ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนคุยมีน้องเเอดมาอายุน้อยๆกันบ้างไหมครับ  (อ่าน 2055 ครั้ง)

kokoneko

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 18
สวัสดีครับ
ชวนคุยครับ​  เมื่อวานมีน้องสาวคนหนึ่งเเอดมาหาผม
เธอบอกอายุ13​  ซึ่งผมไม่ยุ่งอยู่เเล้ว​ ก็สนทนากับน้องพอประมาณ​  น้องส่งรูปและให้เฟสบุ้คมา​
ประเด็นคือน้องัขอให้ผมโพสหางานจ้างเที่ยวให้​ เพราะน้องสมัครสมาชิกไม่ได้
เพื่อนๆคิดว่ายังไงผมขอความเห็นหน่อยนะครับ
ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนเเปลงบ่อย​
ระวังไม่สบายไอ  คุก​ คุก​ คุก​ นะครับ
ขอบคุณ​ครับ

mannam

• **
  • People Like This 10
Re: ชวนคุยมีน้องเเอดมาอายุน้อยๆกันบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2018, 11:52:00 PM »
น่าจะหลานมากกว่าน้องนะครับ

ช่วงนี้ฝนตกชุกด้วยสิ

เจ้าเหมียว

• Full Member
  • People Like This 33
  • ร้องเรียกเหมี๊ยวๆเดียวก็มา
Re: ชวนคุยมีน้องเเอดมาอายุน้อยๆกันบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 01:18:45 AM »
อย่าไปยุ่งเลยค่ะ สมมติน้องรับงานไป เจอผชไม่ดี สงสารน้องเขา เราเอาก็จะรู้สึกผิดไปด้วย
แล้วน้องยังเด็กเกินไป บางเรื่องคิดยังไม่ได้ อนาคตถ้าเขาคิดได้ น้องอาจไม่อยากทำ
ความคิดเห็นส่วนตัวของเหมียวนะคะ
จงทำดีจงทำดีจงทำดี

kokoneko

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 02:12:11 AM »
ครับหลานมั้งครับถ้าจริง​ จะอายุห่างจากผม21ปี
ผมเลยเล่นบทพระเอกกับหลานว่า
"อย่าให้ผมโพสเลยครับ​ ถ้าน้องไปเจออะไรไม่ดีผมคงเสียใจไปตลอด"

kaptan

• Hero Member
  • People Like This 1734
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:37:21 AM »
    ปีนี้มีน้องที่อายุยังไม่ควรเข้ามาในสังคมแบบนี้ทักทาย คุยกัน 2-3 คนแล้วครับ
คนล่าสุดอายุ 16 จะรับงานเที่ยว ซึ่งผมก็บอกให้น้องลองไปหาอะไรอย่างอื่นที่มันไม่เสี่ยงต่อตัวน้องจะดีกว่า
แล้วน้องอีกคนนึงที่ใช้ยูส สาวน้อย...นั่นก็เช่นกัน น้องที่รู้จักแนะนำมาให้มาปรึกษาเรื่อง
จะหาคนดูแล หรือรับจ้างเที่ยว น้องยังอายุแค่ 15 ผมรีบไปเจอเพื่อบอกให้น้องล้มเลิกวิธีการ
ที่กำลังจะทำเพราะมันไม่เหมาะสม คุยอยู่นานสองนาน กว่าน้องจะยอมเชื่อ บอกว่างั้นไม่หาแล้ว....

แต่...ผ่านไปเดือนนึงน้องมาโพสต์กระทู้แทบทุกวัน ผมก็อยากเข้าไปบอกอีกว่า อย่าเลย ถ้าเกิดเจอใครที่ดันไปตกลง
มันจะผิดทั้งน้องทั้งพี่คนนั้น แต่ก็คิดอีกทีว่า บางที กับบางคนอะไรจะเกิด ก้ต้องปล่อยให้เกิดบ้างล่ะมั้ง
ไม่งั้นเมื่อไหร่จะเข็ด....

อยากให้หลายๆ ท่าน คิดแบบท่านจขกท.นะครับ เผื่อเวปสีเทาๆ ของเรา มันจะเป็นเทาจางๆ ได้มากขึ้นเรื่อยๆ
ถ้าคุณน่ารัก จริงใจ คุณคือเป้าหมายของเรา

making1

• **
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 06:14:21 PM »
อย่าโพสให้ครับ น้องยังไม่ถึงวัยที่ควรจะมารับงาน หรือถ้าจะแนะงานผมว่าให้แนะงานรับจ้างทั่วๆไป หรืองานอื่นๆที่ไม่ใช่งานในนี้ครับ
และถ้าคุณkokoneko โพสให้ เดี๋ยวหัวหน้าห้องก็มาลบครับ ถือว่าผิดกฎครับ ถ้าจำไม่ผิด จะเหมือนว่าคุณเป็นโมซะเอง

kokoneko

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:17:21 PM »
อย่าโพสให้ครับ น้องยังไม่ถึงวัยที่ควรจะมารับงาน หรือถ้าจะแนะงานผมว่าให้แนะงานรับจ้างทั่วๆไป หรืองานอื่นๆที่ไม่ใช่งานในนี้ครับ
และถ้าคุณkokoneko โพสให้ เดี๋ยวหัวหน้าห้องก็มาลบครับ ถือว่าผิดกฎครับ ถ้าจำไม่ผิด จะเหมือนว่าคุณเป็นโมซะเอง
ครับ​ ไม่มีวันโพสครับ
เเต่เเปลกตรงที่น้องทวงให้โพสหลายรอบมากครับ

TiVA

• People Like This 68
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2018, 09:28:56 PM »
เเต่เเปลกตรงที่น้องทวงให้โพสหลายรอบมากครับ
ถ้ามีเรื่องขึ้นมาจะกลายเป็นธุระจัดหาไหมครับ

making1

• **
  • People Like This 34
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 05:56:46 PM »
ถ้ามีเรื่องขึ้นมาจะกลายเป็นธุระจัดหาไหมครับ

ผมว่ามีแนวโน้มโดนได้ครับ แต่ไม่น่าใช่จากทางเวบ น่าจะเป็นทางน้องครับ ถ้ามีการรวมหัว วางแผนเอาไว้นะครับ
ผมพูดเลยเด็กสมัยนี้ฉลาดเร็วขึ้นครับ แต่มีทั้งฉลาดในทางที่ดีและไม่ดี อย่าว่าแต่น้องต้องระวังพี่ พี่ๆอย่างเราก็ต้องระวังครับ ยิ่งในน้องที่อายุยังเป็นเยาวชน ไม่บรรลุนิติภาวะ ยิ่งต้องระวังครับ

Pistula

• People Like This 29
  • รู้จักเราเท่าที้เราอยากให้เรารู้จักพอ:(
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2018, 09:43:55 AM »
พี่ K ไปเป็นโมตั้งแต่เมื่อไหร่ค่ะ **11**