ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม แนวคิด มุมมอง ในการเปลี่ยนที่ทำงาน รวมไปถึงสายงานคะ  (อ่าน 4067 ครั้ง)

k p i2 z

• Full Member
  • People Like This 81
ส่วนตัวได้มีโอกาสทำงานตรงในสายงานที่เรียนจบคะ
แต่มันไม่ค่อยถูกใจเราเท่าไหร่ แต่รวมๆแล้วเราก็ดีในระดับหนึ่ง
แต่พอจุดๆหนึ่งรู้สึกอยากเปลี่ยนที่ทำงาน และสายอาชีพที่ทำคะ
เหตุผลคือ มุมมองเราตอนนี้คล้ายเป็ดเลยคะ ทำงานคอยซัพทุกหน้าที่
แต่โอกาสมันดูริบรี่ในการพัฒนาตัวเองทั้งหน้าที่การงานและสกิลตัวเอง

จึงอยากสอบถาม เพื่อหาความมั่นใจเหตุและผลเวลาไป ให้เหตุผลกับที่บ้าน
รวมไปถึงอยากรู้มุมมองและแนวคิดของคนส่วนใหญ่ที่มีประสบการณ์คะ

ขอบคุณล่วงหน้า

**36**

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
ต้นไม้จะโตได้ ต้องเปลี่ยนกระถาง

ในอดีตอันไกลโพ้น ตอนที่ยังทำหน้าที่เป็นลูกจ้างมืออาชีพ
พยายามเรียนรู้งานในหน้าที่ และที่ไม่ใช่หน้าทีที่ผ่านเข้ามา
ให้รู้ครบหมดทุกกระบวนความ ตลอดจนหาวิธีพัฒนาจากงาน
ที่ทำอยู่ต่อยอดให้มี efficiency ที่สูงขึ้น ไม่ใช่เพื่อบริษัทฯ
แต่เพื่อพัฒนาตัวเราเองให้มีความสามารถสูงขึ้น

เมื่อถึงเวลาต้องเปลี่ยนกระถาง  เราก็จะเป็นไม้ใหญ่ได้
ไม่ใช่ไปเป็นไม้แคระแกรนอยู่ในกระถางใบใหม่

จขกท ได้โอกาสในการทำงานหลากหลายรูปแบบ ทั้งนี้เพราะ
กระถางมันใบเล็ก แต่ท่านได้แต่เพียงแค่ทำตามรูปแบบเดิม ๆ
ที่น่าเบื่อหน่าย หรือว่าได้คิดหาวิธีการพัฒนาให้งานที่ทำนั้น
มีประสิทธิภาพมากขึ้นหรือยัง ก่อนที่จะคิดเปลี่ยนกระถางใบใหม่ 
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • *
  • People Like This 355
ต้นไม้จะโตได้ ต้องเปลี่ยนกระถาง

คำคมมากกกกก ชอบๆๆๆ ถ้าเปลี่ยนกระถางแล้วโตได้ไม่มีปัญหา
แต่ถ้าเปลี่ยนกระถางแล้วดินไม่ดี ก็อาจเ่ยวเฉาและตายได้เช่นกันคับผม อิอิ

สิ่งที่สำคัญที่สุดในชีวิตการทำงาน คือ เป้าหมาย
ตั้งเป้าหมายให้ได้ก่อน ก็จะรู้ทางเดินที่จะไปยังเป้าหมาย
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

kaptan

• People Like This 1734
    จากความเห็นของพี่ๆ ทั้ง 2 ผมว่าน้องน่าจะพอทราบแล้วว่า
ถึงเวลาแล้วหรือยังที่จะเปลี่ยนงาน คิดให้รอบคอบครับ อย่าเปลี่ยนด้วยอารมรณ์ ความรู้สึก
มากกว่าเหตุผลที่สมควรนะครับ ...ไม่ได้บอกว่าอย่าเปลี่ยน แต่ถ้าจะเปลี่ยนควรคิดได้อย่างดีพอแล้วนะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.

ขออนุญาตออกนอกมู้หน่อยนะคะ...

... แม้จะเปลี่ยนกระถางเท่าไหร่...
เราก็โตสุดได้เท่านี้...  **01** **01** **01**

เราอยู่ในภาวะเศรษฐกิจ สังคม บอนไซ   **21** **21**
**21**

**08**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
คิดให้รอบครอบก่อนเปลี่ยน...
ถ้าคิดรอบครอบแล้วก็อย่าให้ความกลัวมาปิดกั้นทางเดินของเรา
 **38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

strawberry shortcake

• Newbie
  • *
  • People Like This 27
คิดว่าประเด็นไม่ได้อยู่ที่จะเปลี่ยนไหม
ประเด็นน่าจะอยู่ที่ จะเปลี่ยนยังไงให้ดีกว่าเดิมค่ะ

ทั้งองค์กร และสายงาน
ปกติแล้วงานซัฟคนอื่นมักเหมือนลูกเมียน้อย
ยิ่งถ้าองค์กรไม่ได้ดีหรือไม่ได้ไปในตำแหน่งสำคัญให้ไวยิ่งถูกทิ้ง

ลองคิดดูว่าที่ทำมาทั้งหมด หากหาเด็กใหม่มาทดแทนเราได้ในเวลาไม่นาน
เป็นสิ่งที่น่ากลัว (อ้างอิงจากที่กล่าวว่าโอกาสมันดูริบรี่ในการพัฒนาตัวเองทั้งหน้าที่การงานและสกิล)
หากอยู่แล้วดูไม่มี Career Path ที่ี ก็ทำไปด้วยมองหาและพัฒาตัวเองไปเรื่อยก่อนค่ะ
อย่าเปลี่ยนโดยที่มืดบอด เหมือนไปตายเอาดาบหน้า (พูดตรงๆเลย)

Black coffee

• People Like This 55
ส่วนตัวได้มีโอกาสทำงานตรงในสายงานที่เรียนจบคะ
แต่มันไม่ค่อยถูกใจเราเท่าไหร่ แต่รวมๆแล้วเราก็ดีในระดับหนึ่ง
แต่พอจุดๆหนึ่งรู้สึกอยากเปลี่ยนที่ทำงาน และสายอาชีพที่ทำคะ
เหตุผลคือ มุมมองเราตอนนี้คล้ายเป็ดเลยคะ ทำงานคอยซัพทุกหน้าที่
แต่โอกาสมันดูริบรี่ในการพัฒนาตัวเองทั้งหน้าที่การงานและสกิลตัวเอง

จึงอยากสอบถาม เพื่อหาความมั่นใจเหตุและผลเวลาไป ให้เหตุผลกับที่บ้าน
รวมไปถึงอยากรู้มุมมองและแนวคิดของคนส่วนใหญ่ที่มีประสบการณ์คะ

**36**

รู้ความต้องการของตัวเองหรือยังว่า  ต้องการเปลี่ยนไปสายงานไหน 

สายงานใหม่เหมาะสม หรือ ถูกใจมากขนาดไหน

ก่อนอื่น  คิดให้รอบครอบ ถี่ถ้วน   

เชือว่า การตัดสินใจไม่มีถูก หรือ ผิด  คงมีเสี่ยง หรือ ไม่เสี่ยง

uncoverguy

• Newbie
  • *
  • People Like This 15
ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก
ทำในสิ่งที่ตัวเองเก่ง
หาตัวเองให้เจอ
แล้วลองดูว่าทั้งสองอย่าง อันใหนทำแล้วได้เงิน
ถ้าอายุยังน้อยยังมีโอกาสเยอะ ครับ ....

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
อยากรู้ก็ต้องลองค่ะ ลองทำให้หมดทุกอย่าง
แล้วลองชั่งใจดูว่า เรารักและชอบ มีความสุขอยู่ในจุดไหน
แต่แนะนำว่าอย่าออกจากงาน โดยที่ยังไม่มีงานใหม่รองรับ
หากมีเงินเก็บน้อยกว่าเงินเดือนรวมกัน 6 เดือน

อายุยังน้อยยังลองผิดลองถูกได้อีกเยอะค่ะ

โชคดี สำลีแปะหัว  **30**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

• เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก

นี่คือสิ่งที่ดีที่สุด ในการทำงาน ได้เรียนรู้งานในทุกหน้าที่ ช่างวิเศษเสียนี่กระไร
มันจะทำ จขกท เพิ่มพูนประสบการณ์การทำงาน ดีกว่าที่ไปเสียเงินเรียนมาจาก
ในรั้วมหาวิทยาลัยเสียอีก แต่นี่ได้เรียนแล้วยังได้สตางค์ด้วย 555

ก่อนจะเปลี่ยน ลองคิดในใจดูว่า ถ้าเราลาออกแล้ว งานในองค์กรนั้น ๆ
จะสะดุดมั้ย  มีคนที่สามารถทำงานแทนเราได้ในทันทีหรือไม่ ?
ถ้าคำตอบคือ งานก็สามารถดำเนินต่อไปได้สบาย ๆ โดยไม่มีเรา
ใคร ๆ ก็สามารถทำงานแทนเราได้ในทันที นั่นคือ เรายังไม่ได้มี
ความสามารถพิเศษอะไรที่องค์กรนั้น ๆ ต้องพึ่งพาเราเลย

แต่ถ้าการลาออกของเรา องค์กรต้องใช้เวลานานที่จะหาคนมาแทน
ในตำแหน่งของเรา นั่นคือเรามีความรู้ความสามารถสูงพอและพร้อม
ที่จะก้าวไปสู่กระถางใบใหม่ ที่ท้าทายความสามารถมากขึ้น

น้อง ๆ ที่เรียนจบมาแล้วเริ่มเข้าทำงาน  เปรียบไปก็เหมือนกล้าไม้
ที่ยังต้องอนุบาลอยู่ในกระถางใบเล็ก ๆ รอเก็บเกี่ยวประสบการณ
การทำงานจนกล้าไม้นั้นเติบใหญ่  ใหญ่กว่ากระถางอนุบาล  จึงจะ
สามารถย้ายไปสู่กระถางใบที่ใหญ่ขึ้น ๆ เรื่อย ๆ  จนท้ายสุดจะทน
อยู่แต่แค่ในกระถางต่อไป (ถ้าเป้าหมายมีเพียงแค่นั้น) หรือ จะออก
ไปผจญโลกกว้างในป่าใหญ่ (เป้าหมายคือต้องเป็นเจ้าของธุรกิจ)

ซึ่งแน่นอนว่า จะต้องไปต่อสู้กับไม้ใหญ่อื่น ๆ ในป่าเพื่อแย่งชิงกัน
หาอาหาร รับแสงแดด  ตลอดจนต้องต่อสู้กับสภาพแวดล้อมอันทารุณ
โหดร้ายในโลกของธุรกิจด้วยตัวเราเอง

โดยที่ไม่มีองค์กรให้เราได้หนุนหลังอีกต่อไป

อยากให้ จขกท ลองตอบคำถามง่าย ๆ ที่ผมใช้สัมภาษณ์ผู้สมัตรงาน
มาตลอดหลายปี ในขณะที่ยังทำงานเป็นลูกจ้างมืออาชีพ

คำถามคือ

- ไหนคุณลองบอกมาว่า คุณมีความพิเศษอะไรบ้างที่เหนือกว่าคนอื่น
ที่ทำให้บริษัทของเราสมควรที่จะเลือกคุณเข้ามาส่วนหนึ่งของทีมงาน ?

ถ้ายังคิดไม่ออกว่าคุณพิเศษกว่าคนอื่นอย่างไร ?

ก็ลองคิดต่อว่าถึงเวลาสมควรที่จะเปลี่ยนกระถางหรือยัง?

ขอให้โชคดี และมีความก้าวหน้าในงานที่ทำนะครับ

**24** **24** **24**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Gungnir

• Newbie
  • *
  • People Like This 47
ทำงานมากี่ปีแล้วครับ? 
ผมว่าถ้าที่ทำงานไม่เล็กเกินไป ลองทำสัก 1-2 ปีเป็นอย่างน้อย
ถึงจะบอกได้ว่าเรียนรู้งานพอสมควร  เปลี่ยนงานบ่อยๆ ไปอาจถูกมองว่าไม่อดทน

การเป็นเป็ด มันก็ดีอย่างหนึ่งน่ะ   
เราจะได้ทำงานหลากหลายเผื่อจะได้รู้ว่า เราชอบแบบไหน  ถนัดแบบไหน
ข้อดีของการทำงานเป็นเป็ดจะได้ส่วนการบริหาร การจัดการเวลา/ทรัพยากร มากกว่าแบบสายวิชาชีพ
ไม่แน่ใจว่าทำงานซัพพอร์ทนี้แบบไหน  แต่ผมว่าเราก็สะสมความรู้ได้ทั้งนั้นน่ะ
ถ้าอยากเติบโต  ก็ต้องทำงานในบริษัทที่สายงานเราเป็น core business ของบริษัท อ่ะครับ

มีข้อยกเว้นว่า น้องมีเป้าหมายสุดท้ายในใจอยู่แล้วว่าจะเป็นอะไร
ก็ควรวางแผน ย้ายงานเติมเต็มทักษะ  วิ่งเข้าสู่เป้าหมายครับ

อีกอย่าง! เห็นด้วยกับทุกคอมเม้นท์ข้างบนครับว่า  ต้องหางานให้ได้ก่อนลาออกน่ะ

k p i2 z

- ไหนคุณลองบอกมาว่า คุณมีความพิเศษอะไรบ้างที่เหนือกว่าคนอื่น
ที่ทำให้บริษัทของเราสมควรที่จะเลือกคุณเข้ามาส่วนหนึ่งของทีมงาน ?

ขอตอบก่อนนอนหลังจากทำงานบ้างอย่างเสร็จคะ
ขอบคุณสำหรับคำถามคะ หากถามว่าความสามารถพิเศษในการที่จะรับร่วมงาน
คือ หนูเป็นคนอดทนต่อความกดดันในการทำงานได้เป็นอย่างดีและพร้อมเรียนรู้งานใหม่ๆได้ตลอดเวลา
หากมีปัญหาก็ยินดีทำการแก้ไขและปรับปรุง เพื่อให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นๆ
และพร้อมพัฒนางานที่ทำให้ประหยัดเวลาหรือรวมไปถึงการพัฒนางาน ปรับใช้ให้เกิดผลและมีประโยชน์มากกว่าเดิม
ที่สำคัญ ในการทำงานเป็นทีม การช่วยเหลือเพื่อนร่วมทีมหนูมองว่าเป็นสิ่งที่ควรกระทำ เพราะการทำงานเป็นทีมจะทำให้งานออกมามีคุณภาพมากยิ่งขึ้นคะ  ตอบเท่านี้ก่อนนะคะ พรุ่งนี้เข้าต้องทำงานแต่เช้า

jr2230

• People Like This 103
แนะนำ
1.คนเราเดินเข้าใกล้ประตูความตายทุกวันทีละนิดๆ ดังนั้นเน้นสุขภาพใจสุขภาพกายเป็นอันดับแรก
2.งานที่ทำไม่ว่าจะงานอะไรย้ำว่าต้องมีความสุขตลอดเวลา
3.แต่ละวัน แต่ละเวลาที่เสียไป เราจะ"ได้"อะไรจากการเสียนี้ พูดแบบบวกคือลงทุนเวลา(ยังไงๆก็ต้องถูกบังคับให้ลงทุน)แล้วก่อให้เกิดสุขภาพใจสุขภาพกายอย่างไร ประสบการณ์การเรียนและรู้อย่างไรและอย่าลืมสร้างสายสัมพันธ์มากๆหน่อย คนเก่งคนจริงจังมักถูกกดดันนะ
4.ถ้าอยากเชี่ยวชาญเน้นให้เรียนรู้สิ่งเหล่านี้
เรื่องคน
เรื่องเงิน(ฝึกอ่านงบดุล งบกำไรขาดทุน และ งบกระแสเงินสด)
เรื่องตลาด
ภาษา
5.ต้องเข้าใจวัฒนธรรมความคิดของสังคมนี้ ต้องชนะสิ่งเหล่านี้ให้ได้
ริษยา
โกงกิน
กีดกัน
กลั่นแกล้ง
ประจบ
ฟ้อง
เล่นพรรคเล่นพวก
ขโมยผลงาน แย่งซีน
หลอกใช้
หักหลัง
จะชนะคำเหล่านี้ให้ได้ต้องทำอย่างไรคงต้องคิดเองนะแต่เน้นที่ข้อ1.
6.ทุกๆสิ่งที่พี่ๆเพื่อนๆแนะนำข้างบน ใช่ทั้งหมดแต่เราจะนำมาวางเป็นเป้าหมายและปรับให้เราเป็นแบบนั้นโดยอัตโนมัติจะทำอย่างไรนี่สิสำคัญ

สรุป
ทำอะไรมองภาพข้างหน้าให้ได้จะได้วางแผนเดินทีละก้าว
มองปัญหาทุกอย่างให้เป็นเรื่องท้าทายแล้วพยายามแก้ปัญหาบันทึกไว้ทั้งทางผิดทางถูก(จูงใจตนเองด้วยเป้าหมายเพื่อเป็นประสบการณ์ไว้สอนหรือแนะนำผู้คนหรือจะเอาไว้เป็นวัตถุดิบสำหรับเขียนเป็นหนังสือ "เดินและอย่าเดินตามรอย"ก็ได้)
อย่าคาดหวังสิ่งที่ได้ลงทุนลงแรงแค่ทำจากใจที่อยากทำ
ทำทุกสิ่งจากใจที่อยากทำ
รู้ทันแต่ไม่เปิดโปง
เข้าใจผู้คนโดยเฉพาะต้องรู้เจตนารมย์ว่าเขาทำอย่างนั้นอย่างนี้เพื่ออะไร
จริงใจต่อผู้คน
ที่สำคัญที่สุดมีความสุขกับทุกสิ่งที่จะเข้ามาในชีวิต
การเปลี่ยนงานเป็นเรื่องง่ายคงไม่แนะนำครับแต่การจะเปลี่ยนใจและตัวเราเองต่างหากที่แม้เป็นเรื่องง่ายๆแต่มีไม่กี่คนที่ทำได้ในตอนวัยหนุ่มวัยเยาว์ ทำตอนนี้ผลที่ลงทุนไว้จะกลับมาตอบในวัยที่กำลังต้องการอย่าให้มารู้ตัวเมื่อสายเกินจะนำไปใช้
แค่นี้จร้า

kaptan

• People Like This 1734

ขอตอบก่อนนอนหลังจากทำงานบ้างอย่างเสร็จคะ
ขอบคุณสำหรับคำถามคะ หากถามว่าความสามารถพิเศษในการที่จะรับร่วมงาน
คือ หนูเป็นคนอดทนต่อความกดดันในการทำงานได้เป็นอย่างดีและพร้อมเรียนรู้งานใหม่ๆได้ตลอดเวลา
หากมีปัญหาก็ยินดีทำการแก้ไขและปรับปรุง เพื่อให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นๆ
และพร้อมพัฒนางานที่ทำให้ประหยัดเวลาหรือรวมไปถึงการพัฒนางาน ปรับใช้ให้เกิดผลและมีประโยชน์มากกว่าเดิม
ที่สำคัญ ในการทำงานเป็นทีม การช่วยเหลือเพื่อนร่วมทีมหนูมองว่าเป็นสิ่งที่ควรกระทำ เพราะการทำงานเป็นทีมจะทำให้งานออกมามีคุณภาพมากยิ่งขึ้นคะ  ตอบเท่านี้ก่อนนะคะ พรุ่งนี้เข้าต้องทำงานแต่เช้า

อยากเจอคนที่ตอบว่า หนูมีความรู้ด้านภาษาอังกฤษที่ดีพอสอบโทอิคได้ xxx และพูดภาษาจีนกลางได้พอใช้
ผมใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ได้อย่างเชี่ยวชาญ สามารถพัฒนาให้เหมาะสมกับงานแต่ละแบบได้
หนูเคยเป็น TOP SALES และได้รางวัลพนักงานดีเด่นด้านการเป็นแบบอย่างที่ดี
ผมมีความสุขกับก่ารทำงานครับ พร้อมที่จะเป็นคนที่เก่งงาน เก่งคน และพัฒนาตนเองเสมอ

คำตอบที่เป็นรูปธรรม มีค่ามากกว่าคำตอบสวยๆ หรูๆ ที่จับต้องไม่ได้ครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

อยากเจอคนที่ตอบว่า หนูมีความรู้ด้านภาษาอังกฤษที่ดีพอสอบโทอิคได้ xxx และพูดภาษาจีนกลางได้พอใช้
ผมใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ได้อย่างเชี่ยวชาญ สามารถพัฒนาให้เหมาะสมกับงานแต่ละแบบได้
หนูเคยเป็น TOP SALES และได้รางวัลพนักงานดีเด่นด้านการเป็นแบบอย่างที่ดี
ผมมีความสุขกับก่ารทำงานครับ พร้อมที่จะเป็นคนที่เก่งงาน เก่งคน และพัฒนาตนเองเสมอ

คำตอบที่เป็นรูปธรรม มีค่ามากกว่าคำตอบสวยๆ หรูๆ ที่จับต้องไม่ได้ครับ

**06**

**06**

**06**

Nanniie

• People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
เป็นเป็ดที่แข็งแกร่ง หางานง่ายนะคะ
ได้งานทีระดับสูงกันเลย **30**
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248

**36**
ถ้าเลือกได้ เลือกทำงานที่ชอบ
แต่ถ้าเลือกไม่ได้ ทำใจให้ชอบในงานที่ทำ
การทำงานที่ชอบ หรือมีใจชอบในงานที่ทำ จะทำให้งานออกมาดี ทำให้เรามีความคิด ความพยายามที่จะพัฒนาตนเอง เรียนรู้ เพื่อให้ผลงานที่เราทำออกมาดีที่สุดเท่าที่จะทำได้
แต่ก่อนที่เราจะตัดสินใจ เลือกงานที่ชอบ หรือทำใจให้ชอบกับงานที่ทำ เราควรจะได้มีการฝึกทักษะการทำงานในทุกๆ ด้านที่จำเป็น เพราะมันจะเป็นประสบการณ์ของเราเอง ที่จะทำให้เราสามารถทำงานอะไรก็ได้ ที่จะเข้ามาในชีวิต อย่าคิดว่าการรู้งานทุกอย่าง แต่ไม่รู้ลึก ทำให้คุณเป็นเป็ด แต่การรู้งานทุกอย่าง เข้าใจงานในแต่ละด้าน จะทำให้คุณมองภาพกว้างออก และสามารถนำความรู้ในด้านต่างๆ มาผสมผสานช่วยเหลือคุณในการแก้ไขปัญหาที่คุณอาจจะต้องเผชิญหน้าในอนาคต
คนที่คิดว่าตัวเองเป็นแค่เป็ด ก็จะไม่คิดที่จะพัฒนาตัวเองให้มีความรู้เพิ่มขึ้น แต่คนที่คิดว่าตัวเองมีพื้นฐานของความเป็นเป็ด แต่รู้จักผสมผสานความเป็นเป็ดเหล่านั้นเข้าไปแก้ไขปัญหา โดยเอาส่วนดีของการเป็นเป็ดเข้ามารวมกัน เพื่อสร้างสิ่งที่ดีกว่า นั่นแหละคือผู้ต้องการก้าวไปข้างหน้า ที่จะเป็นหัวหน้าได้ หัวหน้า ไม่ได้จำเป็นต้องรู้ลึกในทุกด้าน แต่จำเป็นต้องรู้ทุกด้านต่างหาก
หากคุณคิดว่าคุณเข้าใจกระบวนการทำงานในทุกด้านดีพอสมควรแล้ว และอยากเปลี่ยนงาน เนื่องจากคุณไม่เห็นทางว่าคุณจะก้าวหน้าได้ ก็ควรทำ แต่ก็ควรพิจารณาว่าจะเลือกงานแบบไหน ที่ได้กล่าวไปแล้วข้างต้น และการพิจารณาจากคุณสมบัติและประสบการณ์นั่นแหละที่จะช่วยทำให้คุณได้ หรือไม่ได้งานที่คุณอยากทำ
สุดท้าย เหมือนกับทุกคนแหละครับ จะเปลี่ยนงาน ต้องได้งานใหม่ก่อน มีเงินเก็บพอที่จะอยู่ได้ ในช่วง 2 เดือนแรก ระหว่างที่เข้าไปเริ่มทำงานใหม่ เพราะมีโอกาสที่คุณจะยังไม่ได้รับเงินเดือนทันที เมื่อครบรอบบัญชีการจ่ายเงินเดือนครั้งแรกของที่ทำงาน แล้วจะกลายเป็นปัญหาที่แก้ยากในภายหลัง

เริ่มได้กลิ่นอายของห้อง ในพันทิปซะแว้ว

**30** **30** **30**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
1)คิดให้ชัดครับ  อีก 3ปี 5ปี 10ปี เราอยากไปยืนอยู่ที่จุดไหนและทำอะไร

2)การเปลี่ยนงานก็เป็น"กลวิธี"แบบหนึ่งที่พาเราไปถึงจุดหมาย  ถ้าข้อ1)ชัดเจน การตัดสินใจในข้อ2) จะไม่หลงประเด็น

**38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
นำมาฝากค่ะ  **06**

**06** **36** **06** 41
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

k p i2 z

จะนำไปเป็นตัวอย่างในการตอบสัมภาษณ์งานนะคะ  **04**

k p i2 z

ถ้ามุมมองเป็นรูปธรรม ทั้งด้านการศึกษาและด้านการทำงาน มีรางวัลและประสบการณ์ในองค์กรมากกว่างานประจำที่ทำคะ

k p i2 z

นำมาฝากค่ะ  **06**

**06** **36** **06** 41

นั้นสิ ... ตอนนี้ มีเวลาก็ถามตัวเองอีกครั้งอยู่ว่า ต้องการอะไร

k p i2 z

1)คิดให้ชัดครับ  อีก 3ปี 5ปี 10ปี เราอยากไปยืนอยู่ที่จุดไหนและทำอะไร

2)การเปลี่ยนงานก็เป็น"กลวิธี"แบบหนึ่งที่พาเราไปถึงจุดหมาย  ถ้าข้อ1)ชัดเจน การตัดสินใจในข้อ2) จะไม่หลงประเด็น

**38**

คิดว่าชัดอยู่นะคะว่าอนาคตอยากยืนอยู่จุดไหนที่สุด เพียงแต่การเปลี่ยนงานคือหนทางนำไปสู่จุดหมาย

แต่หนทางนี่หล่ะ ที่เราไม่มีประสบการณ์และด้วยปัจจัยหลายๆอย่างเลย คิดทบทวนและหาเห็นผลมาช่วงถ่วงน้ำหนัก

การเปลี่ยนงาน จะตัดสินใจง่ายมาก
เมื่อถูกซื้อตัวจากบริษัทอื่น ด้วย

ตำแหน่งที่สูงขึ้น
รายได้ที่เพิ่มขึ้น
และแน่นอนว่า
ความรับผิดชอบที่สูงขึ้น
เป็นเงาตามตัวเช่นกัน

**04**

myman

• People Like This 61
การเปลี่ยนสายงานมีหลายเหตุผลหลายปัจจัยที่สำคัญนะครับ อันดับแรกเลยต้องถามตัวเองก่อนว่าพร้อมจะไปรับสิ่งใหม่ๆหรือเปล่าและพร้อมที่จะเรียนรู้และพร้อมรับแรงกดดันต่างๆไหม เพราะถ้างานที่ทำไม่ตรงกับสายที่เรียนนั้นหมายความว่าความรู้พื้นฐานของสายงานนั้นๆเราจะด้อยกว่าคนอื่นเขาเราจึงต้องเรียนรู้งานนั้นให้เร็วกว่าคนอื่นเขาเป็นเท่าตัว ถ้าคิดว่าข้อแรกไม่มีปัญหาอันดับต่อมาคือรีบตัดสินใจและรีบเริ่มต้นใหม่ให้เร็มที่สุดครับ เพราะว่าเราจบมาไม่ตรงสายจึงต้องใช้เวลาเรียนรู้ค่อนข้างนานกว่าปกติและที่สำคัญbasic slaryจะเริ่มน้อยกว่าคนจบตรงสายแน่นอน

ดังนั้นเราจึงต้องรีบเริ่มต้นงานใหม่เพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์ให้มากและเร็วที่สุด สุดท้ายประสบการณืจะเป็นตัววัดความสามารถของเราเองครับถึงตรงนี้สาขาที่จบก็ไม่มีผลต่อการทำงาน ผลที่จะได้ตามมาก็คือเงินเดือนที่เพิ่มขึ้นจนเราต้องตกใจ และอันดับสุดท้ายที่ขาดไม่ได้เลยคือ...ความสุขในการทำงานครับ ถ้าเรารักในการทำงาน มีความสุขในการทำงาน รับรองได้เลยว่าอยู่จนแก่ก็ไม่ไปไหน เพราะถ้าเราทำงานที่เรารักถึงแม้ว่าจะเหน็ดเหนื่อยหรือกดดันแค่ไหนยังไงผลงานก็จะออกมาในทางที่ดีแน่นอนครับ
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ