ผู้เขียน หัวข้อ: น้อง nest  (อ่าน 5759 ครั้ง)

beneficent

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
น้อง nest
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 11:26:50 AM »
รู้จักน้องผ่านในนี้แอดไว้ตุลา ไม่ค่อยได้คุยกันเพราะน้องเขามาๆหาย จนได้คุยกันอีกทีเดือนธันวาคมเจอกันก็ตกลงดูแล ตอนแรกบอกเรียนมหาลัย แต่จิงน้องยังเรียน ม ปลายอยู่เลย แต่บ้านมีปัญหาพ่อแม่อยกทางกัน อยู่แบบประหยัดและก็ค้างค่าเทอม ก็คุยกันจะดูแลให้หมดทุกอย่าง คชจ ที่พัก ค่าเทอม จะส่งเรียนจนจบมหาลัย จะพาไปจัดฟันให้ ก็ซื้อโทรศัพท์ให้ จะได้ติดต่อง่าย ระหว่างคบก็รู้สึกดี แต่ก็มีสิ่งที่ไม่ชอบก็หลายอย่าง เดินต้องห่างๆ ห้ามจับมือ คุยไลน์ถามคำตอบคำ ไม่ชอบให้โทรหา ไม่ให้ยุ่ง FB IG เราก็เอาใจใส่สารพัดเหมือนลูกมากกว่าแฟน วันๆเอาแต่เล่นโทรศัพท์ คบกันได้สองเดือนก็โดนบอกเลิก บอกอึดอัด จิงผมก็อึดอัดแต่ทน คงเพราะหลอกตัวเอง พยายามหากิจกรรม ที่เที่ยว ตจว นอน รร แพงๆทั้งนั้น ช้อบปิ้งเพื่อให้ได้อยู่ด้วยกัน ดึงเขาเอาไว้ หมดตังไปเยอะมาก แต่สิ่งที่ได้รับ คือจับแสกนนิ้วอันล็อกเครื่องตอนนอน มึนไปเลยครับ น้องคุยกับใครเยอะแยะมากมาย ไลน์โทรวิีดีโอแชท คุยในทางแบบนั้น จับได้ก็ทะเลาะกัน กลายเป็นเขาอึดอัด ของทุกชิ้นที่ผมซื้อก็ไปลงบอก พี่ซื้อให้ ไปเที่ยวนอนตจว คือไปกับพ่อ ทะเลาะกันจนเขาบอกเลิก ดีเนอะจับได้บอกเลิกเรา ไม่มีบุญคุณกันเลย นี่ถ้าไม่จ่ายค่าเทอมให้ คงไม่ได้เรียนจบ ม 6 ได้ โทรศํพท์ iphone8+เจ้ากรรมที่ซื้อให้เอาไว้คุยกับคนอื่นซะงั้น ตอนเลิกก็ไปฟ้องพ่อแม่ พ่อจะมาขู่ยิงทิ้ง แม่ก็ขอให้เลิกน้องยังเด็ก

เอิ่ม มาจับต้นชนปลาย เลือกรักผิดคนจิงๆ ถามยังรักน้องไหม รัก สงสาร และเป็นห้่วง อนาคตเขาจะเป็นอย่างไร ก็ยังสามารถให้สิ่งที่น้องต้องการทุกอย่างได้เสมอ น้องเขามาอ่านในนี้จะรู้ว่าผมเป็นใคร และอยากบอกนะว่าสิ่งที่พี่ทำให้ ปราถนดีทุกอย่างไม่เคยเป็นพิษเป็นภัย พี่นะมีแต่โดนน้องต่อว่าหงุดหงิดเหงี่ยงใส่ ไม่เคยเห็นค่าอะไรเลย สิ้งที่น้องทำคือไม่เหมาะกับสิ่งที่พี่มอบให้เลย แล้วทุกวันนี้ก็ยังเสียใจกับสิ่งที่น้องทำกับพี่ และพี่ก็ให้อภัยไปแล้ว น้องก็บอกจะคบกันต่อ แต่ถัดมาอีกวันบอกเลิก พี่ก็ยังค้างคาใจ แต่ก็ทำไรไม่ได้ก็ต้องยอมรับความจริง เดินต่อไปข้างหน้าให้ได้ และสุดท้ายก็ถ้าไม่มีพี่ดูแลก็อย่าไปทำไรไม่ดีให้ลดคุณค่าในตัวเอง และขอให้เจอคนที่ดีที่น้องรักเขาและเขารักน้องจริงๆดูแลได้ ไม่โดนใครหลอกให้เสียหาย

ีรักเสมอ

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Re: น้อง nest
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 11:36:30 AM »
เข้าใจว่า จขกท คงรักน้องมากพอสมควร
แต่อะไรที่มันไม่ใช่ ก็ต้องทำใจครับ

**15**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 11:41:54 AM »
รู้จักน้องผ่านในนี้แอดไว้ตุลา ไม่ค่อยได้คุยกันเพราะน้องเขามาๆหาย จนได้คุยกันอีกทีเดือนธันวาคมเจอกันก็ตกลงดูแล ตอนแรกบอกเรียนมหาลัย แต่จิงน้องยังเรียน ม ปลายอยู่เลย แต่บ้านมีปัญหาพ่อแม่อยกทางกัน อยู่แบบประหยัดและก็ค้างค่าเทอม ก็คุยกันจะดูแลให้หมดทุกอย่าง คชจ ที่พัก ค่าเทอม จะส่งเรียนจนจบมหาลัย จะพาไปจัดฟันให้ ก็ซื้อโทรศัพท์ให้ จะได้ติดต่อง่าย ระหว่างคบก็รู้สึกดี แต่ก็มีสิ่งที่ไม่ชอบก็หลายอย่าง เดินต้องห่างๆ ห้ามจับมือ คุยไลน์ถามคำตอบคำ ไม่ชอบให้โทรหา ไม่ให้ยุ่ง FB IG เราก็เอาใจใส่สารพัดเหมือนลูกมากกว่าแฟน วันๆเอาแต่เล่นโทรศัพท์ คบกันได้สองเดือนก็โดนบอกเลิก บอกอึดอัด จิงผมก็อึดอัดแต่ทน คงเพราะหลอกตัวเอง พยายามหากิจกรรม ที่เที่ยว ตจว นอน รร แพงๆทั้งนั้น ช้อบปิ้งเพื่อให้ได้อยู่ด้วยกัน ดึงเขาเอาไว้ หมดตังไปเยอะมาก แต่สิ่งที่ได้รับ คือจับแสกนนิ้วอันล็อกเครื่องตอนนอน มึนไปเลยครับ น้องคุยกับใครเยอะแยะมากมาย ไลน์โทรวิีดีโอแชท คุยในทางแบบนั้น จับได้ก็ทะเลาะกัน กลายเป็นเขาอึดอัด ของทุกชิ้นที่ผมซื้อก็ไปลงบอก พี่ซื้อให้ ไปเที่ยวนอนตจว คือไปกับพ่อ ทะเลาะกันจนเขาบอกเลิก ดีเนอะจับได้บอกเลิกเรา ไม่มีบุญคุณกันเลย นี่ถ้าไม่จ่ายค่าเทอมให้ คงไม่ได้เรียนจบ ม 6 ได้ โทรศํพท์ iphone8+เจ้ากรรมที่ซื้อให้เอาไว้คุยกับคนอื่นซะงั้น ตอนเลิกก็ไปฟ้องพ่อแม่ พ่อจะมาขู่ยิงทิ้ง แม่ก็ขอให้เลิกน้องยังเด็ก

เอิ่ม มาจับต้นชนปลาย เลือกรักผิดคนจิงๆ ถามยังรักน้องไหม รัก สงสาร และเป็นห้่วง อนาคตเขาจะเป็นอย่างไร ก็ยังสามารถให้สิ่งที่น้องต้องการทุกอย่างได้เสมอ น้องเขามาอ่านในนี้จะรู้ว่าผมเป็นใคร และอยากบอกนะว่าสิ่งที่พี่ทำให้ ปราถนดีทุกอย่างไม่เคยเป็นพิษเป็นภัย พี่นะมีแต่โดนน้องต่อว่าหงุดหงิดเหงี่ยงใส่ ไม่เคยเห็นค่าอะไรเลย สิ้งที่น้องทำคือไม่เหมาะกับสิ่งที่พี่มอบให้เลย แล้วทุกวันนี้ก็ยังเสียใจกับสิ่งที่น้องทำกับพี่ และพี่ก็ให้อภัยไปแล้ว น้องก็บอกจะคบกันต่อ แต่ถัดมาอีกวันบอกเลิก พี่ก็ยังค้างคาใจ แต่ก็ทำไรไม่ได้ก็ต้องยอมรับความจริง เดินต่อไปข้างหน้าให้ได้ และสุดท้ายก็ถ้าไม่มีพี่ดูแลก็อย่าไปทำไรไม่ดีให้ลดคุณค่าในตัวเอง และขอให้เจอคนที่ดีที่น้องรักเขาและเขารักน้องจริงๆดูแลได้ ไม่โดนใครหลอกให้เสียหาย

รักเสมอ

จากตัวหนังสือที่หนาๆ..

ถ้าคน รัก กันจริง.. ..
คุณจะไม่มีคำว่า..บุญคุณ อยู่ในความคิด ค่ะ..

ขอโทษที่ตรงไป  **25**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

jr2230

• Full Member
  • People Like This 103
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 12:27:18 PM »
หลายปีก่อน ตอนที่เข้ามาหาดูแล แม้ไม่ได้ตกลงดูแลกันแต่ในทางปฏิบัติก็เหมือนดูแลแต่ก็ยังไม่เคยถูกเลิกหรือเทครับ
ส่วนใหญ่เราตกลงกันก่อนคือเมื่อผูกพันมากๆและน้องเค้าเริ่มตั้งตัวได้จึงเริ่มเกรงใจไม่อยากเอาเปรียบ จึงมักมาขอไม่รับเงินแน่นอนว่านั่นคือการบอกเลิกแบบอ้อมๆครับ(ทุกวันนี้ก็ยังช่วยเหลือกัน มาเจอกันตามแต่น้องๆเค้าจะสะดวก ส่วนใหญ่ยังช่วยค่าเช่าคอนโดครับ แต่ก็มีน้องบางคนที่ไม่ขอรบกวนค่าเช่านี้แล้ว)
เรื่องการจ่ายตังค์ หลอกนึกภาพนะครับ ทานอะไร ซื้ออะไร หยิบแบ็งค์พันออกมา ที่เหลือยกให้ทุกครั้ง
ค่าเทอม ทั้งป.ตรีและป.โท ผมจ่ายเทอมนึง 3หมื่น
ค่าเช่าคอนโด(ไม่รวมมัดจำล่วงหน้า3เดือนที่เท่ากับให้เปล่า)
ค่าสิ่งของต่างๆที่ต้องมีใช้ในห้องเหมือนในบ้านนี่แหละ สัปดาห์หนึ่งก็หลักสองถึงสามพัน
นี่ไม่นับค่าซ่อมรถ ค่ายาง ค่าเที่ยว...
รวมแล้วผมคิดว่าผมเองก็คงไม่น้อยกว่าท่านพี่แต่จะแตกต่างกันตรงผมใช้เงินแลกความสุขทั้งตัวผมและน้องๆ
ดังนั้นเมื่อเงินออกจากกระเป๋าท่านพี่ไปแล้วก็อย่าไปรู้สึกอะไรเลยครับแค่ทำให้คนที่ท่านพี่นึกรักมีความสุขก็น่าจะภูมิใจ

ส่วนการที่น้องเค้ามาคบกับท่านพี่เท่าที่อ่านแน่ใจว่า เพื่อเงินล้วนๆ น้องเค้าตั้งเป้าหมายเอาไว้ก่อนแล้วล่ะครับ พอได้ครบตามที่ตั้งใจไว้น้องเค้าก็ขอเลิก ท่านพี่เองที่ประเมินพลาดไป ยังไงก็ตามผมคิดว่าปสก.นี้จะช่วยให้ท่านพี่เข้มแข็งขึ้นครับ

อ่านกระทู้นี้แล้วเกรงว่าถ้าท่านพี่นำปสก.นี้ไปใช้ในครั้งต่อไปกับน้องคนใหม่โดยนำเรื่องเหล่านี้มาใช้อ้างในการที่จะไม่แฟร์กับน้องๆก็คงไม่น่าจะเหมาะ ระวังไว้ด้วยนะครับ
(การเปย์ทั้งทรัพย์สินและใจเป็นสิ่งสร้างสรรค์เป็นคุณสมบัติที่ดีของพี่ๆ โปรดรักษาไว้นะครับ)
นี่คืออีกมุมมองและขอให้พบคนที่ใช่ครับ
The Show must go on บรื้นนนนนน  **10**

• เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 03:03:43 PM »
(การเปย์ทั้งทรัพย์สินและใจเป็นสิ่งสร้างสรรค์เป็นคุณสมบัติที่ดีของพี่ๆ โปรดรักษาไว้นะครับ)

เห็นด้วยครับ แต่ควรอยู่ในขอบเขตที่เหมาะสมซึ่งพูดยากว่าความเหมาะสมอยู่ตรงไหน 555 

มันขึ้นอยู่กับผู้ให้ด้วยว่า ท่านคาดหวังอะไรจากการให้  เงินไม่สามารถซื้อใจใครได้หรอก  หากผู้รับไม่มีใจให้ตั้งแต่แรก  ซึ่งก็สังเกตุได้ไม่ยาก อย่าไปพยายามใช้เงินเพื่อซื้อใจใครเด็ดขาด
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

jr2230

• People Like This 103
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 04:07:55 PM »

เห็นด้วยครับ แต่ควรอยู่ในขอบเขตที่เหมาะสมซึ่งพูดยากว่าความเหมาะสมอยู่ตรงไหน 555 

มันขึ้นอยู่กับผู้ให้ด้วยว่า ท่านคาดหวังอะไรจากการให้  เงินไม่สามารถซื้อใจใครได้หรอก  หากผู้รับไม่มีใจให้ตั้งแต่แรก  ซึ่งก็สังเกตุได้ไม่ยาก อย่าไปพยายามใช้เงินเพื่อซื้อใจใครเด็ดขาด
ช่ายครับ
เงินเป็นแค่เครื่องมือที่ใช้ในการแสดงออกของใจที่เป็นรูปธรรมครับ เช่น ต้องการบรรเทาความเดือดร้อนหรืออำนวยความสะดวกให้กับน้องๆที่เราคิดดูแลเค้าหรือพบเค้า
ผมจึงระบุไว้ว่า ใช้เงินเพื่อแลกความสุขทั้งของผมและน้องที่เราพบ

ความคาดหวังเวลาพบน้องๆไม่ได้อยู่ที่ตัวน้องครับ อยู่ที่ใจเราเป็นหลักคือมีความสุข หามุมที่ทำให้เรามีความสุขไม่ว่าน้องๆจะแสดงออกอย่างไรก็ตาม

ส่วนเรื่องความเหมาะสม ง่ายๆครับคืออยู่ตรงที่เราตั้งงบไว้หรือไม่ครับ ตั้งงบไว้เท่าไรให้พอดี
 **34**

viverini

• Newbie
  • *
  • People Like This 10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 04:41:59 PM »

รักเสมอ

คุณจะไม่มีคำว่า..บุญคุณ อยู่ในความคิด ค่ะ..

คนมันเอาแต่ได้ไงครับ ได้อะไรมาง่ายๆ มันไม่สนใจหรอกว่าได้มายังไง ให้กันแล้วก็แล้วกัน หวังผลประโยชน์ปอกลอกไปวันๆ
พี่ที่เปย์ก็หวังจะได้ความซื่อสัตย์ ความเชื่อใจได้จากน้อง ก็แค่นั้น ถ้าคนรับไม่คิดว่ามีอะไรติดค้างกันก็ปล่อยมันไปเถอะ  ชีวิตใครชีวิตมันเดี๋ยวก็รู้เอง

play-ground

• Sr. Member
  • People Like This 124
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 05:22:54 PM »
ดีแล้วครับ ที่เลิกไปไม่งั้นหมดมากกว่านี้
 **11**

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 05:58:33 PM »

รักเสมอ

คนมันเอาแต่ได้ไงครับ ได้อะไรมาง่ายๆ มันไม่สนใจหรอกว่าได้มายังไง ให้กันแล้วก็แล้วกัน หวังผลประโยชน์ปอกลอกไปวันๆ
พี่ที่เปย์ก็หวังจะได้ความซื่อสัตย์ ความเชื่อใจได้จากน้อง ก็แค่นั้น ถ้าคนรับไม่คิดว่ามีอะไรติดค้างกันก็ปล่อยมันไปเถอะ  ชีวิตใครชีวิตมันเดี๋ยวก็รู้เอง

มันอยู่ที่ สามัญสำนึก คน จริงๆ ค่ะ  **11** **11** **11** **11** **11**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

beneficent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 06:08:54 PM »
ขอบคุณนะครับสำหรับความเห็นกำลังใจ ก็(กำลัง)ทำใจอยู่ ก็ hurt นะครับ ต้องก้าวข้ามไปให้ได้ ช่วงที่ช่วยเหลือน้องทำสิ่่งต่างๆให้น้องก็ทำด้วยความเต็มใจและมีความสุข ส่วนที่เขียนมาไม่เห็นในบุญคุณ คือเขียนไม่ครบ น้อง พ่อแม่เขาเลิกกัน ทำให้เขาต้องออกมาอยู่กับพี่ส่าวตามลำพัง เงินไม่มีกินมีใช้ พอมีเราก็กินซะกระหน่ำจนอ้วน ค่าเทอมที่ค้่างไว้ ม 6 ถ้าไม่ไปจ่าย รร ก็จะไม่ให้จบ ตอนจ่ายให้ก็เต็มใจและมีความสุข ไม่เคยคิดทวงเงินหรืออะไรแม้แต่นิดเดียว หากแต่ว่าคุยกับพ่อเขาทางข้อความขู่เราสารพัดจะเอาปืนมายิง บอกลูกเขาดูแลได้ รับผิดชอบได้ ว่า ผมเป็นคนที่ลูกสาวเขาไม่ได้เลือกอย่ามาระราน จะเจอดีแน่ ผมนะก็คิดว่าที่ผ่านมาคุณหายไปไหนดูแลลูกไหม ลูกสาวน่ะแย่จะไม่รอดแล้ว แล้วมาว่าผมแบบนี้ ผมจึงใช้คำว่าไม่เห็นในบุญคุณ ส่วนแม่เขาอยู่ ตปท ลูกเขา เขายังเอาเงินที่ผมให้ส่งไปให้แม่ใช่เลย พอเกิดเรื่องฟ้องแม่ แม่เขียนไลน์มาขอร้องให้เลิืก เห็นแก่ความเป็นผู้หญฺงเพศแม่ ชีวิตก็ลำบากอยู่แล้วต้องรับรู้เรื่องแบบนี้ ก็ยอมทำให้เลิกราไป แต่ก็บอกแม่เขาไปนะว่าที่ผ่านมาเวลาน้องเจ็บป่วย ไม่มีกิน ไม่มีใครสนใจ พ่อและแม่เนสหายไปไหน ทำไมทำกับน้องแบบนี้ และมาวันนี้คุณก็ถีบผมออกไป จบดีกว่า มาม่า

ขอบคุณนะครับที่ผ่านทุกท่าน เป็นประสบการณ์ที่ ผมจะไม่เดินทางนี้อีกแล้ว เงิน ซื้อความรักไม่ได้ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ที่ว่าเราเลือกมุมที่มีความสุขของเราดีกว่า

strawberry shortcake

• Newbie
  • *
  • People Like This 27
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 06:46:31 PM »
ขอบคุณนะครับสำหรับความเห็นกำลังใจ ก็(กำลัง)ทำใจอยู่ ก็ hurt นะครับ ต้องก้าวข้ามไปให้ได้ ช่วงที่ช่วยเหลือน้องทำสิ่่งต่างๆให้น้องก็ทำด้วยความเต็มใจและมีความสุข ส่วนที่เขียนมาไม่เห็นในบุญคุณ คือเขียนไม่ครบ น้อง พ่อแม่เขาเลิกกัน ทำให้เขาต้องออกมาอยู่กับพี่ส่าวตามลำพัง เงินไม่มีกินมีใช้ พอมีเราก็กินซะกระหน่ำจนอ้วน ค่าเทอมที่ค้่างไว้ ม 6 ถ้าไม่ไปจ่าย รร ก็จะไม่ให้จบ ตอนจ่ายให้ก็เต็มใจและมีความสุข ไม่เคยคิดทวงเงินหรืออะไรแม้แต่นิดเดียว หากแต่ว่าคุยกับพ่อเขาทางข้อความขู่เราสารพัดจะเอาปืนมายิง บอกลูกเขาดูแลได้ รับผิดชอบได้ ว่า ผมเป็นคนที่ลูกสาวเขาไม่ได้เลือกอย่ามาระราน จะเจอดีแน่ ผมนะก็คิดว่าที่ผ่านมาคุณหายไปไหนดูแลลูกไหม ลูกสาวน่ะแย่จะไม่รอดแล้ว แล้วมาว่าผมแบบนี้ ผมจึงใช้คำว่าไม่เห็นในบุญคุณ ส่วนแม่เขาอยู่ ตปท ลูกเขา เขายังเอาเงินที่ผมให้ส่งไปให้แม่ใช่เลย พอเกิดเรื่องฟ้องแม่ แม่เขียนไลน์มาขอร้องให้เลิืก เห็นแก่ความเป็นผู้หญฺงเพศแม่ ชีวิตก็ลำบากอยู่แล้วต้องรับรู้เรื่องแบบนี้ ก็ยอมทำให้เลิกราไป แต่ก็บอกแม่เขาไปนะว่าที่ผ่านมาเวลาน้องเจ็บป่วย ไม่มีกิน ไม่มีใครสนใจ พ่อและแม่เนสหายไปไหน ทำไมทำกับน้องแบบนี้ และมาวันนี้คุณก็ถีบผมออกไป จบดีกว่า มาม่า

ขอบคุณนะครับที่ผ่านทุกท่าน เป็นประสบการณ์ที่ ผมจะไม่เดินทางนี้อีกแล้ว เงิน ซื้อความรักไม่ได้ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ที่ว่าเราเลือกมุมที่มีความสุขของเราดีกว่า

คิดซะว่าถือเป็นความโชคดีค่ะ ที่ไม่ต้องยุ่งกับคนแบบนี้และครอบครัวแบบนี้ค่ะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 08:29:44 PM »
คู่แต่งงานที่มีความรักเป็นพื้นฐานแท้ๆ ยังอยู่กันไม่รอดเยอะแยะ แล้วจะเอาอะไรกับความสัมพันธ์แบบฟาสฟู้ด

จขกท ทำใจให้สบาย ปล่อยวางกับสิ่งที่ผ่าน ความเมตตาในการช่วยเหลือคนที่ลำบากเป็นสิ่งที่ดีและน่ายกย่องเสมอ

beneficent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 09:32:26 PM »
ขอบคุณมิตรภาพจากทุกคนที่ให้ข้อคิดเห็น คำแนะนำและกำลังใจ สิ่งที่เกิดขึ้นที่น้องทำกับผม มันเป็นบทเรียนราคาแพง ทำให้เรียนรู้ว่าอะไรไร้ค่า และผมควรให้ค่ากับอะไร ให้ความสำคัญกับใครและควรรักใคร สิ่งที่เกิดขึ้นมันไม่ได้ทำให้ผมชีวิตผมเสียศูนย์หรือความเป็นคนดีลดลง แต่มันทำให้ผมเข้มแข็ง และเข้าใจธรรมชาติของคนมากขึ้นที่ เขาก็แค่พยายามเพื่อให้ชีวิตอยู่รอดเอาตัวรอด ให้ชีวิตดีกว่าเดิม ด้วยพื้นฐานการเลี้ยงดู วัยและประสปการณ์ชีวิตที่แตกต่างกัน เงินเข้าตาจนหลงลืม ผิดถูกเยกไม่ได้ ขาดพื้นฐานการผูกสัมพันธ์ที่ดี ให้ความจริงใจกัน ไม่โกหก ให้อภัยผู้อื่นและตนเองไม่เป็น สร้างค่าให้ตัวเองไม่ได้ ขาดความภูมิใจในตัวเอง ก็คงจะต้องลงเอยด้วยการลาจาก ร่ำไป วันนึงเขาโตขึ้นและคิดดีเป็นแล้ว วันนั้นจะเป็นวันที่เขาคิดได้ แต่มันจะสายไป สายน้ำที่ไหลผ่านไปแล้วไม่ย้อนกลับฉันใด วันเวลาที่ล่วงเลยไปผ่านไปทุกวัน ความรักก็เช่นกัน เมื่อมันผ่านไปแล้วก้จะไม่มีวันหวนย้อนกลับมา.

k p i2 z

• People Like This 81
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2018, 09:58:45 PM »

ช่ายครับ
เงินเป็นแค่เครื่องมือที่ใช้ในการแสดงออกของใจที่เป็นรูปธรรมครับ เช่น ต้องการบรรเทาความเดือดร้อนหรืออำนวยความสะดวกให้กับน้องๆที่เราคิดดูแลเค้าหรือพบเค้า
ผมจึงระบุไว้ว่า ใช้เงินเพื่อแลกความสุขทั้งของผมและน้องที่เราพบ

ความคาดหวังเวลาพบน้องๆไม่ได้อยู่ที่ตัวน้องครับ อยู่ที่ใจเราเป็นหลักคือมีความสุข หามุมที่ทำให้เรามีความสุขไม่ว่าน้องๆจะแสดงออกอย่างไรก็ตาม

ส่วนเรื่องความเหมาะสม ง่ายๆครับคืออยู่ตรงที่เราตั้งงบไว้หรือไม่ครับ ตั้งงบไว้เท่าไรให้พอดี
 **34**

ส่วนตัวเห็นด้วยกับพี่ jr2230 และพี่ a wayback...

เหตุผลหลักๆที่จะมีน้องดูแลและพี่ดูแล โลกไม่สวยมันก็คือ เงินกับsex
แต่ถามว่าเอาจริงๆแล้ว สิ่งที่จะดูแลกันระยะยาวและสบายใจ มีความสุขต่อกันนอกเหนือจากนั้น
มันคือ ความเต็มใจทั้งผู้รับและผู้ให้คะ
น้องดูแลบางคน ก็ยอมรับว่า การที่ขอค่าจิปาถะเพิ่มเติม ก็เกรงใจพี่ดูแล
แต่การที่พี่ดูแลให้ นั้นคือเค้าเองก็ยินดีและเค้าสบายใจที่จะให้
รวมไปถึง พี่ดูแลอยากให้เองโดยที่น้องไม่ต้องขอก็มี เพราะเค้ามียินดี

จริงๆน้องน่ารักๆแบบนี้มีอยู่จริง_และก็อยากให้เจ้าของกระทู้ อย่าเศร้านาน เป็นกำลัฃใจให้คะ

ทุกๆครั้งที่เสียใจ ให้คิดสะว่าเรากำลังได้ภูมิและได้เจอคนที่ใช่!
สู้ๆคะ [นักรบย่อมมีบาดแผล ฮาๆ]

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 07:47:06 AM »
ขอให้กำลังใจ จขกท และเท่าที่อ่านดู คือน้องก็คุยกับคนอื่นมากมาย ประเด็นนี้ยังไม่มีใครเอามาวิเคราะห์

สำหรับผม แค่เห็นในมือถือก็รู้แล้วว่าน้องเจอคนอื่นอีก อาจจะหลายคน นึกภาพสาวนั่งดริ๊งในผับ เธอขายเหล้าช๊อตให้ตัวเธอเองดื่ม แต่คุณจ่ายเงิน เมื่อเธอดื่มหมดช๊อต อย่าหวังว่าเธอจะนั่งคลอเคลียกับคุณต่อ เพราะเธอต้องขายเหล้าให้โต๊ะอื่นด้วย แล้วเธอก็ไปดื่มช๊อตต่อๆ ไป ที่โต๊ะข้างๆ

มือถือที่คุณซื้อให้ ยิ่งเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพในการย้ายโต๊ะ

มันเป็นเรื่องธรรมดา ผมเจอมาแล้ว

ตอนนี้คือต้องทำใจ จะใช้เวลานานมากน้อยแล้วแต่ใจคน หลายๆ คนก็จะบอกว่า "หาใหม่" แต่ผมบอกเลย "ไม่ง่าย" ที่อยู่ๆ จะได้คนมาแทนคนที่เราเคย "มีใจ" ให้ได้เหมือนเดิม

พี่ๆ หลายคนในนี้เลยสอนไว้ว่า จอมยุทธต้องใช้กระบี่ไร้ใจ

เป็นกำลังใจให้ครับ

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 09:40:17 AM »
       คงต้องบอกเป็นครัี้งที่ 99 ว่า มาเล่นเวปนี้ เอามาแต่ตัวกับเงิน อย่าเอาใจมารักใคร และอย่าให้ใครรักเราครับ
เวปนี้คือที่แลกเปลี่ยนกันระหว่างเงิน กับความรู้สึกดีๆ ของคนที่ต้องมีความจริงใจต่อกัน ผมรู้ว่ามันยากมากที่จะ
บังคับใจเราและใครได้ แต่ก็ต้องพยายามให้มากที่สุดครับ ทำได้มากเท่าไหร่ สุขมากขึ้นจากทุกข์ที่น้อยลงครับ

น้องคนนี้....เป็นเด็กที่ขาดการดูแลที่ดี ตามที่ท่านบอกว่าพ่อแม่แยกทางกัน แม่อยู่ตปท. พ่อก้ไม่ใส่ใจ
ดังนั้นสภาพจิตใจน้อง วุฒิภาวะ สามัญสำนึกอะไรพวกนี้จึงมีปัญหา เวลาเราจะเลือกคนคบหาต้องพิจารณาครับ
ถ้าเราชอบรูปร่างหน้าตา เราก็สู้ราคาแต่ไม่ผูกพัน ถ้าจะคบคนไหนยาวนาน เราต้องมั่นใจระดับนึงว่า น้องคนนั้น ดีพอ
โดยเฉพาะนิสัยใจคอ และการรู้จักคิดครับ

ผมคิดว่าต่อไป ท่านจขกท.จะพอรู้แล้วว่าการจะดูแลน้องคนไหน เราต้องเตรียมตัว เตรียมใจอย่างไรบ้าง
ส่วนตัวน้องคนนั้น ผมเชื่อว่ายังคิดอะไร " ไม่เป็น" เหมือนเดิม " เกเร" เหมือนเดิม จนกว่าจะโตพอทางสมองและจิตใจ
ซึ่งเรื่องนี้คนที่สมควรถูกกล่าวโทษ คือทั้งพ่อทั้งแม่ของน้องนี่แหละครับ มากกว่าคนอื่นๆ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 04:58:11 PM »
       คงต้องบอกเป็นครัี้งที่ 99 ว่า มาเล่นเวปนี้ เอามาแต่ตัวกับเงิน อย่าเอาใจมารักใคร และอย่าให้ใครรักเราครับ
เวปนี้คือที่แลกเปลี่ยนกันระหว่างเงิน กับความรู้สึกดีๆ ของคนที่ต้องมีความจริงใจต่อกัน
ผมรู้ว่ามันยากมากที่จะ
บังคับใจเราและใครได้ แต่ก็ต้องพยายามให้มากที่สุดครับ ทำได้มากเท่าไหร่ สุขมากขึ้นจากทุกข์ที่น้อยลงครับ

น้องคนนี้....เป็นเด็กที่ขาดการดูแลที่ดี ตามที่ท่านบอกว่าพ่อแม่แยกทางกัน แม่อยู่ตปท. พ่อก้ไม่ใส่ใจ
ดังนั้นสภาพจิตใจน้อง วุฒิภาวะ สามัญสำนึกอะไรพวกนี้จึงมีปัญหา เวลาเราจะเลือกคนคบหาต้องพิจารณาครับ
ถ้าเราชอบรูปร่างหน้าตา เราก็สู้ราคาแต่ไม่ผูกพัน ถ้าจะคบคนไหนยาวนาน เราต้องมั่นใจระดับนึงว่า น้องคนนั้น ดีพอ
โดยเฉพาะนิสัยใจคอ และการรู้จักคิดครับ

ผมคิดว่าต่อไป ท่านจขกท.จะพอรู้แล้วว่าการจะดูแลน้องคนไหน เราต้องเตรียมตัว เตรียมใจอย่างไรบ้าง
ส่วนตัวน้องคนนั้น ผมเชื่อว่ายังคิดอะไร " ไม่เป็น" เหมือนเดิม " เกเร" เหมือนเดิม จนกว่าจะโตพอทางสมองและจิตใจ
ซึ่งเรื่องนี้คนที่สมควรถูกกล่าวโทษ คือทั้งพ่อทั้งแม่ของน้องนี่แหละครับ มากกว่าคนอื่นๆ

ในเป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนครับพี่ kaptan ไอ้ความรู้สึกดี ๆ นี่แหละ
บางทีมันเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นได้ง่าย ๆ โดยไม่รู้ตัว ขึ้นอยู่กับแต่ละคน
ภูมิคุ้มกันแต่ละคนไม่เท่ากัน 555

เห็นใจ จขกท ครับ ผมก็เคยอยู่ในสถานะการณ์เดียวกันคบกันเกิน 5 ปี
ความรู้สึกมันเปลี่ยนไปเองโดยไม่รู้ตัว  ถามว่า Hurt มั้ย ตอบเลยว่า
มาก ๆ  แต่ต้องทำใจให้ได้ครับ  ที่เสียดายมากที่สุดไม่ใช่เงิน แต่เป็น
เวลาดี ๆ ที่มันหายไป 

น้องไม่เคยขอเงิน มีแต่เราที่ประเคนให้แบบไม่ได้คิดอะไร เพียงแค่เห็น
น้องมีความสุขเราก็สุขใจแล้ว  แต่เมื่อเวลาที่ว่ามาถึง ก็ต้องตัดใจครับ
และไม่เคยคิดเสียดายสิ่งต่าง ๆ ที่เราให้กับน้องไป

**12**

beneficent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 09:16:57 AM »
พี่ๆที่มาเม้นก็ให้คำแนะนำดีๆ พี่ nnl ก็คงแค่รู้สึกไม่ดีในช่วงเวลานึง สักพักก็คงดีขึ้น

ขอบคุณทุกคนนะครับสำหรับคำแนะนำ พอดีภูมิคุ้มกันต่ำไปหน่อย เป็นกระบี่ไร้ใจไม่เป็น มีใจกระบี่ถึงจะทำงานน่ะสิ แต่เนื่องจากผมได้สร้างอิสระภาพให้ตัวเองไปแล้ว ก็เลยคิดว่าจะหาคบระยะยาว แต่ดันไปเทใจและทุ่มเทให้ผิดคน ผมก็แค่ตาบอดไม่ดูม้าตาเรื่อให้ดี ถูกใจเราอย่างเดียว แต่ไม่ถูกใจเขา อย่างว่าไม่เคยเจอมารยาเด็กเพิ่งจะ 18 เขางอกไป เลยเป๋เลย จาก ปสก นะครับ คบน้องรุ่นประมาณปี 3 ปี 4 จนวัยทำงานแรกๆ จะเข้ากันได้ง่าย สบายใจและคบได้นานกว่ามาก จิงไหมครับ

แต่ถ้ารูปที่มาลงเป็นรูปน้องที่ท่านพูดถึง ก็ไม่สมควรเอามาลง
มันจะเป็นการประจาน มากกว่าการชื่นชม
ถึงแม้ว่าน้องจะดูน่ารักก็ตาม...

อะไรที่ไม่ควร ก็เว้นๆเหอะครับ

แต่ถ้าไม่ใช่รูปน้อง ก็ขอโทษด้วย

**38**

คือรูปน้องครับที่ใส่คืออาลัยอาวรณ์ไม่ได้ม่ีเจตนาแกล้งใด ก็ขออภัยด้วย ถ้าจะลบจะช่วยกรุณาลบให้ได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ
ก็ยังเป็นความเสร้านะครับวาเลนไทน์แรกก็ไม่มี ดอกไม้ซื้อให้น้องก็ยังต้องฝากไว้ที่เซเว่นให้น้องลงมาเอาครับ

rickson

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 16
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 01:49:20 AM »
ถ้าน้องในรูปนี่รู้สึกเหมือนเคยคุยเหมือนกันแต่ไม่ได้ไปเจอ....

โดยส่วนตัวคิดว่าถ้ามาเจอกันด้วยเงินเป็นตัวแปรแล้ว
ไม่ว่าจะใครที่ไหน...อย่าไปหวังอะไรมากดีกว่าครับ

เจ้าเหมียว

• People Like This 33
  • ร้องเรียกเหมี๊ยวๆเดียวก็มา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 02:07:45 AM »
หนูก็อกหักมาหนูโดนกระทำ แต่ต่างกันที่ ทุ่มเทให้เขาหมดเท่าไหร่เขาก็นอกใจ **07**

ถ้าพี่ไม่ได้ต้องการคนสวยมาก
แนะนำว่าให้มาคบกันหนู ไม่ต้องไปหาใครแล้วหยอกนะคะ อิอิ
จงทำดีจงทำดีจงทำดี

HelloKittySri

• Newbie
  • *
  • People Like This 4
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 25, 2018, 11:52:41 AM »
น่าอิจฉาน้องเขานะคะ ที่มีพี่ดูแลที่ดีที่สุด
 แตกต่างจากเราเมื่อรู้สึกดีและรักกับพี่ดูแลไปแล้วเราต้องรับผิดชอบความรู้สึกตนเองทั้งหมด รักเอง เจ็บเอง ช้ำเอง
เพราะยังไงเราก็ไม่ใช่ตัวจริงคะ ทำใจเลยละคะ  แบร่ๆ คะ