ผู้เขียน หัวข้อ: กฎของแรงดึงมีจริงมั้ยคะ  (อ่าน 2298 ครั้ง)

Parisintherain

• VERIFY USER
  • Newbie
  • *
  • People Like This 7
กฎของแรงดึงมีจริงมั้ยคะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 10:52:18 PM »
“พลังงานที่เหมือนกันย่อมดึงซึ่งกันและกัน”

เราต้องเข้าใจว่าไม่ว่าสิ่งใดก็ตามที่เราคิด
ตัวเราจะดึงมันเข้ามาในชีวิตคุณเสมอ
ไม่มีข้อยกเว้นใดๆ ไม่ว่าตัวเราจะอยู่แห่งไหนในจักรวาลนี้
กฎนี้ทำงานเสมอ มันแป็นกฏฟิสิกส์ อนุภาคของความคิด
สร้างปรากฏการณ์ที่เป็นจริงในชีวิตโดยไม่มีข้อยกเว้น
เมื่อเรารับรู้ถึงกฎนี้และการทำงานของมันในชีวิตเรา

เราจะควบคุมมันได้อย่างง่ายดาย

เหมือนกับเราเป็นคนแบบไหน เราเองก็จะดึงคนแบบนั้นเข้ามา
มันมีจริงๆใช่มั้ยคะ สมการแบบนี้

isuper

• Newbie
  • *
  • People Like This 16
Re: กฎของแรงดึงมีจริงมั้ยคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2018, 11:09:58 PM »
มีจริงคับ แต่คิดว่ามันคงเป็นจริงในแต่ละคนไม่เหมือนไม่เท่ากันคับ

Rembrandt

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 38
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2018, 06:40:42 AM »
มีจริงแต่คงไม่ใช่กฎทางฟิสิกส์  น่าจะเป็นเรื่องทางจิตวิทยาและพฤติกรรมศาสตร์มากกว่าครับ

U_smile_I_smile

• Full Member
  • People Like This 28
  • Alone again and again and again
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 10:47:34 PM »
คล้ายๆกับกฎ "คุนให้ความจริงใจแค่ไหน คุนจะได้รับมันกลับมามากกว่านั้น" แต่กฎข้อนี้มีความเสี่ยงสูง คุนจะกล้าลองกับความเสี่ยงนั้นไม๊? สำหรับเรา กล้าที่จะเสี่ยง และผลตอบแทนของความเสี่ยงนี้บอกเลยว่ามันคุ้มค่ามาก ถึงแม้ว่าบางครั้งมันจะล้มเหลวก็ตาม
~~บางครั้งสิ่งดีดีหรือเรื่องราวดีดี ก็อาจมาจากที่ที่คุณไม่คาดคิด~~
>>Everybody is somebodys daydream.<<

tawans

• Hero Member
  • People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2018, 11:09:40 PM »
คล้ายๆกับกฎ "คุนให้ความจริงใจแค่ไหน คุนจะได้รับมันกลับมามากกว่านั้น" แต่กฎข้อนี้มีความเสี่ยงสูง คุนจะกล้าลองกับความเสี่ยงนั้นไม๊? สำหรับเรา กล้าที่จะเสี่ยง และผลตอบแทนของความเสี่ยงนี้บอกเลยว่ามันคุ้มค่ามาก ถึงแม้ว่าบางครั้งมันจะล้มเหลวก็ตาม
ระยะสั้นเหมือนจะเสี่ยง...แต่ก็คุ้มแบบที่น้องบอก

แต่ระยะยาวไม่เสี่ยงเลย....และโคตรคุ้ม

คนที่ไม่จริงใจเราก็ถีบทิ้งไปตั้งแต่ระยะสั้นแล้ว...คนจริงใจก็เก็บไว้
พอนานเข้า...ระยะยาวก็มีคนจริงใจมากมายเป็นเพื่อนเรา..ทำอะไรก็ง่ายสะดวก

**38**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

Creamiry

• **
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 08:04:56 AM »
มีจริงค่ะ มีให้เห็นเยอะอยู่แล้วนะคะ ใช้คำว่าเป็นส่วนใหญ่ดีกว่า ใครเป็นแบบไหนก็จะเจอแบบนั้น แม้โลกนี้จะมีทั้งคนดีและไม่ดี แต่คนที่มีศิลเสมอกันจะดึงเข้าหากันโดยง่ายในเบื้องต้นค่ะ

**04**

U_smile_I_smile

• Full Member
  • People Like This 28
  • Alone again and again and again
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 08:51:58 AM »
ระยะสั้นเหมือนจะเสี่ยง...แต่ก็คุ้มแบบที่น้องบอก

แต่ระยะยาวไม่เสี่ยงเลย....และโคตรคุ้ม

คนที่ไม่จริงใจเราก็ถีบทิ้งไปตั้งแต่ระยะสั้นแล้ว...คนจริงใจก็เก็บไว้
พอนานเข้า...ระยะยาวก็มีคนจริงใจมากมายเป็นเพื่อนเรา..ทำอะไรก็ง่ายสะดวก

**38**

ใช่ค่ะพี่ตะวัน ระยะยาวมันคุ้มมาก มิตรภาพดีๆเกิดขึ้นได้เสมอ ^^
~~บางครั้งสิ่งดีดีหรือเรื่องราวดีดี ก็อาจมาจากที่ที่คุณไม่คาดคิด~~
>>Everybody is somebodys daydream.<<

marron cream

• **
  • People Like This 61
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 10:40:12 AM »
ได้ยินมานานกับทฤษฏีนี้..
แต่ไม่เชื่อ..เมื่อมาอยู่ที่แห่งนี้

ไม่งั้นการที่น้องๆเจอตะกวดเยอะ
โดนตะกวดหลอก คือการดึงดู-ด
เหรอฮะ หมายถึงน้องก็เป็นเหรอฮะ  **40**

ส่วนมากคนจริงใจ คนเชื่อคนง่าย
มองโลกแง่ดี ไหมฮะถึงโดนหลอก
ซึ่งตรงข้ามกับสิ่งที่ตะกวดเป็นเลย

ผมไม่เชื่อเรื่องการดึงดู-ดฮะ
ผมเชื่อเรื่องการ"เลือกคบคน"
ที่คล้ายเรา ที่เหมือนเรา
ที่แนวคิดเดียวกัน มากกว่า  **25**

คนเราสามารถทำได้ทุกอย่างฮะ
สามารถ"เฟค"เพื่อดึงดู-ด คนที่
แตกต่างก็ได้ฮะ เจอมาเยอะ  **24**
ตัวร้าย-สายDark

คนภูธร

• Sr. Member
  • People Like This 53
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 12:39:06 PM »
ได้ยินมานานกับทฤษฏีนี้..
แต่ไม่เชื่อ..เมื่อมาอยู่ที่แห่งนี้

ไม่งั้นการที่น้องๆเจอตะกวดเยอะ
โดนตะกวดหลอก คือการดึงดู-ด
เหรอฮะ หมายถึงน้องก็เป็นเหรอฮะ  **40**

ส่วนมากคนจริงใจ คนเชื่อคนง่าย
มองโลกแง่ดี ไหมฮะถึงโดนหลอก
ซึ่งตรงข้ามกับสิ่งที่ตะกวดเป็นเลย

ผมไม่เชื่อเรื่องการดึงดู-ดฮะ
ผมเชื่อเรื่องการ"เลือกคบคน"
ที่คล้ายเรา ที่เหมือนเรา
ที่แนวคิดเดียวกัน มากกว่า  **25**

คนเราสามารถทำได้ทุกอย่างฮะ
สามารถ"เฟค"เพื่อดึงดู-ด คนที่
แตกต่างก็ได้ฮะ เจอมาเยอะ  **24**

เห็นด้วยตามนี้นะครับ  กฎที่บอกว่า ถ้าเราเป็นคนดีก็จะดึงดู.ดคนดีๆเข้ามาหา ไม่จริงเสมอไปหรอก

อย่างผมนี่ถือว่านิสัยค่อนไปทางแย่  แต่กลับเจอคนดีๆมากกว่าคนแย่ๆเยอะ  **25**

ผิง ผิง

• Newbie
  • *
  • People Like This 19
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2018, 12:54:25 PM »
มีจริงค่ะ แต่ไม่ได้หมายความว่าคนๆที่ดึงกันนั้นจะเหมือนกันไปจนทุกบริบท โลกนี้ไม่มีใครเหมือนกันทุกพันล้านเซลหรอกค่ะ เพียงแต่เขาจะเจอคนในแบบเดียวกันกับเขา มากกว่าคนที่ต่างจากเขา ให้เปรียบเทียบในอัตราส่วน

กฏแรงดึง สามารถแยกแยะได้เพียงคนที่ทัศนคติคล้ายคลึงกัน ระดับการศึกษาหรือสติปัญญาใกล้เคียงกัน ไลฟสไตล์หรือวิถีชีวิตใกล้เคียงกัน มีศิลธรรมความดีงามเท่าเทียมกัน ซึ่งถ้าเขามีสิ่งเหล่าในระดับใกล้เคียงกัน ก็จะสัมผัสได้ตั้งแต่แรกคุยเลย คนที่มีสติปัญญาเขาจึงพบเจอตะกวดน้อยมาก เมื่อเทียบกับการพบเจอน้องดีๆหรือพี่ดีๆ

กรณีที่น้องๆโดนตะกวดหลอก เกิดจากความเสี่ยงที่เข้ามาในสังคมที่มีคนไม่ดีมากกว่าคนดี นั่นเรียกความโชคร้าย ไม่ใช่กฎแรงดึง เหมือนถูกโจรขึ้นบ้านนั่นแหล่ะค่ะ ไม่ได้แปลว่าคุณต้องเป็นโจรด้วย ประสบการณ์ถูกเอาเปรียบมีได้กันทุกคน แต่จะต้องไม่ใช่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นซ้ำซาก

ส่วนกับคนเจอซ้ำซากกับตัวเองแล้วยังหาคำตอบไม่ได้ เพราะมุ่งพุ่งโทษไปแต่ที่คนอื่น ทำให้เขานั้นไม่สามารถแก้ไขวัฏจักรวงโคจรที่เกิดขึ้นกับตัวเองได้ ทั้งที่สิ่งสำคัญนั้นคือ"การรู้จักตัวเอง"ก่อนจะไปรู้จักสิ่งใดในโลกต่างหาก

**11** **11** **11**