ผู้เขียน หัวข้อ: ลานะคะ พี่ดูแลที่แสนดี  (อ่าน 3856 ครั้ง)

แบกจิ๋มยิ้มทั่วโลก2

• Newbie
  • *
  • People Like This 2
ลานะคะ พี่ดูแลที่แสนดี
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 10:08:37 PM »
ปลายปี 2560 มีโอกาสได้รู้จักพี่ใจดีท่านหนึ่ง ในเว็บไซต์แห่งนี้
พี่ใจดีที่เข้ามาเปลี่ยนโลก แม้จะไม่ใช่ทั้งใบ แต่ต้องยอมรับว่า โลกหนูสดใสขึ้นมาก

จากเด็กมหาลัยคนหนึ่งที่ลำบากเรื่องค่าใช้จ่ายมาตลอด มีเงินใช้เดือนละไม่กี่พันบาท จะกิน จะซื้ออะไรก็ต้องคิดแล้วคิดอีก

พี่ช่วยให้หนูผ่านจุดนั้นมาได้ อย่างสบายที่สุดในชีวิต ไม่เคยมีใครให้หนูอย่างที่พี่ทำ หนูไม่มีวันลืม

ตอนนี้หนูก็เรียนจบแล้ว และเลือกที่จะหายไปจากชีวิตพี่ ไม่ใช่เพราะหนูไม่เคยจดจำ
แต่มันด้วยสาเหตุหลายประการ ที่ยากจะอธิบาย เรื่องพ่อแม่ เรื่องการย้ายที่อยู่ เรื่องการงาน และเรื่องการเริ่มชีวิตใหม่

ซึ่งหนูไม่รู้จะอธิบายกับพี่ยังไง เลยเลือกที่จะไม่ติดต่อพี่ไปอีก

และอีกปัญหาหนึ่งคือมือถือหนูตกน้ำ ช่องทางการติดต่อก็หายหมด หนูจำรหัสไลน์ไม่ได้ จำเบอร์พี่ไม่ได้ และหนูเองก็เปลี่ยนมือถือ เปลี่ยนเบอร์
(แม้กระทั่งแอคเคาท์ ในนี้ หนูยังจำรหัสไม่ได้เลย 5555 จึงต้องเอาอันใหม่มาโพสต์)

แต่ก็เถอะ ที่สุดแล้วเหตุผลก็คือการที่หนูเลือกจะเดินออกมา นั่นแหล่ะ

ตอนนี้ก็เดือนกว่าแล้ว ที่เราไม่ได้ติดต่อกัน แต่ไม่มีวันไหนเลยจริงๆที่หนูไม่คิดถึง
มันยังคงติดค้างภายในใจเป็นหมื่น แสน ล้าน คำ ทั้งอยากขอบคุณ และอยากขอโทษ

หนูจึงเลือกใช้สถานที่แห่งนี้ ที่นำพาเรามาพบกัน บันทึกความทรงจำของหนูเอาไว้
และใช้ตัวอักษร ในการสื่อความหมายของทุกสิ่งที่อยู่ข้างในใจ แม้มันจะไม่สามารถอธิบายได้หมดก็เถอะ

ตลอดเวลาที่พี่ดูแลหนูมา หนูซึ้งใจเสมอ เวลาที่เราเจอกัน แม้จะน้อยนิด
เพราะตัวหนูเองก็ติดงาน และเป็นพวกนอนเร็ว ตื่นเช้า ถ้าวันไหนเจอกันค่ำหน่อย ก็จะแอบงอแงบ้าง
แต่พี่ก็เป็นพี่ที่เข้าใจหนูเสมอมา

ทุกสิ่งที่หนูทำ เวลาที่เราใช้ร่วมกัน จริงอยู่ที่อาจจะมีเรื่องเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง แต่อยากบอกให้รู้ว่า สิ่งที่ทำนั้น ไม่ได้ฝืนใจ
รอยยิ้มของหนู ความรู้สึกของหนู และความสุขที่มี มันคือสิ่งที่ออกจากใจจริงๆ

แต่ชีวิต มันต้องเดินต่อไป
หากจะพูดเป็นนิยาย ก็คือโลกของเรามันเหมือนเป็นเส้นขนาน
อายุที่ห่างกันเกือบ 40ปี สถานะทางสังคม การดำเนินชีวิต หรือแนวคิดอะไรก็ตามแต่ มันทำให้หนูต้องถอยห่าง และกลับมาใช้ชีวิตในมุมของหนู

การคบกับพี่ ไม่ใช่แค่ทำให้หนูสบายทางกายอย่างเดียว หนูสบายใจ และพี่ยังช่วยพัฒนาความคิดของหนูหลายๆด้าน
พี่เป็นคนเก่ง มีแนวคิดที่ดี และนั่นก็ช่วยให้หนูซึมซับมาได้เยอะมาก "หนูโตขึ้น"

จะเรียกได้ว่า พี่เป็นทุกอย่างของชีวิตก็คงใช่
เป็น พ่อ ที่คอยดูแล
เป็น พี่ ที่ให้ความรัก
เป็น เพื่อน ที่คอยปรึกษา
เป็น คนรัก ที่อยู่เคียงข้าง
เป็น ครู ที่คอยบอก คอยสอน

หนึ่งเดือนที่ผ่านมา ชีวิตหนูก็ลำบาก เป็นเดือนแรกที่ไม่ได้เงินจากที่บ้าน และไม่มีพี่คอยช่วยเหลือ
เหมือนชีวิตได้กลับไปอยู่จุดเดิมก่อนเจอพี่อีกครั้ง ได้กลับไปกินมาม่า ได้กลับไปอด
แต่ก็นั่นล่ะ หนูเลือกที่จะเดินออกมาแล้ว หนูก็ต้องผ่านมันไปให้ได้

แต่พี่รู้ไหม สิ่งหนึ่งที่หนูได้รับคือ ความภูมิใจ ภูมิใจในความอดทนของตัวเอง

และตอนนี้หนูสบายดีนะ

ส่วนเรื่องงาน หนูยังไม่ได้เริ่มทำงาน กำลังหางานอยู่ และคงจะได้เริ่มงานในไม่ช้านี้

ตอนแรกหนูตั้งใจว่าจะเรียนต่อ แต่จากคำแนะนำของพี่ ที่ให้ทำงาน ค้นหาตัวเองก่อน
เผื่อจะเจอสิ่งที่ชอบจริงๆ ทำให้หนูเปลี่ยนความคิด

หนูก็คงทำงานตามสายงานที่เรียนมา แม้จะไม่ได้ชอบเท่าไหร่ แต่ก็เป็นอาชีพที่สุจริตและมีเกียรติ

ส่วนของที่พี่ให้ไว้นั้น หนูยังคงเก็บไว้ ไม่ได้ทิ้งหรือขาย และก็คงจะเก็บเอาไว้ตลอดไป
ให้เป็นสิ่งเตือนใจ ให้เป็นความทรงจำดีๆ และให้ได้นั่งมองยามคิดถึง

สุดท้ายนี้ หนูอยากขอบคุณพี่จากใจ จากใจจริงๆ ที่เป็นส่วนหนึ่งของความสำเร็จของหนู
และเชื่อว่า น้องคนต่อไปที่จะเข้าไปในชีวิตพี่ ต้องเป็นผู้หญิงที่โชคดีมากๆ เหมือนที่หนูเคยโชคดี

"ขอบคุณจริงๆค่ะ คุณลุงของหนู" / จิ๋ม

หมื่นแสนล้านคำขอบคุณ

play-ground

• Sr. Member
  • People Like This 124
Re: ลานะคะ พี่ดูแลที่แสนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 10:26:28 PM »
นานๆทีถึงจะมีน้องๆมาขอบคุณพี่ๆที่ทำให้ผ่านช่วงยากลำบากไปได้
 **39**
ปล.พี่คนนั้นไม่ใช่ผมนะ เข้ามาอ่านแล้วประทับใจครับ   **39**

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 10:50:05 PM »

ชีวิตต้องเดินต่อ  ถูกต้องครับ

แต่อ่านแล้วเศร้าแทนพี่เค้าเบย

**07**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

milky_way_y

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 13
  • 生きがい
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 11:08:32 PM »
เรามาพบกันเพื่อเพียงจาก สุดท้ายแล้วเราคงต้องจากกันอยู่ดี ไม่ว่าช้าหรือเร็ว คงเหลือแต่ความทรงจำ รอยยิ้ม เสียงหัวเราะ ที่จะยังคงตราตรึงในห้วงความทรงจำตลอดไป ต่อไปนี้คงจะเหลือแค่ความทรงจำสีจางๆ สินะ วันเวลายังคงเดินและหมุนวนเปลี่ยนแปรผันแต่ความทรงจำนั้นมิอาจลืมเลือน
ชีวิต...ก็เหมือนสายน้ำ
人生(じんせい)も流水(りゅうすい)と均(ひと)しい。
ย้อนกลับไม่ได้....หยุดนิ่งไม่ได้
逆戻(ぎゃくもど)りしない、....留(と)まる事(こと)を知(し)らない。
และมีทางไป....ตามทางของตัวเองเสมอ
自(みずか)らの進(すす)む方向(ほうこう)に従(したが)って流(なが)れていく。

Iammay

• Newbie
  • *
  • People Like This 9
  • หมูเมย์นะคร้าบบบบ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 11:48:45 PM »
อ่านแล้วรู้สึกภูมิใจแทนพี่คนดูแล แล้วก็ยินดีด้วยนะคะบัญฑิตใหม่ ขอให้ได้งานในเร็ววัน และมีความสุขกับมันนะคะ​  **36**
สวัสดีน้าค้าาา เรียกง่ายๆว่าหมูเมย์ ยินดีที่ได้รุ้จักทุกคนคร้าบ

Aunny.aun

• People Like This 277
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2018, 11:52:34 PM »
พี่ท่านนั้น 60 ป่าวนะ

**34** **34**
Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.

kaptan

• People Like This 1734
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 09:26:21 AM »
       อย่างแรก ดีใจกับน้องด้วยครับ ที่เรียนจบ แล้วจะมีงานที่ดี มีเกียรติทำต่อไป
ดีใจด้วยที่เคยมีพี่ที่แสนดี ดูแลจนน้องก้าวมาจนถึงจุดนี้ได้
จากนี้ไปน้องคงนำพาชีวิตให้ก้าวหน้ายิ่งๆ ขึ้นไป

ในอีกมุมนึง ไม่รู้ว่าพี่ ( ที่แสนดี ) ท่านนั้น กำลังรู้สึกเช่นไร กับน้องที่ช่วยเหลือ ดูแล เคยดีต่อกัน
จากไปเฉยๆ ไม่บอก ไม่ลา จะด้วยเหตุผลใดๆ ก็ตาม .....หรือถ้าเป็นพี่ๆ ท่านอื่นที่เจอแบบนี้ รู้สึกอย่างไรครับ

ถ้ามีน้องๆ คนอื่นได้มาอ่าน ลองพิจารณาดูนะครับ ว่าถ้าเรามีคนที่ช่วยเหลือ ดูแลขนาดนี้ บอกว่ามีบุญคุณ
ที่จะไม่มีวันลืม แต่หายไปเฉยๆ มาบอกผ่านสื่อว่า น้องไปจากพี่แล้วนะ .....

ไม่มีบทสรุปใดๆ ครับ นอกจากจะบอกว่า...คนเรานั้น ถึงอย่างไร ก็มักนึกถึงตัวเองก่อนเสมอ....

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

Black coffee

• Full Member
  • People Like This 55
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 10:42:04 AM »
ในวันที่น้องตัดสินใจ คงจะลำบากใจพอสมควร 

หนทางอาจจะไม่มีพี่ท่านนั้นคอยช่วยเหลือ พยุงให้เดินสบาย 

ก้าวผ่านไปด้วยความสุข ความภูมิใจนะ 

A WayBackIntoLove

• People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:20:56 AM »
       อย่างแรก ดีใจกับน้องด้วยครับ ที่เรียนจบ แล้วจะมีงานที่ดี มีเกียรติทำต่อไป
ดีใจด้วยที่เคยมีพี่ที่แสนดี ดูแลจนน้องก้าวมาจนถึงจุดนี้ได้
จากนี้ไปน้องคงนำพาชีวิตให้ก้าวหน้ายิ่งๆ ขึ้นไป

ในอีกมุมนึง ไม่รู้ว่าพี่ ( ที่แสนดี ) ท่านนั้น กำลังรู้สึกเช่นไร กับน้องที่ช่วยเหลือ ดูแล เคยดีต่อกัน
จากไปเฉยๆ ไม่บอก ไม่ลา จะด้วยเหตุผลใดๆ ก็ตาม .....หรือถ้าเป็นพี่ๆ ท่านอื่นที่เจอแบบนี้ รู้สึกอย่างไรครับ

ถ้ามีน้องๆ คนอื่นได้มาอ่าน ลองพิจารณาดูนะครับ ว่าถ้าเรามีคนที่ช่วยเหลือ ดูแลขนาดนี้ บอกว่ามีบุญคุณ
ที่จะไม่มีวันลืม แต่หายไปเฉยๆ มาบอกผ่านสื่อว่า น้องไปจากพี่แล้วนะ .....

ไม่มีบทสรุปใดๆ ครับ นอกจากจะบอกว่า...คนเรานั้น ถึงอย่างไร ก็มักนึกถึงตัวเองก่อนเสมอ....

เป็นผม  ผมเศร้าครับ บอกเลย

**07**

แต่คนเรามักเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง
พร้อมกับหาเหตุผลมาสนับสนุน
ร้อยแปดพันเก้า บลา ๆ ๆ ๆ ๆ
แต่ก็นะ  "ชีวิตต้องเดินต่อไป"
แต่ทำไมต้องทำร้ายความรู้สึก
ของอีกคนที่มาบอกว่า ดีสารพัด
ด้วยการจากลาโดยไม่บอกกล่าว

**24**   
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Pistula

• Full Member
  • People Like This 29
  • รู้จักเราเท่าที้เราอยากให้เรารู้จักพอ:(
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 19, 2018, 11:41:35 AM »
เหตุผลใดๆไม่เท่าเหตุผลที่เราตัดสินใจ  เลือกเดินออกมาแล้วค่ะ เก็บพี่เค้าไว้ในความทรงจำนะค่ะ  พี่เค้าดีมากๆค่ะ
แต่ตัวเราอนาคตยังอีกยาวไกล ขอให้มีความสุขกับสิ่งที่เลือกค่ะ