ผู้เขียน หัวข้อ: อยากฝากประสบการณ์ที่ได้พบจากการจ้างเที่ยวค่ะ  (อ่าน 1864 ครั้ง)

Sugar.Smile

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
เห็นว่าห้องนี้ให้แชร์ประสบการณ์การจ้างเที่ยวได้
วันนี้เลยจะมาแชร์เหตุการณ์ที่เราพึ่งได้เจอ
เลยอยากเขียนเพื่อไว้เตือนเพื่อนๆ
ในเหตุการณ์ครั้งนี้เราโทษตัวเอง
ไม่ได้มีเจตนาดิสเครดิตพี่คนนี้แต่อย่างใด
(จึงไม่ขอเอ๋ยชื่อยูสนะคะ)

โดยส่วนตัวนานๆมาจ้างเที่ยวที
เพราะงานค่อนข้างยุ่ง และมีบินไปตปท. ตจว.อยู่บ่อย
ถ้ามีช่วงว่างก็จะมาจ้างหารายได้เสริมบ้าง
ก็ได้ตกลงนัดกับพี่ท่านนึงไป
ระหว่างที่จ้างเที่ยวก็ปกติ พี่เค้าก็ชวนคุยดี
มีดื่มบ้างแต่เราก็พยายามดื่มน้อยที่สุด
ขากลับพี่เค้าพยายามลวนลามเราในรถ
ซึ้งเค้าไปจอดในทางเปลี่ยวและแถวนั้นมืดมาก
พยายามขอเป็นงานแรง โดยเสนอเงินเพิ่ม
เราปฏิเสธทุกอย่าง และรีบลงจากรถทันที
โดยไม่ได้สนใจค่าจ้างแต่อย่างใด

สาเหตุที่มันเกิดเรื่องแบบนี้
เราโทษตัวเองที่เฉลียวใจแต่แรกแต่ก็ยังไป
เราโทษตัวเองที่อาจคุยรายละเอียดไม่ดี
1 ขาไปเราขับรถไปเอง แต่พี่เค้าให้เราไปจอดรถ
ไว้ที่หนึ่ง เพื่อนั่งรถพี่เค้าไปที่ร้าน ขากลับจึงเกิดเรื่อง
(ร้านมีที่จอดรถน้อยจริง ร้านริมถนน)
2 ไม่ได้คุยรายละเอียดเน้นชัดอีกที
ว่าในกระทู้ที่เราลง ไม่รับงานนัว งานแรงใดๆทั้งสิ้น
เพราะพี่เค้าอาจจะติดต่อหลายคน
จนจำไม่ได้ว่าใครรับงานแบบไหนบ้าง
ซึ้งน้องจ้างเที่ยวบ้างคนอาจยอมในจุดนี้
จนพี่เค้าคิดว่างานจ้างเที่ยวต้องเอนเตอร์เทรน
แบบนี้สิ และสามารถเจรจาต่อรองงานอื่นได้
3 เรานานๆมาจ้างที จึงอ่อนประสบการณ์กับเรื่องแบบนี้
จ้างเที่ยวในความคิดเราก็แค่ทานข้าว พูดคุย
ไม่มีการนัวการลวนลามซึ้งพี่บางคนคิดว่า
มันเป็นเรื่องปกติ ของเราที่เคยจ้างก็คือมีจับมือบ้าง
ซึ้งความหมายจ้างเที่ยวของแต่ล่ะคนคงไม่เหมือนกัน

เราพิจารณาแล้วรวมๆเราโทษตัวเองค่ะ
ซึ้งสันนั้นตอนที่ตัดสินใจลงจากรถพี่เค้า
เราก็ไม่ได้คิดเลยว่าตอนนั้นอยู่ตรงไหน
ด้วยความโกรธ ความกลัว ก็ลงจากรถเดินๆไป
โชคดีเจอคนขับรถมอเตอร์ไซค์ผ่านมา
เค้าเป็นแฟนกัน เราจึงขอร้องให้พี่เค้าไปส่งเรา
ตรงจุดที่เราจอดรถไว้ ต้องขอบคุณมากจริงๆ
ตอนเราจะให้เงินตอบแทนเป็นค่าน้ำมัน
พี่เค้าก็พยายามจะไม่รับ
เจอเรื่องร้ายมาเราก็ยังโชคดีได้เจอคนดีดีอยู่บ้าง
เราจึงมาแชร์ประสบการณ์ตรงนี้ไว้นะคะ
อยากให้คุยรายละเอียดดีดี มีสติไว้ถ้าเกิดเรื่อง
ขอบคุณที่ทุกคนมาอ่านค่ะ

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: อยากฝากประสบการณ์ที่ได้พบจากการจ้างเที่ยวค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2018, 01:18:37 PM »
      ยังโชคดีนะครับที่เอาตัวรอดมาได้ ดีที่น้องมีสติ และระมัดระวังตัว

ต่อไปขอให้เจอพี่ๆ ดีๆ นะครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
Re: อยากฝากประสบการณ์ที่ได้พบจากการจ้างเที่ยวค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2018, 03:03:00 PM »
ประสบการณ์ จะทำให้เรารู้จักระวังในเรื่องการรับงานมากยิ่งขึ้นครับ

ต่อไปขอให้เจอแต่พี่ดี ๆ นะครับ

**24**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า