ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมกันนะ  (อ่าน 2899 ครั้ง)

เจ้าเหมียว

• Full Member
  • People Like This 33
  • ร้องเรียกเหมี๊ยวๆเดียวก็มา
ทำไมกันนะ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 02:09:17 AM »
ทำไมคนบางคนเลือกที่จะตัดสินคนๆหนึ่ง
แค่คำพูดไม่กี่คำ
แค่การเจอกันเพียงครั้งเดียว
แค่การการเดินผ่าน
แค่คำที่คนอื่นๆเล่าต่อกันมา
แค่รูปถ่ายใบเดียว
หรือจากรูปลักษณ์ภายนอก

ทำไมถึงทำร้ายด้วยการพูดออกมาว่า "เขาไม่ดี"
ทั้งๆที่ยังไม่รู้จักตัวตนที่แท้จริงของเขา

จงทำดีจงทำดีจงทำดี

ความทรงจำ

• Newbie
  • *
  • People Like This 23
  • โลกสดใส ด้วยรอยยิ้มของเธอ
Re: ทำไมกันนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 11:14:50 AM »
การด่าคนอื่นมันทำง่ายกว่าการชมครับ

เราไม่สามารถทำให้คนทั้งโลกมาชอบเราได้
อยู่ที่เราต้องการให้ความสำคัญกับใครมากว่า
รักใคร ห่วงใคร ก็ดีกับคนนั้น และเป็นตัวของตัวเองให้มากที่สุด
จะสนใจอะไรกับคนที่ไม่ชอบในตัวเรา
ต่อให้เราดีแค่ไหน ไม่ชอบก็คือไม่ชอบ มันไม่มีเหตุผลหรอกครับ
และเขาก็คงไม่มาเสียเวลาศึกษาคนที่ไม่ชอบตั้งแต่แรกเห็นด้วย ปล่อยๆไปเถอะครับ
ถ้าวันนึงเขาเกิดสนใจอะไรในตัวเรา ก็จะเขามาหาเอง

อย่าใส่ใจ
 **24**
ความสุขอยู่รอบๆตัวเรา...
อยู่ที่เราจะคว้ามันไว้มั้ย...

เจ้าเหมียว

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 02:54:25 PM »
การด่าคนอื่นมันทำง่ายกว่าการชมครับ

เราไม่สามารถทำให้คนทั้งโลกมาชอบเราได้
อยู่ที่เราต้องการให้ความสำคัญกับใครมากว่า
รักใคร ห่วงใคร ก็ดีกับคนนั้น และเป็นตัวของตัวเองให้มากที่สุด
จะสนใจอะไรกับคนที่ไม่ชอบในตัวเรา
ต่อให้เราดีแค่ไหน ไม่ชอบก็คือไม่ชอบ มันไม่มีเหตุผลหรอกครับ
และเขาก็คงไม่มาเสียเวลาศึกษาคนที่ไม่ชอบตั้งแต่แรกเห็นด้วย ปล่อยๆไปเถอะครับ
ถ้าวันนึงเขาเกิดสนใจอะไรในตัวเรา ก็จะเขามาหาเอง

อย่าใส่ใจ
 **24**

ขอบคุณค่ะ **36**

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• Hero Member
  • People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 04:33:15 PM »
เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงความคิดใครได้..
ในเมื่อเขาตั้งธงในใจว่า เราไม่ดี..  **21**

จงปล่อยผ่านไปค่ะ..

แคร์คนที่เขา ไม่เคยทำร้ายเรา ดีกว่าค่ะ ฮิฮิ ^^
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

slow

• Hero Member
  • People Like This 2111
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 05:06:57 PM »
เข้ามาในเวปก็จะใช้เกณฑ์แบบที่น้อง เจ้าเหมียว บอก
ใช้คำพูดไม่กี่คำ จากการคุย
ใช้การเจอกันเพียงครั้ง/สองครั้ง
ใช้คำที่คนอื่นๆเล่าต่อกันมา
ใช้รูปถ่ายที่น้องให้
ใช้รูปลักษณ์ภายนอก ที่ได้พอเจอ

แต่ก็ไม่ได้จะหมายความว่า "เขาไม่ดี"
แต่หมายถึง “เขาคงไม่เหมาะกับเรา”
เลยเลือกที่จะเจอแค่นั้น

เพราะเราคงไม่มีเวลามากพอที่จะใช้เพื่อศึกษาทุกๆคนที่ผ่านมาพบเจอ....

**38**

เจ้าเหมียว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 05:58:34 PM »
เราไม่สามารถเปลี่ยนแปลงความคิดใครได้..
ในเมื่อเขาตั้งธงในใจว่า เราไม่ดี..  **21**

จงปล่อยผ่านไปค่ะ..

แคร์คนที่เขา ไม่เคยทำร้ายเรา ดีกว่าค่ะ ฮิฮิ ^^

ขอบคุณนะคะ  **06**

เจ้าเหมียว

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 06:00:38 PM »
เข้ามาในเวปก็จะใช้เกณฑ์แบบที่น้อง เจ้าเหมียว บอก
ใช้คำพูดไม่กี่คำ จากการคุย
ใช้การเจอกันเพียงครั้ง/สองครั้ง
ใช้คำที่คนอื่นๆเล่าต่อกันมา
ใช้รูปถ่ายที่น้องให้
ใช้รูปลักษณ์ภายนอก ที่ได้พอเจอ

แต่ก็ไม่ได้จะหมายความว่า "เขาไม่ดี"
แต่หมายถึง “เขาคงไม่เหมาะกับเรา”
เลยเลือกที่จะเจอแค่นั้น

เพราะเราคงไม่มีเวลามากพอที่จะใช้เพื่อศึกษาทุกๆคนที่ผ่านมาพบเจอ....

**38**
หนูก็คิดแบบนั้นค่ะ ขอบคุณค่ะ  **21**

k p i2 z

• People Like This 81
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2018, 02:16:28 PM »
 **04**

ไม่ว่าใครจะคิดยังไง เราย่อมรู้ตัวเองดีสุดคะ
อย่าให้ความสำคัญกับสิ่งที่ไม่เป็นความจริง
เราเป็นเราแบบไหน ก็ควรเป็นตัวเองดีสุดคะ
ไม่ทำใครเดือดร้อนและเรามีความสุขในสิ่งที่ทำ
เท่านั้นก็ดีพอแล้วคะ