ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพี่ดีดีหายากกกกมาก  (อ่าน 3574 ครั้ง)

Angola

• VERIFY USER
  • Newbie
  • *
  • People Like This 21
ทำไมพี่ดีดีหายากกกกมาก
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 02:39:16 PM »
เล่นเว็บนี้มาก็นาน
แต่ก็ห่างหายไปนานเพราะมีพี่ดูแล
แต่พอตอนนี้ทำไมหายากจังค่ะ
แค่นัดเจอยังไม่มาเลย ให้เรารอเก้ออีก
เมื่อก่อนเจอพี่ดีๆเยอะมาก
ปต่ตอนนี้ คนเดียวยังงงหายากเลยอ่ะ
T____T
ใจแลกใจใช้ไม่ได้กับทุกคน

เจ้าเหมียว

• Full Member
  • People Like This 33
  • ร้องเรียกเหมี๊ยวๆเดียวก็มา
Re: ทำไมพี่ดีดีหายากกกกมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 06:00:40 PM »
เพราะเดียวนี้คนไปศัลยกรรม​กันเยอะเลยมีคนสวยเยอะขึ้น
แล้วแว็บแรกที่ผชมองคือหน้าตาก่อน จิตใจตามมา
ถ้าไม่สานสัมพันธ์ระยะยาว ก็สวยๆ (รูปร่างหน้าตาภายนอก)​ มาก่อน เอาที่ถูกใจ

แต่เหมียวคิดว่าส่วนใหญ่ในเว็บนี้ พี่ที่หาระยะยาวมีน้อยกว่าพี่ที่หาค่ะ

เลยหายากกว่ามะก่อน
เหมียวคิดเองเออเองนะคะ ก็พูดมั่วๆไป อิอิ **30**

จงทำดีจงทำดีจงทำดี

Nine10

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 49
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 12:22:50 AM »
ไม่ใช่คนดีดีที่หายาก

แค่เป็นคนพอใช้ ที่ไม่ใช่คนไม่ดี

แต่ข้อเสียคือ ไม่มีเวลา

หลงเข้ามาตอนรอดูบอล  **30** **30**

ถ้าจะหาคนดีดี น่าจะไม่มี **11** **11**

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 09:17:38 AM »
ใช่ๆ พี่ดีๆหายาก และน้องดีๆก็หายากเหมือนกัน

อีกส่วนน่าจะเป็นเรื่องเศรษกิจด้วยอะ ช่วงนี้บอกเลยพนักงานดีกว่าเจ้าของธุรกิจ

พนักงานรายได้คงที่เต็มที่อาจโดนลดค่าใช้จ่ายส่วนต่างๆบ้าง เช่นโอที เบี้ยเลี้ยง ค่าพิเศษต่างๆ

แต่เจ้าของนี่ดิขายของใม่ได้ ต้องจ่ายค่าลูกน้อง ค่าฟิกคอร์สต่างๆ แค่คิดก็มึนแระ

ช่วงนี้อะไรที่เป็นค่าใช้จ่ายที่ใม่ก่อให้เกิดรายได้ หรือเกิดความพึงพอใจฝุดๆนี่ ลดได้ต้องลด

คิดง่ายๆแต่ก่อนเงินเข้า 100 จะจ่ายอะไร บาทสองบาท มันตัดสินใจใม่ยาก

แต่พอเเงินเข้าเหลือ ยี่สิบ จะจ่ายอะไร บาทสองบาทนี่ต้องคิด

Konba501

• Sr. Member
  • People Like This 78
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 10:17:21 AM »
ผมว่าคนมีตังค์ เล่นแยอะอยู่นะ แต่ตลาดหลักน่าจะเป็นคนระดับกลาง ทำงานเงินเดือนพอควร

ขอบอกก่อนว่าจากที่ได้สำผัสคนมีตังค์จริงๆ เขาใม่ได้โง่นะ และบางทีอาจจะคิดแยอะกว่าคนระดับกลางและคนทั่วไป

แต่บางทีที่เขาจ่าย เพราะเขาอยากได้ หรือเพราะเขาพึงพอใจจริงๆ การบริการเขาก็ต้องเหมาะสมตามระดับ เข้าใจเขา

กลุ่มนี้หากพอใจเขาก็จ่าย แต่หากใม่พอใจเบื่อ เขาก็เท เพราะคนกลุ่มนี้ตัวเลือกเขาแยอะ ผูกมัดมากๆคงใม่ได้

ในขณะที่ตลาดกลางเป็นกลุ่มที่เทยาก และจริงจังด้วยค่อนข้างมาก

LinLin❤️

• Newbie
  • *
  • People Like This 16
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 12:55:45 PM »
จริงค่ะ นึกว่ารู้สึกคนเดียวเสียอีก

ตอนนี้หาพี่ดีๆยากกว่าเมื่อก่อนมาก

**40**

jr2230

• People Like This 103
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 07:33:37 PM »
ถ้าพี่ดีๆหมายถึง ให้เกียรติ สุภาพ จ่ายจริง อยู่ด้วยรู้สึกอบอุ่น ปลอดภัย ขอใช้สิทธิมาแสดงคห.นะครับ

1.มีน้องๆที่เคยรู้จักกันมาก่อนตั้งแต่เริ่มเข้ามาครั้งแรกหลายคน ทักไลน์ติดต่อมาและปัจจุบันก็ติดต่อช่วยเหลือกันตลอดจึงไม่ค่อยติดต่อน้องๆใหม่ๆ

2.มีน้องๆร่วม30ยูสที่อ่านที่ผมแสดงความเห็นแล้วอยากทำความรู้จักติดต่อมา ทักทายมา ตลอดเกือบหนึ่งปีที่กลับเข้าเว็บมาเนี่ย เพราะเวลาที่ไม่ค่อยมีจึงแค่พูดคุยในไลน์ ในเมล์หรือทักตอบกลับไปแค่ขอบคุณจากนั้นก็ห่างหายไปเป็นเพราะผมเองไม่มีเวลาพอกับไม่อยากทำให้น้องๆผิดหวัง

3.แม้รู้จักน้องหลายๆคนแต่ก็ยังคอยตามอ่านกท.ใหม่ๆที่เข้ามาหาและมักรู้สึกเองว่า น้องๆที่มาตั้งกระทู้เองที่ไม่มีความพยายามอยากได้พบพี่ดีๆและไม่ลงรายละเอียดให้ชัดเจน โดยเฉพาะกับเหตุผลที่อ้างว่าลงแล้วก็ไม่อ่าน ผมเองเคยทดลองทักถามไปหรือขอรายละเอียดก็มักพบว่าน่าผิดหวังกับการตอบสนองเลยรู้สึกเบื่อคิดว่านัดน้องๆที่เคยรู้จักจะรู้สึกดีกว่าแน่นอนกว่าครับ

4.เมื่อปีก่อนที่กลับเข้ามาช่วง3เดือนแรกก็ทักถามน้องๆหลายๆคนนะแต่น่าผิดหวังเลยแค่เห็นชื่อกระทู้ที่คล้ายๆก็ไม่ค่อยจะเข้าไปอ่าน ส่วนยูสไหนที่แสดงสัญญาณอะไรๆแม้จะนิดนึงที่บ่งบอกถึงอาจไม่น่าจ้าง ไม่น่าทัก ผมจะข้ามผ่านยูสนั้นทันที

5.ต้นปีเช่นกันพบว่ามีน้องๆยูสใหม่ๆมาโพสต์เดือดร้อนด่วนๆหลังจากติดต่อผ่านไลน์พบว่าหลอกโอนเกือบทั้งหมด จึงยิ่งทำให้เวลามีชื่อยูสใหม่ๆมาตั้งกระทู้และสไตล์เดิมๆจะข้ามไม่เข้าไปอ่านให้เสียเวลา

สรุป
เหตุผลหลักคือไม่อยากเสียเวลากับความไม่น่าเชื่อถือและความไม่ชัดเจนครับ
กับรู้สึกว่าน้องๆที่รู้จักอยู่แล้วมีคุณสมบัติที่ดีกว่าน้องๆที่มาหาใหม่

หวังว่าคห.นี้จะพอมีประโยชน์กับน้องๆที่คิดหาจริงนะครับ

A WayBackIntoLove

• Hero Member
  • People Like This 313
  • เมตตาธรรม เป็นเครื่องค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 08:25:26 PM »
ถ้าพี่ดีๆหมายถึง ให้เกียรติ สุภาพ จ่ายจริง อยู่ด้วยรู้สึกอบอุ่น ปลอดภัย ขอใช้สิทธิมาแสดงคห.นะครับ

1.มีน้องๆที่เคยรู้จักกันมาก่อนตั้งแต่เริ่มเข้ามาครั้งแรกหลายคน ทักไลน์ติดต่อมาและปัจจุบันก็ติดต่อช่วยเหลือกันตลอดจึงไม่ค่อยติดต่อน้องๆใหม่ๆ

2.มีน้องๆร่วม30ยูสที่อ่านที่ผมแสดงความเห็นแล้วอยากทำความรู้จักติดต่อมา ทักทายมา ตลอดเกือบหนึ่งปีที่กลับเข้าเว็บมาเนี่ย เพราะเวลาที่ไม่ค่อยมีจึงแค่พูดคุยในไลน์ ในเมล์หรือทักตอบกลับไปแค่ขอบคุณจากนั้นก็ห่างหายไปเป็นเพราะผมเองไม่มีเวลาพอกับไม่อยากทำให้น้องๆผิดหวัง

3.แม้รู้จักน้องหลายๆคนแต่ก็ยังคอยตามอ่านกท.ใหม่ๆที่เข้ามาหาและมักรู้สึกเองว่า น้องๆที่มาตั้งกระทู้เองที่ไม่มีความพยายามอยากได้พบพี่ดีๆและไม่ลงรายละเอียดให้ชัดเจน โดยเฉพาะกับเหตุผลที่อ้างว่าลงแล้วก็ไม่อ่าน ผมเองเคยทดลองทักถามไปหรือขอรายละเอียดก็มักพบว่าน่าผิดหวังกับการตอบสนองเลยรู้สึกเบื่อคิดว่านัดน้องๆที่เคยรู้จักจะรู้สึกดีกว่าแน่นอนกว่าครับ

4.เมื่อปีก่อนที่กลับเข้ามาช่วง3เดือนแรกก็ทักถามน้องๆหลายๆคนนะแต่น่าผิดหวังเลยแค่เห็นชื่อกระทู้ที่คล้ายๆก็ไม่ค่อยจะเข้าไปอ่าน ส่วนยูสไหนที่แสดงสัญญาณอะไรๆแม้จะนิดนึงที่บ่งบอกถึงอาจไม่น่าจ้าง ไม่น่าทัก ผมจะข้ามผ่านยูสนั้นทันที

5.ต้นปีเช่นกันพบว่ามีน้องๆยูสใหม่ๆมาโพสต์เดือดร้อนด่วนๆหลังจากติดต่อผ่านไลน์พบว่าหลอกโอนเกือบทั้งหมด จึงยิ่งทำให้เวลามีชื่อยูสใหม่ๆมาตั้งกระทู้และสไตล์เดิมๆจะข้ามไม่เข้าไปอ่านให้เสียเวลา

สรุป
เหตุผลหลักคือไม่อยากเสียเวลากับความไม่น่าเชื่อถือและความไม่ชัดเจนครับ
กับรู้สึกว่าน้องๆที่รู้จักอยู่แล้วมีคุณสมบัติที่ดีกว่าน้องๆที่มาหาใหม่

หวังว่าคห.นี้จะพอมีประโยชน์กับน้องๆที่คิดหาจริงนะครับ

ตอบได้ตรงประเด็นเลยครับ

**30**
ความจริงใจ มีไว้สำหรับคนที่เหมาะสมเท่านั้น
กับคนปลิ้นปล้อน ให้ความจริงใจไปก็ไร้ค่า

Ophelia

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 65
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 03:37:22 AM »
เพราะพี่ๆมีทางเลือกค่ะ และรู้จักเลือก มีวิธีคัดกรองแตกต่างกันออกไป
ยังเคยเห็นพี่ๆที่นี่ ไปโพสในเว็บอื่นๆเหมือนกัน เว็บที่หั่นราคาค่าจ้างลงแทบเป็นเท่าตัว
น้องๆสวยระดับนางฟ้าราคาไม่แพง เพราะรับทีวันละห้าหกราย
(ไม่ได้ไปหากับเขาหรอกค่ะ สอดรู้สอดเห็นเลยเข้าไปเยี่ยมชม)
ส่วนนึงคือเดี๋ยวนี้เว็บทางเลือกหลากหลาย มีตัวเลือกตัดสินใจกันมากขึ้น
ถ้พี่ดีๆจะหายไปหมด ก็เพราะเขามีเด็กเป็นเจ้าของอยู่แล้วละมั้งคะ 555

เคยมีพี่ช่วยเหลือเมื่อปีก่อน นับเวลาตอนนี้ก็รู้จักกันมาหนึ่งปีแล้ว
เป็นพี่ที่ดีและน่ารักมาก ที่สำคัญคือ เรารู้จักกันโดยที่ตอนนั้นเราแทบ"ไม่ได้ลงรายละเอียดอะไรเลย" ค่ะ
ทิ้งรายละเอียดคร่าวๆและข้อความ พี่เขาเห็นเราหานานแล้วมั้งก็ทักมา คุยกันไปเรื่อยๆทำความรู้จักกัน
ปัจจุบันก็ยังทักทายพูดคุยกันอยู่ค่ะ

เพราะเจอมากับตัวแบบนี้ เลยไม่อยากให้เรื่องที่ว่า
 "เพราะน้องไม่ลงรายละเอียดให้ชัดเจนเอง อย่าเอาคำว่าลงไปก็ไม่ตอบมาเป็นข้ออ้าง"
เป็นเหตุผลว่าทำไมน้องๆถึงไม่เจอพี่ดีๆ เพราะนั่นมันแค่มาตรฐานการเลือกของคนกลุ่มนึงเท่านั้น
เวลาเจอคนเลวหลอกมา จะโดนเหตุผลแบบนี้มาเบลมเสมอ ซึ่งไม่อยากให้เป็นแบบนั้นค่ะ
ถ้าเม้นนี้ทำใครไม่ชอบใจก็ขออภัยล่วงหน้า แต่อยากให้ลดมึมมองตรงนี้ เพราะทุกอย่างอยู่ที่คน

อนึ่ง เราก็เคยถูกหาว่าจะหลอก เพราะเปลี่ยนชื่อยูสบ่อย
จริงๆก็แค่ขี้เบื่ออะค่ะ ขนาดดิสเฟสเปลี่ยนเดือนละสามสี่หน 55555
บางครั้งก็ต้องยอมรับว่าตรรกะไม่เสมอกันมันก็รับงานกันลำบากค่ะ
ยิ่งกับคนเคยมีปากมีเสียง ขุ่นเคืองใจในบอร์ด
ติดต่อมาทีหลัง จำไม่ได้ว่าเคยว่าอะไรทางนี้ไว้ นี่จำได้ก็ไม่ไปนะ
รู้สึกแสยงใจถ้าต้องไปเอนเตอร์เทน5555

jr2230

• People Like This 103
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2018, 09:29:29 AM »
กระบวนของการตลาดสำหรับน้องๆคือ บริการ+need+ช่องทางแลกเปลี่ยน
ซึ่งแน่นอนว่าเมื่อมีการแข่งขันสูงและมีลูกค้าน้อย(เหมือนที่ตั้งกระทู้) จึงเป็นสิ่งจำเป็นที่จะต้องหาข้อมูลการตลาดเหมือนที่น้องจขกท.มาตั้งกระทู้

หลักการ4-P

Product ในที่นี้คือ บริการ น้องๆได้บ่งบอกรายละเอียดและเปิดให้ลูกค้าเข้าถึงข้อมูลได้ยากง่ายเพียงใด

Price สำหรับลูกค้าที่มีกำลังซื้อ priceในตลาดแบบเว็บนี้ จึงไม่น่าจะช่วยการแข่งขันได้มาก เว้นแต่เว่อร์เกิน ทำให้ลูกค้าไม่สนใจ หรือ ยอมลงราคาเพื่อดึงปริมาณกับคุณสมบัติของน้องๆที่คิดว่ามีระดับดีเมื่อเทียบกับตลาด

Place (คงไม่อธิบาย)

Promotion การส่งเสริมการขายซึ่งมีวิธีและรูปแบบมากมายแต่เน้นที่การจูงใจ ดึงใจลูกค้าซึ่งที่สำคัญคือ ข้อมูล อันได้แก่
needของลูกค้า
ลักษณะของกลุ่มลูกค้า & Ranking
ลักษณะกลุ่มของคู่แข่ง & Ranking
Productและวิธีการของเรา เทียบกับ กลุ่มคู่แขงและRankingในตลาดนี้

ในชีวิตการทำงานจริงแม้ว่าผลิตภัณฑ์ของผมแทบจะผูกขาดตลาดแต่เพื่อรักษาส่วนแบ่งตลาดนี้ไว้แม้จะต้องลำบากเพียงใด เดินทางไกลเพียงใดเพื่อเข้าถึงใจและข้อมูลลูกค้า ผมยังต้องอดทนทำ ไม่สามารถมาตั้งกำแพงใดๆเองเด็ดขาด

การที่ผมในฐานะเป็นลูกค้าคนหนึ่งเช่นกันที่เข้ามาช่วยระบุความต้องการ(need)ให้ทราบเพื่อหวังให้น้องๆได้ปรับปรุงเผื่อจะได้พบลูกค้าดีๆไม่ใช่คิดเข้ามาเพื่อตำหนิใดๆนะครับ น้องๆที่เป็นผู้ให้บริการจะรับไปคิดไปทำหรือไม่ ผลที่ได้รับจะเป็นอย่างไรก็คงอยู่ที่น้องๆเองแล้วล่ะครับ

ส่วนที่ผมมายกกล่าวถึงตัวอย่างในส่วนที่น้องๆพบแบบเรื่องเลวร้ายนั้นเช่น การลงรายละเอียดแล้วไม่อ่าน เพียงเพื่อชี้ว่านี่เป็นข้อเสียหรืออุปสรรคหรือสิ่งที่ไม่ใช่ แต่ไม่ควรนำมันมาใช้อย่างยิ่งในหลักการตลาด(จุดอ่อน ข้อเสีย อุปสรรค ไม่ได้ไว้ให้นำมาใช้ครับ รู้เพื่อหาทางแก้ไข ปรับแต่ง)

กล่าวอีกด้านหนึ่งเช่นกันว่าปัจจุบันพี่ดีๆหายไป แน่นอนว่ามีทางเลือกมากแต่ทำไมลูกค้าอย่างผมไม่คิดจะไปหาในที่แบบนั้นล่ะครับ แสดงว่ามันมีอะไรๆทีแตกต่าง

พี่ดีๆหายไปจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตามแต่ต้องถามตัวเราเองก่อนว่า แล้วยังเหลือมั๊ย ถ้าเหลือจะมีวิธีอะไรที่ดึงกลับมา แล้วลองเทียบดูว่าอดีตน้องๆลงกระทู้อย่างไรเมื่อเทียบปัจจุบัน ถ้าการลงรายละเอียดมากแล้วยังไม่ได้ผลก็ควรเปลี่ยนแนว ไม่ใช่ว่ามาลงแบบนี้ "ใครสนใจติดต่อมาถ้าตะกวดอย่าแหยมนะ อยากจ้างก็ติดต่อมา ให้ไลน์มา ส่วนรูปหราเอาไปทำอะไร อยากได้ส่งของท่านมาก่อนหรือไม่คุยเล่น หรือ ใครมาแม่ด่า" 555+++(อันที่จริงมีพี่ท่านนึง ท่านKpT. พี่ท่านก็คอยแนะนำแทบจะตลอดเวลาที่มีโอกาส)

การนำสิ่งที่ขัดกับความต้องการของลูกค้ามาใช้นั้นก็เท่ากับทำลายช่องทางตนเองครับ
ในแง่มุมมองแสดงคห.นั้น การเห็นแย้งเป็นสิ่งสร้างสรรครับ แต่ในแง่ผู้ให้บริการควรมองในอีกด้านว่านี่คือคห.ของลูกค้าที่เป็นneedหนึ่ง อุตส่าห์ยอมเสียเวลามาเขียนก็อยากช่วยอยากให้น้องๆรับไปคิดหรือหาข้อมูลเพิ่มว่าใช่หรือไม่ (สำหรับผม ใช่แน่นอนเพราะ ผมก็เป็นลูกค้า 555+++)

สิ่งที่น่าห่วงคือถ้ายังยึดแนวคิดของผู้ให้บริการแบบเดิมๆ โอกาสที่จะเสียลูกค้าคนนึงก็เกิดขึ้นหรือเท่ากับยกลูกค้าให้คู่แข่งไป (ผมคิดว่าน้องๆคงเกิดไม่ทันคนร่อนสิ่งของมีค่าในคลองในกทม.ในอดีต ขนาดคลองที่มีน้ำเหม็นเน่า เค้ายังลงไปแช่ดำผุดดำว่ายเป็นวันๆทำทุกวิธีเพียงเพื่อค้นหาสิ่งมีค่าแล้วน้องๆล่ะคิดทำอะไร?)
สำหรับผมนั้นมักจะแปลกใจว่าทำไมน้องๆหลายๆคนในเว็บนี้จึงเอาแต่ตัดพ้อแต่ไม่คิดที่จะหาช่องทางให้ทั้งตัวน้องๆเองเข้าถึงลูกค้าหรือให้ลูกค้าเข้าถึงได้ง่าย(อาจทำนะแต่เท่าที่เห็นชื่อยูสประจำๆก็ทำแบบเดิมๆ)

ด้วยความปรารถนาดีครับ