ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาชีวิตเศร้าสุดๆ นอกจากทำงาน ต้องหาเพื่อนคุยสักคนใช่ไหมค่ะ  (อ่าน 11415 ครั้ง)

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• Hero Member
  • People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
ถ้าขนาดน้องบอกว่า เหมือนกำลังร่อนทอง
ถ้าหาเจอนั่นต้องเรียกว่า "แจ๊ตพอท" แล้วแหละครับ

**37**

ก็ใช้คำเปรียบเปรย คำอุปมาอุปไมยดูค่ะ ส่วนมากคำอุปมาอุปไมยก็จะออกแนวเวอร์ๆนิดค่ะ
เช่น ขี้เกียจจนตัวเป็นขน/ตาโตเป็นไข่ห่าน/ทำงานตัวเป็นเกลียว/เบาเหมือนปุยนุ่น

มันจะเวอร์ๆนิด

แต่ถ้ามี ทองเส้นหย่ายๆ อยู่แล้ว..
ก็ไม่จำเป็นต้องมาแสวงหา ร่อนทอง เศษทอง จากที่ไหนเลย
จริงไหมคะ ?  **11** **30**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

• Do what makes you happy and what you love.
นี่หามาหลายรอบแล้วค่ะ ตั้งกระทู้หลายรอบยังไม่เจอ 55+
คือต้องทำใจเวลาหาในนี้ คนส่วนมากจะคิดแต่ว่าผญ มาหาเงิน

จริงๆเรามาแบบไม่มีผลประโยชน์อะไร เป็นฝ่ายเปย์ผช ซะอีก
เป็นกำลังใจให้น๊าาา เหงาๆทักมาคุยกันได้ค่ะ อยู่เป็นเพื่อนรับฟังได้ค่ะ

ลอง wechat สิคะ  **11**
แซ่บๆ ผู้จีน ผู้ยุ่น ผู้เกา ผู้ไทย ลึ้ม...  **34**
แต่ต้องกด search nearby นะ แล้วแต่ location ที่เราอยู่ด้วยอะ..
เลอร์อยู่นร้าา   ^^

**11** **10**

ขอบคุณค่ะตัวเอง
เค้าเคยลองแล้ว
สรุปว่า...ชอบคนไทยมากกว่า T-T
ฝรั่งที่เคยคุยๆกันสมัยก่อน เรารู้สึกแนวเพื่อนๆกันมากกว่า
แต่ฝรั่งนี่ น่ารักจริงๆนะ นิสัยน่ารัก เราเลยรู้สึกเป็นเพื่อนแทน

โชคดีจุง ที่ ได้ คุยกะ ฝาหรั่ง เยอะๆจากวีแชท

นี่เจอแต่ พี่จีนนนน จากวีแชท คร่ะ 555

**25** **25** **25**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •

ถ้าขนาดน้องบอกว่า เหมือนกำลังร่อนทอง
ถ้าหาเจอนั่นต้องเรียกว่า "แจ๊ตพอท" แล้วแหละครับ

**37**

ก็ใช้คำเปรียบเปรย คำอุปมาอุปไมยดูค่ะ ส่วนมากคำอุปมาอุปไมยก็จะออกแนวเวอร์ๆนิดค่ะ
เช่น ขี้เกียจจนตัวเป็นขน/ตาโตเป็นไข่ห่าน/ทำงานตัวเป็นเกลียว/เบาเหมือนปุยนุ่น

มันจะเวอร์ๆนิด

แต่ถ้ามี ทองเส้นหย่ายๆ อยู่แล้ว..
ก็ไม่จำเป็นต้องมาแสวงหา ร่อนทอง เศษทอง จากที่ไหนเลย
จริงไหมคะ ?  **11** **30**

^
^
^
มิใช่ irony นร้าาา

อุปมาอุปไมย .. เหมียนกัลลคร่าาา...

ไม่รู้ว่า ใช่รึเปล่า กิ้กิ้  **34**

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
เค้าเรียกว่า  say eat คร้า
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Weena

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
หายเศร้าได้เลยทีเดียวค่ะ คนน่ารัก นิสัยดี อย่างเรา ถ้าเค้าไม่สนใจ ก็ต้องปล่อยเค้าไปค่ะ เราแค่อยากมีโลกส่วนตัวที่มีใครสักคนที่เข้าใจเรา เป็นแฟนเราอาทิตย์ละวัน  แค่เป็นวันพักผ่อนกับคนรู้ใจ ถ้าเค้าให้ไม่ได้ ก็ต้องถอยละค่ะ ขอบคุณทุกท่านทุกคำแนะนำจริงๆ ค่ะ เพื่อนหาได้จริงๆ

• เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
หายเศร้าได้เลยทีเดียวค่ะ คนน่ารัก นิสัยดี อย่างเรา ถ้าเค้าไม่สนใจ ก็ต้องปล่อยเค้าไปค่ะ เราแค่อยากมีโลกส่วนตัวที่มีใครสักคนที่เข้าใจเรา เป็นแฟนเราอาทิตย์ละวัน  แค่เป็นวันพักผ่อนกับคนรู้ใจ ถ้าเค้าให้ไม่ได้ ก็ต้องถอยละค่ะ ขอบคุณทุกท่านทุกคำแนะนำจริงๆ ค่ะ เพื่อนหาได้จริงๆ

ผมหาแบบนี้มานาน แต่คบได้ไม่นาน
ขอขยายเป็นอาทิตย์ละสองวัน สามวัน
สุดท้ายบอกว่าต้องการให้ไปอยู่ด้วย
ไม่งั้นเลิก 555

**30**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

น่าแปลกใจที่ สาว ๆ ที่ยังโสด โปรไฟล์ดี
มีธุรกิจส่วนตัว มีฐานะพอสมควร  ยังต้อง
เข้ามาหาเพื่อนชายในเวปนี้ ในคอนเซป
"หาคนเอาใจ" และพร้อมเปย์ให้ด้วย

แสดงว่าเพื่อนชายในชีวิตจริง ไม่เข้าตาเลย
สักคน  หรือว่าด้วยโปรไฟล์ที่ดี เลยเป็น
คนเอาแต่ใจ จนไม่มีใครอยากเข้าใกล้

นี่ผมก็คิด วิเคราะห์ เอาเองนะครับ
เรื่องจริงเป็นอย่างไรไม่มีใครรู้
อย่าถือสากันนะครับ

**36** **25** **24**

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย

ผมหาแบบนี้มานาน แต่คบได้ไม่นาน
ขอขยายเป็นอาทิตย์ละสองวัน สามวัน
สุดท้ายบอกว่าต้องการให้ไปอยู่ด้วย

**30**
ท่านหามานานแต่ไม่เจอ.....
ตอนนี้เจอแล้วนี่ไงครับ...น้อง  Weena  ท่าจะน่ารักมากๆด้วย....
จีบเลยครับท่านอย่ารอช้า....อะไร(น้องคนไหน)ที่เป็นอุปสรรคก็เทเลยคราบบบบ...
ผมยุส่งเลยคราบบบบ..... **03**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

**30**
ท่านหามานานแต่ไม่เจอ.....
ตอนนี้เจอแล้วนี่ไงครับ...น้อง  Weena  ท่าจะน่ารักมากๆด้วย....
จีบเลยครับท่านอย่ารอช้า....อะไร(น้องคนไหน)ที่เป็นอุปสรรคก็เทเลยคราบบบบ...
ผมยุส่งเลยคราบบบบ..... **03**

555 ผมไม่เชื่อท่านหรอกครับ ท่าน tawans
ผมพบเจอน้องที่ผมต้องการแล้วครับ
ขอบคุณสำหรับความหวังดี ของท่านด้วย

น้อง weena ลองพูดคุยกับท่าน tawans ดูสิครับ
ผมรับประกันความแซบ

**15** **15** **15**

strawberry shortcake

• Newbie
  • *
  • People Like This 27
น่าแปลกใจที่ สาว ๆ ที่ยังโสด โปรไฟล์ดี
มีธุรกิจส่วนตัว มีฐานะพอสมควร  ยังต้อง
เข้ามาหาเพื่อนชายในเวปนี้ ในคอนเซป
"หาคนเอาใจ" และพร้อมเปย์ให้ด้วย

แสดงว่าเพื่อนชายในชีวิตจริง ไม่เข้าตาเลย
สักคน  หรือว่าด้วยโปรไฟล์ที่ดี เลยเป็น
คนเอาแต่ใจ จนไม่มีใครอยากเข้าใกล้

นี่ผมก็คิด วิเคราะห์ เอาเองนะครับ
เรื่องจริงเป็นอย่างไรไม่มีใครรู้
อย่าถือสากันนะครับ

**36** **25** **24**

คนอ่านจะคิดยังไงอยู่ที่มุมมองประสบการณ์ของแต่ละคนค่ะ
(โลกกว้าง/โลกแคบ/สังคม/การศึกษา/ทัศนคติ)
เราไปตัดสินแทนคนอื่นไมไ่ด้หรอคะ
คนที่เจอแบบนี้ ก็มองว่าไม่แปลก
คนที่ไม่เคยเจอก็มองว่าแปลก ึ้นอยู่กับประสบการณ์ที่เราเคยเจอ
แต่การที่พาดพิงเชิงจิกกัดคนอื่นไปมา โดยที่ตนเองไม่ได้รู้ข้อมูลอะไรเลย
มันก็บอกอะไรคนที่อ่านได้เยอะเหมือนกันค่ะ

อยู่ที่วิจารณญาณกับวุฒิภาวะและกันค่ะ
คงไม่ตอบเพิ่มเพราะ คำตอบที่ตอบแล้ว
ไม่เกิดประโยชน์ คำตอบที่ดีที่สุดคือการไม่ตอบ
แล้วให้คนอ่านเค้าตัดสินดีกว่าค่ะ

บางทีอธิบายไปก็ไม่ช่วยอะไรแล้ว เสียเวลาเปล่าๆ
คนรู้คือเค้าก็รู้เองค่ะ