ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องอยากจะบอกพี่ๆทุกคนที่ช่วยน้องนะคะ​ ^^  (อ่าน 2054 ครั้ง)

Jimi12

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 2
สวัสดี​ มีเรื่องอยากจะพูดนิดหน่อยค่าา​ คือเจอมาหลายคนหลายครั้ง​ และน้องๆหลายคนที่รับงานก็คงคิดคงอยากจะพูดแบบ​ การที่พี่ๆทักไปหาน้อง​ ถามรายละเอียด​ และน้องๆส่งรูปให้ดู​ ส่วนใหญ่ก็แต่คำว่า​ "ขอพี่คิดดูก่อนนะครับ" ​ "เดี๋ยวพี่ติดต่อกลับนะครับ" "​ พี่ว่างพี่ทักกลับนะครับ" มันคือคำที่ให้ความหวังน้องๆนะคะ​ บางคนที่เดือดร้อนด่วน​ ยิ่งดีใจ​ แบบมีพี่สนใจแล้ว​ น้องก็จะรอค่ะ​ แต่รอแล้วรออีก​ แต่ก็ไม่มีพี่คนไหนทักกลับมาอย่างที่บอกไว้​ คืออยากจะบอกพี่ๆว่า​ ถ้าพี่ไม่โอเค​ ไม่สเปคตามที่ต้องการ​  บอกน้องเลยค่ะ​ ว่าแบบพี่ยังไม่โอเคน้า​ ยังไม่ตรงสเปค​ ขอผ่านก่อนครับ​ ไรแบบนี้ค่ะ​ น้องจะได้รู้เรื่อง​ โอเค​ พี่ไม่โอเคกับเรา​ เราจะได้ไม่ต้องรอ​ ยังดีกว่าใช้คำพูดพวกนั้นมาให้ความหวังน้องๆนะคะ(ถ้าพี่คนไหนไม่ได้เป็นอย่างที่กล่าวมาก็ขอโทษด้วยนะคะ^^). คือพี่ไม่ต้องเกรงใจบอกน้องได้ตรงๆเลยค่ะ​ ยังรู้สึกดีกว่าการที่พี่มาบอกติดต่อกลับนะครับ​ คิดก่อนนะครับ​ พี่ๆอาจจะไม่อะไรมาก​ แต่มันคือการให้ความหวังน้องๆค่ะ​ ยิ่งน้องที่ดือดร้อนต้องการใช้เงินด่วนจริงๆ​ อยากจะฝากบอกพี่ๆไว้แค่นี้ค่ะ​ ขอบคุณสำหรับพื้นที่ดีๆค่า​  **25** **26**

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
Re: มีเรื่องอยากจะบอกพี่ๆทุกคนที่ช่วยน้องนะคะ​ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 11:51:20 AM »
ขอโทษนะครับ น้องอาจจะเคยโดยบอกแบบนี้มาแล้ว เลยอึดอัดใจ มาเขียน แล้วน้องคิดบ้างไหมว่า พี่บางคน บอกว่าน้องไม่ใช่ที่พี่มองหา แล้วโดนน้องที่ทักไปคุยด่า
น้องเดือดร้อน อยากหาคนช่วย แล้วถามหน่อย มีน้องที่เดือดร้อนกี่คน คุยกับพี่คนเดียว ทีละคน น้องบางคนเดือดร้อน พี่ทักไป มาอ่านข้อความ แล้วก็ไม่ตอบ ไม่พูดอะไร แล้วแบบนี้ ต้องให้พี่รอไหม
พี่อยากบอกน้องว่า น้องคงต้องการมองหาพี่ที่ดีที่สุดของน้อง พี่ก็เช่นกัน
เวลาคุยกับพี่ แล้วพี่นัดเลย ถ้าพี่ไม่หลอก น้องรับนัด น้องก็โชคดีครับ แต่ถ้าพี่ไม่นัด น้องก็ไม่ได้ต้องฝากความหวังไว้ น้องก็มีสิทธิ์ที่จะหาคนใหม่ เมื่อน้องเจอคนอื่น ตกลงกันได้ น้องก็ไม่ได้ต้องให้พี่คนที่คุยก่อนหน้าช่วย จริงไหมครับ
โลกนี้ ไม่สวยหรอกครับ ไม่ใช่ว่าน้องจะโชคดี ได้เจอพี่ดูแลจากคนแรกที่คุย แล้วก็ไม่ใช่คนแรกที่ทักน้อง
พี่ทักน้องไปมากมาย ที่ได้คุยจริงๆ แค่ส่วนเดียว น้องๆ ก็เลือกเยอะครับ อยากได้ในสิ่งที่ตัวเองฝันไว้ บางคนก็โดนหลอก บางคนโชคดีก็ไม่โดน ไม่รู้นะว่าคนที่เขาเข้ามาหาน้องในนี้ แล้วก็ได้ช่วยน้องจริงๆ แบบช่วย ไม่ใช่แบบต่างตอบแทน เขาคิดอย่างไร แต่พี่ เริ่มแรกเข้ามา ก็ด้วยกิเลส แม้ปัจจุบันยังมี แต่ก็ช่วยน้องไปเยอะ แบบให้เปล่าก็มี หลายๆ คนก็ทำ แล้วพี่ ไม่เคยตั้งกระทู้หา ไม่เคยฝากไอดีไว้บนหน้ากระทู้ หลายคนที่หาจริงจังอาจจะเป็นแบบเดียวกัน จะฝากข้อความใน pm หรือทักน้องที่ลงไอดีไลน์ไว้ แล้วปัจจุบัน ถ้ารูปโปรไม่มีก็ไม่ทักแล้ว พี่เยอะไหม เยอะครับ พี่ไม่ส่งรูปให้ใคร คนในเวป ที่พี่เคยนัดจะรู้ ถ้าพี่นัด น้องมา น้องได้ตามที่คุย ไม่เคยมีใครไม่ได้ แต่เสี่ยงเอานะ เพราะพี่บอกเลยพี่ไม่ไปหา
พี่ๆ คนอื่นที่เขาดูแลจริง เขาก็คงมี "ความเยอะ" ในแบบของเขา ก็ลองดู ลองเลือกเอา อย่าฝากความหวังไว้กับคนที่ทักมาคุยคนแรก
ขอให้น้องใจเย็นๆ และโชคดีนะครับ

Jimi12

• **
  • People Like This 2
Re: มีเรื่องอยากจะบอกพี่ๆทุกคนที่ช่วยน้องนะคะ​ ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 12:10:40 PM »
ถ้าพี่ไม่ได้เป็นอย่างที่พูดไว้ก็ดีแล้วค่ะ​ พี่ก็ทำแบบที่พี่เป็นต่อไป​ พี่ก็ไม่จำเป็นต้องเดือดร้อนจริงไหมคะ​ คือหนูก็พูดในส่วนของหนูเพราะหนูไม่เคยด่าพี่ที่ทักมากลับค่ะ​ และส่วนน้อยมากที่จะเจอพี่แบบที่พี่พูดมา  เราก็ต่างเจออะไรมาไม่เหมือนกัน​ พี่ก็เลือกน้องก็เลือก​ คงพูดอะไม่ได้เยอะหรอก​ ยังไงก็ต่างคนต่างโชคดีละกันนะคะ​ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นดีๆค่ะ​   **26** **38**

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 12:24:32 PM »
สั้นๆ ง่ายๆ อย่าซีเรียส กับคนที่เขาไม่บอกตัด เพราะบางครั้ง เราก้ไม่ได้อยากทำร้ายน้ำใจน้องๆ เกินไป
น้องอาจจะบอกน้องรับได้ กับพี่บอกว่า น้องไม่ใช่แบบที่มองอยู่ แต่บางคนอาจจะรับไม่ได้ ถ้าพี่ๆ พูดกับน้องแบบที่น้องบอก ก็ตีความไว้ก่อนว่า เขาไม่คิดว่าน้องใช่ ก็เดินหน้าต่อไปครับ

magiggunna

• Full Member
  • People Like This 31
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2018, 11:50:17 PM »
ที่ไม่ตอบเพราะเจอแบบว่า ไม่โอเครนะครับ น้องจะถามกับว่าทำไม ก็เลยต้องตอบไปว่าไม่ถูกใจแบบไหน สุดท้ายโดนด่ากลับมาเฉย เลยเงียบจะดีสุดแต่ไม่บอกว่าจะติดต่อไปหรืออะไร แค่เงียบๆไป

destinaja

• **
  • People Like This 39
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 12:20:01 PM »
    สรุปง่ายๆที่พี่เขาบอก
.........คำว่า..
"ขอพี่คิดดูก่อนนะครับ" ​ "เดี๋ยวพี่ติดต่อกลับนะครับ" "​ พี่ว่างพี่ทักกลับนะครับ"
       ...เป็นคำปฏิเสธแบบสุภาพครับ   ขอให้โชคดีเจอพี่ที่โดนครับ

เจ้าเหมียว

• Full Member
  • People Like This 33
  • ร้องเรียกเหมี๊ยวๆเดียวก็มา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 02:09:19 PM »
ส่วนตัวเหมียวนะคะ เหมียวมักบอกพี่ๆที่คุยกันว่า ถ้าพี่ไม่โอเคบอกหนูได้ตลอดนะคะ
เพราะเวลาเหมียวแนะนำตัว ก็บอกก่อนเลยว่าเหมียวเป็นคนตรงๆ ถ้าเราไม่โอเค เราก็บอกตามตรงพร้อมกับขอโทษ
ไม่มีใครซีเรียส​อะไรตรงจุดนี้มากค่ะ เวลาปฏิเสธ​พี่ หรือโดนพี่ปฏิเสธ​ แค่คุยกันให้เข้าใจ
จงทำดีจงทำดีจงทำดี

making1

• **
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2018, 06:16:23 PM »
ส่วนตัวเหมียวนะคะ เหมียวมักบอกพี่ๆที่คุยกันว่า ถ้าพี่ไม่โอเคบอกหนูได้ตลอดนะคะ
เพราะเวลาเหมียวแนะนำตัว ก็บอกก่อนเลยว่าเหมียวเป็นคนตรงๆ ถ้าเราไม่โอเค เราก็บอกตามตรงพร้อมกับขอโทษ
ไม่มีใครซีเรียส​อะไรตรงจุดนี้มากค่ะ เวลาปฏิเสธ​พี่ หรือโดนพี่ปฏิเสธ​ แค่คุยกันให้เข้าใจ

ถ้าพี่ๆคนอื่นเจอแบบน้องเหมียวกับ จขกท. ที่พี่ๆพูดออกไปตรงๆได้ว่า น้องไม่ตรงสเปค ไม่ชอบ ขอไม่นัด ก็คงดีครับ
แต่ไม่ใช่น้องทุกคนจะเหมือนน้องเหมียวกับจขกท. บางคนอาจจะรีบ แต่ไม่ตรงกับที่พี่ชอบพอปฏิเสธไปก็อาจจะโดน
น้องว่าได้ หรือว่าทักแชทไป ขอดูรูปแล้วไม่ชอบปฏิเสธ แล้วโดนว่า หรือเอาไปบอกคนอื่นว่าเป็นตะกวด(ทั้งที่ไม่ได้เป็น) มาหลอกขอรูป ชวนคุยอย่างเดียว พี่ๆเค้าก็ต้องหาคำที่ประนีประนอมกันไปก่อนครับ

น้องแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันครับ และพี่แต่ละคนก็ไม่เหมือนกันเช่นเดียวกันครับ
ก็หวังให้น้องรับจ้างเที่ยวเจอพี่ที่ต้องการ น้องที่หาพี่รายเดือนก็ได้พี่มาดูแลเช่นกันครับ

vagabond

• **
  • People Like This 19
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2018, 09:21:26 PM »

ถ้าพี่ๆคนอื่นเจอแบบน้องเหมียวกับ จขกท. ที่พี่ๆพูดออกไปตรงๆได้ว่า น้องไม่ตรงสเปค ไม่ชอบ ขอไม่นัด ก็คงดีครับ
แต่ไม่ใช่น้องทุกคนจะเหมือนน้องเหมียวกับจขกท. บางคนอาจจะรีบ แต่ไม่ตรงกับที่พี่ชอบพอปฏิเสธไปก็อาจจะโดน
น้องว่าได้ หรือว่าทักแชทไป ขอดูรูปแล้วไม่ชอบปฏิเสธ แล้วโดนว่า หรือเอาไปบอกคนอื่นว่าเป็นตะกวด(ทั้งที่ไม่ได้เป็น) มาหลอกขอรูป ชวนคุยอย่างเดียว พี่ๆเค้าก็ต้องหาคำที่ประนีประนอมกันไปก่อนครับ

น้องแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันครับ และพี่แต่ละคนก็ไม่เหมือนกันเช่นเดียวกันครับ
ก็หวังให้น้องรับจ้างเที่ยวเจอพี่ที่ต้องการ น้องที่หาพี่รายเดือนก็ได้พี่มาดูแลเช่นกันครับ

มันก็เป็นดังท่านว่า
หลายๆหนที่บอกตรงๆ น้องๆก็ปฏิบัติกับเราเช่นตะกวดหลอกดูรูปนะครับ ได้แต่บอกว่ายังไงจะคอนเฟิร์มอีกที
ส่วน จขกท พี่ก้อเข้าใจนะครับ
แต่ให้คิดไว้เถอะครับ ตราบเท่าที่พี่เค้ายังคิด น้องก้ออย่ารอเลย ลองคุยกับคนอื่นเถอะครับ
Status ไม่หาใดๆแล้ว
อยู่เงียบๆดีที่สุด
26/08/2022

Ophelia

• **
  • People Like This 65
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2018, 02:47:27 AM »
มีคำปฏิเสธแบบไม่ให้ความหวัง และน้องไม่เสียความรู้สึกอยู่คำนึง
นั่นคือ "ขอบคุณครับ"
ตอบมาแค่นั้นคือจบเลย จบทั้งพี่หา จบทั้งน้องที่หาคนจ้าง
มันก็เหมือนเวลาพี่เข้าไปในร้านๆนึง ถามว่าอันนี้ราคาเท่าไหร่
ถ้ามันยังไม่สเปคพี่ๆพูดกับคนขายว่ายังไง บอกว่าขอบคุณสำหรับข้อมูลรึเปล่า
หรือหน้ามึนเดินหนีมาเฉยๆ
คาดว่าพ่อค้าแม่ค้าตามร้าน กับน้องรับจ้างก็มีฟีลไม่ต่างกัน
ใน้เมื่อพี่ไม่ดีล ไม่ซื้อ ขอบคุณครับ นั่นคือจบ น้องคนไหนไม่จบก็ช่าง ถือว่าพี่จบแล้ว
.
.
บางทีก็ไม่เก็ทเหมือนกันว่าพี่บางคนร้อนรนรีบมาเบลม รีบมาตบหัวน้องก่อนไปทำไม
พี่ก็โดนมากกว่า ไม่เห็นใจพี่บ้างล่ะ ที่พี่เจอนั่นนี่นู่นบลาๆๆๆ แล้วค่อยมาลูบจขกท.ทีหลัง
พี่คร่ำครวญว่ากลัวน้องเอาไปว่าเป็นตะกวดงั้นงี้ น้องส่งรูปให้ไป
พี่บางคนก็เอาไปนินทาในแชทเหมือนกันจ้า พอกันนั่นแหล่ะ โอดโอยโอ๊ยกันเก่ง เขาตั้งทู้ว่าตัวมั้ยก็เปล่า
อัดอั้นตันใจมากก็ไปตั้งกระทู้เองเลยค่ะพี่ ไม่ใช่เอาแต่มายอกมาย้อนทับถม
สิ่งที่จขกท.คิดเขาก็พูดไปหมดแล้ว หาคนจ้างไม่มีก็เฟลพอแล้ว แค่สิทธิ์จะบ่นในกระทู้นี่ยังไม่มีเลยเหรอ
ถึงได้มีผู้ชายดาวพระศุกร์มางอแงตลอด ไหนๆไม่มีคนจ้างก็ให้น้องเขาบ่นบ้างเถอะพ่อคู้ณ