ผู้เขียน หัวข้อ: Profile ดี คืออะไรเหรอครับ?  (อ่าน 3480 ครั้ง)

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
Re: Profile ดี คืออะไรเหรอครับ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2018, 12:41:06 PM »
   Profile แปลตรงๆ น่าจะหมายถึงข้อมูลส่วนตัวครับ
ซึ่งถ้าเราเอามาตีความ ณ ที่แห่งนี้ โปรไฟล์ดีน่าจะหมายถึง
คนซึ่งมีคุณสมบัติที่น่าสนใจ เช่น การศึกษา สถานะทางสังคม หรืออาชีพการงาน
ซึ่งหมายถึงคุณสมบัติทางกายภาพครับ ไม่ได้แปลว่าคนคนนั้นจะเป็นคนดี หรือไม่ดี สวยหรือไม่สวย หล่อหรือหนุ่มแก่อย่างไร

เรามาที่เวปแห่งนี้ เราไม่ได้รู้จักตัวตนของคนที่เราจะพูดคุย หรือนัดพบ
เราก็น่าจะอยากเจอคนที่มีระดับชีวิตที่พอเหมาะพอสมกับเรา เช่นอายุ การศึกษา การงาน หรือสถานะอื่นๆ
ที่เราสนใจ ดังนั้นพี่่ๆ น้องๆ หลายๆ คนจึงนำเสนอตัวเองด้วยโปรไฟล์ ซึ่งน่าจะทำให้คนนั้นมีโอกาสดึงความน่าสนใจมากขึ้น
ส่วนตัวตนจริงๆ แล้วจะดีมากน้อย หรือถูกใจกันขนาดไหน นั่นค่อยไปว่ากันเมื่อได้พูดคุยหรือพบเจอกันแล้ว

เอาง่ายๆ ถ้ามีคนมาให้เราเลือกโดยที่เรายังไม่เคยรู้จัก คนนึงอายุ 25 อีกคนนึงอายุ 52 เราสนใจใครมั้ย
หรือสนใจคนอายุ 18 หรือ 30 หรือ 40 ....เราอยากเจอคนที่จบเมืองนอก มีการงานที่ดีเป็นเจ้าของกิจการ
เป็นผู้บริหารองค์กร เป็นนักแสดง หรือเป็นพริตตี้ เป็นพยาบาล เป็นแม่บ้าน เป็นพนักงานร้านสะดวกซื้อ เราพอใจใคร คนไหน
ก็ขึ้นอยู่กับตัวเรา โปรไฟล์ บอกคุณสมบัติเบื้องต้นได้ว่าเราพอใจใคร คนไหน แบบไหน หรือระดับไหนที่อธิบายมานี้
ไม่ใช่แค่พี่หาน้อง หรือน้องหาพี่ แต่สำหรับทั้ง 2 ฝ่ายนะครับ

จขกท.อาจจะถามมาเพื่อจะบอกว่าคนที่น่าสนใจ อาจจะไม่จำเป็นต้องมีโปรไฟล์ที่ดี ซึ่งก็ถูกครับ
หรือคนที่โปรไฟล์ดี อาจจะมีบางสิ่งไม่ดีด้วยเช่นกัน ดังนั้นจึงไม่ถูกต้องกัาเราพิจารณาจะเจอใครจากโปรไฟล์เท่านั้น
ส่วนตัวผม อยากเจอน้องๆ ที่น่ารัก นิสัยดี และมีโปรไฟล์ดีครับ และถึงแม้ดปรไฟล์ธรรมดาแต่น่ารักนิสัยดี
โปรไฟล์เป็นเพียงองค์ประกอบสุดท้ายเท่านั้น

ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

devilot

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
Re: Profile ดี คืออะไรเหรอครับ?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2018, 06:46:53 PM »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ :)

TaTar18

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 13
  • อยากเจอคนใจดีอีกสักครั้ง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2018, 10:07:50 AM »
   Profile แปลตรงๆ น่าจะหมายถึงข้อมูลส่วนตัวครับ
ซึ่งถ้าเราเอามาตีความ ณ ที่แห่งนี้ โปรไฟล์ดีน่าจะหมายถึง
คนซึ่งมีคุณสมบัติที่น่าสนใจ เช่น การศึกษา สถานะทางสังคม หรืออาชีพการงาน
ซึ่งหมายถึงคุณสมบัติทางกายภาพครับ ไม่ได้แปลว่าคนคนนั้นจะเป็นคนดี หรือไม่ดี สวยหรือไม่สวย หล่อหรือหนุ่มแก่อย่างไร

+1 **04**

IBA

• **
  • People Like This 15
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 12:07:28 PM »
เหมือนกับปกหนังสืออ่ะครับ ถ้าี เวลาที่วางรวมๆกันอยู่บบแผง มันก็จะดูโดดเด่นน่าสนใจกว่าเล่มอื่นๆ
หนังสือบางเล่ม ถ้าเค้าไม่ได้ห่อไว้ ก็คงจะพอเปิดอ่านผ่านๆดูได้ก่อนที่เราจะเลือกซื้อ
แต่บางเล่ม ที่ี(และมักจะแพง) ก็มักจะถูกห่อไว้อย่างดี ถ้าอยากดูข้างในก็ต้องซื้อ
แต่ก่อนจะซื้อ เราก็ต้องดูเอาจากปกหน้า-หลังเท่านั้น ว่ามันน่าจะคุ้มกับที่เราต้องจ่ายไปรึเปล่า

devilot

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 10:36:15 AM »
เหมือนกับปกหนังสืออ่ะครับ ถ้าี เวลาที่วางรวมๆกันอยู่บบแผง มันก็จะดูโดดเด่นน่าสนใจกว่าเล่มอื่นๆ
หนังสือบางเล่ม ถ้าเค้าไม่ได้ห่อไว้ ก็คงจะพอเปิดอ่านผ่านๆดูได้ก่อนที่เราจะเลือกซื้อ
แต่บางเล่ม ที่ี(และมักจะแพง) ก็มักจะถูกห่อไว้อย่างดี ถ้าอยากดูข้างในก็ต้องซื้อ
แต่ก่อนจะซื้อ เราก็ต้องดูเอาจากปกหน้า-หลังเท่านั้น ว่ามันน่าจะคุ้มกับที่เราต้องจ่ายไปรึเปล่า

เปรียบเทียบได้น่าสนใจครับ ถ้าเทียบเป็นปกหนังสือ ผมจะซื้อแต่พวกที่เปิดดูได้ และ ดูแล้วอยากอ่านนะครับ บางเล่มไปอ่านของเพื่อนมา แล้วชอบมาก ซื้อเก็บเองเลยก็มีครับ

เปรียบเทียบตามนี้ ผมคงไม่เน้น Profile ดี มั้งครับ อิอิอิ

IBA

• **
  • People Like This 15
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 10:58:44 AM »

เปรียบเทียบได้น่าสนใจครับ ถ้าเทียบเป็นปกหนังสือ ผมจะซื้อแต่พวกที่เปิดดูได้ และ ดูแล้วอยากอ่านนะครับ บางเล่มไปอ่านของเพื่อนมา แล้วชอบมาก ซื้อเก็บเองเลยก็มีครับ

เปรียบเทียบตามนี้ ผมคงไม่เน้น Profile ดี มั้งครับ อิอิอิ

ผมก็ชอบที่จะลองเปิดดูก่อนครับ หลังๆนี่ถ้าเล่นไหนมันปิดอยู่ผมก็จะพยายามหาวิธีทำให้รู้ว่าข้างในมันน่าสนใจจริงๆก่อน
เพราะบางที่ มันก็ีแค่หน้าปก