ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแบบนี้ผิดมั้ย  (อ่าน 5500 ครั้ง)

EngineeringSea

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
ทำแบบนี้ผิดมั้ย
« เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 02:49:35 PM »
พอดีเมื่อไม่กี่วันนี้เพิ่งเลิกกับน้องที่ดูแลอยู่ทั้งๆ ที่ใจจริงก้อไม่ได้อยากเลิกเท่าไหร่ 3 ปีกว่าที่คบกันมันก้อมีความผูกพันอยู่ แต่พอดีต้องทำงานไกลเลยมีเวลาเจอกันได้ไม่ค่อยบ่อย มีผิดใจกันบ้างเกือบเลิกกันมาครั้งสองครั้งก่อนนี้ สาเหตุเพราะด้วยความที่อยู่ไกลไม่ค่อยได้เจอเลยขอแอดเฟสกัน แต่คุยเฟสได้ไม่นานโดนบล็อก 2 เฟส 2รอบ ก้อถามนะ แต่น้องบอกไม่ได้บล็อกอย่างเดียวเลย สุดท้ายแม้แต่ไลน์ Timeline ก้อโดนไปด้วยอีก เลยส่งไลน์ไปหาน้องบอกเรื่องที่อึดอัด อยากให้น้องอธิบายเหตุผลมาบ้างแต่น้องเงียบที่จะอธิบายเหตุผลตลอด ส่งไลน์ไปยาวเหยียด น้องตอบกลับมานิีดเดียว ก้อเลยตัดสินใจว่าคงจบกัน แต่ก้อมานั่งคิดอยู่ว่าทำแบบนี้ มันเกินไปกับน้องหรือป่าว ..........................................

ข้อความที่ส่งหาน้อง...
: พี่คงจะลองทบทวนแล้วแหละ ตอนนี้รู้สึกสับสน อึดอัดมาก แล้วก้อไม่รู้จะมาทนเก็บไว้ทำไม ระหว่างเราสองคน พี่ก้อไม่ได้อยากวุ่นวายเรื่องส่วนตัวน้อง_งอะไรมาก _งก้อปฎิบัตรตัวดีมาก ไม่มาวุ่นวายเรื่องส่วนตัวไรพี่ แต่กลับเป็นพี่เองเนี่ยแหละ ที่อยากรู้เรื่องราวความเป็นไปของ_งบ้าง ก้ออย่างที่เห็น เราเจอกันได้น้อยครั้งมากเพราะพี่มาทำงานแบบนี้ แต่นี่เป็นความผิด ความบกพร่องของพี่เอง พี่เลือกจะยอมรับแบบนี้เอง การติดต่อมีโทรศัพท์คุยกันบ้าง แต่บางทีเวลาที่ต่างกันพี่เลยไม่ค่อยอยากจะโทรไป เกรงใจ หลักๆ เลยมีแค่ไลน์ส่งข้อความอย่างเดียว ทั้งๆ ที่ก้อเปิดกล้องคุยกันได้นะ แต่พี่อาจจะยุ่งๆ งานบ้าง เวลาไม่ตรงกันบ้าง เลยเกรงใจไม่อยากบอกอีก อันนี้ก้อเป็นความบกพร่องของพี่เอง ก่อนนี้เลยขอแอดเฟสไป _งก้อให้พี่แอดได้พักเดียวแล้วอยู่ๆ ก้อหาย พี่ก้อ อ่ะ โอเครไม่เป็นไร ครั้งที่สองเปิดเฟสใหม่ขอแอดไปอีก ได้พักเดียวเหมือนกัน เอาอีกละ ใน messenger ที่คุยกันยังค้างอยู่แต่ส่งข้อความไม่ได้ search หาก้อไม่เจอละ น้อง_งก้อบอกไม่ได้บล็อกนะ แค่ปิดหน้าเฟส พี่ก้ออ๊ะ เชื่อ ทั้งๆ ที่จริงๆ ขนาดเข้าไปตอบกระทู้เดียวกัน ยังมองไม่เห็นกันเลย พี่ก้อยังขำๆ อืมมม...นะ ถ้าเป็นคนที่เกลียดขี้หน้ากันแล้วทำก้อคงไม่แปลก หรืออาจจะเกลียดพี่หนักมากจริงๆ ก้อได้มั้ง 5555 ..... แล้วหลังสุดนี้ไลน์ Timeline ก้อโดนอีก _งก้อบอกไม่ได้บล็อก แต่อยากจะบอก พี่ก้อเล่นมานาน ทั้งไลน์ ทั้งเฟส ก้อพอจะรู้แหละ แค่ไม่อยากโวยวายไรมาก ก้อคิดว่าอาจจะเป็นเรื่องส่วนตัว ไม่อยากเปิดเผย แต่_งเงียบไม่อธิบายเหตุผลไรเลย พี่ก้อเลยเริ่มคิด คบกันมาก้อนานอยู่ พี่พยายามให้ความจริงใจ ให้ความเกรงใจ เรื่องเงินพี่ก้อพยายามทำหน้าที่ของพี่ให้ดีที่สุด แต่ก้อมีบางครั้งมันมีติดขัดบ้าง แต่พี่ได้อะไรกลับมา พี่ก้อบอกไม่ถูก เหมือนพี่ไม่น่าไว้ใจเหรอ กลับจากทำงานคราวที่แล้ว ก้ออย่างที่เห็น พี่่ว่างทั้งวันมาหาพี่ได้แป๊ปเดียว พี่เลยลบไลน์ทิ้งเลย ก้ออยากจะลองดูว่าจะลองติดต่อพี่มามั้ย ทางเฟสก้อเงียบ เมลก้อเงียบ คิดอยู่นานมากว่าจะเอายังไง จะหายเงียบๆ ไปเลยดีมั้ย สุดท้ายพี่ก้อทนคิดถึงไม่ไหว คบกันมาก้อนาน พี่มีความผูกพันให้อยู่ ก้อเลยทักไป แต่ทักไปขอเงินเลย แต่อย่างที่บอก พี่มีความผูกพันให้ เสียเงินเลย 55555 ...... พี่เลยมาคิดย้อนดู พี่คืออะไรเนี่ย จ่ายค่าเทอมพี่ก้อเชื่อใจ บอกครึ่งๆ กับแม่น้อง_ง แต่ในความเป็นจริงมิ้งต้องขอแม่เต็มจำนวนอยู่แล้วเหรอป่าว?? แล้วส่วนต่างไปไหนล่ะ?? บางทีพี่ก้อสงสัย แต่ไม่เคยถาม พี่ก้อมานั่งคิดอีก ช่วงที่พี่หาย _งมีเงินพอใช้ หรือหาคนแบบพี่คนใหม่ได้ หรือไม่ได้มีแค่พี่คนเดียว ก้อคือกลายเป็นพี่หงุดหงิดคิดมากเอง สุดท้ายพี่เลยมานั่งคิด ว่าพี่จะเสียเงินไปเพื่ออะไร ส่วนใหญ่คนที่เสียเงินเพื่อจะแลกเซ็ก แต่ระหว่างเราถือว่าค่อนข้างน้อยเพราะพี่ต้องมาทำงานแบบนี้ เลยสับสนกะชีวิต ถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ถ้าพี่ทนทำแบบนี้แล้วไม่มีความสุข แล้วจะทำต่อไปทำไม ?????

ที่น้องตอบกลับมา....
: มอนิ่งค่า
: ก็อย่างที่หนูบอกแหละพี่ ว่าก่อนหน้านี้ตอนที่ไม่มีพี่หนูก้เปียแชร์มาใช้ เรื่องค่าเทอมหนูก็ต้องออกเองเพราะหนูก็ทะเลาะ
  กะแม่ นี่ยังไม่คุยกันเลย หนูก็ไม่รู้ว่าพี่จะคิดยังไง แต่หนูก็เคารพการตัดสินใจของพี่นะ ไม่ว่าผลจะออกมาเป้นยังไง

blackpinkky

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
Re: ทำแบบนี้ผิดมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 03:39:50 PM »
อ่านแล้วก็ยังคงมีความรู้สึกดีๆนะค่ะ ค่อยๆคุยกันนะค่ะ คบกันมา3 ปีแหนะ
แต่เรื่องอย่างนี้ก็ขึ้นอยู่กับทั้งสองคนตกลงกัน ถ้าถึงจุดจบแล้วก็ ต้องยอมรับมันน่ะค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆนะค่ะ
Blackpinkky :3

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 03:45:18 PM »
ผิดตรงที่พี่พิมส่งไปเยอะขนาดนี้ ... น้องที่ไม่ได้แคร์อะไร ก็ไม่ได้สนใจจะอ่านรายละเอียดหรอกครับ
ทบทวนดูที่บอกคบมา 3 ปี มีอะไรที่เป็นเรื่องราวผูกพันกันบ้าง
หรือเพียงแค่จ่ายตัง น้องมาเจอ

อาจเพราะพบเจอเรื่องในเวปมาบ้าง รุ้ว่าน้องหาดูแลบางคนก็มีพี่ดูแลมากกว่าคนนึง
ยิ่งชอบเลยถ้าได้พี่ดูแลไม่ค่อยมีเวลามาเจอ แต่จ่ายตังครบ จะได้มีเวลาแบ่งหาเพิ่ม
หรือแม้แต่แบ่งเวลาไปรับงาน...แค่บางคน
อย่าไปใส่ใจมากเลยครับ ถ้าคิดจะเลิกกัน ... เสียเวลาเปล่าๆ

ผมก็ชักจะผิดแระ พิมไปเยอะ...

ซอรี่

**38**

blackpinkky

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 03:53:11 PM »
ผิดตรงที่พี่พิมส่งไปเยอะขนาดนี้ ... น้องที่ไม่ได้แคร์อะไร ก็ไม่ได้สนใจจะอ่านรายละเอียดหรอกครับ
ทบทวนดูที่บอกคบมา 3 ปี มีอะไรที่เป็นเรื่องราวผูกพันกันบ้าง
หรือเพียงแค่จ่ายตัง น้องมาเจอ

อาจเพราะพบเจอเรื่องในเวปมาบ้าง รุ้ว่าน้องหาดูแลบางคนก็มีพี่ดูแลมากกว่าคนนึง
ยิ่งชอบเลยถ้าได้พี่ดูแลไม่ค่อยมีเวลามาเจอ แต่จ่ายตังครบ จะได้มีเวลาแบ่งหาเพิ่ม
หรือแม้แต่แบ่งเวลาไปรับงาน...แค่บางคน
อย่าไปใส่ใจมากเลยครับ ถ้าคิดจะเลิกกัน ... เสียเวลาเปล่าๆ

ผมก็ชักจะผิดแระ พิมไปเยอะ...

ซอรี่

**38**

มีส่วนนะค่ะ เป็นข้อคิด แต่ก็อย่าพึ่งโทษน้องเลยค่ะ ถ้าเราเองไม่สบายใจ ก็ถอย ก็พักดีแล้วค่ะ ไม่ผิดหรอกค่ะ

k p i2 z

• Full Member
  • People Like This 81
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 04:21:19 PM »
เท่าอ่านมาก แลดูเหมือนพี่จะผูกพันกับน้องมากกว่าที่น้องจะรู้สึกกับพี่ **40**
จริงๆ ระหว่างที่พี่และน้องคบกัน 3 ปี ไม่มีใครรู้ดีเท่สกับพี่และน้องที่รู้
เพียงแต่วันนี้พี่แค่รู้สึกท้อและน้อยใจน้องที่เค้าไม่แคร์ความรู้สึกพี่...
ดังนั้น หากถามว่า พี่ ผิดไหม __ก็ไม่ผิดนะคะ ทุกคนก็มีสิทธิ์ที่จะเลือกทางที่ตัวเองสบายใจ
ที่ผ่านก็ถือว่าเปนความทรงจำ ประสบการ์ณ เพราะตราบใดที่พี่เป็นคนดี

สักวันพี่ก็จะเจอน้องที่ดีเช่นกันคะ __ สู้ๆคะ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 05:20:09 PM »
    เมือคบกันนานๆ ความผูกพันทำให้เกิดความรู้สึกอะไรๆ เพิ่มขึ้น เช่นคิดถึง เป็นห่วง หึง ......
และเมื่อฝ่ายหนึ่งขยับออกไป อีกฝ่ายก็จะยิ่งขยับเข้าหามากขึ้น เยอะขึ้น และบางทีความขัดแย้งก็เกิดขึ้น
การคบกันในสถานะการดูแลจึงหาความยืดยาวได้ยาก ฝ่ายนึงอยากได้เงินแต่ไม่อยากใกล้ชิดเกินไป
อีกฝ่ายเสียเงินก็อยากได้ความใกล้ชิดมากขึ้น หรือในบางกรณี ฝ่ายนึงจ่ายเงินไปแบบไม่ค่อยมาเจอ หรือจ่ายให้หลายคน
อีกฝ่ายก็กังวลว่าจะโดนเทวันไหนก็ไม่รู้ แล้วยิ่งพอไปตาม ไม่วุ่นวาย ความขัดแย้งก็เกิดขึ้นเช่นกัน

การดีต่อกันในระดับที่พอเหมาะพอสมจึงยากมาก มักมีฝ่ายใดฝ่ายนึงไม่เยอะก้น้อยไป ให้อีกฝ่ายกังวลอยู่บ่อยๆ
แล้วมันก็ยากที่จะเปลี่ยนแปลงความรู้สึกเหล่านี้ สุดท้ายแทบทุกคู่ก็อยู่ด้วยกันได้ไม่นาน อันเป็นธรรมชาติของที่นี่

กรณีท่านจขกท. ผมเดาว่าน้องเค้าไม่ได้ไยดีตัวท่านเท่าเงินของท่านครับ ถ้ายังชอบน้องก็ลดความใส่ใจลงบ้าง
เจอกันก้ตักตวงแค่ความสุขทางกายก็พอ แต่หากทำใจไม่ได้ในแบบนี้ คงต้องรีบหักใจจากกันครับ หาคนที่เหมาะกับท่าน
ส่วนน้อง ก็ให้ไปหาคนที่จ่ายๆ หายๆ ให้น้องต้องตามตัวเอาบ้างก็แล้วกัน

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 07:44:08 PM »
ความสัมพันธ์ในลักษณะนี้ค่อนข้างเปราะบาง อะไรที่มันไม่พอดี ไม่ว่า จะมากไป น้อยไป ก็ทำให้เกิดปัญหาตามมาได้ตลอดเวลา  จริงๆ  ดูแลกันมา 3 ปี ไม่ทราบว่าเป็นแบบนี้มาตลอดตั้งแต่แรกหรือไม่ครับ ?

**40**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

EngineeringSea

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2018, 08:22:00 PM »
ความสัมพันธ์ในลักษณะนี้ค่อนข้างเปราะบาง อะไรที่มันไม่พอดี ไม่ว่า จะมากไป น้อยไป ก็ทำให้เกิดปัญหาตามมาได้ตลอดเวลา  จริงๆ  ดูแลกันมา 3 ปี ไม่ทราบว่าเป็นแบบนี้มาตลอดตั้งแต่แรกหรือไม่ครับ ?

**40**
ถ้าจะถามว่า เป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกมั้ย ก้อไม่เชิงนะครับ อย่างที่เขียนไว้ด้านบน เอาจริงๆ ที่ขอแอดเฟสก้อแค่เผื่อไลน์มีปัญหา โทรศัพท์พัง ติดต่อทางไลน์ไม่ได้ ก้อจะได้มีทางเลือกไว้อีกทาง แต่ก้อเป็นเพื่อนเฟสกันได้ไม่นานก้อโดนบล็อก แต่พอถามน้องบอกแค่ปิดหน้าเฟสเฉยๆ แต่จริงๆ ไม่ได้เชื่อแบบนั้นอยู่แล้ว แต่ก้อกลับมาคิดนะ บางทีน้องไม่อยากให้ไปรู้เรื่องส่วนตัวไรมาก ซึ่งจริงๆ แล้ว น้องมี 2 เฟส เฟสรองน่าจะหยวนๆ ได้ การเจอกันช่วงแรกๆ ก้อดี แต่มาหลังๆ มีนัดยากบ้าง หรือมาแบบรีบๆ ต้องมีนู่นนี่นั่น รีบกลับบ่อยๆ
แต่มาถึงจุดพีคคือโดนบล็อคไลน์ Timeline นั่นแหละ คือรู้สึกว่าต้องขนาดนี้เลยเหรอ ถามบอกไม่ได้ทำ คือไม่บอกความจริง ไม่ให้เหตุผลอะไรมาเลย

นางมารร้าย

• Newbie
  • *
  • People Like This 5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 01:13:56 AM »
ถามว่าผิดมั้ย? ไม่ผิดหรอกค่ะ และก็ไม่มีใครผิดหรือถูก
ความสัมพันธ์แบบนี้ ก็ต้องทำใจไว้แล้วตั่งแต่วันแรกที่เริ่มดูแลกัน ต่างคนต่างมีเส้นที่กั้นกลาง เขาไม่เดินข้ามเส้นเรา เราก็ไม่ควรเดินข้ามเส้นเขา พื้นที่ส่วนตัว คำคำนี้ สามารถใช้ได้ทุกเพศทุกวัย ทุกยุคทุกสมัย เวลา 3 ปี ถามว่าเยอะมั้ย สำหรับเรา เราว่าไม่เยอะ สาเหตุที่ไม่เยอะคือ ในระยะเวลา 3 ปีเราเจอกันแค่ไหน ใช้เวลากันมากน้อยแค่ไหน เรารู้จักเขามากน้อยแค่ไหน นี้คือคำถาม สำหรับตัวเรา
แล้วเขาคบเราทำไม นั้นก็คือคำถามให้กับตัวเอง เราคิดว่า คุณก็มีคำตอบในตัวเองอยู่แล้ว แต่แค่คุณ พยายามปิดรับคำตอบจากในจิตใจมากกว่า เลยทำให้สับสนแบบนี้ ลองถอยออกมาตั้งหลักดูอีกที ว่าทางที่เราจะเดินไปข้างหน้า มันมีแยกมั้ย ทางเป็นแบบไหน และมีทางอื่นที่ไปได้มั้ย อะไรก็ได้ ทางที่เราเดินแล้วไม่เหนื่อยและเจ็บเท้าตัวเอง เดินไปแบบไม่เหนื่อย มีความสุขกับการเดิน แค่นั้นก็พอ ......

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 12:45:54 PM »

**40**
ถ้าจะถามว่า เป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกมั้ย ก้อไม่เชิงนะครับ อย่างที่เขียนไว้ด้านบน เอาจริงๆ ที่ขอแอดเฟสก้อแค่เผื่อไลน์มีปัญหา โทรศัพท์พัง ติดต่อทางไลน์ไม่ได้ ก้อจะได้มีทางเลือกไว้อีกทาง แต่ก้อเป็นเพื่อนเฟสกันได้ไม่นานก้อโดนบล็อก แต่พอถามน้องบอกแค่ปิดหน้าเฟสเฉยๆ แต่จริงๆ ไม่ได้เชื่อแบบนั้นอยู่แล้ว แต่ก้อกลับมาคิดนะ บางทีน้องไม่อยากให้ไปรู้เรื่องส่วนตัวไรมาก ซึ่งจริงๆ แล้ว น้องมี 2 เฟส เฟสรองน่าจะหยวนๆ ได้ การเจอกันช่วงแรกๆ ก้อดี แต่มาหลังๆ มีนัดยากบ้าง หรือมาแบบรีบๆ ต้องมีนู่นนี่นั่น รีบกลับบ่อยๆ
แต่มาถึงจุดพีคคือโดนบล็อคไลน์ Timeline นั่นแหละ คือรู้สึกว่าต้องขนาดนี้เลยเหรอ ถามบอกไม่ได้ทำ คือไม่บอกความจริง ไม่ให้เหตุผลอะไรมาเลย

ดูจากชื่อยูส ถ้าให้คาดเดาท่านน่าจะทำงานบนเรือ (ไม่รู้จะถูกหรือเปล่า) ซึ่งคงมีเวลาเจอกับน้องค่อนข้างน้อย  เวลาเจอกันแต่ละครั้ง ท่านก็คงคาดหวังไว้เยอะ พอไม่เป็นไปตามที่คาดหวังก็คงแอบเสียใจ ปนน้อยใจเป็นธรรมดา

อะไรที่อยู่ด้วยแล้ว ทำแล้ว เกิดความทุกข์ใจ ก็ปล่อย ๆ ไปครับ ไม่มีอะไรผิด อะไรถูก เอาที่สบายใจดีที่สุดครับ

**24**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า