ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆรู้สึกตัวเองเสียเปรียบมั้ยคะ ? กรณีนัดเจอน้องครั้งแรกแล้วต้องจ่าย!!  (อ่าน 3936 ครั้ง)

L'Oro

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
หนูหาพี่ดูแลระยะยาวมาระยะนึงแล้วค่ะ และก็เคยนัดทานข้าวกับพี่ๆมานิดหน่อยเพื่อนำความรู้จักกัน ที่หนูเจอมาก็มีพี่บางคนพอเจอหน้ากันปุ๊บ ทักทายกัน นั่งคุยกันนิดนึง พี่เค้ายื่นซองให้หนูเอง ไม่ได้เอ่ยปากขอพี่สักคำ ก็งงๆนิดๆค่ะ 555 แต่ลึกๆแล้วอมยิ้ม พี่น่ารักนะเนี่ย!  และอยากทานอะไรให้เราเลือกเองตามใจเราด้วย

ส่วนพี่อีกคนก็ไปเจอกันทานข้าว ให้เราเลือกร้านเอง แต่ก็ไม่ได้ให้ซองอะไรค่ะ เพราะเราไม่ได้ขอนี่เนอะ 555

แต่ที่จะถามพี่ๆ ต่อจากนี้ค่ะ คือมีพี่คนนึงเล่าให้ฟังว่า คุยกับน้องผู้หญิงหลายคนในเว็ป มีแต่บอกตอนเจอขอค่าเดินทาง ค่าเสียเวลา 2,000-3,000 บาท เป็นการจ้างเที่ยว พี่ผู้ชายคนนี้เล่าให้เราฟังต่อว่า
 "ทำไมผมต้องจ่าย ผมยังไม่เคยเจอหน้าเลย ถ้าเจอหน้าแล้วไม่ถูกใจ ผมก็เสียเวลา" , "ผมไม่ชอบเอาเปรียบใคร และไม่ชอบให้ใครมาเอาเปรียบผม"

....เลยอยากจะถามพี่ๆในเว็บค่ะว่า การที่พี่ๆจ่ายค่าอาหาร  จ่ายค่าเสียเวลา ค่าเดินทางให้น้องผู้หญิงที่หาพี่ดูแลระยะยาวและเจอกันครั้งแรก เล็กน้อย 10-20% เงินหลักพันบาทตามที่พี่คนนี้เล่าให้ฟัง มันคือ "ความเสียเปรียบของพี่ผู้ชายเหรอคะ?"

marron cream

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 61
โอ้วววว คิดได้ง่ายมากฮะ
เงินแค่นี้ยังงกที่จะจ่าย
แล้วจะสามารถจ่ายค่าดูแล
เป็นก้อนๆได้หราฮะ

คนที่มาหางาน หาพี่ดูแล
เค้าก็เดือดร้อนไหมฮะ
ต้องมานั่งแต่งหน้า ทำผม
เสียค่ารถมาเหมือนกันนะฮะ

รึต้องให้...
น้องจ่ายค่ารถให้พี่มาเจอ
เลี้ยงอาหารพี่ ให้ค่าจ้างพี่เหรอฮะ

งั้นเราดูแลตัวเองก็ได้มั้งฮะ **30**
ตัวร้าย-สายDark

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
หนูหาพี่ดูแลระยะยาวมาระยะนึงแล้วค่ะ และก็เคยนัดทานข้าวกับพี่ๆมานิดหน่อยเพื่อนำความรู้จักกัน ที่หนูเจอมาก็มีพี่บางคนพอเจอหน้ากันปุ๊บ ทักทายกัน นั่งคุยกันนิดนึง พี่เค้ายื่นซองให้หนูเอง ไม่ได้เอ่ยปากขอพี่สักคำ ก็งงๆนิดๆค่ะ 555 แต่ลึกๆแล้วอมยิ้ม พี่น่ารักนะเนี่ย!  และอยากทานอะไรให้เราเลือกเองตามใจเราด้วย

ส่วนพี่อีกคนก็ไปเจอกันทานข้าว ให้เราเลือกร้านเอง แต่ก็ไม่ได้ให้ซองอะไรค่ะ เพราะเราไม่ได้ขอนี่เนอะ 555

แต่ที่จะถามพี่ๆ ต่อจากนี้ค่ะ คือมีพี่คนนึงเล่าให้ฟังว่า คุยกับน้องผู้หญิงหลายคนในเว็ป มีแต่บอกตอนเจอขอค่าเดินทาง ค่าเสียเวลา 2,000-3,000 บาท เป็นการจ้างเที่ยว พี่ผู้ชายคนนี้เล่าให้เราฟังต่อว่า
 "ทำไมผมต้องจ่าย ผมยังไม่เคยเจอหน้าเลย ถ้าเจอหน้าแล้วไม่ถูกใจ ผมก็เสียเวลา" , "ผมไม่ชอบเอาเปรียบใคร และไม่ชอบให้ใครมาเอาเปรียบผม"

....เลยอยากจะถามพี่ๆในเว็บค่ะว่า การที่พี่ๆจ่ายค่าอาหาร  จ่ายค่าเสียเวลา ค่าเดินทางให้น้องผู้หญิงที่หาพี่ดูแลระยะยาวและเจอกันครั้งแรก เล็กน้อย 10-20% เงินหลักพันบาทตามที่พี่คนนี้เล่าให้ฟัง มันคือ "ความเสียเปรียบของพี่ผู้ชายเหรอคะ?"
คิดแบบ"สีแดงๆ"ก็ไม่ผิดหลอกครับ......
แค่เขายังไม่"โตพอ"ที่จะดูแลน้องๆรายเดือนได้....
เอาแค่กินเที่ยวไปวันๆก็พอไหว.....

**38**

หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

rickson

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 16
สองฝ่ายถือว่าเสียเวลาเท่ากัน
ถ้าตกลงกันไว้ว่าการเจอจะเป็นการจ้างเที่ยวจะเป็นค่ารถก็ควรทำตามเงื่อนไขที่ตกลงกันไว้ 

ส่วนการเลี้ยงอาหารน้องหรือผู้ที่มีอาวุโสน้อยกว่าเป็นเรื่องธรรมดาของของสุภาพบุรุษครับ
(ไม่ใช่เฉพาะนัดเจอในนี้แต่รวมถึงที่ทำงานและที่อื่น ๆ ด้วย) 

smile.coffee

• Full Member
  • People Like This 49
  • แค่เธอดูแลด้วยรักและปลาทู
พี่แบบนี้ก็มีหรอ  **25** งกแบบนี้จะดูแลน้องๆไหวหรอ แนะนำให้จขกท.รีบซิ่งนะคะ อย่าไปสานสัมพันธ์อะไรต่อ ดูแล้วมันแปลกๆ **25** อยู่รอดปลอดภัย ขอให้พระเจ้าคุ้มครองค่ะ  **26**
ไม่สวยพอให้คุณหลงใหล มีแต่ความสดใสให้คุณหลงรัก

BaBy.sx

• Newbie
  • *
  • People Like This 7
  • Sexy Girl
สองฝ่ายถือว่าเสียเวลาเท่ากัน
ถ้าตกลงกันไว้ว่าการเจอจะเป็นการจ้างเที่ยวจะเป็นค่ารถก็ควรทำตามเงื่อนไขที่ตกลงกันไว้ 

ส่วนการเลี้ยงอาหารน้องหรือผู้ที่มีอาวุโสน้อยกว่าเป็นเรื่องธรรมดาของของสุภาพบุรุษครับ
(ไม่ใช่เฉพาะนัดเจอในนี้แต่รวมถึงที่ทำงานและที่อื่น ๆ ด้วย)

น่ารักจังค่ะ

สีเทา

• Sr. Member
  • People Like This 88
พี่อยากได้ความรวดเร็ว
น้องอยากได้ความมั่นใจ
ทุกอย่างเลยสวนทาง...

Sundance

• Newbie
  • *
  • People Like This 10
ถ้าคนบนโลกใบนี้คิดแต่แบบพี่ท่านนั้น โลกน่าจะแตกไปนานละ เพราะสังคมคงมีแต่คนที่ยังคงเป็นเด็ก ที่คิดถึงแต่ตัวเอง

ผมเชื่อว่า สังคมจะอยู่ได้ ต้องมีผู้ให้และผู้รับครับ โดยที่ผู้รับก็ไม่จำเป็นต้องแบมือรับไปตลอด วันนึงเค้าจะเปลี่ยนเป้นผู้ให้ที่ดีได้

ส่วนตัวเห็นว่าพี่ๆต้องเข้าใจว่าน้องที่มาหางานในนี้ ล้วนแต่เดือดร้อนจำเป็น พี่ก็ควรมีน้ำใจให้ค่าเดินทาง ค่าเสียเวลาให้น้องเค้า อย่างน้อยก็ได้ช่วยบรรเทาความเดือดร้อนของน้องบ้าง ถ้าแค่นี้พี่ยังคิดไม่เป็น ก็อย่าเพิ่งคิดดูแลใครเลยครับ เพราะพี่ยังดูแลจิตใจความคิดของตัวเองไม่ได้เลย

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
    พี่ว่าคุณพี่ท่านที่ ไม่จ่าย กับคุณพี่ที่จ่าย ทำให้น้องประเมินในเบื้องต้นได้เลยล่ะครับ
ว่าคนไหนคือคนที่น้องมควรจะพิจารณาที่จะคบหาให้ดูแลน้อง

เล่นเวป อย่าใส่ใจพวกไม่ใช่เป้าหมายของเรา อย่าเอามาเป็นอารมณ์ครับ
โฟกัสแต่คนที่ใช่ เลือกและกรองเอาแค่สิ่งดีๆ คนที่เราพอใจเก็บไว้ก็พอครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

คนภูธร

• Sr. Member
  • People Like This 53

ตามมารยาท ผมก็มองว่า  ควรมีค่าเสียเวลาบ้าง เป็นเรื่องปกติ แต่เท่าไหร่ น่าจะอีกเรื่อง  ปกติค่าอาหาร เครื่องดื่ม ผู้ชายต้องจ่ายอยู่แล้ว แต่เจอกันครั้งแรก  บางที ก็น่าเห็นใจนะ  เหมือนวัดดวงกันสองฝ่ายนะ   มีโอกาส ไม่คลิกกันสูง   ถ้าไม่ได้คุยกันมาก่อนสักพัก
      สมมติ  ถ้าไปเจอ  แล้วไม่ตรงปกบ่อยๆ  หรือ แต่พวกหิวเงิน  รายได้ต่ำ รสนิยมสูง   หรือ พวกมิจฉาชีพ ที่ใช้ให้เมียมาหาเงินแบบนี้  แค่สมมตินะ    คือไม่ได้เจตนา มาหาคนดูแล กะจะมาหลอกพวกเฒ่าหัวงูกัน ต้องการแค่ ค่าเสียเวลานี่แหละ  2-3000  เจอวันนึง สองสามคนก็คุ้ม  จะเป็นการเอาเปรียบไหม   ลองเสนอ  มองในหลายๆมุมดูเฉยๆครับ

้เห็นด้วยเลยครับ  เรื่องนี้ต้องมองหลายๆมุม  ถ้ามองแค่มุมเดียวว่าการไปเจอน้องไม่ว่าจะยังไงก็ควรจ่ายค่าเสียเวลาให้น้อง 1-3 พันทุกครั้ง  อันนี้ผมว่าจะสร้างบรรทัดฐานผิดๆให้กับพี่ๆหน้าใหม่ไร้ประสบการณ์กลายเป็นเหยื่อของมิจฉาชีพในคราบน้องที่เดือดร้อนซะเปล่าๆ  (ส่วนพี่ๆที่ชำนาญการแล้วไม่ค่อยน่าห่วงหรอกครับ)

ยกตัวอย่างง่ายๆนะครับ  ถ้าน้องเอารูปที่ผา่นแอพมาหนักๆจนพี่ๆบางคนหลงเคลิ้มและนัดเจอ  แต่พอเจอตัวจริงกลายเป็นหน้ามือกับหลังเท้า  เลยเลี้ยงแค่ข้าวและขอตัวกลับ  แบบนี้ควรต้องจ่าย 2-3 พันเป็นค่าเสียเวลาไหม