ผู้เขียน หัวข้อ: น้อง ผญ ในนี้ คิดอย่างไรกับ "พี่ ผช ที่มาหาเพื่อนเที่ยวในนี้เฉยๆ ไม่จ้าง" เช่น  (อ่าน 5446 ครั้ง)

Pink candy

• Full Member
  • People Like This 22
  • รอยยิ้มของหนู สดใสเสมอ
มีของฟรีในโลกหรอ ไม่ใช่มูลนิธิเน้ออออ
^.^
ขอดาวบนฟ้า ส่งความรักข้ามเวลามาได้ไหม

doomdoom7

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 18
เปนหัวข้อที่น่าสนุกดีนะฮะ..

เอาตามตรงว่า คนเราหาคน
พาเที่ยว เลี้ยง พากิน ไม่ยากเรย
แต่การจ้างเที่ยวเนี่ย คือทุกอย่างฟรี
แล้วได้เงินกลับบ้านด้วย คือดีได้มีเงินเก็บ

ส่วนตัวไม่คิดว่า พี่ที่ไม่จ้าง ผิด
แค่มันน่าจะมีน้ำใจให้กันนิด
เพราะเวปนี้ เป็นเวปจ้างงาน

จริงอยู่เด็กบางคนพอใจกับแค่
กิน เที่ยวฟรี แต่บางคนคือเดือดร้อน
มาหางาน ถามว่า พี่เลี้ยงแล้วทำไม
ต้องจ้าง เด็กอาจตอบว่า...

ก็ถ้าไปฟรี อยากไปกับคนหล่อๆ
หนุ่มๆ หุ่นดี หน้าอย่างพี่ ไปฟรี
ไม่ไปแน่นอน แบบนี้ก็ได้ฮะ...

ความจริงมันเจ็บปวดนะฮะ

ส่วนตัวคิดว่า มิตรภาพที่ดี
มักมาจากการ "ให้" ก่อนเสมอ
ซึ่งพี่นี่ล่ะ สมควรเป็นผู้ให้ก่อน
เพราะวุฒิภาวะมากกว่า

ถ้าพ้อยท์ตรงกัน เด็กไม่รับจ้าง
พี่ไม่จ้างแค่เลี้ยงก็ไปด้วยกันได้ฮะ

แต่ไม่ใช่ น้องรับจ้างเที่ยวพี่จะแค่เลี้ยง
น้องบางคนยอมไปฟรี หวังว่าพี่จะมี
น้ำใจให้บ้าง พี่ก็ชมน้องแสนมีน้ำใจ
ที่ไหนได้ลับหลังบ่นอุบ ทำไม
พี่ไม่สำนึกสักที ขนาดบอกแล้วนะ
ช่วงนี้ลำบาก  **34**

หมายความว่า พี่ ผช ในนี้ที่หาจ้างน้องเที่ยวนั้น ส่วนมากคือ ผช อ้วนๆ แก่ๆ ขี้เหร่ๆ หรือครับ?

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
ประเด็นแรกเลย เวปนี้ คือเวปการจ้างงาน ไม่ว่าเป็นการจ้างงานไร เพราะงั้น มันก็ควรมีเรื่องของการให้ค่าตอบแทนเป็นสินน้ำใจ ใช่ไหม
ประเด็นที่สอง การที่จะไปฟรีหรือไม่ อยู่ที่น้องคนรับงาน ไม่ใช่พี่ที่จ้าง ไม่ว่าพี่จะหล่อแค่ไหน หรืออุบาทแค่ไหน ความพอใจของน้องที่จะไปด้วยแบบเพื่อน ไม่ต้องให้ค่าตอบแทน อยู่ที่น้อง ไม่ใช่พี่ที่มาหาน้อง
ประเด็นที่สาม ถ้าน้องไม่ชัดเจนว่าไปฟรี พี่ก็ควรมีวิจารณญาณที่จะพิจารณาให้น้องตามสมควร 1500-2000 บาท เป็นสินน้ำใจ ที่น้องยอมไปกับพี่ นั่งฟังปัญหาและอื่นๆ ของพี่ ถ้าพี่ไม่มีจ่าย หรือคิดว่าอาหารมื้อที่ไปกิน มันแพงอยู่แล้วเลยไม่จ่าย ทีหลังก็อย่าหาน้องพาไปด้วย ไปกินคนเดียวก็ได้ เพราะผมก็เคยไปกินข้าวคนเดียว อ้อ ราคาอาหารที่ไปทาน มันก็ไม่ได้แพงมากหรอกครับ แต่ก็เป็นร้านอาหารในโรงแรมครับ แล้วก็ไม่ใช่ว่าไม่มีเงินจ่ายค่าอาหารให้น้อง หรือไม่มีเงินจ่ายค่าตอบแทนให้น้อง แต่เลือกที่จะไปคนเดียว เพราะสบายใจที่จะไปคนเดียวมากกว่าหาน้องที่ไม่สนิทกันไปนั่งทานข้าวเป็นเพื่อน

Pink candy

• Full Member
  • People Like This 22
  • รอยยิ้มของหนู สดใสเสมอ
เปนหัวข้อที่น่าสนุกดีนะฮะ..

เอาตามตรงว่า คนเราหาคน
พาเที่ยว เลี้ยง พากิน ไม่ยากเรย
แต่การจ้างเที่ยวเนี่ย คือทุกอย่างฟรี
แล้วได้เงินกลับบ้านด้วย คือดีได้มีเงินเก็บ

ส่วนตัวไม่คิดว่า พี่ที่ไม่จ้าง ผิด
แค่มันน่าจะมีน้ำใจให้กันนิด
เพราะเวปนี้ เป็นเวปจ้างงาน

จริงอยู่เด็กบางคนพอใจกับแค่
กิน เที่ยวฟรี แต่บางคนคือเดือดร้อน
มาหางาน ถามว่า พี่เลี้ยงแล้วทำไม
ต้องจ้าง เด็กอาจตอบว่า...

ก็ถ้าไปฟรี อยากไปกับคนหล่อๆ
หนุ่มๆ หุ่นดี หน้าอย่างพี่ ไปฟรี
ไม่ไปแน่นอน แบบนี้ก็ได้ฮะ...

ความจริงมันเจ็บปวดนะฮะ

ส่วนตัวคิดว่า มิตรภาพที่ดี
มักมาจากการ "ให้" ก่อนเสมอ
ซึ่งพี่นี่ล่ะ สมควรเป็นผู้ให้ก่อน
เพราะวุฒิภาวะมากกว่า

ถ้าพ้อยท์ตรงกัน เด็กไม่รับจ้าง
พี่ไม่จ้างแค่เลี้ยงก็ไปด้วยกันได้ฮะ

แต่ไม่ใช่ น้องรับจ้างเที่ยวพี่จะแค่เลี้ยง
น้องบางคนยอมไปฟรี หวังว่าพี่จะมี
น้ำใจให้บ้าง พี่ก็ชมน้องแสนมีน้ำใจ
ที่ไหนได้ลับหลังบ่นอุบ ทำไม
พี่ไม่สำนึกสักที ขนาดบอกแล้วนะ
ช่วงนี้ลำบาก  **34**

หมายความว่า พี่ ผช ในนี้ที่หาจ้างน้องเที่ยวนั้น ส่วนมากคือ ผช อ้วนๆ แก่ๆ ขี้เหร่ๆ หรือครับ?

เข้าใจอะไรยากจัง มีปัญหาทางสมองหรือป่าวค่ะ เจ้าของกระทู้หน่ะ

แกล้งโง่หรือโง่จริงค่ะ พี่ข๋าาาาาาาาาา555555555
ขอดาวบนฟ้า ส่งความรักข้ามเวลามาได้ไหม

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: น้อง ผญ ในนี้ คิดอย่างไรกับ "พี่ ผช
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 05:32:07 PM »

เข้าใจอะไรยากจัง มีปัญหาทางสมองหรือป่าวค่ะ เจ้าของกระทู้หน่ะ

แกล้งโง่หรือโง่จริงค่ะ พี่ข๋าาาาาาาาาา555555555

พี่เค้ามีความสุขแค่ได้มาตั้งกระทู้ป่วนเล่นเท่านั้นแหละครับ
ปล่อยๆ ไปครับ อีกไม่นานก็ปลิว ถ้าขืนแก้นิสัยนี้ไม่ได้

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

so_sad_today

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
ประเด็นแรกเลย เวปนี้ คือเวปการจ้างงาน ไม่ว่าเป็นการจ้างงานไร เพราะงั้น มันก็ควรมีเรื่องของการให้ค่าตอบแทนเป็นสินน้ำใจ ใช่ไหม
ประเด็นที่สอง การที่จะไปฟรีหรือไม่ อยู่ที่น้องคนรับงาน ไม่ใช่พี่ที่จ้าง ไม่ว่าพี่จะหล่อแค่ไหน หรืออุบาทแค่ไหน ความพอใจของน้องที่จะไปด้วยแบบเพื่อน ไม่ต้องให้ค่าตอบแทน อยู่ที่น้อง ไม่ใช่พี่ที่มาหาน้อง
ประเด็นที่สาม ถ้าน้องไม่ชัดเจนว่าไปฟรี พี่ก็ควรมีวิจารณญาณที่จะพิจารณาให้น้องตามสมควร 1500-2000 บาท เป็นสินน้ำใจ ที่น้องยอมไปกับพี่ นั่งฟังปัญหาและอื่นๆ ของพี่ ถ้าพี่ไม่มีจ่าย หรือคิดว่าอาหารมื้อที่ไปกิน มันแพงอยู่แล้วเลยไม่จ่าย ทีหลังก็อย่าหาน้องพาไปด้วย ไปกินคนเดียวก็ได้ เพราะผมก็เคยไปกินข้าวคนเดียว อ้อ ราคาอาหารที่ไปทาน มันก็ไม่ได้แพงมากหรอกครับ แต่ก็เป็นร้านอาหารในโรงแรมครับ แล้วก็ไม่ใช่ว่าไม่มีเงินจ่ายค่าอาหารให้น้อง หรือไม่มีเงินจ่ายค่าตอบแทนให้น้อง แต่เลือกที่จะไปคนเดียว เพราะสบายใจที่จะไปคนเดียวมากกว่าหาน้องที่ไม่สนิทกันไปนั่งทานข้าวเป็นเพื่อน

เห็นด้วยครับ ผมชอบทานอะไรอร่อยๆ คนเดียวมากกว่าทานกะน้องที่ควงไปแบบไม่ได้สนิทกัน+บางคนไม่น่าควงก็ฝืนใจอยู่ด้วยลำบากครับ

slow

• People Like This 2111
อยากฟังความคิดเห็นน้องๆ ผญ...
ก็ได้อ่านหลายๆความเห็นแล้ว

งัยต่อดี....

**11**

doomdoom7

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 18

tawans

• People Like This 1458
  • อดีตหนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็น เพลย์บอย
ถ้าเราอยู่ในซอยแล้วติดรถมอเตอร์ไซบ้านข้างๆไปปากซอยก็ไม่แปลกอะไรครับ
เรานิสัยดีและเพื่อนบ้านเต็มใจ

แต่ถ้าท่านเดินไปวินแล้วขอติดรถไปปากซอยมันก็....... **25**

ราชบัณฑิตยสถานเขาถึงมีคำว่า"กาลเทศะ" ดังนี้.......

กาลเทศะ[กาละ-] น. เวลาและสถานที่

ความควรไม่ควร. (ส.).

ดูคำอื่นๆในหมวดแปล ไทย-ไทย ราชบัณฑิตยสถาน

กา
กาก
กากกะรุน
กากขยาก
กากข้าว
กากคติ
กากณึก
กากบาท
กากภาษา
กากรุน

ปล. ผมกำลังล่อหลอกเหยื่อไหม่ .... ขออนุญาตทำตัววิชาการนิด....น้องเขาเด็กเนิร์ด  **24**
หนุ่มเนิร์ด ที่กลายเป็นเพลย์บอย

ลำเอียงเสมอสำหรับคนพิเศษ

kaptan

• People Like This 1734
Re: น้อง ผญ ในนี้ คิดอย่างไรกับ "พี่ ผช ที่มาหา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 09:36:45 AM »
     5555 พี่ TAWAN ตอบแบบนี้มันเจ็บจี๊ดดดดดด เว้นแต่หนังหนา หน้าด......

ขนาดพาน้องไปทิ้งไว้กลางทางก้ยังเคยทำ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา