ผู้เขียน หัวข้อ: รวมประสบการณ์ โพสหาพี่ดูแลระยะยาวในรอบ 2 ปี ทำเราแทบบ้าาาาาาค่ะ 5555 !!!  (อ่าน 7420 ครั้ง)

NamTaan

• Newbie
  • *
  • People Like This 28
ตาลคงไม่ต่างจากน้องผญ.คนอื่นๆเท่าไหร่นักค่ะ ที่เข้ามาโพสหาพี่ดูแลระยะยาว เพราะความจำเป็นในชีวิต ตอนแรกๆเข้ามาก็คาดหวังว่ามันจะสวยงาม เจอพี่ที่ดี ดูแลเราได้เร็วๆ แต่ในความเป็นจริง ตรงกันข้ามหมดเลยค่ะ 5555
ตาลลองใช้หลาย User โพสหลายแบบ ทั้งแบบระบุรายเอียด ไม่ระบุรายละเอียด  ระบุสเป็ค และไม่ระบุสเป็คพี่ดูแล ตามคำแนะนำของพี่ผช. ผญ. ในเว็บที่แนะนำมา เจออะไรที่แตกต่าง พร้อมทำให้เราแทบบ้าาาาได้เลย 555 ไปอ่านกันขำๆ กันเลยคร้าา 

Part 1 ช่วงการพูดคุยกัน

1) พี่คนที่ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10....100 ...200 ทิ้ง Line ID ให้อย่างเดียว ไม่แนะนำตัวอะไรมาสักนิดเลย
- ลองเอา ID ไป Serach ดูใน Google ก็ต้องร้อง โอ้โหวววว พี่น่ากลัวสุดดดดฮ่ะ พี่หลายคนทิ้ง Line ID มั่วซั่วในกระทู้น้องๆผญ.ที่โพสเยอะมากแทบทุกกระทู้เลย  พี่บางคนไปโผล่ในเว็บกิ้งด้วยค่าาาา อันนี้หลอนเลย  บางคนใช้ชื่อ ID ที่ดูไม่เหมาะสม เช่น y..d h..e และ ID Line ส่วนใหญ่ให้มาไม่ใช่ไลน์ใช้งานจริง ซึ่งตาลใช้แค่ไลน์จริงไลน์เดียวเลยไม่กล้าแอดไปคุยกับใครเลยคร้าาาา แค่ช็อตนี้ช็อตเดียวก็มึนตึ๊บไปเป็นวันเลยคร้าา
- ตาลแจ้งชัดเจนในโพสว่า ไม่สะดวกคุยไลน์  สะดวกคุย PM และ Email เท่านั้น แต่พี่ๆหลักร้อยก็ยังทิ้งไลน์ไว้ให้แอด แถมไม่แนะนำตัวอะไรมาให้รู้จักเบื้องต้นเลย ถ้าต้องตามแอดทุกคน ถามรายละเอียดใหม่ทุกคน ไม่เป็นลมเป็นแล้งกันไปก่อนเหรอคะ 555  ไม่เห็นใจน้องเลย  **07**

2) พี่ๆหลายคนไม่อ่านรายละเอียดน้องเลย เช่น ตาลลงรายละเอียดในโพสว่า สูง หนัก เท่าไหร่  ทำงานหรือเรียน  ผิวสีอะไร หน้าตายังไง  แต่......มีพี่หลายคนมากที่ถามเข้ามาใน PM/ Email กลับมาถามซ้ำซากอีกว่า --> น้องสูง หนัก เท่าไหร่  สัดส่วนเท่าไหร่  ผิวสีอะไร  เรียนหรือทำงาน โอ้ยยยยย ปวดหัวมากกกค่ะ ถ้าไม่อ่านรายละเอียดอะไรก่อน จะติดต่อมาทำไมคะ  งงในงงไปอี๊กกก!

3) ว่าด้วยเรื่องค่าดูแล เจอพี่ๆหลายคนต่อรองหนักมาก เช่น - พี่ขอจ่ายทุกครั้งที่เจอได้มั้ย? เจอกันตามที่พี่ว่าง
- พี่มีงบไม่ถึงขอดูแล 15,000 ได้มั้ย เจออาทิตย์ละครั้ง (พี่ไม่อ่านในโพสก่อนเลยเหรอคะว่าค่าดูแลน้องขอไปเท่าไหร่  จะมาต่อรองเกินไปป่ะเนี่ย)
- พี่ขอลองเจอก่อนได้มั้ย อยากลองว่าเซ็กส์เราไปกันได้มั้ย พี่ให้ 5,000 พี่อยากเห็นก่อนว่าผิวพรรณดีมั้ย ตรงนั้นเป็นไง พี่ชอบขาวๆ สีชมพู โอ้ยยยย น่าเกียจ โรคจิตโคตรค่ะ ไม่อ่านโพสเหรอว่าไม่รับงานแรง มาขอเทสอะไรบ้าๆแบบนี้ได้ด้วยเหรอ  น่ากลัวสุดๆอ่าคะ!!!
- ค่าดูแลเราเท่านี้ สูงนะ  พี่ขอคบเป็นแฟนเลยได้มั้ย อยู่ด้วยกันทุกวัน เรามีห้องหรือเปล่า พี่ขอไปอยู่ด้วยนะ พี่ไม่ชอบไปโรงแรม  เอ่อ ความคิดพี่สุดติ่งมากค่ะ!!!

4) ความไม่ฉลาดในการใช้ภาษาคุยของพี่บางคนที่ดูเป็นภาษาแว๊นซๆ ไปหน่อยค่ะ เช่น
- ดีงับ พี่ยุ 50 ก่า สนจัย ดูแร่ น้องงับ ชื่ออัลไร บลาๆๆๆ เห้ยยยย พี่คะ  ตกใจกับภาษาพี่มาก คนอายุ 50 กว่า พิมพ์ภาษาไทยได้วิบัติมากขนาดนี้เชียวเหรอ
- ถามเราว่า ปกติอยู่แถวไหน? เราก็  หือออออออ มีที่อยู่ที่ไม่ปกติด้วยเหรอคะเนี่ย  พี่ควรใช้คำถามว่า  บ้านอยู่แถวไหนครับ นะคะ
- เล่นเว็บที่ไหนครับ  หือออ  ต่อสิคะ ถามว่าบ้านอยู่แถวไหน ทำงานแถวไหนดีกว่าค่ะ สมัยนี้คนเขาใช้ Smart Phone แถมมี IPad NoteBook ไว้ใช้งานกันหมดแล้ว ก็คงเล่นที่เครื่องพวกนี้แหละค่ะ จะให้เล่นที่ไหน 5555

5) เร่งรัดนัดเจอเร็วๆ รีบๆ เคสนี้คงพวกตะกวด หลอกเหยื่อค่ะ เช่น ออกมาเลยมาเจอกัน พี่พร้อมจ่าย  ตอนนี้อยู่ตรงไหนพี่ไปรับเลย

6) พี่บางคนโรคจิตขอดูรูป แต่เป็นรูปโป๊ค่ะ ถึงจะเห็นเฉพาะตัว แต่ก็อันตรายอยู่ดีว่ามั้ย ใครจะกล้าส่งคะ!!!

7) คุยกันซะดิบดี ตกลงนัดเจอกันเรียบร้อย พอถึงวันหายค่ะ ดีนะที่เราเช็คก่อน ยังไม่ไป ไม่งั้นคงเซ็งสุดๆแน่ค่ะ

8) พี่บางคนตอนแรกคุยดี ตอนหลังใช้คำพูดหยาบคายมาก เช่น อยากจะ...เ...ย...เด็กฟรีๆ  สนใจป่ะ! เหอะๆ

9) ผญ. ปลอมตัวเป็นพี่ผช. มาหลอกคุยก็เยอะค่ะ  ตาลรู้เพราะใช้  Common Sense วัดเอา และดูจากการใช้ภาษาคุย

10) พี่ผญ. บางคน มาถามถึงพี่ดูแลที่ดูแลกันอยู่กับเรา ว่าได้มาคุยกับเราด้วยมั้ย

11) พี่บางคน คุยโอ้อวดเกินจริงมากไป เช่น พี่ดูแลเราได้ตามที่ขอ  ขอเพิ่มได้ถ้าจำเป็น แถมยังพาเที่ยวตปท.ได้อีก 3-4 ครั้ง/ปี  ซื้อเสื้อผ้า ชุดสวยๆกระเป๋า ร้องเท้า เครื่องสำอางค์ให้ใช้ด้วย พี่ชอบเห็นผญ.ของพี่สวย ...ดูพูดอวดๆไงไม่รู้เนอะ  ไม่กล้าเชื่อพี่เลยค่ะ

12) พี่หลายคนใช้โปรไฟล์คนอื่นมาหลอกคุยเยอะมากค่ะ  เช่น นามสกุลดังๆ หรือประวัติการทำงานคนอื่น หรือรูปคนอื่นมาหลอกคุย

13) เคยโพสหลายรอบ โพสแบบเดิมบ้าง ต่างบ้าง ทั้งใช้ user เดิม หรือ user ใหม่ พี่ตะกวดหลายคน ก็ส่งข้อความเดิมๆมาซ้ำค่ะ ทั้ง PM/ Email มากวนใจเราเสมอๆค่ะ 555

14) ส่วนโรคจิต หลอกคุย หลอกถามนี่เจอเยอะมาก จนเลิกสนใจไปเลยค่ะ 555

15) จากการโพส 1 ครั้ง จะมีพี่น่ารักๆไม่กี่คนเท่านั้น 2-4 คน ที่เข้าใจรายละเอียดที่เราโพส ใส่ใจแนะนำตัวมาให้รู้จัก คุยดี ดูโปรไฟล์ดี มีการศึกษา การงานที่ดี น่าคุยต่อ คุยเป็นภาษาที่คนปกติเขาคุยกัน  555 ถึงจะมีพี่บางคนที่สเป็คไม่ตรงกัน เงื่อนไข เวลา สถานที่ไกลกัน เราก็จะคุยกันตรงๆด้วยความจริงใจ

16) พอเหลือพี่ 1-2 คน ที่คุยกันได้ และสนใจจะดูแลกันจริงๆ  ก็คุยจีบๆกันทุกวัน ให้ได้ฟินก่อนนัดเจอค่ะ ไว้ Part 2 จะมาแชร์ให้ฟังต่อ ตอนมีโอกาสได้ไปเจอพี่บางคนมาบ้างนะคะ  ^^

ปล. 1 จริงๆ เจออะไรแปลกๆเยอะมาก แชร์ไม่ไหวคะ  รอให้สาวๆมาช่วยตาลแชร์เพิ่มทีค่ะ แค่นี้ตาลก็ปวดหัววว พิมพ์ต่อไม่ไหวแล้วค่ะ  5555
ปล. 2 หาพี่ดูแลระยะยาว ไม่ได้ง่ายอย่างที่หลายคนคิดนะคะ หาคนคุยรู้เรื่องยังยากเลย  แถมยังต้องดูเคมีตรงกันอีก ถูกใจกันมั้ย พี่สามารถดูแลน้องได้จริงมั้ย  โคตรยากกล้าพูดได้เลยค่ะ 

นอนแล้ววว  ไว้ว่างๆจะมาเล่า ประสบการณ์หาพี่ดูแลระยาว  Part 2 ให้ได้อ่านอีกนะคะ รับรองปวดหัวกว่าเดิมมาก (หรือเปล่า) ค่ะ 5555

Good Night !

ʕ•ᴥ•ʔ❤8888

• Hero Member
  • People Like This 468
  • ❤นู๋ความสุข❤
อ่านแร้วชอบค่ะ...รออ่านต่อนะคะ **36**
ชีวิตก็เหมือนจิ๊กซอว์
บางทีแค่รอคนที่ใช่
ใครบางคนอาจผ่านไป
หลีกทางให้คนใหม่เดินเข้ามา

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
อ่านแล้วขำ  น้องมาหา ต้องการพี่ที่ชัดเจน แต่ว่าเวปนี้เป็นเวปสีเทา พี่บางคนมีตัวตนที่ต้องปกปิด
โชคดี น้องก็เจอคนดี โชคร้ายก็เจอคนหลอก ไม่มีไรที่ชัดเจน
ทุกอย่าง อยู่ที่ความจริงใจ และความตั้งใจ
ระวังตัว เปิดตา เปิดใจ แล้วหวังว่าน้องจะเจอคนที่ใช่ และดี สำหรับน้องนะครับ

TiBBieee

• Sr. Member
  • People Like This 121
น่าสนใจมากกเดี๋ยวแว๊บมาอ่านep.2 รีบมานะคะ
ออกจากบ้านต้องได้เงิน !!!!!

jr2230

• Full Member
  • People Like This 103

1.รวบรวมและแจกแจงได้ดี แสดงถึง ความคิดที่เป็นขั้นตอน ใครได้รับไปช่วยงานจะโชคดีครับ

2.พี่ๆเหล่านี้ทำให้น้องนอยน้องเดือดร้อนเพิ่มและเสียเวลา(มีพวกชั่วร้ายในบางกลุ่มที่อันตรายมากๆ)แต่พี่ที่น่ากลัวจริงๆคือพี่ที่มาในรูปสุภาพและดู ดีซึ่งมักทำให้น้องๆเสียใจ ดังนั้นน้องๆต้องเผื่อเตรียมใจไว้บ้างเพราะเป็นพี่ส่วนน้อยมักทำให้รู้สึกมีค่ามากๆแล้วอยากเก็บไว้จนหลวมตัวเผลอใจ

เคยคิดอยากแชร์ว่าเจอไรมาบ้างเหมือนกันทั้งจากยูสชายและยูสสาวแต่ไม่มีเวลาพอ
กระทู้นี้ถือว่าน้องเสียสละเวลาและกระทู้นี้ค่อนข้างเพอร์เฟ็คสำหรับ ปสก.น้องๆโดยเฉพาะน้องใหม่ๆที่คิดเข้ามาหาปสก.ในเว็บแบบนี้ จึงต้องขอ บอก ว่า
ยอดเยี่ยมครับ

**06**  **06**  **06**

vagabond

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 19
ชอบวิธีการเขียนนะครับ น่าอ่าน อธิบายชัดเจน อ่านง่าย
และที่สำคัญน่าจะเป็นความจริง ตรงประเด็นของเวปที่สุดครับ

แต่มีอยู่นิดเดียว ที่พี่ว่าเราต่างต้องเข้าใจและยอมรับ
ในเวปสีเทาทุกคนล้วนต้องปกปิดตัวตนด้วยกันทั้งนั้น
การใช้ไลน์ที่ไม่ใช่ไลน์จริง เป็นเรื่องปกตินะครับพี่ว่า

แต่เชื่อว่าพี่หลายคน หากได้คุยกันจนคลิ๊กแล้ว เค้าก้อคงให้แอดไลน์จริงนะครับ มันก้อต้องสกรีนนิดนึงมั้งครับ

น่าอ่านนะครับ รออ่าน part 2
หรือการบ้านฟินๆที่ได้เจอพี่ดีๆนะครับ
Status ไม่หาใดๆแล้ว
อยู่เงียบๆดีที่สุด
26/08/2022

TaTar18

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 13
  • อยากเจอคนใจดีอีกสักครั้ง
สื่อสารออกมาได้ดีค่ะ
เล่าเรื่องราวอีกมุมนึงที่น้องๆผู้หญิงเจอมาได้น่าอ่านมาก
รอ part 2 นะคะ

fqmm1974

• Newbie
  • *
  • People Like This 3
รออ่าน part 2 ครับ

เขียนได้ดีจนน่าจีบครับ อิอิ

Wanjai61

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
  • Be yourself no matter whatever they say.
อ่านแล้วขำ  น้องมาหา ต้องการพี่ที่ชัดเจน แต่ว่าเวปนี้เป็นเวปสีเทา พี่บางคนมีตัวตนที่ต้องปกปิด
โชคดี น้องก็เจอคนดี โชคร้ายก็เจอคนหลอก ไม่มีไรที่ชัดเจน
ทุกอย่าง อยู่ที่ความจริงใจ และความตั้งใจ
ระวังตัว เปิดตา เปิดใจ แล้วหวังว่าน้องจะเจอคนที่ใช่ และดี สำหรับน้องนะครับ

ใช่คะคนที่ใช่และดีสำหรับน่าจะเจอแต่ก็รออยู่คะ  ยังไม่เจอเลยยยย

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
บางทีการที่ไม่ได้เจอพี่ที่ดี หรือถูกใจ ก็ดีกว่าเจอคนที่ทำอะไรแย่ๆ กับเรานะครับ
การหาคนดูแล เหมือนการหางานบวกกับการหาแฟนไปในคราวเดียวกันครับ
ถ้าเราไม่เตรียมความพร้อมให้พอ หรือโอกาสยังไม่ใช่ โชคก็อาจจะยังไม่เป็นของเรา

ในมุมของน้อง น้องบอกว่าพี่ๆ หลายคนได้แต่ให้ไอดีไลน์ ไม่แนะนำตัว
ตรงนี้พี่ว่าน้องคิดในมุมน้องด้านเดียวมากไปมังครับ พี่ๆ เค้าเป็นเหมือนเจ้าของงาน
ที่น้องกำลังมาสมัคร ดังนั้น เค้าย่อมจะเป็นฝ่ายรอน้องมาให้เค้าสัมภาษณ์ มากกว่า
ต้องทำโปรไฟล์เสนอพนักงานที่จะมาสมัครงานกับเค้านะครับ ตรงนี้ก็แล้วแต่มุมมองน้องด้วย
ว่าที่พี่บอกแบบนี้ น้องควรรับฟังหรือไม่ แค่ไหน อย่างไร ถ้าน้องจะหาเงินเดือนละ 20,000
แต่ยังคิดว่าแค่การเขียนความน่าสนใจของน้องให้พี่เค้ารับรู้ มันยังมากเกินไป
แล้วเรื่องต่อจากนี้ที่ยากกว่านี้ จะเป็นไปได้ง่ายหรือครับ

พี่เคยบอกในหลายกระทู้ว่า เรามาที่นี่ เราหาเป้าหมายที่เราต้องการ โฟกัสตรงนั้นครับ
ใครที่ไม่ใช่ คนที่ไม่ชอบ ลบ ข้าม ไม่ต้องสนใจเลย มันอาจต้องกรองจากหลายร้อยเหลือสิบ
เพื่อให้ได้ 1 ก็ต้องยอมเหนื่อยทำมังครับ แล้วยังต้องทำใจไว้ด้วยซ้ำว่า ที่ว่ากรองมรดีที่สุดแล้ว
อาจจะดีไม่พอก็ได้ เราเองอาจจะเป็นคนที่ไม่เหมาะกับพี่เค้า ไม่ใช่แค่พี่เค้าไม่เป็นไปตามที่เรา
คาดหวัง

ไม่ทราบว่าถึง ณ ตอนนี้น้องยังหาพี่คนนั้นอยู่ หรือมีหนทางอื่นไปแล้ว แต่ไม่ว่าจะอย่างไร
มุมมองที่อยากฝากไว้คือ ลองคิดว่าถ้าเราเป็นเค้า เราต้องการอะไร ถ้าเค้าเป็นเรา เค้าน่าพอใจ
สำหรับเราตรงไหนบ้าง ถ้าประมวลผลแล้วดีมากพอ ก็เดินหน้าต่อในเรื่องนั้นครับ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา