ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่านิทาน  (อ่าน 1900 ครั้ง)

ถั่วอบไอน้ำ

• Hero Member
  • People Like This 948
อยากเล่านิทาน
« เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 07:37:13 PM »

อิอิ อยากเล่านิทาน>> มาเล่านิทานกันมามะ **02**

นิทานเรื่องนกนางนวล

นกนางนวลตัวหนึ่ง มีสีขาวสะอาด ลักษณะที่สวยงาม มันชอบบินเที่ยวเล่นอยู่เสมอ
วันหนึ่งมีพายุรุนแรงพัดมาในทางที่นกตัวนี้บินอยู่ พายุได้พัดพาเจ้านกไปไกล

**24**

นกตัวนี้เกิดบาดเจ็บ โชคดีมีชายใจดีคนหนึ่ง เดินผ่านมา เขาคิดว่านกตัวนี้น่าสงสาร จึงได้ช่วยเหลือมันไว้ เขาปฐมพยาบาลให้มัน สร้างบ้านนกให้มันอยู่และคอยหาอาหารเลี้ยงดูเจ้านกตัวนี้เป็นอย่างดี เจ้านกก็รักและ ผูกพันกับชายใจดีมาก เขาทั้งให้อาหาร เล่นกับเจ้านกและสอนอะไรเจ้านกตัวนี้หลายๆอย่าง

เวลาผ่านไป เจ้านกนางนวลค่อยๆ แข็งแรงขึ้นและหายดี มันบินไปเที่ยวแถวชายทะเลแล้วพบเจอเพื่อนนกนางนวลเหมือนๆ กัน เพื่อนๆ บอกเจ้านกตัวนี้ว่าเกิดเป็นนกนางนวลต้องไปอยู่แถวชายทะเล เจ้านกนางนวลฟังดังนั้น มันจึงบินกลับไปบอกขอบคุณชายใจดีและขอตัวลา เจ้านกร้องไห้แต่มันก็บินไป.......

เจ้านกนางนวลก็ได้บินไปเที่ยวเล่นที่ชายทะเล
จนเมื่อเวลาผ่านมานานระยะหนึ่ง มันก็เริ่มแก่ลง สีที่ขาวสะอาดก็เริ่มเปลี่ยนไป ไม่น่ารัก
บินก็ไม่คล่องแคล่วเหมือนแต่ก่อน เจ้านกคิดว่าเวลาที่ผ่านไปแค่ไหน มันก็ไม่เคยมีความสุขเช่นตอนมันอยู่กับชายใจดีเลย

สิ่งที่มันไม่เคยลืมคือชายใจดี ความเมตตาของเขา และเวลาแห่งความสุขเมื่อเขาเล่นกับมัน

เจ้านกนางนวลบินกลับไปเยี่ยมชายใจดี เขาเกือบลืมนกตัวนี้ไปแล้ว เพราะมันสภาพไม่เหมือนเดิม
แต่ว่าเขายังใจดีกับมันเสมอ  แม้ว่าตอนนี้เขามีทั้งนกยูง หงส์ และนกไนติงเกล อยู่เป็นเพื่อนเขา

**36**
แต่เจ้านกนางนวลดีใจมากเมื่อมันเห็นชายใจดีมีความสุข

นกนางนวลรัก และอยากเห็นยิ้มของชายใจดีเสมอ...

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
Re: อยากเล่านิทาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 29, 2018, 10:29:53 PM »
สรุปว่า..ชายใจดีชอบเลี้ยงนกเป็นฝูง... **03**
กินข้าวก็มีกับหลายๆจาน..... **38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

ถั่วอบไอน้ำ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 05:39:12 PM »
สรุปว่า..ชายใจดีชอบเลี้ยงนกเป็นฝูง... **03**
กินข้าวก็มีกับหลายๆจาน..... **38**

แหมพี่ tawans ก็ชายคนนี้ใจดี พอช่วยเหลือกันได้ เขาก็ช่วยเหลือเพื่อนร่วมโลกนี่นา  **24**

แล้วนกฝูงพี่ tawans มีกี่ตัวเอ่ย อิอิ

ส่วนเจ้านกนางนวลก็บินไปแถวบางปูแล้ว...

ถั่วอบไอน้ำ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 05:40:48 PM »
ก๊อกๆๆๆ ไม่มีใครอยากมาเล่านิทานเล่นๆ กันมั่งเหรอ
 **36**

jr2230

• Full Member
  • People Like This 103
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 05:52:25 PM »
กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว ....นานจนจำไม่ได้ครับ
555+++
ผมว่าเขียนดีครับ ถ้าเปลี่ยนเป็นเล่าด้วยเสียงให้เด็กเล็กฟังเด็กๆคงนั่งฟังกันตาแป๋ว
แต่ถ้าเหลาให้พี่ๆอย่างผมฟัง ผมคงทำได้แต่นั่งฟังตาร้อนลุกเป็นไฟ ริษยาชายแก่โทรมๆคนในนิทาน(เมื่อจินตนาการไป)
555+++

มาเสริมครับว่าอ่านเพลิน

ถั่วอบไอน้ำ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 30, 2018, 06:59:49 PM »
กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว ....นานจนจำไม่ได้ครับ
555+++
ผมว่าเขียนดีครับ ถ้าเปลี่ยนเป็นเล่าด้วยเสียงให้เด็กเล็กฟังเด็กๆคงนั่งฟังกันตาแป๋ว
แต่ถ้าเหลาให้พี่ๆอย่างผมฟัง ผมคงทำได้แต่นั่งฟังตาร้อนลุกเป็นไฟ ริษยาชายแก่โทรมๆคนในนิทาน(เมื่อจินตนาการไป)
555+++

มาเสริมครับว่าอ่านเพลิน

ขอบคุณมากค่ะ อิอิ รับวิตามินบำรุงสมองมั้ย ( เห็นว่านานจนจำไม่ได้.. แซวเล่นนะ )

ถ้าให้เสียงถั่วเล่า เป็นนิทานก่อนนอน เด็กได้หลับกันทั้งโรงเรียน

เสียงนุ๊มนุ่ม อิอิ ใครได้ฟังนะโชคดี๊ โชคดี **35**

Yodrak

• Full Member
  • People Like This 108
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2018, 10:06:18 PM »
นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

ถ้าชายใจดีไม่อยากให้นกที่ดูแลบินหนีไปอีก ... นกยูงน่ะ มาถูกทางแล้ว

ส่วนตัวผมเองก็เริ่มสนใจจะหันมาดูแล "นกเพนกวิน"

... แต่ เพนกวิน ไม่ใช่นกนี่หว่า 

**30** **30** **30**
ถึงลุงจะไม่หล่อ ... แต่ลุงขี้เหร่นะครับ

ถั่วอบไอน้ำ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2018, 11:03:24 PM »
นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

ถ้าชายใจดีไม่อยากให้นกที่ดูแลบินหนีไปอีก ... นกยูงน่ะ มาถูกทางแล้ว

ส่วนตัวผมเองก็เริ่มสนใจจะหันมาดูแล "นกเพนกวิน"

... แต่ เพนกวิน ไม่ใช่นกนี่หว่า 

**30** **30** **30**

เพนกวิน มะช่ายนกนี่นา  **25** **25** **30**

จ๋องกระปิ๋ม

• People Like This 1128
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 11:20:27 AM »
น้ำตาไหล...
คิดถึงชายแก่...
 **01**

และคิดถึงการเขียนของคุณถั่วเสมอ
 **39**
ไม่มีที่ยืนสำหรับคนหื่นอีกต่อไป..

ถั่วอบไอน้ำ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2018, 05:28:20 AM »
น้ำตาไหล...
คิดถึงชายแก่...
 **01**

และคิดถึงการเขียนของคุณถั่วเสมอ
 **39**

ขอบคุณฮัฟ คิดถึงคุณจ๋องเหมือนกันนะ **06**  **39**