ผู้เขียน หัวข้อ: ในวันที่ชั้นอ่อนแอ  (อ่าน 6403 ครั้ง)

IBA

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 15
Re: ในวันที่ชั้นอ่อนแอ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 01:41:30 AM »
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ กระทุ้นี้ ตั้งด้วยอารมณ์ล้วนๆ ไม่มีเหตุผลใดๆ แค่อยากจะระบาย เพราะรู้ว่าน้องก็คงไม่ได้มาเห็น มาอ่านหรอก

หรือถึงมาเห็น มาอ่าน ก็อาจจะโกรธผมแทนมากกว่า ที่มาตั้งกระทู้ไรเหตุผล ใช้อารมณ์แบบนี้

KK5050

• Sr. Member
  • People Like This 248
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2018, 06:37:59 AM »
การที่พี่ดูแล เอาใจใส่น้อง ทำให้น้องรู้สึกดี รู้สึกไว้ใจพี่ได้ รู้สึกผูกพัน นั่นเป็นสิ่งเริ่มต้นที่น้องจะแคร์ความรู้สึกพี่
ถ้าพี่ไม่สร้าง คิดแต่ว่าให้เงินแล้ว น้องจะแคร์พี่ขนาดโทรหา ห่วงใย พี่เพ้อเจ้อไปไหม
แต่ถ้าพี่ใส่ใจ ดูแล แนะนำ ช่วยเหลือ เป็นที่ปรึกษา แล้วน้องยังทำตัวเลวๆ ไม่สนใจพี่เลย หรือละเลยพี่ตลอด นอกจากจะเวลาขอเงิน พี่ก็เลือกได้ที่จะเทน้อง แล้วไปหาเอาใหม่ จริงไหม
แต่เขียนมาหลายครั้งแล้ว คนที่หาน้องดูแล อย่าสักแต่คิดว่า หาน้องมา แค่มีไรกันแล้วจบ แล้วจะมาบอกให้น้องฟิลแฟน
จะดูแล ต้องรับผิดชอบ ต้องยอมรับปัญหา ช่วยน้องแก้ปัญหา บอกแล้วว่า ไอ้ที่ตกลงกันแต่แรก ส่วนใหญ่ มันไม่ได้อยู๋แค่นั้นหรอก มันมากกว่านั้นเสมอ ถ้าไม่พร้อม ไม่ยินดีจะเป็นที่พึ่งให้น้องได้ อย่ารับดูแล
แล้วถ้าไม่สามารถให้ใจ ใส่ใจ แต่จะเรียกร้องให้น้องโทรหา ห่วยใย ก็ทำกับคนที่บ้านจะดีกว่ามัง ถ้ามีอยู่แล้ว ถ้าคนที่บ้าน เขารักเขาห่วงใย ใส่ใจคุณ รับรองได้ว่าเขาโทรหา ห่วยใยคุณแน่นอน อยู่ที่ว่าคุณจะทำตัวยังไงกับเขาต่างหาก

น้องมีปัญหา ถ้าผมช่วยได้ผมช่วยทันทีครับ ผมดูแลน้องอย่างดีเท่าที่จะสามารถทำได้มาตลอด
น้องจะไปไหน ถ้าผมว่างผมไปรับ-ส่งทุกครั้ง 3-4ทุ่มอยากจะออกไปซื้อเสื้อผ้า กินขนม ผมก็ออกจากบ้านไปหาทันที
ไว้ใจ ไม่เคยก้าวก่ายเรื่องส่วยตัวน้อง เค้าไปกับเพื่อนดึกๆ ผมก็เรียก Grab ให้ ค่ารถก็เก็บที่ผม ไกลแค่ไหน ค่ารถเท่าไรผมไม่เคยว่า ขอแค่น้องกลับบ้านปลอดภัย
ไม่ไลน์ ไม่ทักมา ตอบช้า ผมก็เข้าใจ ว่าเค้าต้องมีเวลาส่วนตัว

แต่ครั้งนี้ ผมแค่ขอน้องว่ามาเจอ มาอยู่เป็นเพื่อนได้มั๊ย เพราะวันนั้นจิตใจผมมันหดหู่ สับสน มีเรื่องให้คิดมากมาย
ผมแค่ไม่อยากอยู่คนเดียวในตอนนั้น แต่น้องบอกให้ผมรอ ให้ผมใช้เหตุผล พี่ว่ามันใช่มั๊ยล่ะครับ เป็นพี่จะรู้สึกอย่างไรครับ

ผมแค่เสียใจ ที่น้องตอบมาแบบนั้น และไม่คิดที่จะทำอะไรให้ผมบ้างเลยในตอนนั้น
เสียใจแทนนะครับ และเข้าใจความรู้สึกของ จขกท นะครับ แต่อยากบอกว่า อย่าคิดฝากความหวังไว้กับเด็กพวกนี้เลยครับ เพราะเราไม่รู้หรอกว่า เขารู้สึกกับเรามากแค่ไหน คนเราไม่เหมือนกัน คิดอะไรต่างกัน คุณทำกับเขาดีมากแล้วถ้าทำแบบที่พูดจริง แต่ที่เขาทำกับคุณ มันก็แค่โชว์ว่า เขาเป็นคนไม่มีน้ำใจกับคุณ อยู่ที่ว่า คุณจะอยู่แบบนี้ หรือปล่อยเขาไป แล้วหาใหม่ที่อาจจะดีกว่านี้ อยากบอกอีกว่า อย่าฝากความรู้สึกของเราไว้กับเด็กแบบนี้ ครอบครัวที่ดี แข็งแรง และมั่นคง จะช่วยได้ดีและมากกว่าเยอะครับ
ไม่ว่าจะตัดสินใจยังไง ก็ขอให้โชคดีนะครับ

Ordinaryman

• Full Member
  • People Like This 23
  • I came with the wind also I gone with the wind.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 03:23:52 PM »
  เท่าที่อ่านดู  เหมือนปัญหาแบบนี้ จะเป็นเรื่องปกติในนี้นะครับ  ถ้างั้นคงต้องทำใจ   เพราะน้องเขาเดือด มาหาเสี่ยเปย์  เราคงเป็นแค่ ธนาคารของเขา   มองในแง่ดีละกันว่า  เวลาคุณเทน้องเขา  คุณก็จะได้ไม่รู้สึกผิด  พี่ดีๆ ผมว่ามีน้องรอคิวอีกเยอะครับ   
อย่าเพิ่งเห็นผม "ไร้ค่า" เพราะยังมีอีก "108ท่า" ที่คุณยังไม่ได้ลอง

Ordinaryman

• I came with the wind also I gone with the wind.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 03:25:51 PM »
  เท่าที่อ่านดู  เหมือนปัญหาแบบนี้ จะเป็นเรื่องปกติในนี้นะครับ  ถ้างั้นคงต้องทำใจ   เพราะน้องเขาเดือด มาหาเสี่ยเปย์  เราคงเป็นแค่ ธนาคารของเขา   มองในแง่ดีละกันว่า  เวลาคุณเทน้องเขา  คุณก็จะได้ไม่รู้สึกผิด  พี่ดีๆ ผมว่ามีน้องรอคิวอีกเยอะครับ   

ปกติน้องๆส่วนใหญ่เค้าจะคิดว่าเราเป็นแค่ตู้ ATM หรือไม่ก็เป็นลูกหนี้ของเค้า เงินไม่ได้ซื้อได้ทุกอย่างจริงๆครับ
อย่าเพิ่งเห็นผม "ไร้ค่า" เพราะยังมีอีก "108ท่า" ที่คุณยังไม่ได้ลอง

Pink candy

• People Like This 22
  • รอยยิ้มของหนู สดใสเสมอ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 03:33:06 PM »

แต่เราคิดว่าห้อยคือตู้ ATM นะ กิกิ
ขอดาวบนฟ้า ส่งความรักข้ามเวลามาได้ไหม

~BoWwii~

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 13
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 03:33:59 PM »

แต่เราคิดว่าห้อยคือตู้ ATM นะ กิกิ

**11** **11**
ทวนเข็มนาฬิกา

Pink candy

• People Like This 22
  • รอยยิ้มของหนู สดใสเสมอ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 03:37:00 PM »

ว้ายยยยย !!! ยูสเขียว กลัวแล้ว อย่าทำไรหนูนะ555
ขอดาวบนฟ้า ส่งความรักข้ามเวลามาได้ไหม

~BoWwii~

• VERIFY USER
  • *
  • People Like This 13
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 03:40:03 PM »

ว้ายยยยย !!! ยูสเขียว กลัวแล้ว อย่าทำไรหนูนะ555

ไม่ใช่ผีนะคะ ยัยน้องหนม **30**
ทวนเข็มนาฬิกา

Ordinaryman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2018, 04:04:30 PM »

แต่ที่ผ่านมาพี่เป็นยิ่งกว่าตู้ ATM รู้สึกว่าน่าจะเหมือนพระคลังมหาสมบัติของน้องข้าวเกรียบว่าว ^_^

Guster13

• Jr. Member
  • **
  • People Like This 129
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 03, 2018, 08:47:04 PM »
ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ กระทุ้นี้ ตั้งด้วยอารมณ์ล้วนๆ ไม่มีเหตุผลใดๆ แค่อยากจะระบาย เพราะรู้ว่าน้องก็คงไม่ได้มาเห็น มาอ่านหรอก

หรือถึงมาเห็น มาอ่าน ก็อาจจะโกรธผมแทนมากกว่า ที่มาตั้งกระทู้ไรเหตุผล ใช้อารมณ์แบบนี้

เชื่อว่าจากกระทู้ของคุณ Part Time Lover คงมีความคิดเห็น มากมาย จากพี่ๆที่ประสบการณ์คอย ตอบแล้วละค่ะ และเชื่อว่าคุณคงตอบหัวใจตัวเอง ได้แล้วไม่แปลก เลยที่จะอ่อนแอขนาดนี้ เข้มแข็งไว้น๊าาเก่งแล้ว ทำดีที่สุดแล้ว ใจแลกใจ แต่มันอาจไม่ได้กับโลกเทาๆกลม เสมอไป ทำดีที่สุดแล้วค่ะ ขอให้ต่อจากนี้ เข้าสู่โหมดเยียวยา หัวใจได้แล้วนะค่ะ ยิ้มเยอะๆ นะค่ะปลอบใครคง ไม่เก่ง สักเท่าไหร่ แต่ทำให้ยิ้มก็คงไม่ยาก เชื่อว่าน้องหลาย คนอยาก แจกขนมจีบเจ้าของกระทู้ เยอะเลย เอาไงดี ยังไงก็อยากเห็น พี่ยิ้มเยอะนะค่ะ สู้ๆ ถ้ารู้สึกอ่อนแอ อีกทีบอกนะค่ะ คนข้างๆยังมีนะค่ะ
Don’t worry, my love, we’re learning to love