ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่อายุจะเข้าเลข3แล้ว ยังไม่มีไีรเป็นชิ้นเป็นอันสักอย่างำหมคะ???  (อ่าน 4668 ครั้ง)

stitch.123

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
คือเราทำงานตั้งแต่จบ (18)
ทำงานหาเงินเรียนต่อเอง ส่งน้องเรียน2คน
ให้แม่ทุกเดือน เมื่อ5-6ปีก่อนแม่ไปค้ำประกันให้เค้า
โดนเค้าโกงไป เราก็ไป้ธนาคาร ได้บัตรเงินสดมา5ใบ(ตอนนั้นทำได้หลายใบ) วงเงินรวมก็90000เกือบแสน. แต่คือเราจบเงินเดือน10000ตอนนั้น เราก็ไม่มีเงินส่ง เพราะเงิน้มาใช้หนี้ที่แม่โดนโกง ก็หนีหนี้บัตรเครดิต

รู้สึกว่าภาระเราเยอะ เพราะทางบ้านไม่ได้มีกำลังจะมาซัพพอร์ทเรื่องเงิน แล้วยิ่งมาโดนโกง

จนมาวันนึงที่เราอายุ27เงินเดือน 13000 เรายังไม่มีแฟน
เรียนยังไม่จบ บ้านก็คือบ้านเก่าพ่อ รถที่บ้านไม่มีขับ มีมอไซ2คันเก่าๆ 
เงินไม่มีเก็บ หนีหนี้บัตร ทองไม่มีใส่ คือเราอยากรู้ว่าเราขาดอะไรไป เราพลาดตรงไหน เราเป็นเด็กที่ช่วยพ่อแม่ตั้งแต่อายุ18 ให้ทุกเดือนตลอดเกือบ10ปี

แต่ทำไมเรายังย่ำอยุ่กับที่ ไม่มีอะไรเกนชิ้นเปนอันสักอย่าง

k p i2 z

• Full Member
  • People Like This 81
อย่างน้อยอายุ ขนาดเจ้าของกระทู้+กับเงินเดือน แต่สามารถดูแลครอบครัวได้
ช่วยเหลือครอบครัวได้และยังเป็นเสาหลักส่งน้องอีก 2 คนเรียนหนักสือได้ ถือว่าเก่งมากๆนะคะ
สิ่งที่เจ้าของกระทู้มี ถือว่าเป็นสิ่งที่ใครๆหลายๆคนไม่มี คิดบวกไว้นะคะ
ทุกๆครั้งที่เราเจอปัญหามันจะทำให้เราโตขึ้น _ เราเป็นคนดี สักวันๆเราก็จะเจอคนที่ดี

เอาใจช่วยคะ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
      คำตอบของพี่คงไม่สามารถช่วยอะไรน้องได้หากเราคิดต่างกัน
พี่คิดว่า น้องๆ หลายๆ คนที่พี่รู้จัก รวมทั้งน้องที่แม้พี่จะยังไม่รู้จักแต่
ก็ดูจะเหมือนๆ กัน คือ......น้องๆ ผู้หญิงหลายๆ คน ไปรับผิดชอบสิ่งที่เกินตัว
แน่นอนว่าน้องต้องแย้งว่า นั่่นแม่หนู น้องหนู หนูต้องดูแล.....พี่รู้ครับ
แต่.....มันเกินกำลัง เกิักยภาพน้องไปมั้ย แล้วเมื่อน้องเอาภาระนี้มาเป็น.....หน้าที่
สิ่งที่เกิดขึ้นกับน้องก็เป็นอย่างที่น้องเขียนกระทู้นี้มา แต่ถ้า....น้องจะบอกทางบ้านว่า
น้องมีความสามารถเพียง xxx ไม่สามารถช่วยเหลือดูแลได้มากกว่านี้ เค้าก็ต้องดิ้นรน
หาทางเอาตัวรอดกันเองบ้างหรือมากขึ้น ส่วนน้องก็ไปสร้างเนื้อสร้างตัว สร้างฐานะ จนน้องมีศักยภาพมากพอ
ที่จะช่วย คนอื่นๆ ได้มากกว่าที่เป็นอยู่ แล้วค่อยช่วยเค้า

พี่คงต้องบอกอีกทีว่า ที่พี่เขียนมานี้ คงเปลี่ยนแปลงอะไรน้องไม่ได้ แต่พี่คิดแบบนี้จริงๆ

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
อายุ 18 ปี ทำงานได้เงินเดือน 10,000 บาท
อายุ 27 ปี ทำงานได้เงินเดือน 13,000 บาท

หากรายได้ไม่พอใช้ ถ้าไม่หางานใหม่ ก็ต้องหารายได้พิเศษทำค่ะ
พี่ก็ทำงานมาต้องแต่ อายุ 18 ดูแลพ่อแม่ด้วยเหมือนกัน  การดูแลพ่อแม่สำหรับพี่แล้วไม่ใช่ภาระ แต่มันเป็นหน้าที่
พี่ว่าส่วนนี้ยิ่งให้เรายิ่งได้ค่ะ
ส่วนเรื่องเงิน หนี้บัตรก็หยุดจ่ายไป ทำงานส่งเงินให้พ่อแม่เท่าที่ตกลงกันไว้ว่าเดือนละเท่าไหร่ ต้องนี้สำคัญหนี้เก่าก็พยายามผ่อนใช้ หนี้ใหม่อย่าหาเพิ่ม เก็บเงินไว้บ้างแม้จะนิดหน่อยแต่ก็เผื่อใช้ยามฉุกเฉิน
ส่วนเรื่องทองไม่ต้องมีใส่ก็ได้ค่ะ ยิ่งมีใส่ยิ่งอันตราย พี่มีสร้องทองเส้นแรกก็ปาไป 30+ แล้วค่ะใส่เพราะเอามาห้อยพระ

เก็บเงินหาความรู้ใส่ตัวเอง เพิ่มมูลค่าให้ตัวเองค่ะ รายได้มากขึ้นเราก็ช่วยเหลือคนที่เรารักได้มากขึ้นเช่นกัน
โชคดี ^^

**38**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

pop2000

• People Like This 831
มาแนะนำบ้าง. พี่ๆข้างบนตอบมาดีทุกคนเลย

แต่ในมุมผม อยากตอบว่ายังขาดพลังครับ ต้องเป็นพลังด้านบวกนะเช่นความพยายามการขวนขวายที่สุจริต.  ถ้าไปเพิ่มพลังด้านลบ เช่น. โกง. หลอกลวง ค้าสิ่งผิดกฎหมาย. แบบนี้จะดึงชีวิตจมลงไปอีก เพราะยึดกฎแรงดึงว่า ความชั่วมักไหลลงต่ำ. สะดวกและง่าย.   ความความดีที่ต้องยกสูงขึ้น ชนาดแค่ชูแขนยังเมื่อยเลย.

คนเราหลายๆคนมีชีวิตเหมือนรถติดหล่ม. ดังนั้นจะมัวไปมองรถวิ่งฉิวบนถนนไม่ได้. แต่ต้องมาใส่ใจออกแรงให้รถขึ้นจากหล่มให้ได้ ให้รู้ตัวตนว่าเราอยู่ในหล่มนะหาทางไปจากตรงนี้ซะเน้นไปเลย หมายถึงอย่าไปใช้ชีวิตเหมือนคนรอบข้าง

ยาวิเศษของความวำเร็จคือ ความอดทนครับ. ทำงานมากๆ คิดเรื่องหนทางการทำงาน การพัฒนาตนมากๆ. กินน้อยๆ นอนน้อยๆ สมองมันถึงจะทำงานเปร่งความติดออกมา. จากนั้นทำตามแผนอย่างอดทน. อย่าไปหวังวิธีลัด.  ไม่เคยมีคนรวยในโลกแม้แต่รายเดียวที่ใช้วิธีลัดแล้วรวย. ถึงมีก็ไม่นานตายในคุกหมด. หรือไม่ก็รวยแบบเกิดความสูญเสียที่สุดใจ.

stitch.123

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะคะ

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
https://m.pantip.com/topic/37328784?utm_source=facebook&utm_medium=pantip_page&utm_content=Boom&utm_campaign=37328784

ทำไมเนื้อหาทั้งหมดเหมือนกระทู้พนทิปเลย.....  **40**
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...

Aunny.aun

• People Like This 277
ขนาดขนมสักชิ้นยังทำไม่เป็นเลยค่ะ
อย่าอื่นไม่ต้องพูดถึง
 **12** **12** **12**
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

ต้นหญ้า

• Newbie
  • *
  • People Like This 28
ถ้าตอบว่าพลาดตรงไหน

อยากบอกว่า เรื่อง ความวิริยะ อย่างแรงกล้า
ที่จะทำหน้าที่ให้ดีที่สุด อย่างจริงจัง

เวลาที่ผ่านมา เกือบ 10 ปี
ควรจะทดลอง หรือ ทำการใดใด เพื่อผลักดันตัวเอง
ให้มากกว่านี้ ถ้าคิดอยากดูแล ครอบครัว
อยากมีอนาคต ตัวเองให้ดี

ต้องเริ่มตั้งคำถามกับตัวเอง
อย่างจริงจัง แล้ว
"ฉันควรทำอย่างไรกับชีวิตของฉันบ้าง"
"ฉันมีความสามารถในด้านใด หรือทำสิ่งใดได้ดี"
"ฉันไม่สามารถ หรือ มีกำลังในการทำอะไรได้มากน้อยแค่ไหน"
และสุดท้าย
"ฉันอยู่ถูกที่ ถูกทางหรือยัง"

อย่างน้อยตอนนี้อย่างหนึ่ง ที่เห็น
"น้องกล้าตั้งคำถาม"

จำไว้นะครับ
"เรื่องร้าย ๆ กว่านี้ ยังรอที่จะเข้ามาในชีวิตอีกเยอะ"
"พอ ๆ กับเรื่องดีดี ไม่มีอย่างใดน้อยกว่ากันเลย"

เอาใจช่วยครับ

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
ให้ทำบุญสังฆทาน หรือ วิหารทานบ้างครับ  เงินไม่ต้องเยอะ  มีบาทเดียวสองบาท ก็หยอดตู้ ทำบุญไปบ่อยๆ  ทำให้ต่อเนื่อง ครับ

กฐิน ผ้าป่า ก็หาทางทำกับเขาด้วย  เงินมีน้อย เราก็ทำน้อยครับ 

เงินเรายิ่งมีน้อย  เรายิ่งต้องใช้กำลังใจมากในการสละเงินออก  กำลังใจที่มาก ก็คือผลบุญที่มากด้วย

ส่วนเรื่องอื่นๆ ทางโลก ผมว่าคุณก็พยายามเต็มที่อยู่แล้วกระมังครับ

แต่ถ้าเราไม่มีฐานบุญเลย ชีวิตมันจะเหนื่อย และขัดสนทางวัตถุมาก  ทำอะไรก็ติดขัด มีเรื่องตลอด

ถ้าบุญเราเยอะ  แค่เรานึกอยากกินอะไร ก็มีคนซื้อมาให้กิน

อันนี้ แล้วแต่เชื่อหรือไม่นะครับ  แต่พระพุทธเจ้าท่านก็สอนว่า

ทำทาน ให้อานิสงส์คือรวย  บุญใหญ่คือสังฆทาน หรือวิหารทานครับ
ถือศีล คือให้อานิสงส์คือสวย
ภาวนา ให้อานิสงส์คือ ฉลาด

ส่วนเรื่องอื่นๆ ท่านอื่นคงมาตอบให้แล้วแหละครับ

ปล. คำตอบนี้ผมcopyมาจากพันทิป เห็นคำถามแบบเดียวกันผมก็เลย copy คำตอบของท่าน สมาชิกพันทิปหมายเลข 3776452 มาตอบซ่ำครับ ผมcopyเขามาตอบครับ
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

stitch.123

• Newbie
  • *
เจ้าของกระทู้ คือหนูเองค่ะ

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
เจ้าของกระทู้ คือหนูเองค่ะ
ครับ....
1.ที่ผมลอกมาอาจเป็นส่วนหนึ่งที่หนูขาดคือ"โชค"จึงแนะให้"ทำบุญ"
2.อีกส่วนที่คิดว่าขาดคือ"การตัดสินใจ"
สิ่งหนึ่งที่จะตามมาเสมอหลังจากตัดสินใจแล้วคือ"จะมีสิ่งแย่ๆที่เราไม่ชอบ"(ขอเรียกว่า  X)เกิดตามมาเสมอ
เพราะถ้าไม่มีX เราก็ไม่ต้องตัดสินใจ ทุกอย่างดีหมดราบรื่นสะดวกเราก็ไปตามนั้น
ในกรณีของน้องคิดว่าทุกวันนี้ก็ทำเต็มกำลังความสามารถแล้ว...แต่ยังไม่รอด...ถึงเวลา"ตัดสินใจ"แล้วครับ
ต้องเลือกแล้วว่า
2.1. อยู่ไปแบบนี้
หรือ
2.2.  "ตัดสินใจ"เปลี่ยนอะไรบางอย่าง(อ่านที่ท่าน กัปตัน น้องเปิ้ล ท่านปอป ดูอีกหลายๆรอบ ) คงต้องคุยกับที่บ้านแล้ว
ว่าจริงๆหนูมีกำลังแค่ไหน ทุกคนต้องรับความจริง อย่าเอา"การสร้างหนี้"มากลบความจริง

ปล.  โดยส่วนตัวหนูเก่งมาก พึ่งตัวเองเอาตัวรอด และยังเหลือช่วยที่บ้าน...เก่งครับ  แต่"โชคไม่ดี"...ทำบุญด้วยครับ
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

NabiNabi

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
อ่านคำตอบพี่หลายๆคนแล้วต้องบอกว่าดีมากคะ เพราะส่วนตัวก้อมีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน ต้องขอบคุณคะ สำหรับคำแนะนำต่างๆ

แต่อยากแชร์ประสบการณ์ของตัวเองด้วย เพราะคำตอบของพี่บางคนโดนใจมากคะ เมื่อก่อนเคยให้ที่บ้านหมด ไม่ว่าจะหามาได้เท่าไหร่ ช่วยเหลือจ่ายหนี้สินของที่บ้าน แต่ถมเท่าไหร่ๆ มันก้อไม่หมดสักที จนมีปัญหา ด้านการเงินเกิดขึ้นกะตัวเอง จนต้องมาเปิดอกคุยกัที่บ้านว่า ช่วงหลังนี้ไม่สามารถช่วยครอบครัวได้เหมือนเดิม ต้องขอลดจำนวนในการช่วย ซึ่งที่บ้านก้อเข้าใจ หารายได้เสริมกันเพื่อให้ทุกคนอยู่ได้ ไม่ว่าจะเป็นการที่แม่ขายขนม ขายเสื้อผ้ามือสอง หรือ รับจ้างอื่นๆ ซึ่งมันช่วยให้ครอบครัวเรา ผ่านวิกฤติ มาได้บ้าง แบบลุ่มๆ ดอนๆ แต่ทั้งหมดนี้ก็บนพื้นฐานของการเป็นคนดี อย่างที่พี่หลายๆคนบอก

อีกอย่าง ชอบคำของพี่เปิ้ล พวกเค้าคือครอบครัว ไม่ใช่ภาระ. เรากตัญญู เราก็มีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต ส่วนตัวก้อเชื่อแบบนี้
           ชอบคำของพี่กัปตัน เราต้องให้ตัวเอง แข็งแรง และยืนได้ด้วยเพราะไม่งั้นคงล้มกันทั้งหมด เพราะถ้า ตัว จขกท ซึ่งเป็นเสาหลักล้มไป ทุกคนก้อคงแย่
           ชอบคำของพี่ pop2000 ที่เราอย่าใช้ทางลัด ตั้งมั่นในความดี
           ชอบคำของพี่ tawan ถึงจะcopy มา ให้เรารู้จักการให้ การแบ่งปัน การทำบุญ
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ

myman

• People Like This 61
นู๋เคยนั่งรถเมล์ผิดสายไหมครับ หรือขี่มอไซต์ไปผิดทาง เมื่อเรารู้ว่าเรามาผิดทางเราก็คงจะต้องหาทางใหม่เพื่อไปยังเส้นทางที่เราต้องการ ชีวิตก็เช่นกันย่อมสีก้าวพลาดบ้างเป็นธรรมดา แต่เมื่อเรารู้ว่าเราทำอะไรผิดพลาดเราต้องใช้สติแล้วมาหาวิธีแก้ปัญหาและปล่อยให้อดีตเป็นครูสอนเราเพื่อเดินทางสู่อนาคตได้อย่างถูกต้อง ตอนนี้อายุ27เงินเดือน13,000ถือว่าน้อยเมื่อเทียบกับอายุงานและวัยวุฒิของเรา ลองหางานที่รายได้ดีกว่านี้อีกสักหน่อยครับหรือไม่ก็รายได้เสริม ขายของonlineอะไรก็ว่าไป แต่จงอย่าลืมว่าไม่มีงานสบายที่ไหนให้เงินเดือนเยอะถ้าอยากได้เงินเดือนที่เยอะขึ้นมันจะมาพร้อมกับความรับผิดชอบที่มากขึ้น

ส่วนตัวพี่เองเคยลำบากถึงขั้นต้องกินข้าวกับซอสแม็กกี้มาแล้วแต่ตอนนี้ชีวิตพี่ก็ดีขึ้นแต่กว่าจะลืมตาอ้าปากได้อายุก็ปาเข้าไปเกือบ35แล้ว ฉะนั้นไม่มีคำว่าสายหากเรามีเป้าหมายและตั้งใจจริง อ่อ...ที่สำคัญเลยคือความอดทน

อยากปรึกษาอะไรpmมาปรึกษาได้ครับหรืออยากระบายปัญหาชีวิตพี่ยินดีรับฟัง

**38**
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

gotta

• Sr. Member
  • People Like This 139
กระทู้ดี มีสาระคับ แต่ชอบคำตอบ อันนี้เป็นพิเศษ
คือน้องไป รับผิดชอบอะไรที่มันเกินตัวอะคะ

ทิ้งบ้างอะไรบ้าง ปล่อยให้เค้าดิ้นรนเองบ้าง
อะไรหลายๆ อย่างอาจจะดี

การมีสินทรัยพ์ชิ้นใหญ่ๆ เป็นของตัวเอง มันก็ไม่ได้ตอบโจทย์นะคะ ว่าชีวิตเรามี หรือไม่มีอะไร
มันอยู่ที่เราโฟกัส อะไรในชีวิตอะคะ ถ้าเราโฟกัสว่า เราต้องมีเหมือนคนอื่น เราก็จะรู้สึกว่าเราไม่มี

แต่เงินเดือน 13xxx นี่มันน้อยไปไหมนี่ ลองหาอะไรทำเพิ่มให้มีรายได้ หลายๆ ทางนะคะ

คำตอบของพี่คงไม่สามารถช่วยอะไรน้องได้หากเราคิดต่างกัน
พี่คิดว่า น้องๆ หลายๆ คนที่พี่รู้จัก รวมทั้งน้องที่แม้พี่จะยังไม่รู้จักแต่
ก็ดูจะเหมือนๆ กัน คือ......น้องๆ ผู้หญิงหลายๆ คน ไปรับผิดชอบสิ่งที่เกินตัว
แน่นอนว่าน้องต้องแย้งว่า นั่่นแม่หนู น้องหนู หนูต้องดูแล.....พี่รู้ครับ
แต่.....มันเกินกำลัง เกิักยภาพน้องไปมั้ย แล้วเมื่อน้องเอาภาระนี้มาเป็น.....หน้าที่
สิ่งที่เกิดขึ้นกับน้องก็เป็นอย่างที่น้องเขียนกระทู้นี้มา แต่ถ้า....น้องจะบอกทางบ้านว่า
น้องมีความสามารถเพียง xxx ไม่สามารถช่วยเหลือดูแลได้มากกว่านี้ เค้าก็ต้องดิ้นรน
หาทางเอาตัวรอดกันเองบ้างหรือมากขึ้น ส่วนน้องก็ไปสร้างเนื้อสร้างตัว สร้างฐานะ จนน้องมีศักยภาพมากพอ
ที่จะช่วย คนอื่นๆ ได้มากกว่าที่เป็นอยู่ แล้วค่อยช่วยเค้า

พี่คงต้องบอกอีกทีว่า ที่พี่เขียนมานี้ คงเปลี่ยนแปลงอะไรน้องไม่ได้ แต่พี่คิดแบบนี้จริงๆ

fredom

• หัวหน้าห้อง
  • *
  • People Like This 355
ขาดโอกาส รอจังหวะ เพื่อเจอโอกาส สรรหาด้วยตัวเองหรือบ้างครั้งต้องอาศัยโชคช่วย

แต่ให้ระลึกเสมออว่า บางครั้ง จังหวะของ โอกาสที่ผ่านมา อาจจะมีแค่ครั้งเดียวในชีวิต ไม่คว้าไว้ก็จะไม่เจอมันอีก ^__^
หนึ่งคนเหงา หนึ่งคนเข้าใจ อีกหลาย ๆ คนเฝ้าดู...

ใบไหม

• People Like This 64
มีคนที่สนิท 2 คนก็เป็นแบบนี้ คนนึงที่บ้านไม่เคยพอใช้ เงินเดือน 45,000 เหลือ 5,000-10,000 พ่อแม่ขอมาตั้งแต่เรียนจบ กะไม่ให้ลืมตาอ้าปาก

เจ้าตัวยอม บอกว่ายังไงก็ต้องให้ถือว่ากตัญญู แต่ก็ลืมอนาคตตัวเองไปนิดนึงค่ะ บางครั้งการเห็นแก่ตัวในเรื่องจำเป็น ก็สมควรทำ เช่นแบ่งเงินส่วนนึงไปหาความรู้

ด้านที่ชอบ เพิ่มเติม และคิดต่อยอด เช่นเรียนภาษา หรือทำอาหาร ให้เหมาะกับสายอาชีพที่เราจะทำต่อ และแบ่งเงินอีกส่วนนึงไปลงทุนเล็กน้อย ส่วนตัวเราไม่ได้เก่ง

อะไรโดนพ่อแม่ห้ามทุกอย่างตั้งแต่เด็ก เพราะเค้าไม่ใช่นักธุรกิจ ก็มีบังคับ ต่อรองบ้างค่ะ