ผู้เขียน หัวข้อ: พยายามถึงที่สุด​ แต่ก็ต้องมาเสียใจ  (อ่าน 5471 ครั้ง)

เจ้าเหมียว

• Full Member
  • People Like This 33
  • ร้องเรียกเหมี๊ยวๆเดียวก็มา
Re: พยายามถึงที่สุด​ แต่ก็ต้องมาเสียใจ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 10:11:06 PM »
เสียใจด้วยนะครับ กับชีวิตคู่ที่ไม่สมหวัง
ถ้าเราทำดีที่สุดแล้ว แล้วยังรักษาไว้ไม่ได้
ก็คงต้องยอมรับความจริง

แล้วหันกลับมารักตัวเองให้มาก
ขอเป็นกำลังใจให้ครับ แต่อย่าเข็ดที่จะมีรักใหม่
ผู้ชายไม่ได้เหมือนกันทุกคน
เพียงแค่ส่วนใหญ่ที่เป็นแบบนั้น

**24**
ขอบคุณนะคะ ตอนนี้ก็หันมารักตัวเองแบบที่พี่บอกค่ะ
จงทำดีจงทำดีจงทำดี

เจ้าเหมียว

Re: พยายามถึงที่สุด​ แต่ก็ต้องมาเสียใจ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 10:15:43 PM »
เมื่อเปรียบเทียบกัน...
ผู้หญิงเปลี่ยน....
แต่ผู้ชายไม่เปลี่ยน...
(ที่จริงก็เปลี่ยนทั้งคู่...ด้วยอัตตราที่ต่างกันมากๆ)

ผู้หญิงจึงมักมีปัญหาที่ผู้ชายไม่เปลี่ยน (มองว่าไม่ยอมปรับปรุงตัว)
ผู้ชายก็มองว่า...ก็ผู้หญิงเลือกมาอย่างไร..ก็ได้อย่างที่เลือก...แล้วบ่นอะไร...
เช่น...ชอบที่สปอร์ตใจกว้างจ่ายง่าย...ก็เลือกเอาเป็นแฟน...พอเป็นแฟนก็หาว่าฟุ่มเฟือยไม่ประหยัดสร้างฐานะ..จะให้เปลี่ยน..

เลือกที่เอาใจเก่ง พรีสผู้หญิงคล่อง มันก็เจ้าชู้
...เลือกสี่เหลี่ยม...แล้วมาบ่นว่าไม่เป็นวงกลม...

นอกเรื่องออกทะเลไปไกล....ขอจบดื้อๆแล้วกัน
ปล. นึกถึงเพลง let her go.

คือตอนแรกที่คบกัน เขาดีค่ะ มีหนูคนเดียวเลย ดูจะรักหนู
เขาเหมือนอยู่ในสถานะล้มละลาย เราก็ผ่านอะไรมาด้วยกันเยอะแยะ ไม่มีข้าวกินไม่มีเงินเลย
ไม่เคยมีเรื่องผญเลย

จนเขาได้ทำงาน มีเงิน ก็เลยมีเรื่องผญเข้ามาค่ะ
ถึงได้รู้สันดานจริงๆของเจ้าตัว
ก็รู้นะว่ามะก่อนตอนเขารวย เขาก็มีผญหลายคนมาก่อน
หนูโง่เองที่คิดว่ารักของหนูจะเปลี่ยนแปลงเขาได้

เจ้าเหมียว

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 10:16:46 PM »
**24**  **24**
บางทีความพยายามของเจ้าของโพสอาจจะไปเห็นผลในอีก5ปีข้างหน้าก็ได้นะ เมื่อเราเรียนรู้ที่จะพัฒนาตัวเองให้ดีขึ้น กว่าจะเริ่มมีรักครั้งใหม่ เจ้าของโพสอาจจะเหมือนเพชรที่ถูกเจียระไนแล้วก็ได้ ... ถึงตอนนั้นอาจจะสมหวังซะที

คราวนี้แหล่ะจะรู้สึกขอบคุณผู้ชายทุกคนที่ปล่อยเรามาเจอของดีของอร่อยก็ 5555

หนูก็ขอให้เป็นแบบนั้นนะคะ ไม่ไหวกับผชแบบนี้

เจ้าเหมียว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 10:19:31 PM »
คบเราหากเลือกที่จะคบกัน การปรับตัวเข้ทหากันมันคือสิ่งที่พอดี
เพราะหากใครบางคนปรับมากไปจนเกินพอดีก็จะไม่มีความสุข

เพราะความรักไม่ใช่แค่การปรับตัวอย่างเดียวคะ

แต่มันคือการเข้าใจและยอมรับในข้อเสียอีกฝ่ายได้ด้วยเช่นกัน

**04**

ค่ะ ขอบคุณนะคะ ถ้าเราเลือกคนผิด ต่อให้ปรับตัวหรือยอมรับเขายังไง ก็ต้องเสียใจแบบนี้

เจ้าเหมียว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 10:25:06 PM »
      เราเจอแฟนจากที่ไหนครับ ถ้าเจอจากที่นี่ ( จริงๆ จากไหนก็ไม่ต่างกันแล้วมั้ง ) โอกาสที่เค้าจะเจอคนอื่นก็มีมาก มีเยอะ
และหาได้ง่ายๆ ที่สำคัญคือเค้าเป็นคนที่มีความสุขกับการมีคนใหม่ๆ ไปเรื่อยๆ .......
ผมเชื่อนะ ว่าเค้ารักน้องมากที่สุด อาจจะรักน้องคนเดียวด้วย แต่การรักนั้น มันไม่ใช่แค่หยุดที่เราคนเดียว
เค้ายังสนุกกับการไปเจอคนอื่นๆ มันเหมือนการมีอาหารจานหลัก แต่ก็ยังอยากชิมของหวาน อยากทานผลไม้
อยากได้ลูกอม.....

ถ้าเราคิดว่ารักนี้มันทุกข์มากกว่าสุข ก็ลดความทุกข์นี้ลงไปครับ แต่ถ้าเลิกแล้วทุกข์กว่า
ก็ต้องอดทน และปรับตัวปรับใจกัน ขอให้เจอทางออกที่ดีๆ ครับ

มะก่อนเขาแอบไปซื้อกิน หนูก็รับไม่ได้หรอก ต่อมาก็ทำใจ ยอมๆไป ปล่อยวาง
หนูถึงขั้นยอมให้เขาไปซื้อกินละค่ะ เป็นเรื่องที่หนูทำใจยากมากที่สุด
หนูยอมทุกยอมแล้ว คิดว่าให้ไปทุกอย่างแล้ว แต่มีผญตัวเป็นๆอีกคน หนูรับไม่ได้อ่ะค่ะ
บอกจะเลิกกัน แต่ก็คบๆเลิกๆกับผญคนนี้มา 1 ปีเต็มละค่ะ หนูก็ให้โอกาสเขามาตลอด จนทนไม่ไหวแล้วค่ะ

ต่อให้บอกรัก บอกเราสำคัญ แต่การกระทำมันขัดแย้ง
แล้วก็ไม่เห็นคุณค่าของโอกาสที่ให้ไป

เจ้าเหมียว

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 10:29:39 PM »
เมื่อเปรียบเทียบกัน...
ผู้หญิงเปลี่ยน....
แต่ผู้ชายไม่เปลี่ยน...
(ที่จริงก็เปลี่ยนทั้งคู่...ด้วยอัตตราที่ต่างกันมากๆ)

ผู้หญิงจึงมักมีปัญหาที่ผู้ชายไม่เปลี่ยน (มองว่าไม่ยอมปรับปรุงตัว)
ผู้ชายก็มองว่า...ก็ผู้หญิงเลือกมาอย่างไร..ก็ได้อย่างที่เลือก...แล้วบ่นอะไร...
เช่น...ชอบที่สปอร์ตใจกว้างจ่ายง่าย...ก็เลือกเอาเป็นแฟน...พอเป็นแฟนก็หาว่าฟุ่มเฟือยไม่ประหยัดสร้างฐานะ..จะให้เปลี่ยน..

เลือกที่เอาใจเก่ง พรีสผู้หญิงคล่อง มันก็เจ้าชู้
...เลือกสี่เหลี่ยม...แล้วมาบ่นว่าไม่เป็นวงกลม...

นอกเรื่องออกทะเลไปไกล....ขอจบดื้อๆแล้วกัน
ปล. นึกถึงเพลง let her go.

**30** **30** **30**.   ส่วนใหญ่ตามภาพนี้เลยครับ. 

สาวๆหลายๆคน. ตอนยังสาวดื้อมากขนาดปาระเบิดใส่ยังไม่ตาย

พอวันนึง ความนึกคิดเปลี่ยนไป. บางทีก็ไม่ได้เปลี้ยนเพราะผู้ชายคนนั้นหรอก แต่เปลี่ยนเพิ่อให้เข้ากับสังคมรอบข้างตัวเอง เลยเหมาพ่วงว่าชั้นเปลี่ยนเพื่อเทอออ.   **30**

ปล.  ไม่เกี่ยวกะ จขกท. นะครับแค่เล่าทั่วๆไป.

ผมว่าคนเราปกติมีการปรับเปลี่ยนกันตลอดเวลา ด้วยเหตุผลต่างๆกันโดยมากเปลี่ยนเพื่อความอยู่รอดมากกว่า   การปรับจูนเข้าหากันสำคัญที่จูนเพื่อความเข้าใจทั้ง2ฝ่าย. การจูนนั้นไม่ใช่การกำกับ กำหนด. แต่จูนเพื่อยอมรับกันต่างหาก

การเปลี่ยนตัวตนเป็นของยาก. ขึ้นกับเวรกรรมที่ติดตัวมา เช่น. โมโหร้ายโวยวาย เอาแต่ใจ เห็นแก่ตัว. พวกนี้เวรกรรมทั้งนั้น. พอวันนึงพบว่าไปเข้าสังคมไม่ได้. ไม่มีใครอยากคบหาสมาคมใดๆด้วย. ชีวิตพังๆๆๆสิ้นซาก ถึงจะเริ่มปรับเปลี่ยนไปเอง

**25**

.
ขอบคุณค่ะ แต่
หนูเอาแต่ใจแค่กับแฟนค่ะ ก็เหมือนวัยรุ่นทั่วๆไป
ที่เปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อเขาคยเดียวเลยค่ะ เขาแก่แล้ว
หนูคิดว่าหนูยังเด็ก เขาคงไม่ชอบ เลยเปลี่ยนแปลงให้ตัวเองเป็นผู้ใหญ่
เรื่องเข้าสังคมหนูก็เป็นคนเรียบร้อยพูดน้อยค่ะ ไม่เคยโวยวายอะไรกับใคร
ไม่ชอบความวุ่นวายค่ะ

เจ้าเหมียว

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 10:31:17 PM »
น้องปรับปรุงตัวเองถูกแล้วค่ะ
แต่เอาตัวเราที่ปรับปรุงแล้ว ไปใช้กับคนใหม่

ไม่ควรให้โอกาสใครมากไปค่ะ เราจะกลายเป็นคนโง่และของตาย
เพราะฉะนั้น รักตัวเองมากๆ ค่ะ

หนูก็คิดแบบนั้นแหละค่ะ
คงคิดว่าหนูเป็นของตายจริงๆ
ขอบคุณนะคะ

เจ้าเหมียว

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 10:32:54 PM »
นับถือในความอดทน
เมื่อลองปรับจนถึงที่สุด
ทุกอย่างมันยังไม่เป็นไปในทางที่เราต้องการ
ก็ถูกแล้วค่ะ ไปหาทางอื่นคนอื่นที่เราโอเค

อย่าเหมารวมจนไม่กล้ามีคนใหม่คะ
ครั้งหน้าก็ลองหาคนที่เหมาะกันจริงๆ
จะได้ไม่ต้องพยายามปรับอะไรกันมากมาย
สบายใจดี

ขอบคุณค่ะ
ตอนแรกเขาก็ไม่ได้เลวหรอกค่ะ
พอมีตัง มีงานทำ ก็นอกใจหนูเลย **07**

Warinthara

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 26
  • คุยได้ อัธยาศัยดี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2018, 10:36:00 PM »
เดินหน้าต่อค่ะ อดีตเรากับไปเปลี่ยนไม่ได้ค่ะ

เจ้าเหมียว

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2018, 02:17:24 AM »
เดินหน้าต่อค่ะ อดีตเรากับไปเปลี่ยนไม่ได้ค่ะ

ขอบคุณนะคะ