ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวในสิงคโปร์ไปที่ไหนดีครับ เพิ่งย้ายมาเหงาๆเลย  (อ่าน 1137 ครั้ง)

boromier

• Newbie
  • *
  • People Like This 0
มีใครแนะนำ ที่เที่ยว เพื่อนเที่ยวในสิงคโปร์บ้างครับ
หรือมีน้องๆที่อยู่แถวนี้หาคนชวนเที่ยวบ้างไหมครับ :)

วันใหม่

• Full Member
  • People Like This 42
สิงคโปร์เป็นเกาะเล็กๆ อยู่สามวันก็เที่ยวหมดเกาะแล้วค่ะ แต่เป็นเมืองที่ปลอดภัยมากๆๆ!!! safe cityค่ะเดินค่ำมืดดึกดื่นยังไงก็ไม่ต้องกลัวอาชญากรรม เค้าเข้มตั้งแต่ตอนสกรีนคนผ่านตม.เลยค่ะ แต่วันใหม่เข้าออกบ่อยตม.แทบไม่มองหน้าแล้วค่ะ55555

ถ้าชอบช้อปปิ้ง แนะนำไปห้างไออนแถวOrchard Road สามารถนั่ง MRT ต่อยาวไปถึง Marina Bay Sand ได้เลย ในนั้นมี  ด้วยจร้าาา อย่าลืมแวะถ่ายรูปกับMerlionพ่นน้ำสัญลักษณ์บ้านเค้าอยู่แถวนั้นแหล่ะ แต่อยากได้บรรยากาศช้อปแบบสยามบ้านเราต้องไปย่านบูกีค่ะ(การเดินทางแนะนะMRT ที่สถานีจะมีแผนที่ของแต่ละline เขียว แดง น่ำเงิน ม่วง ส้ม พันกันไปมา55555 จะดูยากกว่าบ้านเรานิดนึงนะคะ เพราะบ้านเรามีแค่ 2 line แท๊กซี่บ้านเค้าจะแพงหน่อยนะ เพราะเมืองนี้ใช้เงินดอลล่าร์ นั่ง MRT ช่วยประหยัดได้เยอะเรยจร้าาา)

พลาดไม่ได้ต้องไม่ลืมแวะไป Universal นะคร๊าาา (ความชอบส่วนตัว น้องชอบสนวนสนุก อิอิ) เครื่องเล่นมาใหม่ๆไม่แพ้ที่Osaka Japanเรยจร้าาา55555 ไปทางเดียววกับSentosaอ่ะค่ะ อยากได้บรรยากาศดีๆนั่ง cable car ไปเรย ดึกๆไปเดินเล่นChina Townก็ได้นะคะ หรือถ้าชอบแนวแสงสีเสียงตระการตาไปแถว Clarke Quay ริมแม่น้ำอ่ะค่ะ แต่วันใหม่ชอบไปนั่งบนRooftopของ1Attitude Barแล้วถ่ายรูปลงมาได้วิวสวยกว่าเยอะเรย แต่ถ้าไม่กลัวความสูงแนะนำขึ้นSingapore Flyerไปเรยจร้าาา

อาหารการกินก็สำคัญ ของเด็ดเค้าเลยต้องแวะทานบักกุ๊ดเต๋ ต้นตำรับแบบSingaporianเค้าทานกับปาท่องโก๋นะจ้ะ55555 ไม่รู้ว่าจขกท.พักแถวไหน ถ้าแถวKatongก็จะมีอาหารประจำถิ่นของเค้าอีกเป็นเส้นเหมือนขนมจีนเรียกLaksa แต่อยู่ตรงไหนก็จะมีChili Crabค่ะ ปูบ้านเค้าเป็นปูศรีลังกา ตัวใหญ่กว่าบ้านเรามั่กๆต้องลองนะคะ มีภัตตาคารปูเยอะมากแถวริมทะเลEast Coastค่ะ แต่อย่าคิดไปเที่ยวทะเลสิงคโปร์เชียวนะ สู้บ้านเราไม่ได้ขอบอก!

ลองๆเที่ยวดูเองก่อนค่ะ เพราะไม่ยากเลย สำเนียงคนSingaporianฟังง่ายมาก เค้าพูดจีนปนอังกฤษลงท้ายด้วยla la la55555 สนใจจ้างน้องเที่ยวตปท.ติดต่อวันใหม่ได้นะคร๊าาาา

**34** **34** **34**

If you miss love, that is you miss life.

Nanniie

• Hero Member
  • People Like This 411
  • นั่งเล่นใต้ต้นถั่วงอก!!
NUS ค่ะ ไปนั่งส่องเด็กมหาลัย **34**
Beware of no man more than yourself.
... >w< ... ~~~~~