ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับน้องที่มีแนวโน้มจะเป็นโรคซึมเศร้า  (อ่าน 2947 ครั้ง)

baaaaam

• Newbie
  • *
  • People Like This 22
ถ้าน้องต้องไปพบจิตแพทย์บ่อยๆ ต้องรับยา
laugh with me but don't laugh at me.^^"

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Re: คิดยังไงกับน้องที่มีแนวโน้มจะเป็นโรคซึมเศร้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 11:49:22 PM »
ถ้าน้องต้องไปพบจิตแพทย์บ่อยๆ ต้องรับยา

คำถามสั้นมาก อ่านแล้วไม่เข้าใจ เลยไม่รู้ว่าจะตอบอย่างไร?

**40**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Nanniie

• People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
Re: คิดยังไงกับน้องที่มีแนวโน้มจะเป็นโรคซึมเศร้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 11:59:55 PM »
เป็นบุคคลที่ต้องการกำลังใจ และไม่ควรอยู่คนเดียวค่ะ
น้องต้องการกำลังใจมากๆ ในการต่อสู้กับโรคซึมเศร้า
และน้องก็ไม่ยอมแพ้ด้วยการพบจิตแพทย์และรับประทานยาเป็นประจำไม่ให้ขาด

อยากให้พี่เข้าใจโรคซึมเศร้ามากกว่านี้นะคะ
น้องไม่ได้เป็นโรคจิต น้องไม่ได้เป็นคนบ้า
แค่สารเคมีในสมองน้องผิดปกติ ทำให้บางครั้งน้องควบคุมอารมณ์เศร้าไม่ได้

ถึงน้องที่เป็นโรคนี้ พี่เป็นกำลังใจให้
พี่เข้าใจ พี่ผ่านจุด depress มาแล้ว
หากต้องการคนคุย คนระบาย pm มาได้นะคะ
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

k p i2 z

• Full Member
  • People Like This 81
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 08:51:06 AM »
คิดอย่างไร ก็ไม่เห็นต้องคิดไรนิคะ จะคิดไปทำไม?

ในเมื่อน้องเค้าก็ไม่ได้เป็นโรคติดต่อร้ายแรงหรือมีพฤติกรรมที่ทำให้สังคมรังเกียจ
กล่าวคือ การเป็นผู้ป่วยซึ้มเศร้า ก็เหมือนคนเป็นไข้หวัดหรือไม่สบายต้องรักษา
แล้วการที่น้องรู้ตัวแล้วเข้ารับการรักษา
นั่นหมายความว่า น้องนั้นทำถูกต้องและน่าชื่นชมคะ
 เพราะมีหลายๆคนเป็นโรคนี้แต่ยังไม่รู้ตัว รวมไปถึงรู้แต่ไม่รักษา
ทำให้มีข่าวฆ่าตัวตายบ่อยครั้ง ___  **04**

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 12:10:18 PM »
โรคนี้บางทีก็ไม่ใช่ว่าจะน่าเห็นใจกับทุกคนที่เป็นนะครับ

บางคนทำตัวเอง. เอาแต่ใจตัวเอง บ่อยๆ ก็จะคุมตัวเองไม่ได้ในท้ายสุดอกจะแตก ใจรุ่มร้อนเผาตัวเอง

จนสังคมหนีหายเพราะ ทนไม่ได้กับความเอาแต่ใจ.  เอาแต่ได้. เอาแต่คาดหวังแต่ไม่เคยลงมือ หรือร่วมมือใดๆกับใครๆ. โกหกเป็นไฟ. สร้างเรื่องเท็จเรียกร้องความสนใจ. ไม่เคยรักใครจริง มีแต่รักต่างตอบแทน

สุดท้ายจมอยู่กับตัวเอง.   คนห่างไกลธรรมมะมักป่วยโรคนี้ เพราะคนที่เข้าหาธรรมะแบบแท้ๆ.  จะสามารถฝึกจิตใจ. ได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็ยังมีธรรมะ(แม้อาจจะน้อยนิด) มาช่วยกำกับได้บ้าง.

โรจิตซึมเศร้า. กับ. โรคไบโพลาร์. มีต้นเหตุที่มาคล้ายๆกัน.

ผู้ป่วยโรคนี้น่ารังเกียจไหม.  ไม่ครับแต่น่ารำคาญ. ถ้าไปเจอพวกแบบที่บอกไว้ข้างบน

ปล.ลูกน้องที่ทำงานผมเป็น. 2คน. ถีบไล่ออกไปแล้ว. วันๆงานไม่ทำนั่งสร้างเรื่องราวบ้าๆบอๆไปวันๆ.

พวกที่น่าเห็นใจคือ. พวก สูญเสียคนในครอบครัวกระทันหัน/พวกถูกข่มขืน. แบบนี้ครับที่น่าเห็นใจ. เพราะเกิดจากเหตุกระทันหัน. หรือเกิดจากการถูกข่มเหงทั้งกายใจ

Warinthara

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 26
  • คุยได้ อัธยาศัยดี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 02:18:31 PM »
จริงๆ โรคนี้รักษาได้ด้วยหลักธรรมะ แต่ก้อต้องเป็นผู้รู้จริงนะค่ะ
ที่จะให้คนแนะนำกับผู้ป่วยโรคนี้ สิ่งที่สำคัญอีกอย่างคือ คนรอบข้างและครอบครัวค่ะ ยาเป็นส่วนหนึ่งที่รักษาจุดบกพร่องของร่างกาย แต่ที่ควบคู่ไปด้วยที่สำคัญ คือต้องรักษาที่จิตใจ ความนึกคิดค่ะ  **39** **39** **39**

gotta

• Sr. Member
  • People Like This 139
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 03:06:14 PM »
จริงๆ ซึมเศร้า มีเกิดขึ้น ได้จากหลายๆ ปัจจัยนะคะ คนไข้จะรู้สึกว่า ตัวเองไม่มีคุณค่า
ไม่เหมาะสม ไม่สมควร เกิดการปฏิเสธ ความผิดหวัง ความสูญเสีย ซ้ำๆ ในความคิดของเค้า
หรือแม้แต่คนที่ป่วย เป็นโรคประจำตัว ก็มีสิทธิที่จะอยู่ในภาวะนี้ได้คะ

ถามว่ารู้สึกยังไงถ้าน้องต้องไปพบแพทย์ ไม่รู้สึกยังไงคะ การพบแพทย์ไม่ได้น่ากลัว หรือน่าวิตกกังวล ค่ะ
หลักๆคือ ไปคุยกะแพทย์ และรับยาคลายกังวลคะ 
บางคนโชคดี กินยา ปี สองปี อาการดีขึ้น อาจไม่ต้องทานก็ได้
บางคน สี่ห้า ปี แค่ลดยา ยังทำไม่ได้เลย

อาการเศร้า(เกิดจากความเครียด หรือ เสียใจอย่างถึงที่สุด) กับ โรคซึมเศร้า แตกต่างกัน
แต่ไม่ว่า จะเศร้าระดับไหน ก็ควรต้องไปพบแพทย์ คะ

beneficent

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 06:25:50 PM »
คนป่วยเป็นโรคนี้กันเยอะแต่ไม่ยอมรับว่าเป็นและไม่หาหมอ น้องยังดีที่ยอมรับการรักษา กินยาก็คุมอาการได้ ถ้าดีขึ้นหมอจะลดขนาดยาหรือเลิกใช้ยาได้ในทีสุด ถ้า จขกท ได้ไปรุ้จักน้องและเกิดคำถามว่าจะคบต่อไหมหรือจะเลิกดี ก็ต้องถามใจเราว่าเราคบน้องต้องการอะไร น้องต้องการอะไร แต่ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงและรุ้สึกดีกับน้องก็อยู่เป็นเพื่อนดูแลน้องเขาได้ครับ คนป่วยต้องการคนดูแลเอาใจใส่กำลังใจ จะดีขึ้นครับ ดีกว่าให้เขาอยู่คนเดียวขาดที่พึงหรือเพื่อน

อนุโมทนา

Nanniie

• People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 11:00:52 PM »
แอบเห็นแย้งกับน้องธาราและพี่ pop2000 นะคะ

โรคซึมเศร้า ธรรมะ ไม่ช่วยค่ะ
ทำไมทราบเหรอคะ เพราะเป็นอยู่ค่ะ แค่ไม่ต้องทานยา
เราต้องการความรัก แต่เป็นความรักจากคนที่เราต้องการใฟ้เค้าใส่ใจ ไม่ใช่ใครก็ได้
จุดที่ Depress เราควบคุมตัวเองไม่ได้ค่ะ
พยายามคิดเรื่องสนุก ก็ไม่มีความสุข
อยู่ๆ ก็ร้องไห้ นั่งน้ำตาไหล โดยไม่มีเหตุผล ควบคุมไม่ได้
ความคิดวนอยู่แค่ อยู่ไปทำไม อยู่ไปก็ไม่มีประโยชน์ ตายดีไหม
คิดแต่แบบนี้เป็นสัปดาห์ค่ะ จนวันนึงสติบอกว่าไม่ไหว เราต้องการหมอ
การพบ พูดคุยกับจิตแพทย์ เป็นทางออกหนึ่งค่ะ
หากอาการเยอะหน่อยก็ทานยาควบคุมไปด้วยอย่างสม่ำเสมอ
ที่สำคัญ คือคนรอบข้างต้องเข้าใจ และพยายามไม่ให้คนป่วยอยู่คนเดียว
ธรรมะ นั่งสมาธิ เน้นเรื่องจิตใจสงบ ไม่ทำให้อาการดีขึ้นค่ะ
เพราะมันจะทำให้คนป่วยจมอยู่กับตัวเอง
สิ่งที่ดีคือ การพาตัวเองออกสู่โลกภายนอก
การเจอผู้คน ได้ทำในสิ่งที่รัก ทำให้ตัวเองมีคุณค่า
ทำอะไรก็ได้ที่ทำแล้วมีความสุขและไม่เดือดร้อนใคร

เรายังโชคดี ที่รู้ตัวไว แค่พบแพทย์เป็นระยะ ไม่ต้องกินยา
จะเรียกว่าเป็นโรคซึมเศร้า ก็อาจจะไม่เต็มปากนัก เพราะเพิ่งมีอาการเริ่มต้น

น้องน่าชื่นชมค่ะ คนหลายๆ คนไม่ยอมรับว่าเป็นโรคนี้
สังคมไทยเองก็ไม่แยกแยะโรคซึมเศร้ากับไบโพลาร์ออกจากกัน
และยังคิดว่าธรรมะจะช่วยได้

เพื่อนน้องสาวเพิ่งฆ่าตัวตายค่ะ ทั้งที่ที่บ้านพาเข้าวัดบ่อย
แต่น้องเป็นโรคซึมเศร้า ไม่ใช่ฟุ้งซ่านที่ความสงบจะเยียวยาได้
อยากให้เปิดใจรู้จักโรคนี้ให้มากกว่านี้ค่ะ
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

_ple_

• People Like This 877
  • คุยกันมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 03:01:31 PM »
ความเห็นอาจจะไม่มีทฤษฏีอะไรมากมาย

แต่อยากให้น้องๆ ที่เป็นโรคซึมเศร้า ระวังมากๆ เพราะเวปนี้ขนาดคนที่ปกติเจอหลอกเข้าไปยังเขวเลย
แต่น้องๆ มีจิตใจบอบบางมากๆ อยู่แล้วเจอ ตะกวดเข้าไป อาจจะคิดมากและทำอะไรที่ไม่อาจจะแก้ไขได้

อันนี้คือไม่มีความเห็นแต่เป็นห่วงมากกว่าค่ะ
...ข่าวลือถูกสร้างขึ้นโดยคนที่เกลียด ถูกส่งต่อโดยคนที่ไม่มีความคิด ถูกเชื่อโดยคนที่หูเบา...