ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม แนวคิด มุมมอง ในการเปลี่ยนที่ทำงาน รวมไปถึงสายงานคะ  (อ่าน 4112 ครั้ง)

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• Hero Member
  • People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
นำมาฝากค่ะ  **06**

**06** **36** **06** 41
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

k p i2 z

• Full Member
  • People Like This 81

- ไหนคุณลองบอกมาว่า คุณมีความพิเศษอะไรบ้างที่เหนือกว่าคนอื่น
ที่ทำให้บริษัทของเราสมควรที่จะเลือกคุณเข้ามาส่วนหนึ่งของทีมงาน ?

ขอตอบก่อนนอนหลังจากทำงานบ้างอย่างเสร็จคะ
ขอบคุณสำหรับคำถามคะ หากถามว่าความสามารถพิเศษในการที่จะรับร่วมงาน
คือ หนูเป็นคนอดทนต่อความกดดันในการทำงานได้เป็นอย่างดีและพร้อมเรียนรู้งานใหม่ๆได้ตลอดเวลา
หากมีปัญหาก็ยินดีทำการแก้ไขและปรับปรุง เพื่อให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นๆ
และพร้อมพัฒนางานที่ทำให้ประหยัดเวลาหรือรวมไปถึงการพัฒนางาน ปรับใช้ให้เกิดผลและมีประโยชน์มากกว่าเดิม
ที่สำคัญ ในการทำงานเป็นทีม การช่วยเหลือเพื่อนร่วมทีมหนูมองว่าเป็นสิ่งที่ควรกระทำ เพราะการทำงานเป็นทีมจะทำให้งานออกมามีคุณภาพมากยิ่งขึ้นคะ  ตอบเท่านี้ก่อนนะคะ พรุ่งนี้เข้าต้องทำงานแต่เช้า

อยากเจอคนที่ตอบว่า หนูมีความรู้ด้านภาษาอังกฤษที่ดีพอสอบโทอิคได้ xxx และพูดภาษาจีนกลางได้พอใช้
ผมใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ได้อย่างเชี่ยวชาญ สามารถพัฒนาให้เหมาะสมกับงานแต่ละแบบได้
หนูเคยเป็น TOP SALES และได้รางวัลพนักงานดีเด่นด้านการเป็นแบบอย่างที่ดี
ผมมีความสุขกับก่ารทำงานครับ พร้อมที่จะเป็นคนที่เก่งงาน เก่งคน และพัฒนาตนเองเสมอ

คำตอบที่เป็นรูปธรรม มีค่ามากกว่าคำตอบสวยๆ หรูๆ ที่จับต้องไม่ได้ครับ

จะนำไปเป็นตัวอย่างในการตอบสัมภาษณ์งานนะคะ  **04**

k p i2 z

- ไหนคุณลองบอกมาว่า คุณมีความพิเศษอะไรบ้างที่เหนือกว่าคนอื่น
ที่ทำให้บริษัทของเราสมควรที่จะเลือกคุณเข้ามาส่วนหนึ่งของทีมงาน ?

ขอตอบก่อนนอนหลังจากทำงานบ้างอย่างเสร็จคะ
ขอบคุณสำหรับคำถามคะ หากถามว่าความสามารถพิเศษในการที่จะรับร่วมงาน
คือ หนูเป็นคนอดทนต่อความกดดันในการทำงานได้เป็นอย่างดีและพร้อมเรียนรู้งานใหม่ๆได้ตลอดเวลา
หากมีปัญหาก็ยินดีทำการแก้ไขและปรับปรุง เพื่อให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นๆ
และพร้อมพัฒนางานที่ทำให้ประหยัดเวลาหรือรวมไปถึงการพัฒนางาน ปรับใช้ให้เกิดผลและมีประโยชน์มากกว่าเดิม
ที่สำคัญ ในการทำงานเป็นทีม การช่วยเหลือเพื่อนร่วมทีมหนูมองว่าเป็นสิ่งที่ควรกระทำ เพราะการทำงานเป็นทีมจะทำให้งานออกมามีคุณภาพมากยิ่งขึ้นคะ  ตอบเท่านี้ก่อนนะคะ พรุ่งนี้เข้าต้องทำงานแต่เช้า

อยากเจอคนที่ตอบว่า หนูมีความรู้ด้านภาษาอังกฤษที่ดีพอสอบโทอิคได้ xxx และพูดภาษาจีนกลางได้พอใช้
ผมใช้โปรแกรมคอมพิวเตอร์ได้อย่างเชี่ยวชาญ สามารถพัฒนาให้เหมาะสมกับงานแต่ละแบบได้
หนูเคยเป็น TOP SALES และได้รางวัลพนักงานดีเด่นด้านการเป็นแบบอย่างที่ดี
ผมมีความสุขกับก่ารทำงานครับ พร้อมที่จะเป็นคนที่เก่งงาน เก่งคน และพัฒนาตนเองเสมอ

คำตอบที่เป็นรูปธรรม มีค่ามากกว่าคำตอบสวยๆ หรูๆ ที่จับต้องไม่ได้ครับ

ถ้ามุมมองเป็นรูปธรรม ทั้งด้านการศึกษาและด้านการทำงาน มีรางวัลและประสบการณ์ในองค์กรมากกว่างานประจำที่ทำคะ

k p i2 z

นำมาฝากค่ะ  **06**

**06** **36** **06** 41

นั้นสิ ... ตอนนี้ มีเวลาก็ถามตัวเองอีกครั้งอยู่ว่า ต้องการอะไร

k p i2 z

1)คิดให้ชัดครับ  อีก 3ปี 5ปี 10ปี เราอยากไปยืนอยู่ที่จุดไหนและทำอะไร

2)การเปลี่ยนงานก็เป็น"กลวิธี"แบบหนึ่งที่พาเราไปถึงจุดหมาย  ถ้าข้อ1)ชัดเจน การตัดสินใจในข้อ2) จะไม่หลงประเด็น

**38**

คิดว่าชัดอยู่นะคะว่าอนาคตอยากยืนอยู่จุดไหนที่สุด เพียงแต่การเปลี่ยนงานคือหนทางนำไปสู่จุดหมาย

แต่หนทางนี่หล่ะ ที่เราไม่มีประสบการณ์และด้วยปัจจัยหลายๆอย่างเลย คิดทบทวนและหาเห็นผลมาช่วงถ่วงน้ำหนัก

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
การเปลี่ยนงาน จะตัดสินใจง่ายมาก
เมื่อถูกซื้อตัวจากบริษัทอื่น ด้วย

ตำแหน่งที่สูงขึ้น
รายได้ที่เพิ่มขึ้น
และแน่นอนว่า
ความรับผิดชอบที่สูงขึ้น
เป็นเงาตามตัวเช่นกัน

**04**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

myman

• People Like This 61
การเปลี่ยนสายงานมีหลายเหตุผลหลายปัจจัยที่สำคัญนะครับ อันดับแรกเลยต้องถามตัวเองก่อนว่าพร้อมจะไปรับสิ่งใหม่ๆหรือเปล่าและพร้อมที่จะเรียนรู้และพร้อมรับแรงกดดันต่างๆไหม เพราะถ้างานที่ทำไม่ตรงกับสายที่เรียนนั้นหมายความว่าความรู้พื้นฐานของสายงานนั้นๆเราจะด้อยกว่าคนอื่นเขาเราจึงต้องเรียนรู้งานนั้นให้เร็วกว่าคนอื่นเขาเป็นเท่าตัว ถ้าคิดว่าข้อแรกไม่มีปัญหาอันดับต่อมาคือรีบตัดสินใจและรีบเริ่มต้นใหม่ให้เร็มที่สุดครับ เพราะว่าเราจบมาไม่ตรงสายจึงต้องใช้เวลาเรียนรู้ค่อนข้างนานกว่าปกติและที่สำคัญbasic slaryจะเริ่มน้อยกว่าคนจบตรงสายแน่นอน

ดังนั้นเราจึงต้องรีบเริ่มต้นงานใหม่เพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์ให้มากและเร็วที่สุด สุดท้ายประสบการณืจะเป็นตัววัดความสามารถของเราเองครับถึงตรงนี้สาขาที่จบก็ไม่มีผลต่อการทำงาน ผลที่จะได้ตามมาก็คือเงินเดือนที่เพิ่มขึ้นจนเราต้องตกใจ และอันดับสุดท้ายที่ขาดไม่ได้เลยคือ...ความสุขในการทำงานครับ ถ้าเรารักในการทำงาน มีความสุขในการทำงาน รับรองได้เลยว่าอยู่จนแก่ก็ไม่ไปไหน เพราะถ้าเราทำงานที่เรารักถึงแม้ว่าจะเหน็ดเหนื่อยหรือกดดันแค่ไหนยังไงผลงานก็จะออกมาในทางที่ดีแน่นอนครับ
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ