ผู้เขียน หัวข้อ: ยี่ห้อรถของพี่ ผช มีผลต่อความมั่นใจในการเลี้ยงดูแลรายเดือนสำหรับ ผญ หรือไม่?  (อ่าน 7234 ครั้ง)

doomdoom7

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 18
ตอบแบบตรงประเด็น

ถ้านัดเจอ ไม่สนใจรถค่ะ เพราะไปเอง กลับเองตลอด
พี่คนนึงเคยบอก ปกติพี่ขับโตโยต้าเก่า แต่วันที่เจอ พี่ขับเบนซ์ป้ายแดงมา สนิทกัน ไม่ได้จ้างเที่ยว แต่ให้ค่ารถ 2000 พี่บอกมั่นใจว่าน้องไม่ดูแค่รถแล้วตัดสินคนเลยขับคันนี้มา ไม่ต้องลองใจ

พี่อีกคน นัดเส้นรถไฟฟ้า จ้างกินข้าวเป็นเพื่อน 2000 ขากลับแถมให้เป็น 3000 ไม่เคยเห็นรถสักคัน นานๆ คุยทีก็มีโอนให้เรื่อยๆ ผ่านมาครึ่งปี ไม่เห็นรถแกสักคัน  **30**

จริงๆ คนที่สามารถใช้เงินซื้อความสุขได้ ไม่จำเป็นต้องมีรถหรูนะ บางทีเป็นรถเก่าๆ แต่เป็นความภูมิใจของเค้าเอง เช่นรถที่ซื้อด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเอง จะผูกพันและมีความสุขเมื่อขับน่ะล่ะ

ดังนั้น รถตัดสินอะไรไม่ได้ค่ะ รถหรูเช่าได้นะ หรือผ่อนอยู่ก็หนักหนานะ อาจจะไม่ได้มีเงินจ่ายจริง แค่สร้างภาพ

**34** **34** **34**

destinaja

• **
  • People Like This 39
       ฐานะการเงิน หน้าทีการงาน บุคคลิกภาพ ความสุภาพให้เกียรติน้อง ช่วยเหลือเกื้อกุลพิเศษกันได้  รถที่ใช้         
 ทั้งหมดย่อมมีส่วนในการพิจารณาดูแล   ผมเปลี่ยนขับ เบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่ ฮอนด้า โตโยต้า ไปรับน้อง
       น้องว่า"ถามจริง พี่ทำเต้นท์รถมือสองเหรอ" 555 **08**

doomdoom7

• **
       ฐานะการเงิน หน้าทีการงาน บุคคลิกภาพ ความสุภาพให้เกียรติน้อง ช่วยเหลือเกื้อกุลพิเศษกันได้  รถที่ใช้         
 ทั้งหมดย่อมมีส่วนในการพิจารณาดูแล   ผมเปลี่ยนขับ เบนซ์ บีเอ็ม วอลโว่ ฮอนด้า โตโยต้า ไปรับน้อง
       น้องว่า"ถามจริง พี่ทำเต้นท์รถมือสองเหรอ" 555 **08**

ขอบคุณครับ

Sundance

• Newbie
  • *
  • People Like This 10
ผมอ่านคำถามจขกท.แล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่าเป็นคำถามล่อเป้า หรือเรียกร้องความสนใจอะไรเลยนะ ก็ถามความเห็นทั่วๆไป เลยงงว่าทำไมเจ้าถิ่นแถวนี้ถึงได้รุมยำจขกท.ขนาดนี้ รึว่าจขกท.ไปจี้ใจดำเค้าจริงๆ^^

คำตอบของผมนะ ในการเจอกันครั้งแรก และเราขับรถที่ี มันก็เป็น first impression ที่ดี และเป็นองค์ประกอบนึงที่เป็นผลดีต่อตัวพี่ในการพิจารณาของน้อง
แต่...รถไม่ใช่องค์ประกอบหลักครับ การมีเงินช่วยน้องได้จริง ความสุภาพให้เกียรติ รูปร่างหน้าตาการแต่งตัว ความสบายใจของน้องที่ได้อยู่ด้วย มีความสำคัญกว่าเรื่องรถครับ

Ophelia

• **
  • People Like This 65
ผมอ่านคำถามจขกท.แล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่าเป็นคำถามล่อเป้า หรือเรียกร้องความสนใจอะไรเลยนะ ก็ถามความเห็นทั่วๆไป เลยงงว่าทำไมเจ้าถิ่นแถวนี้ถึงได้รุมยำจขกท.ขนาดนี้ รึว่าจขกท.ไปจี้ใจดำเค้าจริงๆ^^

คำตอบของผมนะ ในการเจอกันครั้งแรก และเราขับรถที่ี มันก็เป็น first impression ที่ดี และเป็นองค์ประกอบนึงที่เป็นผลดีต่อตัวพี่ในการพิจารณาของน้อง
แต่...รถไม่ใช่องค์ประกอบหลักครับ การมีเงินช่วยน้องได้จริง ความสุภาพให้เกียรติ รูปร่างหน้าตาการแต่งตัว ความสบายใจของน้องที่ได้อยู่ด้วย มีความสำคัญกว่าเรื่องรถครับ

ถ้าพี่ไม่รู้จักยูสไทยแลนด์แกรนด์เซลล์มาก่อน ก็จะคิดแบบนี้ล่ะค่ะ ไม่เป็นไรนะคะ

doomdoom7

• **

ขอบคุณครับที่เข้าใจ
แทงใจดำ มันก็เจ็บจี๊ด เรื่องปกติครับ
และเจ้าถิ่นอคติ แต่ก็แค่นั้นล่ะครับ สิทธิเท่ากัน

doomdoom7

• **

**36**