ผู้เขียน หัวข้อ: เเชร์ประสบการณ์​เพือนฆ่าตัวตาย... อาจเพราะเป็นไบโพล่าครับ  (อ่าน 1169 ครั้ง)

kokoneko

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 18
สวัสดีครับ​ คิดว่าจะมีประโยชน์​เลยมาเเชร์กันครับ

เพื่อนคนนี้ได้จากไปด้วยการทำอัตวินิบากกรมในบ้านของตัวเองมีลงข่าวด้วย​ หลายๆคนที่อ่านอาจคิดว่าเป็นปัญหาทางเศรษฐกิจ​เเต่ผมว่าไม่ใช่ครับ​ น่าจะมาจากปัญหาทางสุขภาพ​ ซึมเศร้า​ไบโพล่า

ผมรู้จักกับเพื่อนคนนี้ไม่นานจากคอสทางดนตรีที่เราลงด้วยกัน​ ผมเป็นคนส่งคลิปวีดีโอต่างๆให้เพื่อน​ เขาเป็นคนมีุคลิคเฟลนลี่เเละเปี่นมด้วยพลังในการทำสิ่งต่างๆที่หลายๆครั้งดูเหมือ​น​ ล้นไปมากเกินไป​ จนไม่มีใครกล้าเข้าไปร่วมวงสนทนา​ เเม้เเต่ตัวผมเองก็เลือกที่จะลยข้อความนับสิบที่เขาส่งมา​   

จนมาถึงคอสเรียนดนตรีอีกคอส​ เนื่องจากเพื่อนเป็นคนต่างจังหวัด​ จึงได้มาพักกับเพื่อนที่มีบ้านใกล้ที่เรียน
ตอนนั้นจึงได้เข้าใจว่าเพื่อนป่วยเป็นคนอารมณ์​2ขั้ว​ จากคนที่ไฟเเรงมุ่งตามควาทฝันก็กลัยเป็นคนขี้น้อยใจ​ ดราม่าเเละถ่มถุยให้กับชีวิตได้เเบบไม่ทันตั้งตัว
ปัญหาคือ​ เพื่อนไม่ได้กินยาเเละไปหาหมอ​ เพราะคิดว่าหายเเล้ว​

จนวันหนึ่งเพื่อนก็ได้จากไปเเบบไม่หวลกลับ

โรคเเบบนี้สมัยนี้เป็นกันเยอะมาก​ ตัวเจ้าของกระทู้ก็มีบางมุมคิดว่าตัวเองเป็น​ เพื่อนๆลองสังเกตุคนรอบข้างดูนะครับ​ โรคเเปลส่ารักษายับยั้งบรรเทาได้​ ซึ่งนอกไปหาหมอกินจากยาเเล้วต้องการกำลังใจเเละเอาใจใส่จากคนรอบข้าง
ถึงเเท้จะไม่ใช่ญาติพี่น้องเเต่ก็เป็นเพื่อนร่วมโลกของเราครับ

TiBBieee

• Sr. Member
  • People Like This 121
การเยียวยาที่ดีที่สุดสำหรับคนกลุ่มนี้คือการทานยาสม่ำเสมอ

คนที่เป็นโรคพวกนี้สารเคมีในสมองจะหลั่งออกมาไม่ปรกติซึ่งต่างจากคนทั่วๆไปค่ะ หมั่นสังเกตุคนรอบตัว หากมีอาการที่เข้าข่ายควรปรึกษาจิตรแพทย์จะดีที่สุด

โรคซึมเศร้าน่ากลัวและไกล้ตัวกว่าที่เราคิด
ออกจากบ้านต้องได้เงิน !!!!!

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
ไบโพลาร์ กับ ซึมเศร้าคนละโรคกันค่ะ
ต่างกันตรงที่ ไบโพลาร์ มีช่วง Mania กับ Depress
ส่วนซึมเศร้า มีแต่ Depress

ทั้ง 2 โรค ต้องพบจิตแพทย์เช่นกันค่ะ
เคสไม่หนักมาก อาจจะไม่ต้องพึ่งยา
แต่ถ้าหนักหน่อย ก็ต้องทานยาตลอดค่ะ
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~