ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายกับการหาพี่ดูแลหน่อยค่ะ TT  (อ่าน 3448 ครั้ง)

Summary56

• Newbie
  • *
  • People Like This 1
Re: ขอระบายกับการหาพี่ดูแลหน่อยค่ะ TT
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 11:13:32 PM »
เป็นกำลังใจให้นะครับ

Mumo

• Hero Member
  • People Like This 208
  • nukate.c
Re: ขอระบายกับการหาพี่ดูแลหน่อยค่ะ TT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 11:43:38 AM »
ไม่ได้โลกสวยนะ แต่ถ้ายังไม่พร้อม ยังไม่มีเงิน ก็อย่าเพิ่งเรียน เอาตัวเองให้รอดโดยที่ไม่เป็นภาระ หรือ ทำตัวเองให้ลำบากเป็นอันดับแรกก่อน ถ้าคิดว่าเมื่อไหร่พร้อมด้วยตัวเองโดยที่ไม่ต้องพึ่งพาคนอื่นให้ช่วยเหลือ ค่อยเรียน ค่อยสานฝันของตัวเองต่อ

การหาใครสักคนดูแลไม่ใช่เรื่องง่าย ยิ่งเคมีตรงกันอีกนี่ยิ่งยากเข้าไปใหญ่ (ถ้าไม่อยากโดนเท อย่าหาเรื่องใส่ตัว) เพราะส่วนใหญ่ของเวปที่แอด ผญ ไป ไม่สามารถดูแลได้จริง ดีแต่คุยซะมากกว่า โชคยังดีที่ไม่ได้เจอตะกวด 98%
เก็บอดีตไว้เป็นความทรงจำ ....ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่ผ่านเข้ามา ....หลายๆครั้ง ที่ทำให้รู้สึกว่า "โชคชะตา" ยังมีอยู่จริง

Monin_II

• Full Member
  • People Like This 115
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 01:55:11 PM »
จะหาคนดูแลด้วยเหตุผลอะไร
อันนี้มองว่าแล้วแต่บุคคล
บางคนหาค่าเรียน
บางคนหาเงินใช้เพื่อความสะดวกสบาย
บางคนหาส่งเสียที่บ้าน
ทุกเหตุผลมันมีทางออกหมด
ถ้าไม่พร้อมก็ต้องอดทน อดทนทำงาน
อดทนเก็บออม อดทนประหยัดใช้เพราะจำเป็น
ทุกคนที่มาหาคนดูแลล้วนแต่พกความหวังมา
เจ้าของกระทู้เองก็ทราบ
ว่าวิธีหาเงินเรียนโทก็มาจากการพร้อม ทำงานมีเงิน
แต่เจ้าของกระทู้แค่เลือกมาฝากความหวังที่นี้
เหมือนคนอื่นที่มาหาดูแลในที่นี้

นี้มองว่าเจ้าของกระทู้หาคนดูแลมันก็ไม่ผิดอะไร
แต่จะได้หรือไม่ได้ ในเว็บนี้ไม่ได้คำว่าลำบากเป็นตัววัด
มันมีคำว่า สวย พึ่งพอใจนิสัย องค์รวมหลากหลาย
ถ้าจะหาก็หาได้ค่ะ แต่ถ้าหาไม่ได้ก็ถอย
อย่าฝากความหวังแค่ที่นี้

ใบไหม

• People Like This 64
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2018, 05:08:59 PM »
เราจบโทแล้ว ตอนไปสมัครงานประจำก็ได้เงินเดือนล่าสุด 2 หมื่นนิดๆ แฟนเราจบตรี เงินเดือน 5 หมื่นกว่า

บางครั้งต่องดูว่ามันจะพัฒนาฐานเงินเดือน ของสายงานเราได้ไม๊ งานส่วนใหญ่ก็เน้นคนมีประสบการณ์

บางคนจบตรี เรียนภาษาเพิ่ม ได้ทำโรงแรม 5 ดาว 3 ปีไปเป็นแอร์ (แค่จาบอกข้อคิดว่า ตรี-โท สำคัญแค่ไหนเฉยๆไม่ได้ว่ากันนะ) 

rt100

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 26
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2018, 05:41:47 PM »
ส่งเรียนตรี 4 ปี ยังถูกกว่าส่งเรียนโท 2 ปีอีกครับ

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2018, 07:12:47 PM »
หาพี่ดูแล ส่งเรียนโท ก็ยากพอสมควร
และด้วยเงื่อนไข อายุไม่เกิน 40 ก็ยิ่งหายากขึ้นไปใหญ่

ยังงัยก็ขอเอาใจช่วย
คนฝั่งธนด้วยกัน

**25**

ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

garybigg15

• People Like This 75
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 09:57:16 PM »
คงเห็นด้วยกับหลายๆความเห็นที่กล่าวมาครับ โดยเฉพาะท่าน TheWaybackinto Love
ที่น้องจำกัดอายุพี่ๆแค่ 40 ทำให้ scope ของพี่ที่สนใจก็จะน้อยลงไปอีก

อย่างไรก็ขอให้เจอพี่ที่ต้องการนะครับ

ปล  ความเห็นพี่ๆ ผญ หลายๆ คน ค่อนข้างมีประโยชน์กับ จขกท นะครับ

AirBlue

• Newbie
  • *
  • People Like This 11
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 12:39:49 AM »
ไม่โลกสวยด้วยคนครับ
ในฐานะที่จบมาหลายใบคิดว่าถ้าไม่พร้อมจะเรียนไปทำไมครับ ป.โท
อันดับแรกต้องเอาตัวเองให้รอดก่อน ถ้ายังจุนเจือตัวเองไม่ได้อย่าเพิ่งคิดเรียนเลยครับ
อีกอย่างถ้าอยากเรียนจริง ๆ ควรจะหาทุนเรียนทางอื่นมากกว่าครับ