ผู้เขียน หัวข้อ: มันมีจริงเหรอคะ เหตุผลที่เลิกแฟน เพื่ออยากให้แฟนไปเจอคนที่ดีกว่า???  (อ่าน 5564 ครั้ง)

วันใหม่

• Full Member
  • People Like This 42
มันมีจริงๆ หรือมันเป็นข้ออ้างอ่ะคะ อยากรู้???
[/size]

**40**
If you miss love, that is you miss life.

คนภูธร

• Sr. Member
  • People Like This 53
มีจริงหรือเปล่าไม่รู้ครับ(ถึงมีก็คงน้อยมากๆ)  ส่วนใหญ่มักจะเป็นข้ออ้างซะมากกว่า

เอาตัวผมเองเลยแล้วกัน  ตอนคบกับแฟนใหม่ๆ ตอนนั้นผมยังไม่มีอะไรเลย  เคยบอกตัวเองเหมือนกันว่า  ถ้าแฟนได้เจอคนที่ดีกว่าผมและเขาตัดสินใจจะไป ผมคงไม่ห้ามหรืออ้อนวอนให้เธออยู่(อยากให้เธอเจอคนที่ดีและมีชีวิตที่ดี)  แต่ถ้าเธอไม่เจอใครที่ดีจริงๆหรือถึงเจอแต่เธอเลือกที่จะไม่ไป  สิ่งที่ผมจะทำคือพยายามให้มากขึ้นเพื่อทำให้เธอเจอสิ่งดีๆด้วยตัวผมเอง  แต่ไม่ใช่การบอกเลิกเธอเพื่อให้ไปเจอคนใหม่ที่ดีกว่าแน่นอนครับ

วันใหม่

มีจริงหรือเปล่าไม่รู้ครับ(ถึงมีก็คงน้อยมากๆ)  ส่วนใหญ่มักจะเป็นข้ออ้างซะมากกว่า

เอาตัวผมเองเลยแล้วกัน  ตอนคบกับแฟนใหม่ๆ ตอนนั้นผมยังไม่มีอะไรเลย  เคยบอกตัวเองเหมือนกันว่า  ถ้าแฟนได้เจอคนที่ดีกว่าผมและเขาตัดสินใจจะไป ผมคงไม่ห้ามหรืออ้อนวอนให้เธออยู่(อยากให้เธอเจอคนที่ดีและมีชีวิตที่ดี)  แต่ถ้าเธอไม่เจอใครที่ดีจริงๆหรือถึงเจอแต่เธอเลือกที่จะไม่ไป  สิ่งที่ผมจะทำคือพยายามให้มากขึ้นเพื่อทำให้เธอเจอสิ่งดีๆด้วยตัวผมเอง  แต่ไม่ใช่การบอกเลิกเธอเพื่อให้ไปเจอคนใหม่ที่ดีกว่าแน่นอนครับ

นั่นน่ะสิคะ ไม่ควรเลิกกันด้วยเหตุผลแบบนี้เลย T_T

If you miss love, that is you miss life.

♡ แก้มยุ้ยไม่ใช่ชื่อ ♡

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
  • ให้ชีวิตมี ’รอยยิ้ม‘ อยู่เสมอ แม้วันที่ ‘หาเรื่องยิ้ม’ แทบจะไม่ได้
เคยคบกะรุ่นพี่ที่ห่างเราปีนึง
เหตุผลแบบแย่กว่านี้อีกค่ะ
บอกว่าลืมแฟนเก่าไม่ได้ 555

วันใหม่

น่าจะข้ออ้างครับ  ประมาณ หาเหตุผลไม่ได้ แบบแถๆกันไป  คล้ายๆ เธอดีเกินไปอะไรประมาณนั้น บลาๆ

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นข้ออ้างค่ะ แต่มันงงตรงที่คบกันหลายปี และสัมผัสได้ตลอดว่าเขาดูแลเราดีและรักเรามาก ถึงขั้นวางแผนจะแต่งงานในไม่กี่เดือนนี้แล้ว จู่ๆเขาประสบปัญหาธุรกิจรุนแรงไม่คาดฝัน แรงขนาดที่เรียกว่าทำเขาฟิวส์ขาดจนหลบหนีผู้คนแม้กระทั่งเรา แล้วกลับมาพร้อมกับเหตุผลแบบนี้เลยงงๆ???

**40**

วันใหม่

แป่วววว เป็นกำลังใจให้นะคะ
ถ้าเหตุผลแบบนั้นชัดเจนเลยผู้ชายผิด
แต่เหตุผลแบบที่บอกเราดีเกินไปนี่มันงงๆ???
แล้วเหมือนเราผิดเหรอที่ดีไปเนี่ย55555

**08**

คนภูธร

• Sr. Member
  • People Like This 53
   น่าจะข้ออ้างครับ  ประมาณ หาเหตุผลไม่ได้ แบบแถๆกันไป  คล้ายๆ เธอดีเกินไปอะไรประมาณนั้น บลาๆ

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นข้ออ้างค่ะ แต่มันงงตรงที่คบกันหลายปี และสัมผัสได้ตลอดว่าเขาดูแลเราดีและรักเรามาก ถึงขั้นวางแผนจะแต่งงานในไม่กี่เดือนนี้แล้ว จู่ๆเขาประสบปัญหาธุรกิจรุนแรงไม่คาดฝัน แรงขนาดที่เรียกว่าทำเขาฟิวส์ขาดจนหลบหนีผู้คนแม้กระทั่งเรา แล้วกลับมาพร้อมกับเหตุผลแบบนี้เลยงงๆ???

**40**

ถ้าแบบนั้น ก็น่าเห็นใจครับ  เขาคงหวังดีกับน้องมากกว่า  บางทีศักดิ์ศรีก็ค้ำคอ  เขาคงไม่อยากให้น้องเจอเขาตอนแย่ๆ

ตามนี้เลยครับ  ถ้าเหตุการณ์เป็นแบบนี้  โอกาสที่จะเลิกเพราะเหตุผลนี้ก็มีสูงครับ 

♡ แก้มยุ้ยไม่ใช่ชื่อ ♡

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
  • ให้ชีวิตมี ’รอยยิ้ม‘ อยู่เสมอ แม้วันที่ ‘หาเรื่องยิ้ม’ แทบจะไม่ได้

ถ้าเหตุผลแบบนั้นชัดเจนเลยผู้ชายผิด
แต่เหตุผลแบบที่บอกเราดีเกินไปนี่มันงงๆ???
แล้วเหมือนเราผิดเหรอที่ดีไปเนี่ย55555

**08**

ถ้าดีเกินไปนี่คงเพราะ เขาอาจจะอยากเลิกแต่เราไม่มีข้อเสียอะไร
เขาก็เลยเอาเรื่องนี้มาบอกเลิกมั้งคะ แปลกแฮะผช.คนนี้ 555

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734

**40**
ถ้าไม่มีเหตุผลอื่น แฟนน้องคงปรารถนาดีกับนเองมากๆ ครับ
แต่ส่วนมาก คำอ้างแบบนี้ แนวนี้ คือแค่ทำให้ตัวเองไม่ดูเลวร้ายนักเท่านั้น
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

วันใหม่

**08**

ถ้าดีเกินไปนี่คงเพราะ เขาอาจจะอยากเลิกแต่เราไม่มีข้อเสียอะไร
เขาก็เลยเอาเรื่องนี้มาบอกเลิกมั้งคะ แปลกแฮะผช.คนนี้ 555

เราสัมผัสได้ชัดเจนว่าเขาไม่อยากเลิกนะคะ
เพราะก่อนประสบปัญหาเขาก็สู้เพื่อเราพอสมควรก่อนจะฟิวส์ขาด

แต่เหมือนในขณะเดียวกันเขาก็อีโก้สูงด้วย
เราเลยไม่รู้ว่าความจริงมันคือข้ออ้างหรือเหตุผลจริงๆกันแน่???

**07**

Monin_II

• People Like This 115

**40**

อันนี้ก็ต้องเห็นใจในแง่ที่พี่ผช.
เจอเรื่องแบบนี้ ที่เค้าพูดอาจไม่ใช่ข้ออ้าง
และอาจพูดด้วยอารมณ์
คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับคุณ
จะอยู่เพื่อเป็นกำลังใจให้กัน
หรือถอยออกมา

changair

• People Like This 13

**40**

ยืนยันว่ามีคนแบบนั้นครับ

แต่เคสน้องนี้ มันเป็นความรุ้สึกว่าพี่เค้าเจอปัญหาสาหัส อาจจนหนทางรึเปล่าครับ และคิดหากน้องจะเดินต่ออาจจะลำบาก ถ้าอยุ่คนอื่นอาจดีกว่าจึงบอกยังงั้นรึเปล่าครับ น้องถามใจตัวเองหรือยังว่า พร้อมอยุ่ข้างพี่เค้าแม้เค้าจะลำบาก ลองคุยดุหรือยังครับ บางทีเค้าอาจต้องการกำลังใจมากกว่าสิ่งอื่นก้ได้นะครับ ส่วนตัวรุ้สึกเค้าเจอหนักอยุ่นะครับ  ขนาดเจอหนักยังคิดอยากไห้น้องสบายเลย นั่นเค้าเป้นห่วงน้องรึเปล่า คิดว่าเค้าเป็นพี่ที่ดีคนนึงนะครับ **25**

เหรียญมันมีหลากหลาย แต่เธอ มีคนเดียวในโลก

Please mind the gap

• People Like This 59
ยืนยันอีกเสียงว่ามีค่ะ !
บางครั้งควาทแตกต่างกันในด้านต่างๆที่มีมากเกินไป การเลือกที่จะจบความสัมพันธ์ อาจจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดต่อทั้งสองฝ่าย

คนที่ใช่ จะเข้ามาในเวลาที่ใช่ค่ะ !!!

I'll stop being a bitch once you stop being an asshole.

vagabond

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 19
ถ้าเอาจากตัวเองเป็นคำตอบ
ถ้า​พี่​ตอบแบบนี้ พี่​ใช้​ตอบ​ว่า​ทําไม​เลิก​กัน
พี่​จะ​ตอบ​ว่า ให้​น้อง​เค้า​ไป​เจอ​คน​ที่​ดี​กว่า แทน​การ​ตอบ​ว่า อ๋อ น้อง​เค้า​ทิ้ง​กรู
Status ไม่หาใดๆแล้ว
อยู่เงียบๆดีที่สุด
26/08/2022

|♤|♤|♡ กลีบอูฐ__แท้ :3

• Hero Member
  • People Like This 262
  • Do what makes you happy and what you love.
ความสุขที่แท้จริง  คือ การได้เห็นคนที่เรารักมีความสุข
ต่างหาก ^^

ถ้าเรารู้สึกว่า  หวง  เมื่อไหร่  หรือ มีความรู้สึกว่า กลัวเขาจะเจอคนที่ดีกว่า.. มันไม่ใช่ คำว่า  รัก แล้ว : )

"..รักที่จริง คือ รักโดยไม่ครอบครอง
ถ้าหากว่า รักใคร โดยครอบครอง นั่นคือรักที่ไม่จริง.." ©

**25**
• มียูส&ไลน์เดียว และไม่พร้อมจะคุยกับตะกวดและคน torlae •
-- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- -- --
คติประจำใจ : ค.ว.ย.
( คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ) = กาลามสูตร

♤•♤•♤Timing is a bitch, yes. But it's only a bitch if we let it be. ♤•♤•♤
• น่ารัก เรียบร้อย พูดน้อย กินจุ •
 ~> แรงมา แรงกลับ ไม่โกง <~

วันใหม่

ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็นนะคะ ได้เปิดมุมมองหลายๆแง่คิดเลยทีเดียว เข้าใจแล้วค่ะ เข้าใจอะไรมากขึ้นแล้ว ขอบคุณทุกท่านจริงๆค่ะ..

**26**

nazghoul

• **
  • People Like This 6
สั้นๆครับ ตอแหล....

onlyone123

• **
  • People Like This 4
มีจริงนะ ผมก็เป็นคนนึงที่คิดแบบนั้น แล้วเคยทำแบบนั้น ที่ทำไปก็เพราะดูตัวเราแล้วมันต่างเยอะ แต่จะด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วสิ่งที่เราทำเราคิด เราย่อมรู้อยู่แก่ใจ คนที่เรารัก เราก็อยากให้เค้าเจอสิ่งที่ดีที่สุด ไม่ใช่อยู่กับเราแล้วย่ำอยู่กับที่ อันนี้ก็ไม่ดี จะพากันตกเหว บางคนกฌหาว่าผู้ชายเห็นแก่ตัว แต่จะมีใครสักคนที่เข้าใจ สิ่งที่เราคิดเราเป็น  คิดแล้วก็เจ็บ รักเค้ามากแต่ต้องบอกเลิกเค้า เฮ้อ

วันใหม่

สั้นๆครับ ตอแหล....

ตอนแรกก็คิดยังงั้นเหมือนกันค่ะ เลยมาตั้งกระทู้ถาม

แต่ลงเรื่องนี้ไว้ตั้งแต่ปีที่แล้วแระค่ะ ซึ่งตอนนี้เป็นอดีตไปแล้ว **25**

วันใหม่

มีจริงนะ ผมก็เป็นคนนึงที่คิดแบบนั้น แล้วเคยทำแบบนั้น ที่ทำไปก็เพราะดูตัวเราแล้วมันต่างเยอะ แต่จะด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วสิ่งที่เราทำเราคิด เราย่อมรู้อยู่แก่ใจ คนที่เรารัก เราก็อยากให้เค้าเจอสิ่งที่ดีที่สุด ไม่ใช่อยู่กับเราแล้วย่ำอยู่กับที่ อันนี้ก็ไม่ดี จะพากันตกเหว บางคนกฌหาว่าผู้ชายเห็นแก่ตัว แต่จะมีใครสักคนที่เข้าใจ สิ่งที่เราคิดเราเป็น  คิดแล้วก็เจ็บ รักเค้ามากแต่ต้องบอกเลิกเค้า เฮ้อ

ก็ขนาดอ่านหลายๆคอมเม้นท์มายังมีแตกความคิดออกเป็น 2 ทาง แม้แต่ผู้ชายมองกันเองยังคิดว่าเป็นข้ออ้างเลย เป็นธรรมดาที่คนถูกบอกเลิกอาจจะเข้าใจไปทางอื่นได้ค่ะ ยังไงถ้าการกระทำคุณแสดงให้เค้าตลอดมาว่ารัก เขาคงเข้าใจค่ะ^^