ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคะ สาวๆในนี้ที่มีพี่ดูแล คบกับยาวนานๆ หรือพี่ที่มี ปสก. ดูแลน้องจ๊ะ  (อ่าน 2297 ครั้ง)

Chrenzn

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
คือ สงสัยว่า สาวๆที่มีพี่ดูแลนานๆเน้ย เค้ามีเคล็ดลับให้
ที่ทำให้พี่ดูแล คบด้วยนานๆ คะ
หรือ แม้แต่ พี่ดูแล ที่คบน้องได้นานๆ คือ น้องความมีไร ดึงพวกพี่คะ

**36** **36** **36**

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
ขออนุญาตตอบนะครับ จากประสบการณ์ตรง ที่ดูแลน้องมาเกือบสามปีติดต่อกัน
สิ่งแรกที่ทั้งสองฝ่ายควรต้องทำ คือคุยกันให้ชัดเจนว่า ข้อกำหนดของแต่ละฝ่ายคืออะไร รับได้ไหม
เมื่อตกลงกันได้ ทั้งสองฝ่าย ต้องมีความจริงใจต่อกัน ยึดมั่นในข้อตกลงที่มีร่วมกันเป็นหลัก แต่ต้องยืดหยุ่นพอสมควร ภายใต้กรอบของข้อตกลงนะครับ เพราะในโลกนี้ มันไม่มีอะไรที่แน่นอนร้อยเปอร์เซนต์
การปฏิบัติตัว ต้องมีการเอาใจใส่ซึ่งกันและกัน พยายามเรียนรู้อะไรที่อีกฝ่ายชอบหรือไม่ชอบ หลีกเลี่ยงสิ่งที่จะก่อให้เกิดปัญหา เมื่อตัวเองมีปัญหาส่วนตัวที่อาจจะมีผลต่ออีกฝ่าย ให้พูดคุยกันให้ชัดเจน โดยเฉพาะน้องๆ ถ้ามีปัญหาด้านการเงินฉุกเฉิน ควรคุยกับพี่ก่อนตัดสินใจทำอะไรลงไป
ถ้าพี่ไม่ได้ห้ามเรื่องทักหา น้องควรทักหาพี่บ้าง แม้จะไม่ใช่วันที่นัดกัน แล้วก็ไม่ใช่ทัก เพื่อขอเงินด้วย
น้อง อย่าลืมว่า พี่ไม่ใช่ของน้อง อย่าเยอะ และน้องหากยังช่วยตัวเองไม่ได้ และยังต้องพึ่งพิงพี่เขา อย่าออกนอกกรอบ ที่จะกลายเป็นประเด็นที่ทำให้พี่เขาเทน้อง
พี่ รักและผูกพันกับน้องได้ในระดับหนึ่ง ยกเว้นพี่มั่นใจและน้องก็มั่นใจ
น้องรักและผูกพันพี่ได้ในระดับหนึ่ง แต่อย่ายึดติด อย่าคาดหวัง อย่าโลกสวย
ถ้าเจอคนที่ใช่ ก็พยายามอยู่กับเขาให้นานที่สุดเท่าที่จำเป็นและต้องการ เพราะคนที่ใช่จะผ่านมาไม่บ่อยนัก
เลือกให้ดี มองให้ชัด พี่ผู้ชายที่จะรับดูแลน้องจะมีความเยอะในตัวของเขา ในรูปแบบต่างๆ กัน
น้องที่มาหาคนดูแล อย่าเยอะจนเกินไป แต่ต้องระวังตัวไว้พอควร
พี่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยดูแลซ็อน ยกเว้นบางคน ถ้ารับได้ ก็โอเค ถ้ารับไม่ได้ บอกพี่เขาให้ชัดเจน
น้องไม่ควรรับดูแลซ้อน เพราะพี่ส่วนใหญ่ถือเรื่องนี้ แล้วอาจจะเทโดยไม่บอกเลยด้วยซ้ำถ้าจับได้
หากมีไรเพิ่มเติมจะมาบอกนะครับ แค่นี้ คงเยอะไปแล้ว
ขอให้โชคดีครับ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
   เงื่อนไข เหตุผลของแต่ละคู่แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
น้องลองเริ่มจากการจ้างเที่ยวดุนะครับ เจอพี่ๆ หลายๆ คน
ทานข้า คุยกัน ไปไหนมาไหนกัน เราจะรู้ว่าพี่เค้าเป็นยังไง เช่นกันเค้าจะรู้ด้วยว่าเราน่ารักแค่ไหน

ถ้ามีคนนัดน้อง 5 คน 3 ใน 5 คนนัดซ้ำ นั่นแปลว่าน้องมีความน่าสนใจ
ถ้าไม่มีใครนัดซ้ำเลย น้องคงต้องประเมินตัวเองใหม่ ว่าเรามีอะไรที่ยังไม่ดีพอ

คห.พี่ KK5050 ก็ให้ไว้ครอบคลุมดีแล้ว น้องคงทราบมากขึ้นนะครับ
ถ้าพี่จะย้ำอีกทีก็คือ " อย่าเยอะ" กับพี่เค้าครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

crocodile

• People Like This 816
  • ตะเข้ฟันหัก
1. มีเวลาเจอพี่เค้าตามที่ตกลงไว้ หรือมากกว่านั้น
2. เวลาเจอ เต็มที่กับพี่เค้า อย่ามัวแต่จ้องโทรศัพท์ มองหน้าเค้าจับมือเค้า โอบกอด นัวเนีย ฯลฯ
3. ทำตัวให้สะอาด หอมทุกจุด แต่อย่าใส่น้ำหอมกลิ่นแรง มันจะติดรถพี่เค้า
4. บางอย่างก็อั้นไว้บ้าง อย่าให้เค้าได้ตามใจทุกอย่าง เขาจะมีความอยากค้นหา ต้องทำยังไงหนอน้องเค้าถึงจะยอม ประมาณนั้น
5. คอยทักทาย เช้ากลางวันเย็นก่อนนอน กินข้าวยังคะ ทำไรคะ เหนื่อยมั้ยคะ พักผ่อนนะคะ

marron cream

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 61
ถ้าทั่วๆไปก็...  **32**
-ไม่ขี้ขอ เอะอ่ะขอเงินๆๆ
  เกินตามตกลง ขอดะไม่ดีนะฮะ
-มาหายามพี่นัดพบ ไม่บิดพลิ้ว
-เอาใจใส่พี่ มีเหตุผลไม่ง้องแง้ง
-ไม่เอาปัญหามาใส่พี่ เพราะพี่ๆ
  มาหาความสบายใจ ไม่ใช่ปัญหาเพิ่ม
-อย่าทำตัวสเหมือนเป็นภรรยาพี่ เช่น
 ขี้บ่น จับผิด โวยวาย เหวี่ยงวีน
 ทำตัวเป็นเจ้าข้าวเจ้าของ โพสรูปคู่
 ลงสื่อโซเชียล ถ้าภรรยาพี่จับได้
 ตายha เลยฮะ .....
 -รับฟังพี่บ่นบ้างก็ดีฮะ ให้กำลังใจ
  พี่ๆบ้าง บางทีเหนื่อยงานมา
-เรื่องX ก็สำคัญ จูนกันให้ติดฮะ
 ใครชอบ..ไม่ชอบอะไร
-ไม่โทรตามจิก ไม่แชตจิก
  ไม่รุกล้ำเวลาส่วนตัว
  (บางทีพี่อยู่กับภรรยา)

นอกจากนี้ก็ดวงละฮะ..  **24**
น้องบางคนทำดีแทบตาย
แต่เจอพี่ขี้เบื่อง่าย ก็โดนเท
กันดื้อๆๆๆ..

น้องบางคนได้แค่รูปสวย  **40**
เอาแต่ใจ นิสัยไม่โอ แต่พี่ๆหลง
เป เท ทุ่ม คบนานก็มีฮะ ...

ตัวร้าย-สายDark

TiVA

• Full Member
  • People Like This 68
ไม่รู้ว่าเรียกว่าดูแลไหม
เจอน้องคนนึง ขอรับเป็น
ผมก้อจ่ายเรทเดิมที่ตั้งตอนแรก เจอมา 10 ครั้งในสองเดือนที่ผ่านมา
เจอทุกครั้งน้องก็น่ารักเอาใจตลอด ไม่นอยด์ไม่งอน ไม่รีบกลับ ดีกว่าน้องที่เคยดูแลทุกคน
 **39**

myman

• People Like This 61
เงินคือเหตุผลหลักของข้อตกลงในการเลี้ยงดู แต่สิ่งที่ขาดไม่ได้เลยอีกสิ่งหนึ่งคือความจริงใจ อย่าคิดว่าที่ที่เราต้องทำเพราะเงินอย่างเดียวเมื่อมีความจริงใจต่อกันแล้วมิตรภาพที่ดีและความรู้สึกที่ดีต่อกันมันจะมาเอง เมื่อมีความรู้สึกดีต่อกันระยะเวลาที่คบกันมันก็จะนานเอง สิ่งเหล่านี้เกี่ยวโยงกันหมดอย่าลืมนะครับ...อย่าไปคิดว่าเพราะเงินเราเลยคบแต่ให้คิดว่าคบกันเพราะรู้สึกดีต่อกันเรื่องเงินคือความช่วยเหลือจากพี่ดูแล อ้อ...ก่อนคบต้องนี้ตกลงกันให้ชัดเจนเช่น เวลาติดต่อ, ความเป็นส่วนตัว, หรือการจ่ายเงิน เรื่องพวกต้องคุยให้ชัดเจนนะครับจะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง ขอให้โชคดีครับผม **38**
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

Mumo

• People Like This 208
  • nukate.c
ออกตัวเลยว่า ต้องแล้วแต่นิสัยของ ผู้ชายแต่ละคน ถ้าเค้ารู้จักคำว่า "หยุด" หรือ "พอใจ" กับบางคนแล้ว การที่คบกันได้นานก็ไม่ใช่เรื่องยาก ถ้าเราคิดว่าเราก็มีดีพอสมควร.... พิจารณาตัวเองก่อนเบื้องต้น เหตุผลที่จะทำให้ผู้ชายตีจากคืออะไร ?  เราไม่ทำตัวแบบนั้นได้ไม๊? ถ้าคิดว่าทำได้ ก็จงอย่าทำในสิ่งที่ผู้ชายคนนั้นจะไม่ชอบ เหมือนว่าจะไม่ยากนะ แต่บางคนทำไม่ได้

อาทิเช่น ไม่หึงหวงแต่เป็นห่วงเอาใจใส่ได้ ไม่งี่เง่า เอาแต่ใจ ไม่จิกกัด ทำตัวเป็นเจ้าของ ต้องการการเปิดตัว หรือ เรียกร้องเวลามากเกินไป รักษาเวลา รักษาคำพูด ไม่โกหก และอีกหลายสิ่งที่ "น้องดูแล" ควรกระทำ หรือ บางสิ่งต้องหลีกเลี่ยง... เรื่องไม่ยาก หากไม่อยากเสียพี่ดูแลดีๆไป....
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

k p i2 z

• People Like This 81
ความจริงใจ ใส่ใจและความเป็นตัวของตัวเองแต่ไม่มากไป ไม่น้อยไป
เพราะเราควรปรับตัวให้พี่ๆเค้าสบายใจ ในฐานะน้องดูแลคะ
อยู่ในจุดที่ควรอยู่ รู้จักเป็นผู้รับและเป็นผู้ให้ที่ดี __ และสิ่งสำคัญ ความซื่อสัตย์ ต่อคนที่เราคบคะ

Aunny.aun

• People Like This 277
ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ
หลังประเมินจากหลายๆคู่(สงสัยจะว่างมาก..นั่งเผือกเรื่องชาวบ้าน) แหะๆ

ทำไมถึง คบหรือดูแลกันได้นาน?
อันนี้น่าจะเป็นส่วนที่สำคัญที่สุด
ให้ลองนึกว่าตัวเอง เป็นกุญแจ พี่ดูแลเป็นลูกบิดประตู
เราต้องไขให้ออกว่า คนแบบนี้ เราต้องยืนอยู่จุดไหน เราต้องปฎิบัติอย่างไร ตีโจทย์ให้แตกแล้วทุกอย่างจะง่ายขึ้น
 ส่วนองค์ประกอบต่างๆก็ตามที่ท่านอื่นได้กล่าวไว้

ข้อนี้ก็สำคัญ คือ เคมีต้องตรงกัน ก็จะเลี่ยงความรู้สึกที่ว่า "ฝืน"ได้มาก

Travel as much as u can,As far as u can,As long as u can,Life's not meant to be lived in one place.