ผู้เขียน หัวข้อ: ย้อนอดีต ณ กทม EP.1  (อ่าน 2201 ครั้ง)

สีเทา

• Sr. Member
  • People Like This 88
ย้อนอดีต ณ กทม EP.1
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 07:56:13 PM »
ด้วยความที่งานน้อยเพราะใกล้ปีใหม่
เริ่มเข้ามาในเวบบ่อยขึ้น อ่านการบ้านบ้าง อ่านเรื่องราวการจ้างโพสบ้าง ลงโพสบ้าง 555 บ่อยเป็นพิเศษ
นั่งอ่านการบ้านคนนั้นคนนี้ มีน้องชื่อใหม่ๆเข้ามาเรื่อยๆ มีพี่ชื่อใหม่ๆเข้ามาเป็นระยะ
น้องบางคนห่างหาย น้องบางคนก็ยังเห็นชื่อเป็นระยะ
นั่งนึกถึงเมื่อครั้งที่ไปสิงสถิตที่ กทม (คนแก่เขียนสำนวนเก่ามาก  **25** )
นึกถึงน้องคนหนึ่ง เริ่มจากไลน์กลุ่ม น้องคนนี้เข้ามาคุยบ้างหายไปบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะหาย 555
วันหนึ่งเลยลองทักทายแอดหาส่วนตัว ซักพักน้องก็ตอบกลับมา คุยไปคุยมาซักระยะหนึ่ง นัดน้องทานข้าว
แต่...วันเวลาไม่ลงตัว กว่าจะได้เวลาตรงกัน
เริ่มต้น นัดกันตรงสถานีรถไฟฟ้าแบริ่ง พี่พักอนุเสาวรีย์ น้องเขาอยู่ปากน้ำ  **25**
ด้วยความที่กลัวน้องเขาจะคอย นัด 5 โมงเย็น ออกจากอนุเสาวรีย์บ่ายสาม 555
ถึงสถานีรถไฟฟ้าแบริ่ง ก็ติดต่อน้องเขา น้องเขาบอกให้รอหน้าเซเว่นข้างทางขึ้นสถานี
ก็ไปยืนคอย นั่งคอย ดูสาวๆป้ายรถเมล์ เดินเล่นในเซเว่น สามรอบ  **08**
ชั่งน้ำหนักเครื่องหน้าเซเว่นก็แล้ว เติมเงินมือถือผ่านตู้หน้าเซเว่นก็แล้ว หรือมาเร็วไป 555
ประมาณห้าโมง น้องก็ติดต่อมาว่าเปลี่ยนที่ เจอกันที่อิมพิเรียลสำโรง !!
ในใจนึกไปไงหว่า ไม่คุ้นกับ กทม ด้วย ถามน้องน้องบอกสายรถเมล์ประจำทางมา แต่จำไม่ได้
เลยเรียกแท๊กซี่ บังเอิญเจอแท๊กซี่การเมือง จากสถานีรถไฟฟ้าแบริ่งจนถึงอิมพิเรียลสำโรง
แทบจะตั้งพรรคการเมืองในรถแท๊กซี่ทีเดียวเชียว  **12**
ถึงจุดหมาย เดินเข้าอิมพิเรียลสำโรง น้องบอกรอก่อนนะ กำลังไป
เลยเดินเล่นคอยน้องเขา เดินไปเดินมาจากชั้น 1 ขึ้น ชั้น 4 เดินวนชั้นละ 1 รอบ  **30**
จนน้องเขามาถึง โทรถามว่าพี่อยู่ตรงไหน พี่บอกอยู่หน้าร้านขายรองเท้า น้องก็บอกอยู่หน้าร้านขายรองเท้า
แต่...คนละร้านกัน 555 ตั้งต้นใหม่ ให้น้องยืนคอยแล้วพี่เดินไปหา จนเจอ 55
เดินหาร้านของกินกัน สรุปที่พิซซ่าฮัท นั่งกันเรียบร้อยได้เมนูมาอ่าน
ซักพัก น้องบอกว่า อยากกินสเต๊ก พิซซ่าฮัทไม่มี  **12**
น้องบอกไปซิสเลอร์มั้ย!! พี่ถามที่นี่มีเหรอ น้องบอกป่าว มีใกล้สุด "เมกะบางนา"  **25**
ไปก็ไป เดินออกจากร้านโดยที่พนักงาน งงๆ ว่าเข้ามาแล้วออกไปเร็วมาก 55
เรียกแท๊กซี่จากอิมพิเรียลสำโรงไปเมกะบางนา ระหว่างทางก็ได้คุยกัน
น้องคุยสนุก มีเรื่องเล่าเยอะ พูดจนกลืนน้ำลายไม่ทัน แหะ แหะ
จนถึงเมกาบางนา น้องจำทางเข้าไม่ได้  **12** ว่าทางไปโซนร้านเข้าประตูไหน แต่ไหนๆก็ไหนๆล่ะ55
ในที่สุดก็ได้ทานสเต๊กตามที่น้องอยากทาน สั่งกันด้วยความหิว
พอเริ่มเยอะเต็มโต๊ะ พี่บอกสงสัยจะทานไม่หมด น้องบอกไม่เป็นไรพี่หนูเอากลับบ้าน ได้มีอาหารอีกหนึ่งมื้อ ^^
อิ่มแล้วก็แยกย้ายกัน ตรงหน้าเมกะบางนา แต่พี่กลับไม่รู้ว่าจะเดินทางกลับอนุเสาวรีย์ยังไง
น้องเลยยืนคอยเป็นเพื่อน จนขึ้นรถแต่ พอขึ้นไปจะจ่ายเงินกระเป๋ารถบอกว่า ไม่ไป ต้องไปอีกสายหนึ่ง
รถจอดเดินลงมาแบบ งง กะว่าจะเรียกแท๊กซี่ แต่เหมือนน้องเขาเห็นรถจอดแล้วพี่ลงจากรถเมล์
น้องก็รีบวิ่งมาถามว่า ทำไม ยังไง น้องเลยเปลี่ยนให้ขึ้นรถตู้ 555
รอพี่ขึ้นรถตู้ที่ป้ายบอกสถานีชัดเจนก่อน น้องถึงจะโบกมือลารอบสอง (สงสัยกลัวพี่จะโดนให้ลงจากรถอีก)
สรุป กว่าจะได้เจอกว่าจะได้กลับ 555 แต่น้องเขาน่ารักเวลาอยู่ด้วยกัน
นึกมาก็อยากไป กทม แต่ลางานตอนนี้กลัวโดนเรียกประชุมด่วน 5555
นึกถึงอีกหลายๆอย่าง น้องๆอีกหลายคน จะเขียนเพิ่มเติมนะครับ ถ้าไม่เบื่อกันก่อน  **25**

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: ย้อนอดีต ณ กทม EP.1
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 09:27:09 PM »
พี่สีเทาเป็นคนเขียนการบ้านได้น่าอ่าน...เขียนอีกเลยครับ สนุกดี

เวลาเจอน้องน่ารักๆ ก็อยากแชร์เหมือนกัน

Sphynx

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 282
  • It's good to stand on my own two feet
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 09:50:58 PM »
 **34** เล่าเรื่องราวได้ดีค่ะ ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ เมื่อมาเยือน กทม.
รู้จักฉันเท่าที่ฉันอยากให้รู้จัก

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 02:02:10 PM »
555 กว่าจะหาที่ลงได้ คงหิวตาลายเลยนะครับ

**25**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

สีเทา

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 07:24:27 PM »
พี่สีเทาเป็นคนเขียนการบ้านได้น่าอ่าน...เขียนอีกเลยครับ สนุกดี

เวลาเจอน้องน่ารักๆ ก็อยากแชร์เหมือนกัน

ขอบคุณครับท่าน slow
ก็เจอทั้งน้องน่ารักและก็ไม่น่ารักก็มีครับ
ก็จดจำแต่น้องน่ารักๆ น่ะครับ  **26**

สีเทา

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 07:25:46 PM »
**34** เล่าเรื่องราวได้ดีค่ะ ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ เมื่อมาเยือน กทม.

ขอบคุณครับน้องปุ๊กปิ๊ก 555
ดูแลสุขภาพนะครับ ไป กทม รอบหน้าคงได้เจอกันอีก  **38**

สีเทา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2017, 07:27:32 PM »
555 กว่าจะหาที่ลงได้ คงหิวตาลายเลยนะครับ

**25**

น่าจะตื่นเต้นที่จะได้เจอน้องเขามากกว่า บวกกับงงๆกับเส้นทาง การเดินทางใน กทม
แต่ก็นึกมาก็ฮาดีครับ กว่าจะได้เจอกัน  **25**

งงอะดิ

• Full Member
  • People Like This 69
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 09:24:15 AM »

อ่านการบ้านนี้แล้ว บอกได้เลยว่า... เหนื่อย

อ่านแล้วรู้เลยว่าท่าน จขกท เป็นคนอารมณ์ดี
มีความมุ่งมั่น อดทน และขยัน จะต้องร่ำรวยในอนาคตอันใกล้ (..ไม่ใช่แระ..)

ครับ .. มาพาน้องๆเที่ยวบ่อยๆหน่อยนะครับ

สีเทา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2017, 07:32:30 PM »

อ่านการบ้านนี้แล้ว บอกได้เลยว่า... เหนื่อย

อ่านแล้วรู้เลยว่าท่าน จขกท เป็นคนอารมณ์ดี
มีความมุ่งมั่น อดทน และขยัน จะต้องร่ำรวยในอนาคตอันใกล้ (..ไม่ใช่แระ..)

ครับ .. มาพาน้องๆเที่ยวบ่อยๆหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับท่าน งงอะดิ  **26**
ตอนนี้ได้แต่ตามอ่านกับรำลึกความหลัง เพราะตัวอยู่ไกลจาก กทม บวกกับงาน นานๆจะได้ไป  **12**

garybigg15

• Full Member
  • People Like This 75
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2017, 10:07:38 PM »
เป็นการนัดที่มาราธอนมากท่านสีเทา

กว่าจะเจอกันได้เล่นเอาเหนื่อยเลย  แต่ดีที่น้องน่ารัก และทำให้ท่านเพลิดเพลินได้ ทุกโมเม้นต์ ทุกการกระทำ มันน่าจดจำครับ

ผมก็เหมือนท่าน เจอน้องทั้งที่น่ารัก  และไม่น่ารัก  แต่ผมเลือกที่จะจดจำแต่สิ่งที่น่ารัก และดีๆ ของน้องๆ

รอการบ้านฉบับต่อไปของท่านครับ