ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีปีใหม่ โชคไม่ดีต้อนรับ 2018 ค่ะ  (อ่าน 1663 ครั้ง)

NeenN

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
สวัสดีปีใหม่ โชคไม่ดีต้อนรับ 2018 ค่ะ
« เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 01:52:13 PM »
เป็นเรื่องราวที่ผ่านมาตะกี้เองค่ะ สดๆร้อนๆ จากที่ได้โพสรับเที่ยวที่เชียงใหม่ 3-4 ม.ค.นี้ ก็มีพี่คนนึงค่ะ แอดเข้ามาและถามว่ารับยังไงบ้าง หนูก็ตอบไปว่ารับตามที่โพสคือ รับเที่ยวอย่างเดียวค่ะ ไม่รับงานอื่นเพิ่ม แล้วพี่เขาก็ส่งรูปและค่าขนม หนูก็ส่งไปตามที่เขาขอมา และพี่เขาก็ถามอีกว่ามีเงื่อนไขอะไรเพิ่มเติมอีกหรือไม่ หนูก็บอกไว้ว่า ก็จับมือควงแขนได้แต่พองามและตามความเหมาะสม ซึ่งหนูก็ถามพี่ว่าเขาว่าโอเคไหม ถ้าพี่โอเคหนูจะได้จัดการจองและจ่ายที่พักในตัวเมืองเชียงใหม่เลย ซึ่งพี่เขาก็ตกลงนะคะ  และหนูก็ได้ทำการจองและจ่ายค่าที่พักไป
และแล้วเหตุการณ์ก็เปลี่ยนค่ะ เมื่อพี่เขาบอกว่าต้องการขอมากกว่าการจ้างเที่ยว และอยากให้หนูรับในวันนี้เลย ซึ่งมันขัดกับเงื่อนไขที่คุยกันแต่แรกและตอนนี้หนูมาตั้งแคมป์นอนบนดอยกับเพื่อน ซึ่งเดินทางกลับลำบาก หนูก็เลยบอกว่ามันไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขที่คุยกันแต่แรก และพี่เขาก็เลยบอกมาว่า ก็ไม่เป็นไรลองคุยคนอื่นก่อน ถ้าหาไม่ได้ก็มาคุยกับเขาใหม่ หนูก็เลยบอกว่าอ้าว ก็พี่รับปากแล้วและหนูก็จ่ายค่าที่พักไปแล้ว ถ้าจะเพิ่มเงื่อนไขทำไมไม่บอกแต่แรก ไม่ใช่ว่าหนูจ่ายค่าที่พักไปแล้วมาบอกทีหลัง และพี่เขาก็บอกว่างั้นขอดูค่าที่พักและหลักฐานการจ่ายเงิน ถ้าหนูยังหาคนจ้างเที่ยวไม่ได้ก็จะเอาให้  ซึ่งหนูก็ส่งไปให้ดูทั้งหลักฐานการโอนและbooking และพี่เขาก็บอกมาต่อว่าวันที่ 3 คงเจอไม่ได้ละ วันทำงาน พอดีคิดว่าหยุด และก็ขอตัวไปทำธุระ ซึ่งหนูก็ไม่ได้ขัด แต่ก็อยากได้ความชัดเจนจากพี่เขามากกว่า เพราะหนูก็จ่ายค่าที่พักไปแล้ว ซึ่งถ้าตอนแรก ถ้าไม่มีใครจ้าง หนูก็แค่ยังไม่กลับเข้าเมือง
และพี่เขาก็ยืนยันว่าอยากให้เข้าไปวันนี้ ซึ่งหนูก็บอกว่าหนูจะเข้าไปก็ต่อเมื่อพี่จองที่พักให้เสร็จสรรพเท่านั้น เพราะไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขที่คุยกันแต่แรก และหนูก็แฟร์กับพี่เขาพอแล้ว แต่พี่เขาก็อ้างว่สอยากให้ไปวอคอินเอา กลัวจองแล้วหนูไม่ไป แล้วหนูจะมั่นใจได้อย่างไร ว่าถ้าหนูไปแล้วหนูจะเจอ หนูก็เลยแจ้งว่างั้นขอเป็นพรุ่งนี้แทนได้ไหม เพราะถ้าเดินทางออกจากที่หนูตั้งแคมป์อยู่เช้าก็คงถึงในเมืองประมาณเที่ยง ซึ่งพี่เขาก็ยังยืนยันถามว่าหนูจะรับงานอย่างอื่นเพิ่มไหม ซึ่งหนูไม่รับ และพี่เขาก็ปฏิเสธที่จะรับผิดชอบในสิ่งที่เขารับปากหนูก่อนหน้านี้ในเรื่องค่าที่พักที่หนูจ่ายไปก่อนแล้ว
สรุปคือหนูผิดที่ไว้ใจและด่วนตัดสินใจคนง่ายไป ซึ่งหนูไม่รู้ว่าพี่เขาเป็นคนที่หลอกคนอื่นไปทั่วหรือคนปกติธรรมดาทั่วไปหรือเปล่า แค่อยากมาเตือนเป็นอุทาหรณ์ทุกคนว่าอย่าเชื่อใจใครและอย่าออกตังก์ตัวเองก่อนเป็นอันขาด เพราะไม่รู้ว่าเราจะโชคดีที่เจอคนดีๆ หรือจะโชคร้ายอย่างที่หนูเจออยู่ตอนนี้ต้อนรับปีใหม่หรือเปล่า

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Re: สวัสดีปีใหม่ โชคไม่ดีต้อนรับ 2018 ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 02:34:35 PM »
เสียใจด้วยนะครับ กับเรื่องที่เกิดขึ้น
เซอร์ไพร์สมาก ที่น้องยอมจ่ายค่าที่พักไปให้พี่เค้าก่อน  **40**

ขอเอาใจช่วยนะครับ ให้ผ่านพ้นเรื่องนี้ไปได้ด้วยดี

**24** **24** **24**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

NeenN

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
Re: สวัสดีปีใหม่ โชคไม่ดีต้อนรับ 2018 ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 02:45:26 PM »
เสียใจด้วยนะครับ กับเรื่องที่เกิดขึ้น
เซอร์ไพร์สมาก ที่น้องยอมจ่ายค่าที่พักไปให้พี่เค้าก่อน  **40**

ขอเอาใจช่วยนะครับ ให้ผ่านพ้นเรื่องนี้ไปได้ด้วยดี

ไม่ใช่ค่ะ หนูจ่ายค่าที่พักหนูเองค่ะ คือตอนแรกถามพี่เขาไงคะว่าตกลงจ้างเที่ยวแล้ว หนูจะได้จองที่พักเพื่อที่จะได้เข้ามาในตัวเมือง เพราะตอนนี้หนูมาตั้งแคมป์บนดอย แต่ถ้าพี่เขาไม่ตกลง หนูจะได้ไม่เข้าตัวเมืองคืออาจกลับเลยหรือเที่ยวบนดอยต่อ แต่พี่เขาตกลง หนูก็จองที่พักไว้ก่อน เพราะช่วงเทศกาลโรงแรมมันเต็มค่ะ โดยที่ตอนแรกตกลงกันคือจ้างเที่ยวอย่างเดียว แต่พอหนูจองที่พักเรียบร้อยพี่เขากลับขอให้รับงานอื่นเพิ่ม ซึ่งหนูไม่รับ มันก็เลยเป็นปัญหาค่ะ

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2018, 02:57:52 PM »

ไม่ใช่ค่ะ หนูจ่ายค่าที่พักหนูเองค่ะ คือตอนแรกถามพี่เขาไงคะว่าตกลงจ้างเที่ยวแล้ว หนูจะได้จองที่พักเพื่อที่จะได้เข้ามาในตัวเมือง เพราะตอนนี้หนูมาตั้งแคมป์บนดอย แต่ถ้าพี่เขาไม่ตกลง หนูจะได้ไม่เข้าตัวเมืองคืออาจกลับเลยหรือเที่ยวบนดอยต่อ แต่พี่เขาตกลง หนูก็จองที่พักไว้ก่อน เพราะช่วงเทศกาลโรงแรมมันเต็มค่ะ โดยที่ตอนแรกตกลงกันคือจ้างเที่ยวอย่างเดียว แต่พอหนูจองที่พักเรียบร้อยพี่เขากลับขอให้รับงานอื่นเพิ่ม ซึ่งหนูไม่รับ มันก็เลยเป็นปัญหาค่ะ

อ่อ เข้าใจผิด  ... งั้นน้องก็ไม่ใช่คนเชียงใหม่สิครับ
แค่ไปเที่ยวเหมือนกัน ใช่มั้ยครับ

ถ้าพี่เค้าไม่จ้าง  น้องก็ถือซะว่าลงไปเที่ยวในตัวเมืองต่อนะครับ
จะได้ไม่ต้องคิดมาก ปีใหม่แล้ว ขอให้เจอแต่เรื่องดี ๆ นะครับ

ขอเอาใจช่วยครับ
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

myman

• Full Member
  • People Like This 61
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 01:54:54 PM »
ต้องรอบคอบมากกว่านี้
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ