ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนตอบคำถามเด็กขี้สงสัยหน่อยน๊า  (อ่าน 2543 ครั้ง)

MekkaWa

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
รบกวนตอบคำถามเด็กขี้สงสัยหน่อยน๊า
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 12:56:44 PM »
หากไม่ดู เป็นการรบกวน(ใส่ซาวด์เพลงทาทายังจะยิ่งน่ารักค่ะ^^) ก็อยากชวนพี่ๆในเว็บมาช่วยตอบหน่อยค่ะ
1 ขอกลเม็ดกลยุทธ์ ความชอบ ไม่ชอบ
จากน้องผญ.ที่รับจ้างเที่ยว หรือพี่ผช.ที่ชอบจ้างน้องเที่ยวหน่อยค่ะ ว่าอะไรเป็นเสน่ห์ที่น่าดึงให้พี่ผช.อยากจ้างเราบ่อยๆ และพี่ผช. ชอบ ไม่ชอบให้น้องจ้างเที่ยวปฏิบัติกับเราอย่างไร เผื่อจะเอาไปปรับใช้กับตัวเราเอง กลัวทำไรไม่ถูก มันจะขาดๆเกินๆไป ตื่นเต้นจนล้นก็ว่าได้55++

2 ถ้าเจอพี่ลวนลามจนเกินงามจะปฏิเสธอย่างไรดีคะ จะให้ดุเสียดัง หรือโวยวาย เราก็ไม่ใช่สายบู๊ขนาดนั้น ขอวิธีนุ่มนวลพี่เชื่อฟัง happyทั้งคู่ดีกว่า

3 ขอค่าขนมก่อนเริ่มงานได้ใช่มั๊ยค่ะ เรื่องปกติมั๊ย

4 ขอวิธีคร่าวๆ สแกนคนหน่อยค่ะ เรียกว่าเป็นเซ้นส์ของแต่ล่ะคนก็ได้น๊าว่าคนนี้นัดจริง หรือนัดไม่จริง

# คิดว่าเป็นคำถามซ้ำๆเดิมๆ เราพยายามไล่อ่านหัวข้อในเว็บที่มีคนมาถาม แต่ตาลายจริงๆค่ะอย่าพึ่งโมโหที่มาตอบคำถามซ้ำๆน๊าาาาาาา
จ้างเที่ยวนะคะ น่ารัก ไม่ผิดหวัง Id : ms.ploy.p

Re: รบกวนตอบคำถามเด็กขี้สงสัยหน่อยน๊า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 01:56:08 PM »
สเนห์คือจิงใจ บางทีคนเดิมเเต่คิดมุขใหม่เจอละคนเดิมก้เลยเดาว่าเปนการใช้มุขมันจะดูเปนการเเค่หลอกล่อเฉยๆเจอละหน้าตรงอย่างน้อยดรอปไปบางเช่นไม่ได้นอนตัดผมอ้วนขึ้น ก้รับได้เเต่ไม่ตรงเลย เเอพเวอร เน้นเรียกค่าเสียเวลาจากการมาละพี่ไม่เอา มันเเย่ มากกกกก ส่วนรับเงินก่อนดีครับต้องเชฟตัวเราไม่มีหรอกครับเดียวโอนให้ทีหลัง หลอกละ ละนัดจริงไม่จริงถ้าถูกใจยังไงก้นัด ถ้าไม่มากวนลากคุยไปเรื่อยๆก้ดูรุ้ละว่าไม่มานัดเล่น คนจะไปถ้าคุยเข้าใจเเปปเดียวเดียวก้มา 555
ว่าผมเสือกตามพูดถึงผมไม่เสือกเลยดิ หรือเสือกกว่าเเต่โม้กันเงียบๆ

Re: รบกวนตอบคำถามเด็กขี้สงสัยหน่อยน๊า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 01:58:19 PM »
ขึ้นอยุ่กับเรทด้วยเวอร์ไปเยอะไปมันอาจเปนการที่ช่างใจนิดนึงเอาที่ลงตัวก้น่าจะประทับใจทั้งคู่
ว่าผมเสือกตามพูดถึงผมไม่เสือกเลยดิ หรือเสือกกว่าเเต่โม้กันเงียบๆ

Please mind the gap

• Full Member
  • People Like This 59
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 02:52:32 PM »
หากไม่ดู เป็นการรบกวน(ใส่ซาวด์เพลงทาทายังจะยิ่งน่ารักค่ะ^^) ก็อยากชวนพี่ๆในเว็บมาช่วยตอบหน่อยค่ะ
1 ขอกลเม็ดกลยุทธ์ ความชอบ ไม่ชอบ
จากน้องผญ.ที่รับจ้างเที่ยว หรือพี่ผช.ที่ชอบจ้างน้องเที่ยวหน่อยค่ะ ว่าอะไรเป็นเสน่ห์ที่น่าดึงให้พี่ผช.อยากจ้างเราบ่อยๆ และพี่ผช. ชอบ ไม่ชอบให้น้องจ้างเที่ยวปฏิบัติกับเราอย่างไร เผื่อจะเอาไปปรับใช้กับตัวเราเอง กลัวทำไรไม่ถูก มันจะขาดๆเกินๆไป ตื่นเต้นจนล้นก็ว่าได้55++

2 ถ้าเจอพี่ลวนลามจนเกินงามจะปฏิเสธอย่างไรดีคะ จะให้ดุเสียดัง หรือโวยวาย เราก็ไม่ใช่สายบู๊ขนาดนั้น ขอวิธีนุ่มนวลพี่เชื่อฟัง happyทั้งคู่ดีกว่า

3 ขอค่าขนมก่อนเริ่มงานได้ใช่มั๊ยค่ะ เรื่องปกติมั๊ย

4 ขอวิธีคร่าวๆ สแกนคนหน่อยค่ะ เรียกว่าเป็นเซ้นส์ของแต่ล่ะคนก็ได้น๊าว่าคนนี้นัดจริง หรือนัดไม่จริง

# คิดว่าเป็นคำถามซ้ำๆเดิมๆ เราพยายามไล่อ่านหัวข้อในเว็บที่มีคนมาถาม แต่ตาลายจริงๆค่ะอย่าพึ่งโมโหที่มาตอบคำถามซ้ำๆน๊าาาาาาา

ขอตอบในฐานะของคนที่เคยรับงานจ้างเที่ยวนะคะ

1. ความประทับใจแรกของพี่ๆที่จะจ้างเราเริ่มต้นจากการคุยในเบื้องต้นเลยค่ะ การบอกรายละเอียดต่างๆ เรทราคาที่ชัดเจน ความสม่ำเสมอในการตอบข้อความ ความสุภาพในการพูดคุย สิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นเหตุผลในการที่พี่ๆจะตัดสินใจว่าจะจ้างหรือไม่จ้างเรา
เมื่อได้เจอกัน การแต่งตัวอย่าเยอะจนเกินไป แต่ก็ไม่ควรชิลมาก บุคลิกภาพ การวางตัว การพูดคุย สิ่งเหล่านี้ล้วนพรีเซนต์ความเป็นตัวเรา พูดจาน่ารัก มีหางเสียง มีจริตออดอ้อนบ้าง ให้พี่ๆได้กระชุ่มกระชวย 5555

2. หากเจอพี่ที่ลวนลาม สำหรับเราที่เคยเจอเคสนี้ เราใช้การพูดคุยค่ะ ว่าเรารับงานในรูปแบบของการจ้างเที่ยวนะคะ ไม่โอเคหากจะมีการล่วงเกิน ถ้าคุยไม่รู้เรื่องเราก็ขอตัวกลับได้นะคะ เพราะถือว่าไม่ทำตามข้อตกลง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นข้อจำกัดในการถูกเนื้อต้องตัว เราควรตกลงกับพี่ก่อนที่จะมีการเจอกันค่ะ

3.การขอรับค่าขนมก่อนเริ่มงานถือเป็นเรื่องปกติค่ะ พี่ๆที่จ้างน้องเป็นประจำ ล้วนแล้วแต่ยื่นค่าขนมให้ก่อนเริ่มงานค่ะ หรือถ้าจะให้ชัวร์ก็แจ้งพี่ก่อนที่จะเจอกันไปเลย ว่ารบกวนพี่จ่ายค่าขนมก่อนเริ่มงานนะคะ เพื่อความสบายใจของทั้งสองฝ่าย

4. สำหรับการสแกนพี่จ้างเที่ยว ขอบอกเลยว่าหลังๆมานี้สแกนยากมากค่ะ อาจจะดูก่อนว่าพี่เค้ามีตัวตนในเวปมากน้อยขนาดไหน เวลาที่พี่เค้าแอดไลน์มาถามไปเลยว่าพี่ยูสเซอร์ไหนคะ การพูดคุยอะไรต่างๆ ความสุภาพของพี่ๆ ถ้าหากพี่มีข้อต่อรองเยอะ พี่เหล่านี้ส่วนใหญ่ไม่จ้างค่ะ จากประสบการณ์ที่เจอมา

**สิ่งสำคัญที่สุดในการรับงานสายนี้ ควรตกลงพูดคุยรายละเอียดต่างๆกับพี่ให้ชัดเจนก่อนการเจอกันนะคะ เพื่อไม่ให้เกิดการเข้าใจผิดกันได้ เป็นตัวของตัวเอง เวลาตั้งกระทู้หางาน ก็ใช้ถ้อยคำที่สุภาพน่ารัก แค่นี้พี่ๆก็ต่อคิวเข้ามาหาเราแล้วค่ะ

ขอให้โชคดี ได้เจอพี่ดีๆนะคะ

I'll stop being a bitch once you stop being an asshole.

Guster13

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 129
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 03:26:35 PM »
เชื่อเถอะ ว่าผญที่เดือดร้อนรับงานคุยดีหมด แต่ กวนเกรียนโปรไฟล์ไม่มีตัวตนบางคนมีตัวตนพูดจาแบบ ถามทีละข้อใจผญพิมไว้เพื่อให้อ่านครบตกลงใจจะได้มา ก้ไม่อ่าน ถามแบบคำถาม หัวนมดำไหม ให้พับเพียบตอบโคตรจะยากเราว่าผญหลายคนดีๆไม่มีใครอยาก ดุหรอกแต่ทีเจอมันแทบอ้วก มาวันละกี่คนคำถามคนแบบนี้หลอกนัดคุยดีทุกอย่างสุดท้ายแต่งตัวเสียเวลาไม่มาก็ขอให้นึกถึงใจผญบ้าง คุยดีกับคนที่คุยรู้เรื่องมาดีและคำพิมค่ะกับพูดคุยตอนเจอมันต่างงค่ะคำพิมมันดูแรงเจอไม่มีอะไรคนมาจริงจะไม่ลากยาว ใจเค้าใจเรา อ่านบ้าง สงสัยถามได้แบบให้เกียรติ ตั้งโพสแน่นอนค่ะหาพี่ช่วยคงไม่ไล่พี่หรอกแต่ ช่วย แบบดีใส่ไม่หลอกไม่เกรียนก็จะขอบคุณมากกก แต่ถ้าพี่คนไหนเจอก่อนให้กับหลังให้คนละคน ก็ควร โมโห เข้าใจได้ แต่ถ้าอยาง. ยังไม่เจออย่าพึ่งตีความเลยค่ะถ้ามั่นใจว่ามาดีเจออาจจะ ยิ้มเก่งอ้อนเก่งกว่าที่พี่หวังเยอะ
Don’t worry, my love, we’re learning to love

Please mind the gap

• People Like This 59
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 04:26:04 PM »
เชื่อเถอะ ว่าผญที่เดือดร้อนรับงานคุยดีหมด แต่ กวนเกรียนโปรไฟล์ไม่มีตัวตนบางคนมีตัวตนพูดจาแบบ ถามทีละข้อใจผญพิมไว้เพื่อให้อ่านครบตกลงใจจะได้มา ก้ไม่อ่าน ถามแบบคำถาม หัวนมดำไหม ให้พับเพียบตอบโคตรจะยากเราว่าผญหลายคนดีๆไม่มีใครอยาก ดุหรอกแต่ทีเจอมันแทบอ้วก มาวันละกี่คนคำถามคนแบบนี้หลอกนัดคุยดีทุกอย่างสุดท้ายแต่งตัวเสียเวลาไม่มาก็ขอให้นึกถึงใจผญบ้าง คุยดีกับคนที่คุยรู้เรื่องมาดีและคำพิมค่ะกับพูดคุยตอนเจอมันต่างงค่ะคำพิมมันดูแรงเจอไม่มีอะไรคนมาจริงจะไม่ลากยาว ใจเค้าใจเรา อ่านบ้าง สงสัยถามได้แบบให้เกียรติ ตั้งโพสแน่นอนค่ะหาพี่ช่วยคงไม่ไล่พี่หรอกแต่ ช่วย แบบดีใส่ไม่หลอกไม่เกรียนก็จะขอบคุณมากกก แต่ถ้าพี่คนไหนเจอก่อนให้กับหลังให้คนละคน ก็ควร โมโห เข้าใจได้ แต่ถ้าอยาง. ยังไม่เจออย่าพึ่งตีความเลยค่ะถ้ามั่นใจว่ามาดีเจออาจจะ ยิ้มเก่งอ้อนเก่งกว่าที่พี่หวังเยอะ

เราอาจจะโชคดีมั้งคะที่ส่วนใหญ่จะเจอพี่ที่ค่อนข้างน่ารัก สุภาพ เพราะตลอดช่วงระยะเวลาที่เราเคยรับงานจ้างเที่ยวซึ่งถือว่าค่อนข้างนาน น่าจะประมาณ 2 หรืออาจจะ 3 เดือน เรามีงานแทบจะทุกวัน มีแค่ 2 ครั้งที่เราโดนเท และแค่ครั้งเดียวที่เจอพี่ที่ลวนลาม

สำหรับพี่ที่เจอกันแล้ว ก็มีการนัดซ้ำ เพราะหลังจาการเจอกันแล้ว เราก็ยังคงทักทายพูดคุยกับพี่ๆอยู่เสมอ ทำให้เราไม่ต้องเสี่ยงกับการเจอคนใหม่ๆที่ไม่โอเค
และแทบทุกครั้งในการนัดเจอ เรามักจะยื่นข้อเสนอให้พี่เป็นฝ่ายมารับ ซึ่งพี่ๆก็ยินดีที่จะมา

ตัวเราเองต่อให้เจอพี่ที่เกรียน เราก็จะตอบแบบสุภาพ ถ้าไม่ไหวที่จะรับมือจริงๆ เราก็จะบอกเลยว่าไม่สะดวกใจที่จะคุย ขออนุญาตบล็อคนะคะ

ในเวปนี้มีพี่ดีๆและจ่ายจริงอยู่เยอะค่ะ บางครั้งพี่พวกนี้ก็แอบเกรียนเหมือนกันเวลาที่ยู่หน้าเวป 555 แต่สุดท้ายแล้วเราว่าการพูดคุยกับพี่ๆซักระยะเวลาหนึ่ง ก็จะช่วยคัดกรองได้ว่าพี่คนนี้สมควรที่จะเจอรึเปล่า และพี่ดีๆหลายๆคนก็มีน้องในเวปจับจองเรียบร้อยแล้ว ทำให้ห่างหายไปจากเวปนี้บ้างค่ะ

I'll stop being a bitch once you stop being an asshole.

Guster13

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 05:21:15 PM »
ไม่รู้ค่ะ สำหรับคนมาดีคุยดีนัดบ่อยต่ออีก สำหรับมีเยอะถึงบอกคนมาจริงคุยไม่กี่คำก็มาละค่ะไม่ต้องลากคุย แต่มาไม่ดีตั้งใจจะเลวใส่ก็ยังเป็นนึงค่ะ ที่ไม่นั่งดีคุยดีด้วยแน่นอน เพราะการคัด เราไม่สิ่งเข้าหาโพสต์ เราจะลงไว้ส่วนนึงที่มันชัดเจนถ้าเค้าอ่านละโอเคคงมา ปกติกับคนที่ดีๆ หลายคนที่มา รู้นิสัยว่าคุยดีคุยง่ายละจะได้เจอมุมดีดีแน่นอนผญทุกคนไม่มีใครนั่งด่าใครเล่นๆหรือไล่เหวี่ยงใส่ไปหมดแน่นอน ละ แต่ก็ต้องเลือกจริงขนาดเลือกละยังเจอพลาด เชฟตัวเองดีที่สุด ประสบการณ์จะรู้เองแนวไหนหลอกแนวไหนจริง ละพี่คนไหนจ้างงานจริง อย่ากลัวเลยค่ะมาดีมีโปรไฟล์มีตัวตน ผญ ไม่มีหรอกค่ะจะต้อนรับแบบ ไม่ดีเพราะรู้อยู่แล้วคุณอยากได้ความสบายใจความสุข
Don’t worry, my love, we’re learning to love

Guster13

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 05:27:36 PM »
เรางงนะ เราว่าเราพิมครบทุกคำแต่พอโพสต์ คำมันหาย ก็อีกอย่างไม่วิ่งเค้าหาโพสต์ แบบ หาน้องที่มันดูแบบโอกาสโดนตั้งล่อคนช่วยจริงมาจริงนัดจริงมันจะแบบ รู้เลย แบบนั้นต่อให้คุยดีต่อใจแค่ไหนก็ไม่ช่วยไม่มานัดหลอก ยังเชื่อว่าภาษาพิมคำพิมไม่เท่าเจอจริงละ มาพูดคุย เที่ยวกันหรือนัดแล้วแต่งาน ถ้าจริงใจรายละเอียดตรงยังไงก็ได้คนสำหรับเรา พี่ที่มาประจำบ่อยๆแทบ เจอบ่อยมากนี้เยอะนะเจอจริง พี่เค้ารู้เองละว่าเราแบบไหน จริงใจไว้ก่อนนัดแบบตรงๆ ไปจะได้ไม่แฟร์ๆ

U_smile_I_smile

• People Like This 28
  • Alone again and again and again
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2018, 05:44:08 PM »
เด๋วเลิกงานจะมาตอบมั่งน๊าา ^^   **02**
~~บางครั้งสิ่งดีดีหรือเรื่องราวดีดี ก็อาจมาจากที่ที่คุณไม่คาดคิด~~
>>Everybody is somebodys daydream.<<

MekkaWa

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2018, 09:54:37 AM »

ขอตอบในฐานะของคนที่เคยรับงานจ้างเที่ยวนะคะ

1. ความประทับใจแรกของพี่ๆที่จะจ้างเราเริ่มต้นจากการคุยในเบื้องต้นเลยค่ะ การบอกรายละเอียดต่างๆ เรทราคาที่ชัดเจน ความสม่ำเสมอในการตอบข้อความ ความสุภาพในการพูดคุย สิ่งเหล่านี้ล้วนเป็นเหตุผลในการที่พี่ๆจะตัดสินใจว่าจะจ้างหรือไม่จ้างเรา
เมื่อได้เจอกัน การแต่งตัวอย่าเยอะจนเกินไป แต่ก็ไม่ควรชิลมาก บุคลิกภาพ การวางตัว การพูดคุย สิ่งเหล่านี้ล้วนพรีเซนต์ความเป็นตัวเรา พูดจาน่ารัก มีหางเสียง มีจริตออดอ้อนบ้าง ให้พี่ๆได้กระชุ่มกระชวย 5555

2. หากเจอพี่ที่ลวนลาม สำหรับเราที่เคยเจอเคสนี้ เราใช้การพูดคุยค่ะ ว่าเรารับงานในรูปแบบของการจ้างเที่ยวนะคะ ไม่โอเคหากจะมีการล่วงเกิน ถ้าคุยไม่รู้เรื่องเราก็ขอตัวกลับได้นะคะ เพราะถือว่าไม่ทำตามข้อตกลง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นข้อจำกัดในการถูกเนื้อต้องตัว เราควรตกลงกับพี่ก่อนที่จะมีการเจอกันค่ะ

3.การขอรับค่าขนมก่อนเริ่มงานถือเป็นเรื่องปกติค่ะ พี่ๆที่จ้างน้องเป็นประจำ ล้วนแล้วแต่ยื่นค่าขนมให้ก่อนเริ่มงานค่ะ หรือถ้าจะให้ชัวร์ก็แจ้งพี่ก่อนที่จะเจอกันไปเลย ว่ารบกวนพี่จ่ายค่าขนมก่อนเริ่มงานนะคะ เพื่อความสบายใจของทั้งสองฝ่าย

4. สำหรับการสแกนพี่จ้างเที่ยว ขอบอกเลยว่าหลังๆมานี้สแกนยากมากค่ะ อาจจะดูก่อนว่าพี่เค้ามีตัวตนในเวปมากน้อยขนาดไหน เวลาที่พี่เค้าแอดไลน์มาถามไปเลยว่าพี่ยูสเซอร์ไหนคะ การพูดคุยอะไรต่างๆ ความสุภาพของพี่ๆ ถ้าหากพี่มีข้อต่อรองเยอะ พี่เหล่านี้ส่วนใหญ่ไม่จ้างค่ะ จากประสบการณ์ที่เจอมา

**สิ่งสำคัญที่สุดในการรับงานสายนี้ ควรตกลงพูดคุยรายละเอียดต่างๆกับพี่ให้ชัดเจนก่อนการเจอกันนะคะ เพื่อไม่ให้เกิดการเข้าใจผิดกันได้ เป็นตัวของตัวเอง เวลาตั้งกระทู้หางาน ก็ใช้ถ้อยคำที่สุภาพน่ารัก แค่นี้พี่ๆก็ต่อคิวเข้ามาหาเราแล้วค่ะ

ขอให้โชคดี ได้เจอพี่ดีๆนะคะ

ขอบคุณมากน๊าาาา
ได้รู้อะไรๆเยอะเลยรายละเอียดจากประสบการณ์ตรง จะลองไปปรับใดูค่ะ
จ้างเที่ยวนะคะ น่ารัก ไม่ผิดหวัง Id : ms.ploy.p