวัญเห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะแก้ม

ใบไหม

• People Like This 64
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2017, 10:45:51 PM »
อย่าเข้าข้างมากน้าา ช่วงนี้กำลังสับสน แพ้คนน่ารัก ฮ่าๆ  **39**