ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับน้องที่มีแนวโน้มจะเป็นโรคซึมเศร้า  (อ่าน 2951 ครั้ง)

ใบไหม

• Full Member
  • People Like This 64
Re: คิดยังไงกับน้องที่มีแนวโน้มจะเป็นโรคซึมเศร้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 10:30:16 PM »
ถ้าในมุมมองของน้องเห็นด้วยกับคุณ ple ค่ะ ส่วนมุมมองของพี่ๆ คือถ้าไม่มั่นใจว่าจะเติมเต็มได้มากพอ (เพราะมีพันธะอยู่แล้ว) อาจทำให้น้องเป็นเพิ่มขึ้นค่ะ บางคนเกิดจากครอบครัว / คนรักเก่า หรือปมด้อยในชีวิตบางอย่าง แต่ถ้ามั่นใจว่ารับได้ และประคับประคองไปได้ ก็คงช่วยน้องคนนั้นได้ค่ะ ทำไมใจแว๊บถึงเรื่องล่า 555

baaaaam

• Newbie
  • *
  • People Like This 22
Re: คิดยังไงกับน้องที่มีแนวโน้มจะเป็นโรคซึมเศร้า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 06:28:33 PM »
ขอบคุณสำหรับหลายๆความคิดเห็นนะคะ ^^
คงจิตตกไปเอง เพราะดูเหมือนกับว่าพี่ไม่ค่อยเข้าใจในส่วนนี้
แต่ตอนนี้เราพยายามประคับประคองกันทั้งสองคน
น้องคอยระวังควบคุมตัวเองมากขึ้น
พี่ก็พยายามหาเวลาให้น้องมากขึ้น
โดยรวมดีมากค่ะ ที่เหลือก็ขึ้นอยู่ที่ใจล้วนๆ
ว่าจะอดทนไปได้นานแค่ไหน แอบเศร้าเหมือนกันนะคะ
เหมือนเป็นภาระในภาระ
laugh with me but don't laugh at me.^^"