ผู้เขียน หัวข้อ: จัดการกับตัวเองยังไงเมื่ออินเกิน  (อ่าน 2963 ครั้ง)

baaaaam

• Newbie
  • *
  • People Like This 22
จัดการกับตัวเองยังไงเมื่ออินเกิน
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2018, 03:58:10 PM »
เมื่อความรู้สึกไปไกลกว่าสถานะ จนกลายเป็นปัญหา
ไม่อยากสร้างปัญหาให้เขา แต่ก็ไม่รู้จะจัดการยังไงค่ะ
เคยบอกเขาว่า วันที่พี่จะมีปัญหาวุ่นวายคือวันที่หนูต้องการมากกว่าเงิน และเรามาถึงวันนี้แล้ว
laugh with me but don't laugh at me.^^"

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: จัดการกับตัวเองยังไงเมื่ออินเกิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2018, 10:55:48 AM »
   ถ้าเราเดินล้ำเส้นอะไรมากไป สิ่งที่เราจะได้รับก็อาจจะเป็นไปในทางที่เรามีความทุกข์ได้

การพบกันในเวปแบบนี้ สิ่งที่ต้องควบคุมอย่างเคร่งครัดคือ "ความรู้สึก" ของเรานะครับ
รักได้ ถ้าความรักนั้นไม่ครอบครอง ไม่วุ่นวาย ไม่เวิ่นเว้อ รักในรูปแบบของความห่วงใย ใส่ใจ
และกำหนดระดับในใจเราให้ทันต่อการจากลาที่จะเกิดขึ้นในวันใดวันหนึ่ง....

วันนี้ ถ้าน้องต้องเสียพี่เค้าไป เพราะน้องล้ำเส้น ทั้งจากใจน้องเองและเส้นที่กำหนดไว้จากพี่เค้า
น้องควรต้องรีบๆ คิดนะครับ ว่าจะขยับออกมาในระดับไหนจึงจะพอดี หรือถ้าไม่แน่ใจว่าถ้ายังเจอ
พี่เค้าต่อไป น้องจะยิ่งถลำลึกลงไปอีกแค่ไหน ..จะต้องตัดใจมั้ย ...ตอบตัวเองครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

kokoneko

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 18
Re: จัดการกับตัวเองยังไงเมื่ออินเกิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2018, 01:07:12 PM »
มีเหตุมีผล​ อย่าบินเข้ากองไฟเลยไม่มอดไหม้ก็เจ็บปวด
ต้องเเก้ที่ต้นเหตุนะครับ

Yogal

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 09:45:11 AM »
ตอนนี้เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ไม่รู้จะทำยังไง ความรู้สึกไปไกลมากแล้ว...เข้าใจ แต่ทำไม่ได้จริงๆ

oaiw48480007

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2018, 11:41:23 AM »
จัดการกับตัวเองยังไงเมื่ออินเกิน

ตอนนี้ก็อินเกินเหมือนกันครับ รู้ว่าน้องเขาเดือดร้อน น้องเสนอมา เราพร้อม เราก็ให้ความช่วยเหลือไป มันน่าจะจบแค่นั้น

แต่ตอนนี้ เขาก็ยังติดต่อเราอยู่ เราคุยกันทุกวัน เดือนร้อนเรื่องเงิน เราก็โอนไปให้ กลายเป็นความผูกพัน ทั้งที่น้องเค้าก็ยังมีคนอื่นช่วยเหลืออยู่ รู้ว่าเส้นทางเรายังไงก็ต้องถึงจุดจบ

แต่ความรู้สึกมันเดินทางไปไกลมากจริงๆครับ อารมณ์เหมือนอกหัก เจ็บๆ กินข้าวได้ไม่เยอะ นอนไม่ค่อยหลับ

เพราะตอนนี้กำลังตัดใจอยู่ครับ

ขออนุญาติแชร์ความรู้สึกที่มีด้วยนะครับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้มากครับ

เจ้าเหมียว

• Full Member
  • People Like This 33
  • ร้องเรียกเหมี๊ยวๆเดียวก็มา
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 11:24:27 AM »

ตอนนี้ก็อินเกินเหมือนกันครับ รู้ว่าน้องเขาเดือดร้อน น้องเสนอมา เราพร้อม เราก็ให้ความช่วยเหลือไป มันน่าจะจบแค่นั้น

แต่ตอนนี้ เขาก็ยังติดต่อเราอยู่ เราคุยกันทุกวัน เดือนร้อนเรื่องเงิน เราก็โอนไปให้ กลายเป็นความผูกพัน ทั้งที่น้องเค้าก็ยังมีคนอื่นช่วยเหลืออยู่ รู้ว่าเส้นทางเรายังไงก็ต้องถึงจุดจบ

แต่ความรู้สึกมันเดินทางไปไกลมากจริงๆครับ อารมณ์เหมือนอกหัก เจ็บๆ กินข้าวได้ไม่เยอะ นอนไม่ค่อยหลับ

เพราะตอนนี้กำลังตัดใจอยู่ครับ

ขออนุญาติแชร์ความรู้สึกที่มีด้วยนะครับ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้มากครับ

สำหรับคนที่รู้ตัวเอง แต่ยังทำใจไม่ได้ ก็คงต้องรอเวลาเพื่อเยียวยา​ทุกสิ่ง

มาค่ะ เดียวเหมียวปลอบใจให้นะคะ โอ๋ๆ คิคิ **34**
จงทำดีจงทำดีจงทำดี

เจ้าเหมียว

• Full Member
  • People Like This 33
  • ร้องเรียกเหมี๊ยวๆเดียวก็มา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 11:27:12 AM »
มันยากนะคะ แต่เหมียวคิดว่าต้องใช้ธรรมะมาช่วย อยู่ในโลกของความจริง
เวลาจะช่วยทำให้ทุกๆอย่างดีขึ้น สู้ๆนะคะ
จงทำดีจงทำดีจงทำดี

LukkyLimited

• Newbie
  • *
  • People Like This 8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2018, 05:07:58 PM »
มันยากนะคะ แต่เหมียวคิดว่าต้องใช้ธรรมะมาช่วย อยู่ในโลกของความจริง
เวลาจะช่วยทำให้ทุกๆอย่างดีขึ้น สู้ๆนะคะ
จริงๆอยากทำได้แบบนี้บ้างจังนะคะนำธรรมะมาเข้าช่วยแต่พอนำมาแล้วก็อยู่ที่ใจเราดันถลำลึกลงไปอีก หากเลือกได้คงขอไม่อยากรู้จักเลยตั้งแต่ทีแรกคะ  **01** **01** **01** **01** **01** **01** **01** **01**

oaiw48480007

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2018, 09:42:00 PM »

สำหรับคนที่รู้ตัวเอง แต่ยังทำใจไม่ได้ ก็คงต้องรอเวลาเพื่อเยียวยา​ทุกสิ่ง

มาค่ะ เดียวเหมียวปลอบใจให้นะคะ โอ๋ๆ คิคิ **34**

ขอบคุณ คุณเหมียวมากนะครับ ผมดีขึ้นมากแล้วครับ

เวลานี่ละครับ จะเป็นตัวช่วยเยี่ยวยาให้ทุกอย่างดีขึ้นจริงๆครับ

ผมตัดใจและลดสถานะลง แต่เราก็ยังคุยไลน์กันเหมือนเดิมในทุกๆวัน ผมทักไป เขาก็ตอบมา เขาทักมา ผมก็ตอบไป

ไม่ได้คุยกันมากเหมือนเดิม

ผมคิดว่าแค่ผมได้ทักทายกับเขาไปในแต่ละวัน ผมก็มีความสุขแล้วครับ เมื่อเขามีเหตุที่ต้องจากผมไป ด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ผมคิดว่าเขาเป็นความทรงจำที่สวยงามสำหรับผมครับ

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้และทุกๆคนที่กำลังอยู่ในช่วง จะจัดการกับตัวเองยังไง เมื่ออินเกินครับ

baaaaam

• Newbie
  • *
  • People Like This 22
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2018, 10:47:24 AM »
   ถ้าเราเดินล้ำเส้นอะไรมากไป สิ่งที่เราจะได้รับก็อาจจะเป็นไปในทางที่เรามีความทุกข์ได้

การพบกันในเวปแบบนี้ สิ่งที่ต้องควบคุมอย่างเคร่งครัดคือ "ความรู้สึก" ของเรานะครับ
รักได้ ถ้าความรักนั้นไม่ครอบครอง ไม่วุ่นวาย ไม่เวิ่นเว้อ รักในรูปแบบของความห่วงใย ใส่ใจ
และกำหนดระดับในใจเราให้ทันต่อการจากลาที่จะเกิดขึ้นในวันใดวันหนึ่ง....

วันนี้ ถ้าน้องต้องเสียพี่เค้าไป เพราะน้องล้ำเส้น ทั้งจากใจน้องเองและเส้นที่กำหนดไว้จากพี่เค้า
น้องควรต้องรีบๆ คิดนะครับ ว่าจะขยับออกมาในระดับไหนจึงจะพอดี หรือถ้าไม่แน่ใจว่าถ้ายังเจอ
พี่เค้าต่อไป น้องจะยิ่งถลำลึกลงไปอีกแค่ไหน ..จะต้องตัดใจมั้ย ...ตอบตัวเองครับ

มันยากมากๆค่ะ แต่ก้อยากจะกลับไปที่ความพอดีจุดเดิม จุดที่เรามีความสุขได้ง่ายๆกับเรื่องเล็กๆ

ขอบคุณมากนะคะ เหมือนช่วยเตือนสติจริงๆ
laugh with me but don't laugh at me.^^"