ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงให้เรามีไฟหรือรู้สึกอยากจะทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอันสักทีค่ะ  (อ่าน 1966 ครั้ง)

Nanami

• Full Member
  • People Like This 8
คือตอนนี้กำลังประสบปัญหากับการหมดไฟหรือแรงบันดาลใจในการทำงานคะ รู้สึกไม่อยากทำอะไรเลยตอนนี้ก็ว่างงานมาปีกว่าแล้ว พอจะลงมีทำอะไรก็ไม่กล้าทำสักทีกลัวจะไม่ประสบผลสำเร็จกลัวทุกอย่าง อยากรู้ว่าหนูควรทำยังไงดีคะที่จะจุดไฟให้ติดอีกครั้ง ก่อนหน้านี้ก็ทำงานปกตินะคะ และตอนนี้รู้สึกตัวเองไร้ค่ามาก  **19**
ขอคำแนะนำหน่อยนะคะ  **36**

making1

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 34
ตอบแบบขวานผ่าซาก แบบชาวบ้านเลยนะครับ

สร้างหนี้ เมื่อมีหนี้ ก็จะต้องทำงานหาเงินไปใช้หนี้ครับ

Fragile

• Newbie
  • *
  • People Like This 18
ตอนแรกจะแนะนำให้ลางานไปเที่ยวพักผ่อนไกลๆซัก 2 สัปดาห์ 
 แต่มาเห็นว่าน้องว่างงานมาปีกว่า  คงต้องแนะนำว่าให้เริ่มทำงานที่ชอบและถนัด  โดยไม่ต้องคิดถึงเรื่องค่าตอบแทนหรืออาจเป็นงานจิตอาสาก็ได้   น่าจะช่วยจุดไฟในตัวให้กลับมาได้อีกครั้ง

hour4u

• People Like This 95
ทุกคนที่คิดว่าตนเองไร้ค่า แต่หารู้ไม่ว่าตนเองมีค่าของความเป็นคน
ผล เกิดจากเหตุที่สำเร็จแล้ว
ถ้าดับที่เหตุได้ ผลก็จะไม่เกิดขึ้น
ทุกคนย่อมมีปัญหาเกิดขึ้นมาให้แก้ไขเสมอ
ควรคิดว่าทุกๆปัญหาเกิดขึ้นเพื่อทดสอบตัวเรา
ว่าแข็งแกร่งมากน้อยเพียงใด
ถ้าคิดว่าตนเองหมดไฟ แต่ทำไมยังหายใจอยู่
อย่าปล่อยลมหายใจทิ้งไปโดยไร้คุณค่า

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
คิดว่าถ้าทำงาน จะรู้สึกตัวเองมีคุณค่า
มากขึ้นนะคะ ลองคิดถึงสิ่งที่ชอบ
สถานที่ ที่อยากไป สิ่งของที่อยากได้
มันจะเป็นแรงบันดาลใจ ให้เราลงมือทำค่ะ
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

♡ แก้มยุ้ยไม่ใช่ชื่อ ♡

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
  • ให้ชีวิตมี ’รอยยิ้ม‘ อยู่เสมอ แม้วันที่ ‘หาเรื่องยิ้ม’ แทบจะไม่ได้
เคยเป็นค่ะ ตอนนั้นหมดไฟไปเลย
แต่ก็มาอยู่กะตัวเอง ค่อยๆคิด
เหนื่อยก็พักไปบ้าง แล้วก็ลุกขึ้นสู้ใหม่ค่ะ

เป็น กลจ.ให้เจ้าของกระทู้ สู้กับทุกปัญหานะคะ ^^

conan1412

• Newbie
  • *
  • People Like This 6
เห็นด้วยกับความคิดที่ว่าให้หางานที่ตัวเองชอบครับ
สำหรับตัวผมเองผ่านมาแล้ว พบว่าทำงานที่ตัวเองชอบ มันทำให้มีไฟ
ที่จะคิด ต่อยอด พัฒนางานให้ดียิ่งขึ้นเรื่อยๆไปโดยไม่รู้ตัวเลยครับ
รู้สึกทำแล้วไม่อึดอัด สามารถปล่อยความคิดไปกับงานได้เต็มที่
มีความสุขกับงาน สุขภาพจิตดีมากครับ

ยังไงลองค้นหาว่าตัวเองชอบอะไร แล้วลองดูนะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

kaptan

• People Like This 1734
คนเรานั้นจะทำอะไรจริงจังเมื่อ
1. ลำบากจนไม่มีจะกิน
2. เจองานที่ทำแล้วรู้สึกว่าฉันทำได้ดีแล้วมันต่อยอดความก้าวหน้าได้เรื่อยๆ
3. ช่างมันเถอะ ชาติหน้าค่อยว่ากันใหม่
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

jr2230

• People Like This 103
แนะนำว่า
ตั้งเป้าหมายทำเรื่องง่ายๆก่อน
ถ้าต้องการรายได้ด้วยเน้นให้รับงานเที่ยว
ถ้าไม่ถึงกับเดือดร้อนเรื่องเงิน, เข้าเว็บจิตอาสามีกิจกรรมเพียบ
ถ้ามีเพื่อน, ชวนเพื่อนเที่ยวในที่ต่างๆ
ถ้ากล้าเดินทางคนเดียว, bag pack ไปทุกๆที่
สำหรับผม เวลาหมดไฟจะทำแบบที่บอกมา ตย.ดังนี้
1.ทำอะไรๆที่ชอบแล้วไปส่ง ไปขาย
2.หาสาวๆในนี้ ส่วนใหญ่เพื่อช่วยเหลือ
3.ไปนั่งยกถ้วยกาแฟดื่มแล้วคอยดูผู้คนเดินไปมา วิเคราะห์ ทายนิสัย
4.ไปนั่งดูสายน้ำ นอน นั่งบนดอยมองท้องฟ้าและดาว
5.ไปบริจาคให้บ้านเด็กอ่อน รร.เด็กพิเศษ บางครั้งอาสาไปเป็นครูหรือไปทำให้เด็กๆมีรอยยิ้มและไปพบผู้เฒ่าผู้แก่บ้านพักคนชรา
6.ไปขอชมอาจารย์ใหญ่ตามรพ.หรือม.ที่มีคณะแพทย์
7.ไม่ขับรถแต่นั่งรถบัส รถสองแถวและเดินเดินเดินไปหลายๆจังหวัด
8.ไปฝังตัวใช้ชีวิตตามที่ต่างๆทั้งในประเทศและนอกประเทศ
ฯลฯ
มีอีกมากมายและสิ่งที่น่าอิจฉาน้องคือ น้องมีเวลามากมายที่จะนำเวลาไปทำในสิ่งที่ตนเองอยากทำ
คงนานกว่าจะค้นพบถ้าน้องไม่นั่งคิดและถามตนเองว่าอยากเป็นอะไร อยากทำอะไร
ถ้าแจกแจงออกมาแล้วก็เรียงลำดับตามความชอบ
จากนั้นหาทางหรืออาจจะมาโพสต์ถามก็ได้ว่าจะทำสิ่งที่ชอบโน่นนั่นนี่ควรจะลงมืออย่างไร
ไม่รู้สิ ผมมีเรื่องทำมากมายจนอิจฉาคนที่มีเวลามากมายไม่ถูกผูกมัดอย่างน้อง
ค้นหาตนเองให้พบในช่วงนี้ครับ

ผมชอบกระทู้นี้มากๆเป็นรูปแบบวิธีตั้งคำถามเพื่อบอกตนเองว่าเราเป็นคนอย่างไร หรือ ค้นหาตนเอง ส่วนจะมีคำถามอะไรอีกก็คิดปรับแต่งกันไปครับและขออนุญาตมาลงลิงค์
http://www.welovegig.com/forum/index.php?topic=271014.0
ขอให้มีกำลังใจและค้นพบหนทางนะครับ

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ
อายุก็27ละ.. ยังไม่มีอะไรเลย 55555+

ขาด inspiration ฮือออออ   **01** **01**

สู้ๆ.. หาเป้าหมายให้เจอค่ะ อิอิ  **24** **24** **24** **24**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~