ผู้เขียน หัวข้อ: บอกได้ปะ? ว่าทำไมพี่ๆถึงกล้าโอนเงินให้น้องๆที่ไม่เคยได้พบหน้ามาก่อน  (อ่าน 6915 ครั้ง)

jr2230

• Full Member
  • People Like This 103
หลายปีมาแล้วน่าจะเกิน20ครั้งที่โอนเงินให้น้องๆโดยที่ไม่เคยพบกันมาก่อน
ปัจจุบันแทบไม่ค่อยได้โอนให้แล้วคือพออ่านที่ทักมาแบบในกระทู้หนึ่งแค่ประโยคสองประโยคแรกๆแล้วขอให้เติมตัง ให้โอนค่ารถ ให้โอนบลาๆๆ
สิ่งที่ผมจะทำคือ ขอบคุณครับแล้วเงียบหายออกจากการสนทนาทันที

ทีนี้ก็มานั่งคิดว่าทั้งๆที่มีการเตือน ทั้งๆที่มีกรณีที่มาบอกเล่า และ คาดว่าที่ไม่มาบอกคงเป็นร้อย (รายได้หลอกโอนคงสะพัดน่าดู) แล้วทำไมเหล่าพี่ๆจึงยังคงโอน อยากทราบเหตุผล อะ มาแชร์โหน่ยยยย

ส่วนเหตุผลในการโอนของผมนั้นคงมาเล่าให้ฟังหลังจากกลับถึงกทม.ครับ
 **10**

RedC

• Newbie
  • *
  • People Like This 14
ผมว่าส่วนมากถ้าจำนวนไม่มาก เราๆก็คิดว่า
วัดใจดู ซื้อใจน้อง โดนหลอกก็ไม่เสียดาย

แต่เชื่อเถอะ สุดท้าย หายยยย!!!!
ไม่กล้าบอกเหมือนกันว่าทำมากี่ครั้ง
ฟังคำว่า พี่เชื่อหนูอีกคนเถอะ หนูจะไม่ทำพี่ผิดหวัง กี่ครั้งแล้ว 555
ถ้าอยากเจอผี ต้องไปบ้างร้าง
แต่ถ้าอยากหนีความอ้างว้าง ให้มาค้างบ้านพี่

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
ในเคสผมจากกระทู้ด้านล่างที่กล้าโอน เพราะมองว่าเป็นเงินจำนวนไม่มาก
และเกิดขึ้นจากสิ่งที่ตัวผมเองร้องขอให้น้องเค้าวีดิโอคอล จึงเหมือนตกกะไดพลอยโจน

พอน้องขอค่ารถก่อน ผมก็แหม่ง ๆ แล้ว ว่างานนี้โดนแน่ 555
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Monin_II

• People Like This 115
คงเป็นเงินที่จำนวนไม่มาก
บวกกับรูปลักษณ์น้องจากที่ได้เห็น
มือก็เลยลั่นโอนไป
หวังว่าน้องจะใจดีแบบหน้าตา
ผช.ภูมิต้านทานต่ำผญ.อ้อนก็อาจเคลิ้มได้ **11**
ไม่ต่ำกว่า20ครั้งนี้ยอมใจ

ความทรงจำ

• Newbie
  • *
  • People Like This 23
  • โลกสดใส ด้วยรอยยิ้มของเธอ
เหตุการณ์ที่ผมพลาดท่าไปนั้น เป็นเพราะน้องทำให้เชื่อใจครับ

น้องกับผมคุยกันเกือบอาทิตย์ พอผมเริ่มหาเวลาเหมาะๆได้ก็นัดน้องล่วงหน้า 3 วัน ระหว่างรอถึงวันที่นัดก็คุยกันดีเรื่อยมา จนกระทั่ง 1 วันก่อนวันนัด น้องบอกว่าต้องใช้เงินด่วน ขาดแค่นิดเดียว เงินจำนวนนั้นก็น้อยกว่าเรทที่น้องรับงานด้วย อีกทั้งวันรุ่งขึ้นก็ได้เจอกันแล้ว ก็เลยคิดว่าน้องไม่น่าจะเบี้ยว

โอนปุ๊บๆ lineหายปั๊บ สงบนิ่ง 5 วินาที......
 **19** **19** **19**
ความสุขอยู่รอบๆตัวเรา...
อยู่ที่เราจะคว้ามันไว้มั้ย...

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
ธรรมชาติของผู้ชาย

เวลาอ่อน มักจะใจแข็ง
เวลาแข็ง มักจะใจอ่อน

**30** **30** **30**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

คนภูธร

• Sr. Member
  • People Like This 53

สงสัยผมเป็นข้อยกเว้น  ไม่เคยตัดสินใจโอนตอนแข็งเลย  **08**

โอนมาเป็นสิบๆครั้ง แต่ไม่เคยเห็นหน้าน้องที่โอนไปเลย(บางคนแม้แต่ชื่อก็ไม่รู้จัก)  มีครั้งสองครั้งหลังจากโอนแล้วน้องเขาส่งรุปมารัวๆ ได้แต่บอกว่า ส่งมาทำมายยย ยังไงก็ไม่โอนเพิ่มหรอกเพราะตัดสินใจแล้วว่าจะช่วยเพียงเท่านั้น  ส่วนมากก็จำนวนไม่เยอะ(หลักร้อยซะมาก)  ไม่มีกฎเกณฑ์อะไร  อาศัยแค่ความรู้สึกว่าอยากโอนหรือไม่อยากโอน

สีเทา

• Sr. Member
  • People Like This 88
เหตุการณ์ที่ผมพลาดท่าไปนั้น เป็นเพราะน้องทำให้เชื่อใจครับ

น้องกับผมคุยกันเกือบอาทิตย์ พอผมเริ่มหาเวลาเหมาะๆได้ก็นัดน้องล่วงหน้า 3 วัน ระหว่างรอถึงวันที่นัดก็คุยกันดีเรื่อยมา จนกระทั่ง 1 วันก่อนวันนัด น้องบอกว่าต้องใช้เงินด่วน ขาดแค่นิดเดียว เงินจำนวนนั้นก็น้อยกว่าเรทที่น้องรับงานด้วย อีกทั้งวันรุ่งขึ้นก็ได้เจอกันแล้ว ก็เลยคิดว่าน้องไม่น่าจะเบี้ยว

โอนปุ๊บๆ lineหายปั๊บ สงบนิ่ง 5 วินาที......

ยืนไว้อาลัย 3 นาที  **12**

jr2230

ผมว่าส่วนมากถ้าจำนวนไม่มาก เราๆก็คิดว่า
วัดใจดู ซื้อใจน้อง โดนหลอกก็ไม่เสียดาย

แต่เชื่อเถอะ สุดท้าย หายยยย!!!!
ไม่กล้าบอกเหมือนกันว่าทำมากี่ครั้ง
ฟังคำว่า พี่เชื่อหนูอีกคนเถอะ หนูจะไม่ทำพี่ผิดหวัง กี่ครั้งแล้ว 555
ในหลายสิบรายที่ผมโอนให้โดยไม่เคยเจอตัวตนนั้น สุดท้ายได้พบจริงและน้องเค้าเอาใจดีครับ

ที่กล้าโอนเพราะ
1.ผมเชื่อมั่นว่าน้องๆเค้ามาหาจริง ดูจากชื่อเดิมๆที่มาโพสต์หลายๆครั้งเป็นระยะเวลาหนึ่งนานพอโดยไม่เคยมีพี่คนไหนมาร้องเรียน ผมจึงกล้าโอนให้
2.หลายรายในกลุ่มนี้ ผมเสนอโอนให้เองครับ
หลังจากโอน(กล่าวถึงเฉพาะน้องๆที่ลงหางานจ้างนะครับ)
100%ที่ผมไม่พบปัญหาถูกหลอกจึงเชื่อว่ามีน้องดีๆมากมายในเว็บนี้ครับ

ในเคสผมจากกระทู้ด้านล่างที่กล้าโอน เพราะมองว่าเป็นเงินจำนวนไม่มาก
และเกิดขึ้นจากสิ่งที่ตัวผมเองร้องขอให้น้องเค้าวีดิโอคอล จึงเหมือนตกกะไดพลอยโจน
พอน้องขอค่ารถก่อน ผมก็แหม่ง ๆ แล้ว ว่างานนี้โดนแน่ 555
จิงครับ จุดอ่อนหนึ่งของพี่ๆที่ดีคือจะรักษาเครดิตและชื่อเสียงแม้จะเป็นชื่อเงา บางครั้งรับปากอะไรแล้วจะต้องรักษาสัญญา
บางครั้งไม่ว่าจะเงินมากน้อยแค่ไหนแม้รู้ว่าสูญแต่ก็ต้องเสี่ยง
นี่เป็นอีกเหตุผลที่ปัจจุบันผมจะไม่คุยต่อเมื่อรู้สึกว่าเสี่ยงสูงไม่ใช่เพราะเหนียวแต่เพราะน้องใหม่ๆที่ดีเหมือนยุคก่อนๆลดน้อยลง
ส่วนน้องเก่าๆล่ะ? ไม่โอนเพราะน้องๆไม่ยอมรับโอนงัย 555+++

ถามว่าเคยเสี่ยงมั๊ย เคยครับคือ มีน้องบางคนเคยหาในเว็บนี้โดยหามานานและดูก้าวร้าวด้วยการมาตอบพี่ๆที่มาแสดงคห.โดยตอบแรงๆแต่ไม่ใช้คำหยาบ (เรื่องการใช้คำของน้องๆก็มีผลต่อการตัดสินใจของผมเช่นกันครับ) หรือมีพี่บางท่านมาบอกว่าโอนแล้วเบี้ยว น้องกลุ่มนี้ผมลองโอนค่ารถให้ก่อน(น้องเค้าขอให้โอน)ผมเสี่ยงโอนให้(แต่ก็มีบางคนที่ผมไม่โอนให้เหมือนกันนะเพราะเชื่อว่าหายแว่บแน่ๆ) ผลคือได้พบน้องๆเหล่านี้ที่ผิดไปจากภาพที่เราเห็นหรือนึกครับ คือ น่ารัก เอาใจมากๆ
น้องบางคนผมลงทุนแกล้งโอนผิด(หลักหมื่นครับ)โอนไปให้แล้วไลน์ไปขอคืนว่าโอนผิดพลาด น้องกลุ่มนี้คืนเงินผมทันทีหลังจากที่ไลน์คุยกันไม่กี่นาที(น้องเค้าไม่รู้ว่าเป็นผมกับทำไมผมยอมเสี่ยงเพราะผมอยากดูนิสัยโดยถ้าเมื่อน้องเดือดร้อนแล้วจะไม่ยอมคืนเงิน ผมก็จะยกให้ตอบแทนจากการที่เคยพบและทำให้ผมรู้สึกดี)
เหล่านี้ทำให้ผมเชื่อมั่นน้องๆในนี้ว่าส่วนใหญ่จิตใจดีครับ

ขอบคุณครับที่มาแชร์และขอให้พบคนที่ช่ายนะครับ

คงเป็นเงินที่จำนวนไม่มาก
บวกกับรูปลักษณ์น้องจากที่ได้เห็น
มือก็เลยลั่นโอนไป
หวังว่าน้องจะใจดีแบบหน้าตา
ผช.ภูมิต้านทานต่ำผญ.อ้อนก็อาจเคลิ้มได้ **11**
ไม่ต่ำกว่า20ครั้งนี้ยอมใจ
คงจริงครับที่เงินจำนวนไม่มาก ผมเองให้ค่ารถอย่างน้อย1000 บาทและ
ผมเองไม่ได้ร่ำรวยเงินเพียงแต่ได้เงินมาง่ายๆเลยมาแบ่งปันน้องๆที่เดือดร้อนจริง
เรื่องภาพลักษณ์ คงจริงอีกสำหรับพี่ท่านอื่นๆแต่สำหรับผมนั้นที่ผมยึดเป็นหลักคือภาพที่เกิดในใจของผมครับ ส่วนรูปลักษณ์จากภาพเป็นเพียงสิ่งประกอบเพื่ออย่างน้อยใกล้เคียงกับสเปคที่กำหนดไว้ก่อนในการหาแต่ละครั้ง หลายครั้งไม่ว่าจะส่งภาพสวยแค่ไหนหรือบอกอายุว่าเด็กอย่างไรและถ้าภาพลักษณ์ที่เกิดในใจผมนั้นยังไม่เคลียร์ พอเจอประโยคแบบที่ระบุในเนื้อหาของกระทู้ผมจะหยุดคุยต่อทันทีครับ

อีกประการ นานมาแล้วเช่นกันผมคิดจ้างเที่ยวโดยคิดว่าถ้าใครทักเข้ามาคนแรกๆแล้วผมไม่เลือกผมจะโอนเงินให้คนละ1พันรวม4คน
ลองทายเมื่อผมขอเบอร์บัญชีจากน้องเหล่านี้ น้องเค้าจะให้เบอร์มั๊ย แน่นอน... ให้ครับ
แหะๆๆๆ ป่าวครับ มีให้มาเพียงคนเดียวแล้วอีก3คนบอกว่าไว้พี่มาจ้างเที่ยวดีกว่า เค้าไม่ขอรับเงินให้เปล่าๆครับ
ผมโชคดีเจอน้องดีๆทั้งนั้นครับ

อาจเป็นน้องคนละยุคสมัยกับกลุ่มน้องๆที่ผมกล่าวถึง
โชคดีตรงที่ปัจจุบัน ผมไม่ค่อยโอนให้ใครเวลาที่น้องๆขอให้โอน(แต่ก็ยังมีการโอนช่วยในช่วง2เดือนที่ผ่านๆมา เช่นค่ารถสนับสนุนไปทำกิจกรรม ไปทำบุญ หรือ ชดเชยกรณีถูกหลอก)

สงสัยผมเป็นข้อยกเว้น  ไม่เคยตัดสินใจโอนตอนแข็งเลย  **08**

โอนมาเป็นสิบๆครั้ง แต่ไม่เคยเห็นหน้าน้องที่โอนไปเลย(บางคนแม้แต่ชื่อก็ไม่รู้จัก)  มีครั้งสองครั้งหลังจากโอนแล้วน้องเขาส่งรุปมารัวๆ ได้แต่บอกว่า ส่งมาทำมายยย ยังไงก็ไม่โอนเพิ่มหรอกเพราะตัดสินใจแล้วว่าจะช่วยเพียงเท่านั้น  ส่วนมากก็จำนวนไม่เยอะ(หลักร้อยซะมาก)  ไม่มีกฎเกณฑ์อะไร  อาศัยแค่ความรู้สึกว่าอยากโอนหรือไม่อยากโอน
555+++
มีแบบพี่นี่ดีครับ ช่องทางหาเงินง่ายๆของน้องๆ วงเล็บ ที่ไม่จิงใจ
ผมก็อาศัยความรู้สึกเหมือนกันครับ อาจต่างกันตรงที่พี่รู้ดีว่าโดน ส่วนของผมยังมึนๆไม่รู้ตัวว่าจิงหรือถูกหลอก 555+++

jr2230

ยังมีอีกหลายกรณีแต่มันเลือนๆ เดี๋ยวนึกออกเมื่อไรจะมาแชร์ครับ