ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายกับการหาพี่ดูแลหน่อยค่ะ TT  (อ่าน 3473 ครั้ง)

Mondaygalz

• Sr. Member
  • People Like This 9
ขอระบายกับการหาพี่ดูแลหน่อยค่ะ TT
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 09:12:38 PM »
คือหนูเองโพสหาพี่ดูแลมาสักระยะแล้ว ไม่เคยได้รับการดูแลใดๆ เลย
จริงๆรู้ตัวว่าตัวเองไม่ได้เพอเฟคอะไรขนาดนั้น
แต่หนูเดือดร้อนเรื่องเงินที่จะใช้เรียนต่อโทจริงๆ
เครียดมากค่ะ ไม่เข้าใจว่า ทำไมต้องมาหลอกคุยเหมือนจะช่วยเหลือ
แต่สุดท้ายก็ลบไลน์หายไป หรือไม่ติดต่ออะไรกลับมาเลย
วอนช่วยเห็นใจพี่ๆที่กำลังทำแบบนี้อยู่ว่า มันไม่ดีเลยนะคะ
ขอบคุณที่ให้ระบายค่ะ
หากพี่ๆท่านใดอยู่แถวฝั่งธน สนใจ ดูแลหนู ติดต่อมาได้นะคะ
เครียดมากเลยค่ะ สอบติดโทแล้ว แต่ไม่มีทุนเรียนต่อค่ะ เงินเดือนก็น้อย้อะไรไม่ได้เลยค่ะ
เครียดมากค่ะ

id line: bowkii9

k p i2 z

• Full Member
  • People Like This 81
Re: ขอระบายกับการหาพี่ดูแลหน่อยค่ะ TT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2018, 09:57:35 PM »
แวะมาเป็นกำลังใจให้นะคะ 
แล้วก็ดีใจด้วยคะ ที่สอบกำลังจะได้ศึกษาต่อในระดับ ป.โท

แต่การหาพี่ดูแลมันก็ไม่ใช่เรื่องงาน แต่เมื่อเจอแล้วการรักษาเค้าไว้นานๆ
แล้วการที่เราจะรู้สึกดีในความสัมพันธ์ระหว่างพี่เค้าก็ไม่ใช่เรื่องง่ายเช่นกันคะ

ไม่มีสิ่งไหนที่จะการันตีได้ว่าเค้าจะอยู่ช่วยเราได้นานแค่ไหนหรือจนกว่าเราจะเรียนจบไหม?
และการไปเรียนนั้น ก็จะยังมีค่าใช้จ่ายอื่นนอกเหนือค่าเทอม
คำนวนค่าใช้จ่าย ประมาณการให้ดีๆคะ

แล้วก็ขอให้เจ้าของกระทู้พบเจอพี่ที่ดีเร็วๆนะคะ
รวมไปถึงขอให้เจ้าของกระทู้ประสบความสำเร็จด้านการเรียนด้วยนะคะ เอาใจช่วยคะ

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
Re: ขอระบายกับการหาพี่ดูแลหน่อยค่ะ TT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 01:20:40 AM »
ส่วนตัวคิดว่า น่าจะทำงานไปก่อนนะคะ เก็บเงินสักพักแล้วค่อยเรียนต่อโท

รู้ว่าเกินตัว แต่ก็ยังรั้นจะทำ มันไม่น่าเห็นใจ จะว่าเราใจร้ายก็ตามเถอะ

Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~

คนภูธร

• People Like This 53
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 07:56:55 AM »
ส่วนตัวคิดว่า น่าจะทำงานไปก่อนนะคะ เก็บเงินสักพักแล้วค่อยเรียนต่อโท

รู้ว่าเกินตัว แต่ก็ยังรั้นจะทำ มันไม่น่าเห็นใจ จะว่าเราใจร้ายก็ตามเถอะ

ใจร้ายยยยยยยยยยยยยยยย   **01** **07** **21**

AG

• Newbie
  • *
  • People Like This 9
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 11:54:31 AM »
ลองทบทวนให้ดีก่อนดีกว่านะคะ
การหาพี่ดูแลไม่ใช่เรื่องง่าย
ลองหาช่องทางอื่นเผื่อไว้ สำหรับค่าเรียน ป.โท
แล้วถ้าสมมติหาพี่ดูแลจนได้เรียนแล้ว
เกิดสักพักพี่ไม่ดูแลแล้ว จะทำยังไง หาใหม่หรอ
กว่าจะหาได้ แล้วไม่มีอะไรประกันได้เลย
ว่า จะได้คนดูแลใหม่หรือเปล่า
ในนี้คนจะดูแลได้จริงจะเหลือถึง10-20%มั้ยก็ไม่รู้
มันก็หนักนะคะการเรียน ป.โท
เรียนด้วย ทำงานด้วย  แล้วคุณยังจะเครียดเรื่องคนส่งเสียอีก
แค่เริ่มต้นก็เครียดขนาดนี้ ต่อไปจะหนักกว่านี้นะคะ
ไม่ได้พูดเพื่อบั่นทอนกำลังใจนะคะ แค่อยากให้คิดีๆ
ถ้ามันหาไม่ได้ก็เบรคไว้รอตอนเราพร้อมดีกว่ามั้ย
คุณเก่งอยุ่แล้ว รอจังหวะดีๆ มีทุนพร้อมค่อยเรียนก็ไม่สายนะคะ

U_smile_I_smile

• People Like This 28
  • Alone again and again and again
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 02:24:52 PM »
เราก็จะต่อโทค่ะ มีพี่ติดต่อมาขอดูแล จะส่งต่อโทให้ด้วย เรายังไม่เอาเลยค่ะ ไม่มีอะไรมาการันตีได้ว่าเค้าจะดูแลเราไปตลอดนี่คะ ถ้าพี่เค้าจ่ายค่าเทอมให้ก้อนเดียวหมดเลยเราถึงจะโอเคค่ะ  **30**  เราว่าเก็บเงินเรียนเองดีกว่าค่ะ ตอนนี้เราก็เก็บอยุ่ค่ะ **04**
~~บางครั้งสิ่งดีดีหรือเรื่องราวดีดี ก็อาจมาจากที่ที่คุณไม่คาดคิด~~
>>Everybody is somebodys daydream.<<

Pink candy

• People Like This 22
  • รอยยิ้มของหนู สดใสเสมอ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 06:06:19 PM »
เค้าเรียนตรีอีกใบเพราะต่อโทไม่ไหว ค่าใช้จ่ายเยอะมากๆ
ตอนนี้ก็กำลังทำธุรกิจของตัวเองอยู่2อย่างพร้อมกัน และเรียนตรีอีกใบไปด้วย เค้ามองว่าหาอะไรทำเองไปก่อนพรางๆ รอพร้อมค่อยต่อก็ได้
การมีพี่ดูแลนั้นไม่ได้การันตีว่าเค้าจะส่งเราจนจบ ทางที่ดียืนด้วยตัวเองภูมิใจกว่าค่ะ เอาใจช่วยนะคะ ^.^
ขอดาวบนฟ้า ส่งความรักข้ามเวลามาได้ไหม

Pistula

• People Like This 29
  • รู้จักเราเท่าที้เราอยากให้เรารู้จักพอ:(
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 07:01:08 PM »
การจะให้ซักคนดูแลนี้ไม่ใช่เรื่องยากนะคะ ของจขกท ส่งเรียน ป.โท ค่าใช้จ่ายเยอะนะคะ  กว่าจะจบ  เคยคิดจะเรียนแต่รอให้ตัวเราเองพร้อมจิงๆก่อน  จขกท  ทำแบงค์ช่ายไหมคะพอจะมีสวัสดิการของพนักงานมั้ยคะ

คนภูธร

• People Like This 53
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 07:24:07 PM »
ถ้ามองในมุมของน้อง พี่ก็เข้าใจน้องนะ  โอกาสมาอยู่ตรงหน้าแล้ว(สอบได้เรียนแล้ว)  ด้วยเงินเดือนที่ไม่มาก( ณ ตอนนี้) บวกกับภาระที่มีก็อาจจะทำให้ไม่สามารถส่งตัวเองเรียนไหว  ถ้ามีใครซักคนช่วยซัพพอร์ทให้ผ่านไปได้  น้องก็สามารถที่จะมีอนาคตที่ดีขึ้นได้ด้วยตัวเอง  การที่น้องมาหาคนช่วยจึงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

ส่วนการที่น้องมาหาในเวปแห่งนี้  บางทีน้องก็ต้องทำใจไว้บ้างนะครับ  เพราะส่วนใหญ่ในเวปนี้เป็นการแลกเปลี่ยน  ก็จะมีคนมองในแง่ของความคุ้มค่าเข้ามาประกอบด้วย  แถมยังมีคนที่นิสัยไม่ค่อยดีปะปนอยู่ไม่น้อย  ไหนจะตะกวดที่คอยจ้องหลอกลวงอีก  อาจจะต้องใช้ความอดทนและความพยายามพอสมควร

ก็หวังว่าน้องจะเจอพี่ซักคนที่ใจดีและอยากช่วยเพื่ออนาคตของน้องจริงๆ ส่งน้องถึงฝั่งฝันไม่ทิ้งกันกลางทาง  ขอให้โชคดีครับ   **24**

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2018, 07:46:57 PM »
น้องครับ ในเวปแบบนี้ คนที่จะมีใครมาดูแลนั้น เราต้องประเมิน “ คุณสมบัติ “ ที่เรามีก่อน
ว่าเรามีหรือไม่ ถ้าน้องสังเกตุว่าคนที่มีพี่ๆ แย่งกันขอดูแล ขอเจอ ขอจ้าง แน่นอนครับ
ว่าอย่างแรก ควรต้องรูปร่างหน้าตาดี จะดีมากหรือน้อยนั่นแล้วแต่ว่าพี่ๆ เค้าพอใจเรา
มากน้อยขนาดไหน ซึ่งบางทีมันคือโชคชะตาด้วยนะครับ

พี่ไม่ทราบว่า “คุณสมบัติ” ที่พี่กล่าวมา น้องมีมากน้อยแค่ไหน ขอเดาแบบไม่ค่อยสุภาพ
ว่าน้องคงไม่ใช่แนวพิมพ์นิยม คือขาว สวย หมวย อึ๋ม หน้าพริตตี้หุ่นนางแบบอะไรแบบนั้น
ทำให้น้องต้องมาโพสต์อยู่พักนึงแล้วยังไม่ได้ ซึ่งอาจจะต้องใช้เวลานานกว่าคนอื่นหน่อยนะครับ
อาจจะมีคนที่โชคชะตาต้องกับน้องมาเจอ แล้วพอใจกัน

พี่ว่าหลายๆ ความเห็นที่บอกว่าไม่มีความแน่นอนจากคนที่มาคบเรา ว่าจะดูแลเราไปนานแค่ไหน
ตรงนี้น้องก็ควรต้องตระหนักให้ดีด้วยนะครับ ถ้ามาทิ้งเราครึ่งๆ กลางๆ เราจะวุ่นวายกว่านี้แค่ไหน

การเรียนป.โท ในยามที่เราเองไม่พร้อม จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม พี่ว่าเป็นเรื่องไม่จำเป็น ณ เวลานี้นะครับ
อย่าเพิ่งไปเสียดายมันนักแม้น้องจะสอบเข้าได้แล้ว โอกาสข้างหน้ายังมีครับ รอให้น้องมั่นคงกว่านี้ดีกว่ามั้ย

ถ้าวันนึงน้องมีความพร้อม ส่งตัวเองเรียนได้ หรือได้ทุน พี่ว่าน้องจะภูมิใจกว่านะครับ
ดีกว่าต้องไปพึ่งใครที่เราไม่รู้ว่าจะดีกับเราแค่ไหน ดีไปตลอดหรือไม่ ลองพิจารณาอีกทีก็ดีนะครับ

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา