ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยนี้. ... ไม่มีผูกปิ่นโต กันแล้ว หรา???  (อ่าน 7726 ครั้ง)

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Re: สมัยนี้. ... ไม่มีผูกปิ่นโต กันแล้ว หรา???
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 11:38:03 AM »
สมัยก่อน ไม่มีร้านอาหารมากมายเช่นสมัยนี้
หากต้องการอาหารจากแม่ครัวฝีมือดี ซึ่งไม่ได้
ทำอาหารขายเป็นอาชีพ เราก็จะผูกปิ่นโตกับ
แม่ครัวนั้น ๆ ให้ทำอาหารเผื่อมาให้ด้วยตาม
มื้อที่กำหนด 

วันไหนแม่ครัวไม่สบาย หรือ เราติดธุระไม่ได้
รับปิ่นโต ก็ไม่ต้องจ่ายค่าอาหารมื้อนั้น ๆ  จ่าย
เป็นมื้อ ๆ ไป ไม่ได้เป็นการเหมาจ่าย

ถามว่าเหมือนซื้อกินมั้ย ตอบว่าไม่ เพราะแม่ครัว
ค่อนข้างอินดี้ไม่ได้เปิดร้านขายเป็นอาชีพ  แต่จะ
รับเฉพาะลูกค้าที่สั่งกินกันเป็นประจำเท่านั้น

แต่หากว่าเราไม่อยากให้มีใครได้กินอาหารจาก
ฝีมือแม่ครัวคนนี้ ก็คงต้องเหมาจ่ายไม่ให้ไปทำ
อาหารให้ลูกค้ารายอื่น ๆ

ไม่รู้ว่าจะใกล้เคียงกับที่ จขกท พูดถึงมั้ย

**25** **36** **30**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
Re: สมัยนี้. ... ไม่มีผูกปิ่นโต กันแล้ว หรา???
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:01:21 PM »
นึกไม่ออกว่าผมเห็นใบปะ"รับส่งปิ่นโต"ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่.....
แต่เมื่อวานแน่ๆผมผ่านร้าน แมค KFC สตาบัค ดันกิ้นโดนัด และ ฟาดฟูดอีกมากมาย.... **10**

ความ หลากหลาย ทางผลิตภัณฑ์

เรา  เลือกบริโภคได้  ชิมิคะ ลุงตาวัน ^^
 **34**
 **24**
ใช่คราบบบบบบบบบ........
น้ำผึ้งยังมีหลายชนิด....
บางชนิดหวาน.....
บางชนิดเน้นกลิ่นหอม...พวกดอกลำใย...ดอกลิ้นจี่
บางชนิดทั้งดำทั้งขม....น้ำผึ้ง"โอ้-ให้-หมา-มิ".... **30**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

tawans

• อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:10:41 PM »
นึกไม่ออกว่าผมเห็นใบปะ"รับส่งปิ่นโต"ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่.....
แต่เมื่อวานแน่ๆผมผ่านร้าน แมค KFC สตาบัค ดันกิ้นโดนัด และ ฟาดฟูดอีกมากมาย.... **10**

มันปิ่นโต คนละแบบกันมัยปี้ tawans.  5555
...ถามเอาม่วน. บ่ดายเน้อ
ผมซื่อ...เข้าใจเอาประสาซื่อๆนะครับ... **26**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

tawans

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:21:35 PM »
ผูกปิ่นโต คืออะไรอะคะ ไม่ใช่การดูแลน้องๆ รายเดือนเหรอคะ
ถ้าหมายถึง การจ่ายให้น้องคนเดียวตลอด แล้วต่างยังไงกับซื้อกินอะคะ
 **40**
ผมพึ่งเห็นรูปโฟลฟายน้องจ๋องอันใหม่...สวยมากครับ...
แต่เพื่อกันการเข้าใจผิดของน้องๆหลายๆท่าน..ขอประกาศให้ทราบทั่วกันว่า...
สำหรับรูปนี้...มือในรูปไม่ใช่มือผมนะครับ...
ย้ำกันชัดๆ....สำหรับรูปนี้...ไม่ใช่มือผมนะครับ....
ย้ำอีกหน...สำหรับรูปนี้...สำหรับรูปนี้...ไม่ใช่มือผมนะครับ...
 **38**

jr2230

• Full Member
  • People Like This 103
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:27:17 PM »
ไม่เป็นผู้เชี่ยวชาญนะครับ
สิบกว่าปีก่อนตอนที่เว็บหางานแรงแบบเริ่มเกิด พี่ๆแบบพวกผมหวังที่จะเจอน้องน.ศ.ก็แห่กันเข้ามาหาก็จ้างกันไปแบบคราว
อาจเพราะไม่อยากมั่วและพึงพอใจมากก็เลยคิดจะเจอน้องคนเดียวตลอดไป การผูกปิ่นโตจึงเกิดขึ้น
พอพบเจอน้องไปนานๆความที่ไม่อยากให้น้องๆไปรับงานจากพี่คนอื่นก็เลยต้องการผูกมัดด้วยการขอดูแลแบบเหมาเวลา การดูแลจึงเกิดขึ้น
ข้อแตกต่างกันระหว่างจ้างงานแรง ผูกปิ่นโต และ การดูแล
1.จ้างคือไม่ผูกพัน หาเปลี่ยนไปเรื่อยๆ อิสระทั้งสองฝ่ายและไม่ต้องรับผิดชอบอะไรนอกจากค่าจ้าง
2.การผูกปิ่นโตในด้านของพี่ๆจะดีตรงที่ไม่ต้องรับผิดชอบค่าใช้จ่ายอื่นๆและจะมีก็ตอนจ้างงานแต่ข้อด้อยคือน้องๆสามารถรับงานจากพี่คนอื่นๆได้ซึ่งพี่ๆที่เน้นควาปลอดภัยจะไม่ค่อยอยากทำ
3.การดูแลคงอย่างที่รู้กันขึ้นกับข้อตกลงส่วนการจ่ายพี่ๆจะต้องจ่ายประจำไม่ว่าจะมาพบหรือไม่ สำหรับพี่ๆที่เน้นความปลอดภัยก็มักเลือกแนวนี้แต่สภาพจริงของน้องๆที่จะรับซ้อนนั้นคงขึ้นกับสถานการณ์
ผิดถูกอย่างไรคงต้องให้ผู้ชำนาญการมาเฉลยครับ

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:27:38 PM »

เรา  เลือกบริโภคได้  ชิมิคะ ลุงตาวัน ^^
 **34**
 **24**
บางชนิดเน้นกลิ่นหอม...พวกดอกลำใย...ดอกลิ้นจี่
บางชนิดทั้งดำทั้งขม....น้ำผึ้ง"โอ้-ให้-หมา-มิ".... **30**

น้ำผึ้งแท้ ก็จะ สีคล้ำกว่า น้ำผึ้งเทียม ค่ะ..

น้ำผึ้ง (สี) ใสใส ก็อาจมีคุณค่าทางโภชนาการน้อยกว่า ของแท้ นีสนุง

เลือกเอาดีก่าา ... ว่า จะ บริโภคแบบไหน อันไหนที่อร่อย ถูกจริตต กะเราา  ฮิฮิ
 **11** **30**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:36:24 PM »
**40**.  สมัยนี้ คนจะรู้จัก. คำว่า ผูกปิ่นโต มัย ?  นะ. สงสัย

... ผูกปิ่นโต. มันหายไปตั้งแต่ ตอนไหน. **34** 5555
แต่อยากรู้. ค่ะ.   ...  เห็น พี่ๆ. รับแต่งานแรง. รึไม่หาสาวดูแล
จริงๆ. ผูกปิ่นโต มันดีนะ กินละอร่อย. ก่ไปกินเรื่อยๆ
 ไม่ต้องมาดูแล
รับดูแล ไม่ได้ไปกิน. ก่ต้องจ่าย.  ???
 ...ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะ.
รับดูแล คือความเชื่อใจ น้องมีพี่คนเดียว
ผูกปิ่นโต พี่อาจจะมีน้องคนเดียว แต่น้องไม่ได้จำเป็นต้องมีพี่คนเดียว
งานแรง แล้วแต่โอกาส ความต้องการ และความสะดวกของทั้งสองฝ่าย
ทั้งหมด แล้วแต่ความต้องการของแต่ละคน

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 12:46:12 PM »

**34**
 **24**
บางชนิดทั้งดำทั้งขม....น้ำผึ้ง

"โอ้-ให้-หมา-มิ"....

√√ โอ้-อูม- แมว - มิ้ √√

**30**  **30**  **11**  **11**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

APHRODIT

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 58
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 02:45:49 PM »
เข้ามาเรียนรู้มุมมองของพี่ๆน้องๆท่านอื่นค่ะ
แต่ถ้าพูดถึงปิ่นโต นี่นึกถึงข้าวสวยร้อนๆ ปลาทูทอด แล้วก็น้ำพริกกะปิ

**02**

How long will I love you

As long as stars are above you

And longer,If I can~

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • *
  • People Like This 355
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2018, 03:02:31 PM »
ผมคิดผิดไปหรือนี่ นึกว่า การผูกปิ่นโต คือ การดูแลหรือหาคนดูแลนะเนี่ย หุหุ
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...