ผู้เขียน หัวข้อ: บางทีเราก็มีโชคดีบ้างเหมือน  (อ่าน 1491 ครั้ง)

blue night

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
บางทีเราก็มีโชคดีบ้างเหมือน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 05:21:28 PM »
สวัสดีทุกท่านครับ

ไม่ได้เขียนกระทู้นานมากครับ เพราะปกติก็ไม่ได้จ้างใครเที่ยว แต่อันนี้ถือว่าเป็นการแบ่งบันประสบการณ์กับเรื่องราวดีๆ

แบบที่บอกนะครับ ปกติจะหาน้องที่ดูแลไปเลย ไม่ก็น้องๆที่รับงาน แรง..ทำไมรู้สึกตัวเองหื่นจัง มีแนวทางเป็นของตัวเองครับ

บางทีน้องที่รับงานแรงก็มีบางคนก็ไม่ได้สวยอะไร แต่ราคาแรงมากครับ และเราก็ไปถึงหน้างานแล้วก็เลยตามเลย

มีรู้สึกผิดหวังบ้าง แต่ก็ยังหื่นอยู่ดี

จนมีพี่ที่รู้จักในนี้บอกว่าลองจ้างน้องเที่ยวดูบ้างสิ จะได้ฟิวไปอีกแบบแต่น้องน่ารักสวยแน่นอน และมีน้องคนหนึ่งเดือดร้อน

ต้องการให้ช่วย เราก็ลองดู เผื่อเราจะชอบทางนี้

และแล้วก็ได้เจอน้องครับ สวยน่ารักแบบที่พี่เค้าบอกจริงๆ ส่วนผมเองก็เขินจนกลายเป็นคนพูดน้อยและสุภาพไปเลย

เพราะว่าไม่รู้ว่าประมาณไหนถึงจะพอดีจับมือดีไหม ควงแขนได้เปล่า หรือให้เรานั่งลูบขาเลยได้ไหม 555

สุดท้ายนั่งตรงข้ามสั่งอาหารฟังน้องเล่าเรื่องโน้นนี่ เป็นผู้ฟังที่ดีไปสะงั้นก็บอกน้องเค้าว่าปกติไม่จ้างเที่ยวครับ เจอ จ่าย จบ

แต่กับน้องลองนัดทานข้าวเฉยๆดู เปลี่ยนอารมณ์ดู

ได้มีโอกาสเจอน้องคนนี้แวะมาทานข้าวด้วยน้องก็น่ารักหลังจากวันที่เจอกันก็ไม่เคย ต้องตกลงราคาจ้างเที่ยวกันเลย

แต่แน่นอนครับ น้องเค้ามีน้ำใจเราก็ไม่ควรเอาเปรียบเค้า เค้าก็เสียค่ารถค่าแต่งตัวมาหาเรา เราก็ควรมีน้ำใจให้เค้าตามมารยาท

และเวลาก็ทำให้ทุกอย่างสุขงอมไปตามแนวทางของมัน

วันหนึ่ง มีเสียงโทรศัพท์ดังขึ้น เป็นเบอร์น้องเค้าปลายสายร้องไห้อยู่

พี่คะช่วยหนูหน่อย หนูมีเรื่องต้องใช้เงินด่วน วันนี้รับงานกับพี่ที่จ้างเที่ยว 2 คน บอกว่าจะคุยจะดูแลหนู

คุยกันนานสุดท้ายพี่คนนั้นก็ไม่ดูแลแถม ไม่ให้เงินอะไรหนูเลย บอกว่ามาคุยเงื่อนไขเฉยๆ ทำไมต้องจ่ายเงิน

ความเห็นส่วนตัวตรงนี้นิดนึ่งครับ ความเห็นส่วนตัวนะครับ คิดว่าไม่ควรเอาเปรียบกัน ทางด้านน้องก่อนน้องบ้างคนครับ

ต้องการหาคนดูแล ไม่สะดวกให้รูป ไม่สะดวกคุยline นัดเจอได้แต่ขอค่าเสียเวลา 2000 คือเข้าใจนะว่าต้องการ

รักษาความเป็นส่วนตัว แต่บางคนพอนัด มาถึงไม่ทำอะไร ไม่สวย รับเงิน 2000 แล้วกลับแบบนี้มันก็เอาเปรียบ

เกินไปผมว่า

ส่วนของพี่ๆ นัดว่าคุยกอดจูบลูบคำ บอกว่าหาน้องดูแล สุดท้ายบอกน้องไม่ใช่สเป็ก ให้น้องกลับไม่ให้อะไรเลย

แบบนี้ผมก็ว่าเอาเปรียบน้องเกินไป

อะครับบ่นยาวเลย กลับมาที่เรื่องของเรา เหมือนน้องคนที่คุยกลับผมจะถูกหลอกในช่วงที่เดือดร้อน

เป็นข้อดีของตะกวดไหมไม่แน่ใจเหมือนกันแต่ หวยออกที่ผมเรียกว่าถูกรางวัลเลยทีเดียว

เพราะน้องบอกว่าพี่มีคนรู้จักไหมหนูยอมรับงานแรงเพราะต้องใช่เงินจริงและก็ถูกหลอก

เปิดมาสะขนาดนี้จะให้พี่แนะนำคนอื่นทำไม ผมรับเองครับ

โชคดีครับได้รู้จักน้องที่ดี ลงเอยกัน

บ้างทีการดิ้นรนหาก็ใช่ว่าจะได้เจอครับ บ้างทีอยู่เฉยๆหมูก็วิ่งมาชนบังตอ

สุดท้ายก็ยังได้นัดเจอกับน้องอยู่เรื่อย ในระดับงานแรง

น้องเองก็ไม่ได้ติดขัดกับงานระดับนี้เพราะบอกว่ากว่าจะได้งานเที่ยว คุยกับคนเป็นร้อยโรคจิตบ้างหลอกลวงบ้าง

ปวดหัวเปล่าๆมีอะไรที่ได้แน่นอนก็สบายใจกว่าไม่ยุ่งยาก

โชค เวลา และโอกาส บ้างทีมันก็เข้าข้างเรา แต่แนะนำครับกับน้องที่จ้างเที่ยวนะถ้าหวังจะจบด้วยงานแรง

ผมเชื่อนะพยายามสุภาพ ไม่เอาเปรียบ และเข้าใจเค้า ไม่ไปยุ่งชีวิตส่วนตัวเค้า

เครื่องบินถึงจะบินอยู่บนฟ้า ที่เราไม่สามารถเอือมถึง แต่เครื่องบินก็มีน้ำมันหมด

ไงก็ต้องลงมาจอดเติมน้ำมันครับ... จนกว่าจะได้พบกันครับขอบคุณที่อ่านจนจบครับ

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
Re: บางทีเราก็มีโชคดีบ้างเหมือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2018, 06:03:39 PM »
โชคดีๆแบบนี้ ถ้าส่งต่อความโชคดีได้ ก็น่าจะดี...

เดี๋ยวฝากเบอร์โทรไว้ เผื่อจะได้รับโชคกับเค้าบ้าง

41

kaptan

• People Like This 1734
Re: บางทีเราก็มีโชคดีบ้างเหมือน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 09:05:25 AM »
    ดีใจด้วยครับ ที่สนามบินท่านว่างในวันที่เครื่องบินน้ำมันหมดพอดี แถมแอร์โฮสเตสสวยๆ ลงมาด้วย
น้องก็โชคดีที่เจอพี่ที่เข้าใจน้องและไม่เอาเปรียบ ......รออ่านการบ้านอีกนะครับ ชอบอะไรๆ ที่น่ารักๆ แบบนี้ครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

jr2230

• Full Member
  • People Like This 103
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 02:08:37 PM »
ปสก.แบบนี้ ผมมักพบบ่อยๆครับ(เรื่องจริงนะครับ ต่างตรงที่ผมจะเลือกมากถ้าไม่ใช่สเปคและน้องๆไม่เต็มใจก็แค่ให้ความช่วยเหลือค่าใช้จ่ายหรืออย่างดีหน่อยก็แค่นัว เพื่อตอบแทนการที่น้องๆให้ความไว้วางใจเลือกเราครับ)

เหตุการณ์แบบนี้ผมจึงไม่เรียกว่านี่คือความโชคดีหรอกครับแต่เป็นสิ่งที่สะท้อนถึงคุณสมบัติของพี่ที่ดีตะหาก

พี่ๆที่ดีที่แฟร์และให้เกียรติน้องๆและรู้วิธีการบอกน้องตรงๆว่าต้องการอะไร
แม้ในขณะนั้นยังไม่ได้ตามที่ต้องการแต่เมื่อน้องๆไว้ใจ ประทับใจและรุ้จักตัวตนของพี่ๆที่ดีนั้น
วันหนึ่งที่น้องๆอยากหารายได้เพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้า น้องๆก็จะเลือกพี่คนนั้นครับ

สำหรับผมเคสนี้คือสิ่งที่สะท้อนถึงการแสดงออกที่ดีของพี่จขกท.ในตอนที่ได้พบน้องๆครับ
อยากให้พี่ๆทั้งหลายได้รับสิ่งดีๆแบบนี้
ยินดีด้วยครับ

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 02:35:58 PM »
"หมูวิ่งมาชนปังตอ" เลยหรือครับ  **30**

ชอบคำนี้จัง ยินดีด้วยครับกับท่าน จขกท

**24**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

pop2000

• People Like This 831
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 04:01:58 PM »
ดีใจด้วยครับ.  ที่เจอคนถูกใจ.  และเจอน้องที่วางตัวได้ดี  **06**

fqmm1974

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 06:15:29 PM »
ได้เจอน้องที่ถูกใจ ก็ยินดีด้วยครับ **39** **39**